ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้จริง MG ครับ  (อ่าน 4779 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ถามคนใช้จริง MG ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 19:37:28 »
ตอนนี้ยังไม่ได้มีแพลนซื้อรถหรอกครับ แต่อยากรู้พัฒนาการของ MG ด้านอื่นๆที่ไม่ใช่ตัวรถโดยตรง
พวกบริการหลังการขาย ระยะเวลารออะไหล่ ฝีมือช่าง รวมถึง defect ต่างๆ ฯลฯ พวกนี้ดีขึ้นบ้างมั้ยครับ

สมมติให้คะแนน Toyota 10, Mazda 7, ตอนนี้ MG จะได้คะแนนเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: ถามคนใช้จริง MG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 20:43:38 »
toyota 10/10
mg ให้ 5/10 ตอนนี้ จากเปิดตัวใหม่ๆ 2/10
ดีเฟครถรุ่นใหม่ๆ น้อยลง อะไหล่บางชิ้น รอนาน
จอกากคงเส้นคงวา
มีรถสไล ให้ใช้ฟรี 100 ครั้ง
บางคันที่เห็นขึ้น รถสไล แค่แบตหมด น้ำมันหมด ก็เรียก เดี๋ยวไม่คุ้ม

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 20:55:56 »
ที่บ้านผมมีคันนึงเป็น HS ผมขับอยู่ 5-6 ครั้ง ตอนนี้รถใช้มา 1ปี 4 เดือนวิ่งไป 40000 km นิดๆครับ น้อง

ผญเป็นคนใช้เป็นหลัก รถไม่มีปัญหาอะไรนะครับ มีเซนเซอร์ถอยดังไม่หยุดที่ศูนย์อ้างว่าเป็นเพราะรถมีชุดแต่ง

แต่ผมมองมันไม่น่าเกี่ยว แต่มันเกี่ยวเพราะแก้แล้วหาย นอกนั้นตัวรถมันดีมันแย่ของตัวมันเอง พอรู้กันอยู่แล้ว

ที่ผมรำคาญคือจอครับ มีหลายอย่างแต่ใช้งานจริงได้บ้างไม่ได้บ้าง รำคาญครับ เวลาเข้าศูนย์เช็คระยะ ก้ปกตินะ

ครับ ไม่ได้ลำบากอะไร แน่นอนไม่เลิศแบบ Toyota Isuzu แต่ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นก้ดูไม่ได้เลวร้าย ส่วนเรื่อง

รออะไหล่ไม่ทราบเพราะมันยังไม่เคยมีปัญหาอะไรมาก

คะแนนผมให้จากตัวผมกับรถที่มีอยู่ในบ้านตอนนี้ละกันนะครับ เทียบกันหลายยี่ห้อ เรื่องศูนย์บริการหรือบริการ

หลังการขายโดยรวม
-Toyota 9
-Honda 7.5
-Chevrolet 7
-MG 7

ประมาณนี้ครับ ผมแถมให้เรื่องตัวรถ HS สิ่งที่ผมชอบ
-เบาะแถว2 นั่งสบายมาก สบายลำดับต้นๆของรถแบบนี้ในราคาช่วงนี้แน่นอน
-ช่วงล่าง พอได้ ถือว่าขับโอเค
-ภายในวัสดุที่เราสัมผัสถือว่าดี
-จอตรงหน้าปัดคนขับรายละเอียดดูได้เยอะและใช้งานได้จริง

สิ่งที่ผมไม่ชอบมากๆ
-เครื่องยนต์เทคโนโลยีล้าหลัง อืดไปและกินน้ำมันเกินครับ
-จอกลาง มีลูกเล่นเยอะแต่ใช้ได้ดีบ้าง ไม่ได้เรื่องบ้าง การสัมผัสจิกจอแบบที่คุณจิมมี่ว่า
-ระบบ advance safety ต่างๆ ของรถดูจะไว้ใจไม่ค่อยได้ ดูระบบไม่เสถียรอะครับ ผมอาจจะคิดไปเองแต่มันรู้สึกแบบนั้นจริง

สรุปโดยรวมถึงตอนนี้ ให้คนอื่นซื้อหรือรอบๆตัวซื้อผมไม่ขัด แต่ให้ผมใช้ผมไม่มีทางซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2021, 20:57:42 โดย AkE »

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 06:25:06 »
ใช้HS.Xมานานพอๆกับข้างบน
หลักๆไม่เคยมีอะไรเลย​

วันนี้จีนมาไกล
เหลือแต่บริการหลังการขายบ้านเรา

ส่วนมากปัญหาที่พบเจอ
คือ​ ปัญหาจากคนใช้รถมากกว่า
ที่ไม่ค่อยเข้าใจ​ บลาๆๆๆๆ
บางครั้งเป็นรถคันแรกยิ่ง​ บลาๆๆๆ
ไม่ได้เชียรนะ​ แต่เรื่องจริง

ส่วนXของผม​  สรุป​ กินน้ำมันมากไปนิดนึง
อย่างอื่นรับได้​  คุ้มค่า​ หกเจ็ดปีก็ขายทิ้ง
ตามยุคสมัยใหม่​  คงไม่ใช้รถนานๆๆ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 09:03:06 »
จากที่ใช้ MG มา 6 ปีนะครับ

ถ้าให้ Mazda 7 ก็ให้ MG 7 ครับ พอๆ กัน

มันก็ไม่ได้เสียเยอะเวอร์เหมือนที่เขาโจมตีกัน ถ้าอะไหล่ตัวไหนพังบ่อยเขาจะมีสต็อค เข้าไปบางทีก็เคลมได้เลย

แต่ก่อนผมว่าดีกว่าพวกศูนย์รถญี่ปุ่นด้วยซ้ำเพราะคนไม่มาก เอาใจใส่ดีมาก แต่หลังๆ รถขายดี ศูนย์คิวเยอะ คนเยอะ ความเอาใจใส่ก็ลดลงบ้างตามลำดับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 09:15:36 »
บางรุ่นก็ ปัญหาน้อยนะ เช่น MG3 ก็ผ่าน 100000 โลหลายคัน
แต่ อย่าเสียนะ รออะไหล่ ยาววว ระบบจัดการยังไม่ดี
ผมก็ว่า พอๆกะ มาสด้านะ เรื่อง การเวีย และ บริการ

ที่บ้านมีคัน
จาก Toyota 10
MG  7 ไม่ได้แย่

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 12:01:50 »
ที่บริษัท มี MG5 เป็นรถเช่า อยู่คันนึงครับ

พวกการซ่อมบำรุง ผมเอาไปที่ศูนย์เอง แต่บริษัทรถเช่าเป็นคนจ่ายเงิน เลยไม่เคยเห็นว่าราคาเท่าไหร่
แล้วก็ไม่รู้ว่า มีแอบยัดของแบบยี่ห้ออื่นรึเปล่า

แต่การบริการทั่วๆ ไปก็โอเคครับ ไม่แย่ แต่ก็ไม่ได้ดีมาก
ใช้มา 2 ปีกว่า แล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกวนใจ
ยังไม่มีเคลมเรื่องคุณภาพ และยังไม่ต้องซ่อมอะไรหนักๆ ครับ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 12:21:36 »
เอาเป็นว่า จาก ประสบการณ์ในการเข้าศูนย์ละกันนะ
Toyota 9   
Honda8   
MG 7   
Nissan 6   
Mazda 6   
Ford 6   

สำหรับ MG ใช้ HS มาจะ 50,000km แล้วครับ  ด้านตัวรถไม่มีปัญหาอะไร
ในช่วงแรกๆ ก็มีปัญหา ด้าน Software media เล็กน้อย เท่านั้นเอง

MG ปล่อย ตัว Update I Smart แบบ Online (Update Version แบบ แบบมือถือเลย )   อาการก็ปกติ ดีขึ้น  แถม ยัง Upgrard Function ต่างๆ ที่ เพิ่มมากขึ้นให้ด้วยเรื่อยๆ

Ismart เป็นเทคโนยีอนาคต ที่ตอนนี้ มีให้ใช้แล้วในรถแค่บางรุ่น ซึ่ง MG คือ1 ในนั้น

ก็เป็นข้อมูลส่วนนึงจากผู้ใช้จริงน่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 10:55:31 »
ตอนนี้ ถ้าให้เลือกเพราะเรื่องศูนย์บริการ และ บริการหลังการขาย

ระหว่าง MG กับ Mazda ผมยังเลือก MG ครับ  ::)

--------------------------------------------------

ยันเสมอต้นเสมอปลายก็ Isuzu, Toyota, Honda

ถ้ากลุ่ม Mitsubishi, Nissan ก็ถือว่า ไม่ได้แย่ลง แต่ก็ไม่ได้ดีขึ้น แต่ยอมรับว่ารถยนต์ใหม่ๆ ของ พัฒนาขึ้นกว่าเดิมนะ ทั้งหน้าตา ออฟชั่น และ สมรรถณะของรถ

แล้ว MG เอง ผมว่ากำลังขึ้นมาอยู๋ในกลุ่ม Mitsubishi, Nissan นี่ละ

ตอนนี้ Mazda (ลดลง) พอๆ กับ Ford แล้ว(ดีขึ้น) ตัวรถก็มีปัญหาไม่ต่างกัน (ต่างจุดที่มีปัญหา) และ บริการหลังการขาย ตอนนี้ Ford เริ่มมีการพัฒนาเรื่องบริการหลังการขาย เครมได้ คุยได้

ออฟไลน์ Championship

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 11:27:17 »
ตอนนี้ใช้ MG EP ที่เป็นรถไฟฟ้า และอยู่ต่างจังหวัด (ที่จังหวัดมีศูนย์ MG สองศูนย์) ใช้รถมาจะ 2 หมื่นโลแล้ว(รับรถมา กพ64)
เคยเกิดอุบัติเหตุชนเหล็กเส้นเล็กๆขูดแผ่นด้านล่าง ประกันเคลมสี ราวๆ 4-5 วันครับรวมซ่อมสีและอะไหล่ชิ้นแผ่นปิดห้องเครื่อง

กับมีสมาชิกกลุ่มโช๊คฝาท้ายรั่ว ยกไม่ได้ ใช้เวลา 3 วันครับในการเคลม ซึ่งระหว่างนั้นก็เอารถกลับ พออะไหล่มาก็เข้าศูนย์ไปเปลี่ยนก็จบ

ตัวรถเองใช้มาจะสองหมื่นโลก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ(ด้วยความที่เป็นรถไฟฟ้าล้วนด้วย) ส่วนศูนย์บริการที่จังหวัดผม(นครสวรรค์) ค่อนข้างให้บริการที่ดีมากครับ(น่าจะโชคดีด้วย ได้ศูนย์ดี) ทั้งสองศูนย์ เวลาเคลมหรือเอารถเข้าบริการโทรแจ้งและรายงานตลอด ค่อนข้างประทับใจเลยครับ ไม่งอแงที่จะเคลม เจออาการถ่ายรูปปุ๊บ ทำเรื่องเคลมปั๊บ

ที่บ้านใช้รถมาสามค่ายครับ Toyota Vios /Honda brio Amaze / Ford Eco Sport
ถ้าให้เรียงคะแนนเทียบกันตามความประทับใจและการบริการ
Toyota 10/10
Honda 8/10
MG 8/10
Ford 5/10 (ห่วยเกิน ช่างไม่เก่งเลยซักนิดเดียว)

ทั้งนี้ก็ขึ้นกับศูนย์ที่เจอด้วยนะ ผมว่ามันอยู่ที่ดวงด้วย เคยเอาวีออสไปเคลมศูนย์ข้ามจังหวัดนึง โครตห่วยเลย รายงานไปทีนึงไม่รู้ดีขึ้นบ้างไหม ฮอนด้าก็เคยไปเคลมหม้อน้ำตันที่กทม รถความร้อนขึ้น ก็โครตนานเลยแค่หม้อน้ำพี่แกทิ้งรถไว้เกือบสองอาทิตย์ =____= แต่ถ้าศูนย์แถวบ้านก็ดีอยู่

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 11:38:39 »
7 คะแนนน่าจะเหมาะ
ศูนย์ผุดเป็นดอกเห็ด มาแทนนิสสันเท่าที่เห็นแถวบ้านสองศูนย์ ส่วนตัวว่าดีกว่าฟอร์ดนะครับ hs อายุปีกับแปดเดือนยังไม่เคยเจออะไรครับ  ดีเฟคน้อยกว่าฟอร์ดมากแต่เสียงบ่นดันดังกว่าไม่รุ้ว่าเพราะคนแอนตี้อะไรกัน

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 11:55:27 »
เท่าที่เห็นพี่ๆคนใช้จริง คะแนนก็ถือว่าว้าวสำหรับรถค่ายน้องใหม่เลยครับ เท่าที่เห็นในเฟสบุ๊คนี่คะแนนเดาว่าแย่มากเลย
ผมมองว่าเป็นเรื่องที่ดีสำหรับผู้บริโภคที่คู่แข่งเข้ามาเยอะๆ ผมเชียร์มวยรองมานานมากแล้วตั้งแต่ Foton, Tata ยุคโน้นแต่เชียร์ไม่ขึ้น
ตอนนี้เห็นแววMG ว่าอยู่ยาว อีกเจ้านึงก็ Greatwall

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 17:07:09 »
ส่วนตัวที่คนรอบข้างใช้ MG เรื่องการจัดการอะไหล่ยังไม่ดีและละเอียดพอครับ

น้องเค้าต้องขับรถ 50 กว่าโลเพื่อไปเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นเดียว แถมไปแล้วไม่ได้อะไหล่อีก
ก็เลยงงๆว่าประสานงานกันยังไง

แต่ส่วนตัวก็ยังไม่ไว้ใจครับ ตราบใดที่ทำรถดูถูกคนซื้อแบบนี้
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 19:40:58 »
บริการหลังการขาย บางทีต้องให้เวลาหน่อยครับ ค่อยๆ ปรับแก้กันไป

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 12:57:01 »
ของผมใช้ mg3 มาจะครบ 5 ปี ให้คะแนนประมาณ 8 ครับ
ที่เคลม มีเคลมคลัชกับสวิสไฟเบรค
เคลมคลัชไปหลายรอบ บางทีมีอาการก็โทรหาศูนย์ คุยกับช่าง แล้วก็เคลมเลยไปต้องเอารถไปเช็คด้วยครับ
แต่มีครั้งนึงเหมือนคุยกับเจ้าหน้าที่แล้วสื่อสารกันไม่ตรงคุยกันอยู่ที่ศูนย์บอกจะเคลมให้ 2 อย่าง พอถึงวันที่อะไหล่มาของมาอันเดียว อีกอันบอกไม่ได้ทำเรื่องเคลม ช่างบอกให้ลองใช้ไปก่อน
เลยเถียงกันไปมา ศูนย์ก็เคลมให้ครับ ตอนนี้หมดประกันแล้ว แต่ก็ยังเข้าศูนย์อยู่ครับ

ส่วนเคลมสีจากการโดนชนอะไหล่ก็รอไม่นานมากครับ ของมาต่อยเข้าไปทำสี