ผู้เขียน หัวข้อ: โควิดระบาดขนาดนี้ ทำความสะอาดรถหลังเข้า Service(เช็คระยะ) ยังไงดี  (อ่าน 3642 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
โควิดระบาดขนาดนี้ ทำความสะอาดรถหลังเข้า Service(เช็คระยะ) ยังไงดีครับ ถึงจะปลอดภัยต่อการใช้งานครับ
รวมทั้งมีใครเพิ่งรับรถใหม่ป้ายแดงกันบ้าง ใส่หน้ากากขับรถกันกี่วัน หรือ รับรถมาก็กล้าเปิดหน้ากากขับกันเลยครับ หรือผมคิดมากไปเอง
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ผมใส่หน้ากากขับจนกว่าจะพ้น 48 ชม ครับ  ลงรถก็รีบเปลี่ยนชุด อาบน้ำ ในรถมีเครื่องฟอก plasma cluster ที่ฆ่าเชื้อไวรัสได้ด้วย ไม่รู้ช่วยได้แค่ไหนครับ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
ตากแดดแรงๆ 1วันก็ ok แล้วครับ แต่ช่วงนี้ไม่มีแดดนี้สิ

ก่อนหน้าผมจะมีปืนฉีดละอองน้ำยาฆ่าเชื้อ ก็ใช้พวกกระป๋องสเปรย์​ฆ่าเชื้อสำเร็จรูป

แต่ขอร้องอย่าแอลกอฮอล์​นะครับ ทำลายจอ คอนโซนบางวัสดุ หรือพวกปุ่มกดพิมพ์​สีไม่รู้ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2021, 16:49:42 โดย U9WS »

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

จอดรถตากแดดอบห้องโดยสารไว้สองสามชม.ก็พอคับ(อย่าดูถูกแดดประเทศนี้) ไม่ต้องเอาน้ำยาอะไรมาพ่นเดี๋ยวรถบางรุ่นที่ใช้วัสดุบางอย่างมันจะลอกได้ หลังจากทำแล้วก็ถอดแมสขับได้แล้วคับ

แต่บางศูนย์ตอนนี้เค้าแถมอบโอโซนฆ่าเชื้อก่อนส่งบอกรถด้วยนะคับ

ออฟไลน์ CMaN20

ใช้การพ่นน้ำยาฆ่าเชื้อครับ ชัวร์ที่สุด. ที่ว่าตากแดดเมืองไทย มีผลทดลองออกมาเยอะแล้วนะครับว่ามันฆ่าเชื่อโรคไม่ได้ ความรู้ทั่วไปเลขคือ 100C ยังไงก็ไม่ถึงครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ LapisLazuli

อยากรุ้อีกข้อด้วยครับว่า
ที่ศูนย์บริการ หรือร้านล้างรถ บอกว่าจะพ้นฆ่าเชื้อทั้งคัน

มันจะกัดพวก console พลาสติกมั้ยครับ เพราะ ผมเห็นมาว่าถ้าเป็น alcohol กัดน่ากลัวเลยครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ใช้การพ่นน้ำยาฆ่าเชื้อครับ ชัวร์ที่สุด. ที่ว่าตากแดดเมืองไทย มีผลทดลองออกมาเยอะแล้วนะครับว่ามันฆ่าเชื่อโรคไม่ได้ ความรู้ทั่วไปเลขคือ 100C ยังไงก็ไม่ถึงครับ.

โควิด19 จะเริ่มตายที่อุณหภูมิ50องศาเซลเซียสแล้วครับ เวลาตากแดดจริงอุญหภูมิจะดีดจากนี้ไปอีกไกลผมจะแนบคลิปการทดลองของ nissan japan ว่าทดลองตากแดดญี่ปุ่นมันจะร้อนได้ขนาดไหน

ส่วนงานวิจัยผมเห็นมีแต่ว่ามันฆ่าเชื้อได้เต็มอินเตอร์เน็ตไปหมด

ออฟไลน์ CMaN20

โควิด19 จะเริ่มตายที่อุณหภูมิ50องศาเซลเซียสแล้วครับ เวลาตากแดดจริงอุญหภูมิจะดีดจากนี้ไปอีกไกลผมจะแนบคลิปการทดลองของ nissan japan ว่าทดลองตากแดดญี่ปุ่นมันจะร้อนได้ขนาดไหน

ส่วนงานวิจัยผมเห็นมีแต่ว่ามันฆ่าเชื้อได้เต็มอินเตอร์เน็ตไปหมด

อุณหภูมิในรถเมืองไทยหน้าร้อนสูงจริงครับ แต่อุณหภูมิที่ฆ่า Corona ได้คือที่ 65C เป็นต้นไป ด้านล่างคือ Research ที่มีคนทำมาครับ และNote ที่สำคัญคืออุณหภูมิที่ 65C เป็นระยะเวลา 3-5 นาทีเป็นอย่างต่ำ. ซึ่งรถมันร้อนจริงครับ แต่ในไทยมีทั้งfilm รอบคันที่เข้ม ที่ในหลายๆประเทศเช่นญี่ปุ่นและUS ห้ามใช้. ซึ่งมันอาจทำให้อุหภูมิในรถร้อน อาจจะมีบางบริเวณที่ร้อนถึง และอาจจะมีบางบริเวณที่ร้อนไม่ถึง. การพ่นน้ำยาฆ่าเชื่อแบบที่เป็นระอองแบบละเอียด น่าจะสามารถเข้าถึงซอกมุมได้ดีกว่าครับ.

https://www.healthline.com/health/what-temperature-kills-coronavirus#research

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC7361064/
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ CJ.

เรื่อง service รถ ไม่ทราบว่าผมกังวลมากไปหรือเปล่า ช่วงนี้คันที่ถึงเวลาก็ยังไม่เอาไปทำครับ รวมถึงยี่ห้อที่มีบริการมาทำให้ถึงบ้าน ก็ยังไม่ทำเช่นกัน

ส่วนรถคันใหม่ที่เพิ่งซื้อ จอดกลางแจ้ง ตากแดดสักพักก็พอสมควรแล้วนะครับ (ในวันที่แดดร้อนตามปรกติ ไม่ใช่ครึ้มฟ้าครึ้มฝนนะครับ)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tien.W

ล่าสุด ที่เอา CR-V ไปเข้าที่ พระราม 7 มานะ

ก่อนเค้าขึ้นขับรถเราเข้าศูนย์ .. เค้าจะลงจากรถ ให้ รปภ. พ่นฆ่าเชื้อก่อน

พอซ่อมเสร็จออกมา เอามาจอดรอลูกค้ารับรถ ก็พ่นอีกรอบ คราวนี้ พ่นเบาะหน้า เบาะหลัง และ ห้องเก็บของท้ายรถ เลยครับ

เห็นแล้วก็ .. โอเค สบายใจ

ออฟไลน์ kiwiwi

จริงๆตอนนี้ถ้าศูนย์ไหนสามารถทำงานง่ายๆได้โดยที่ช่างไม่เข้ารถลูกค้าได้จะเป็นจุดเด่นเลยนะครับ

อย่างผมถึงเวลาต้องสลับยางแล้ว ก็ยังไไม่เข้าใจครับ แค่ขับรถขึ้นฮ้อยเอง รอเสร็จงาน ขับออกมาเอง ทำไมทำไม่ได้

หรือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทำไมจะต้องให้ช่างขึ้นรถ???

ถ้าซื้อน้ำมันเครื่อง 0 มาเปลี่ยนเอง วารันตีก็หมด

ออฟไลน์ RERFz

ผมสั่งห้ามพ่นฆ่าเชื้อในรถครับ กลัวกระทบต่อพลาสติกต่างๆ

ตอนขับออกมาก็ใส่แมสตลอด แล้วเปิดกระจกขับมาสัก สองสามโล
ขับมาก็จอดตากแดดหน้าบ้านถึงตอนเย็น

ออฟไลน์ Newhang

ส่วนตัวข่วงนี้ผมงดทุกกิจกรรมครับ ติดมาได้ไม่คุ้มเสีย
ยอดหมื่นกว่า ตรวจไม่หมดอีกเท่าไหร่
เมื่อก่อนเหมือนรางวัลที่1 เดี๋ยวนี้หมือนเลขท้าย2ตัว

แต่กรณีที่ทำอยู่ ปีกว่าๆ คือจอดตากแดดครับ

ออฟไลน์ BN`

ปกติศูนย์จะล้างรถแล้วพ่นอบเชื้อให้ครับ พอรับรถมาผมก็เปิดกระจก 4 บาน พร้อมเปิดระบบหมุนเวียนอากาศภายนอก

จากนั้นก็เปิดพัดลมแอร์แรงๆ ทิ้งไว้ประมาณ 5 - 10 นาที จากนั้นก็ค่อยเริ่มขับรถออกมา

ออฟไลน์ InBkk

ตอนขับกลับบ้าน เปิดกระจก 4 บานวิ่งก็น่าจะช่วยได้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ bodin

ไม่ไปครับตัดปัญหา ล้างรถยังล้างเองเลยเจอคนให้น้อยที่สุด
ปล บ้านผมฉีดวัคซีนทั้งบ้านแล้วครับ แต่จนกว่าโรคระบาดจะสิ้นสุดไม่จำเป็นผมจะไม่ออกไปไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2021, 21:09:07 โดย bodin »

ออนไลน์ mick

ไม่ได้เข้า เลยระยะเวลาแล้ว ไม่คุ้มความเสี่ยงอะครัย

ออฟไลน์ neung23

รถผมเลยดิวเข้าแล้วก็ยังไม่เข้า เพราะไม่ได้ใช้งานหนัก แค่ไปตลาด ห้างไกล้ๆ มันพอลากเกินได้อยู่คับ
แต่ถ้ายังใช้วิ่งงานตามปกติอยู่เข้าเถอะคับ ช่างศูนย์ / อู่ ก็กลัวรถลูกค้าไม่แพ้กัน

ผมมีเพื่อนเป็นช่างทำอู่ เห็นแล้วสงสารเลย รถลูกค้าบางคันโสโครกมาก พ่นน้ำยาทั้งคันก็ไม่น่ารอด อยากให้มองมุมกลับด้วย ว่าก่อนเอารถไปให้ไครทำหรือซ่อม ดูแลความสะอาดของฝั่งเราด้วย อย่าระแวงแต่ฝั่งช่าง

คันที่เข้าอู่เพื่อนได้ ผมยังไม่เอาไปเลย กลัวจริงๆรอบนี้ติดกันเยอะมากๆๆๆๆ  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Newhang

รถผมเลยดิวเข้าแล้วก็ยังไม่เข้า เพราะไม่ได้ใช้งานหนัก แค่ไปตลาด ห้างไกล้ๆ มันพอลากเกินได้อยู่คับ
แต่ถ้ายังใช้วิ่งงานตามปกติอยู่เข้าเถอะคับ ช่างศูนย์ / อู่ ก็กลัวรถลูกค้าไม่แพ้กัน

ผมมีเพื่อนเป็นช่างทำอู่ เห็นแล้วสงสารเลย รถลูกค้าบางคันโสโครกมาก พ่นน้ำยาทั้งคันก็ไม่น่ารอด อยากให้มองมุมกลับด้วย ว่าก่อนเอารถไปให้ไครทำหรือซ่อม ดูแลความสะอาดของฝั่งเราด้วย อย่าระแวงแต่ฝั่งช่าง

คันที่เข้าอู่เพื่อนได้ ผมยังไม่เอาไปเลย กลัวจริงๆรอบนี้ติดกันเยอะมากๆๆๆๆ  :'(

อ่านแล้วงงๆ
เหมือนเรารู้จักโควิดไม่เหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไวรัสทนได้ไม่กี่นาทีครับอากาศร้อนๆ ก่อนรับรถก็รอสักพักแล้วค่อยขับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ spn

กำลังจะตั้งประทู้ถามพอดีเลย ช่วงนี้รถสลับกันเข้าออก ศูนย์ อู่บ่อย

ที่ผ่านมา... ก่อนขึ้นเอาฟ็อกกี้ฉีดแอลกอฮอล์ พวงมาลัย มือจับ หัวเกียร์ แผงประตู แล้วเช็ดอีกทีนึง แล้วก็ขับเปิดกระจกพักนึง ถ้ามีแดดก็เปิดประตูตากแดดไว้

แต่ตอนนี้คงไม่เอาแอลกอฮอล์เช็ดแล้ว กลัวพวกหนัง วัสดุบุนุ่มพัง ก็คงขับเปิดกระจกไปก่อน ถึงบ้านก็เช็ดรถ ตากแดดทิ้งไว้ และล้างมือด้วยเจลอีกทีครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ cadherin

เปิดเครื่องทำโอโซน เปิดพัดลมแอร์ให้อากาศหมุนเวียนน่าจะฆ่าเชื้อโรคได้ส่วนหนึ่งนะครับ
งานวิจัยหลายชิ้น พิสูจน์ว่า โอโซนฆ่าเชื้อโรคได้
https://www.mdpi.com/2673-5628/1/1/2

ออฟไลน์ tongtom

ผมใช้สเปรย์แบบพ่นพื้นผิว.ที่พ่น พลาสติก หนัง... ได้ พวกเดทตอล. ..กระป๋อง..พ่นทุกวันตั้งแต่ คลัสเตอร์ บางแค ทองหล่อ..ที่จริงใช้มาก่อนมีโควิดอีก...... พลาสติก หนังในรถยังเฉยๆอยู่นะ... โซฟาหนังก็พ่น.. ที่ผ่านมามีแฟลชเซลเว็บนึง...แต่ดันเป็นกลิ่นลาเวนเดอร์ ไม่ค่อยชอบเท่าไร แต่ก็เอามาหลายสิบป๋องอยู่...

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้ถ้าเป็นรถค่ายญี่ปุ่น ศูนย์ฯ เค้ามีฟรีพ่นฆ่าเชื้อนี่ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ล่าสุด ที่เอา CR-V ไปเข้าที่ พระราม 7 มานะ

ก่อนเค้าขึ้นขับรถเราเข้าศูนย์ .. เค้าจะลงจากรถ ให้ รปภ. พ่นฆ่าเชื้อก่อน

พอซ่อมเสร็จออกมา เอามาจอดรอลูกค้ารับรถ ก็พ่นอีกรอบ คราวนี้ พ่นเบาะหน้า เบาะหลัง และ ห้องเก็บของท้ายรถ เลยครับ

เห็นแล้วก็ .. โอเค สบายใจ

ใช่ครับ คือ ศูนย์เค้าก็กลัวติดจากลูกค้าเหมือนกัน
ขนาดอู่เล็กๆแถวบ้านผม ยังทำแบบนี้เหมือนกันเลยครับ