ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 24 กรกฎาคม 2021  (อ่าน 3010 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3954513211324533

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2021, 13:37:43 โดย DR!VE by J!MMY »

allnewvalinor2

• บุคคลทั่วไป
สอบถามพี่จิมมี่ครับ รถ mild hybrids audi มีความน่ากังวลเรื่องระบบมั้ยครับ จะใช้ยาวเกิน5ปี ยังไม่เคยใช้รถhybridsมาก่อนคับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2021, 13:42:05 โดย cayman007 »

ออฟไลน์ Glazy

ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงชอบถามว่ารถคันนี้ขึ้นเขาได้มั้ย ทั้งที่จริงอะไรก็ไปได้
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
Civic ใหม่จะไม่มี blindspot monitering แต่จะเป็น lanewatch แทน ไช่ มั้ยครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน

ตอนนี้ใช้ BMW X1 F48 อยู่ครับ กำลังมองหายางที่จะมาเปลี่ยนแทน Bridgestone Turanza T001 RFT ไซส์ 225/50 R18

เท่าที่เลือกๆมากำลังเล็ง Turanza T005A ครับ แต่ว่าขนาดของยางมันไม่มีไซส์เดิม ควรจะขยับไซส์ที่ใหญ่ขึ้นหรือเล็กลงเล็กน้อยครับ

ผมควรเลือกไซส์ไหนถึงจะประสิทธิภาพดีต่อรถที่สุดครับ เท่าที่เช็คกับทางร้านจะมี 3 ไซส์ที่สั่งได้คือ
1) 225/45 R18
2) 235/45 R18
3) 235/50 R18

หรือว่าเปลี่ยนไปใช้ Michelin Primacy 4 ครับ มีไซส์เท่าของเดิมเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับทุกท่าน

;) พี่ Jimmy ครับ มีแต่คนให้ความเห็นว่า
ราคา ของ Civic 11th gen. 1.5 turbo
ตัวเริ่มต้นน่าจะ 9แสนปลายๆ
ไม่มีทางถึงล้านแน่ๆ
เพราะจะขายยาก

:) ในขณะที่ ราคาของ
Civic FC 1.5 turbo
ตัวเริ่มต้น ที่ไม่ใช่ตัว RS
ณ ตอนนั้นก็ยังประมาณ
1.1M  แล้ว ราคาของตัวใหม่
เริ่มต้น Honda จะทำราคา
ให้ต่ำกว่าล้านได้จริงหรือครับ
ถ้าได้ คนที่เคยซื้อตัวเก่าจะมีเคืองไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2021, 14:16:17 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไปลอง MG5 มาแล้วครับ อยากถามว่าฟังก์ชั่นบนจอมาตรวัดที่มีจับเวลา 0-100 km/h มาให้ ความแม่นยำต่างจากมาตรฐานนาฬิกาจับเวลาของ Headlightmag มากน้อยขนาดไหนครับ
มีโอกาสได้ลองใช้ตรงนี้จับได้ 14.7 วินาที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
แม็ก 5.5 นิ้ว ใส่ยาง 195/60/15 ได้มั้ยครับ จะมีผลอะไรกับตัวรถและการขับขี่บ้าง เห็นร้านบอกว่ารถมันจะเกาะถนนขึ้นครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
BENZ E240 AVANTGARDE โฉม W210 ปี2000 ยังน่าเล่นป่าวครับ พอดีไปเจอตัวมีเซนเซอร์หน้าหลัง มูนรูฟ ออปชั่นค่อนข้างเต็มครับ รุ่นนี้ค่าซ่อมบำรุงรักษาและจุกจิกมากป่าวครับ

ออฟไลน์ Firzen

ยาง RT ของค่ายโตโย จัดอยู่ในหมวดหมู่ประเภทไหน และต่างจาก AT MT ของแบรนด์อื่นอย่างไรครับ

ปล.จริงหรือไม่กับคำกล่าวที่ว่า Ciaz 1.2 แรงกว่า Mazda2 Blue Power ครับ  ::)

ถ้าให้พี่ๆเลือกระหว่าง MG5 กับ Honda City 1.0 พี่ๆจะเลือกและไม่เลือกคันไหนเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
รถไปทำสีทั้งคันมาครับ เป็นสี2k standox แล้วทีนี้อู่บอกว่าล้างรถบ่อยๆไม่ดี เดี๋ยวจะผุ จริงหรือไม่ครับ แล้วเรามีวิธีดูแลสีที่ทำมาใหม่ให้อยู่นานๆอย่างไรบ้างครับ (รถไม่มีที่จอดในร่มแต่เน้นคลุมผ้าครับ)

ออฟไลน์ city552

1)พี่ๆว่าราคาที่เหมาะสมกับ Civic gen11 rs ตัว top คือเท่าไหร่ครับ
2)ส่วนต่างราคาของ c-segment กับ d-segment ในปัจจุบันเหมาะสมมั้ยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ zionzz

เห็นข่าวเบนซ์จะเลิกขายเครื่องยนต์สันดาปใน 9 ปี แต่เปิดช่องไว้บางประเทศที่ยังไม่พร้อม อันนี้คิดว่าสำหรับเบนซ์บ้านเราจะพร้อมประมาณปีไหนเหรอครับ?
แล้วก็โรงงานเบนซ์ EV บ้านเราจะติดที่ BOI เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kyoya99

• Newbie
  • *
อยากให้พวกพี่ ๆ แนะนำการดูแลรถยนต์ B-segment ในช่วงหน้าฝนหน่อยครับ ต้องเช็คอะไรบ้าง ต้องระวังตรงไหนบ้าง ขอบคุณมากครับผม
ปล.เป็นห่วงสุขภาพทุกคนนะครับ สถานการณ์ตอนนี้ลำบากมาก

ออฟไลน์ dev_T

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจเลือกรถมือสอง ระหว่าง crv g4 2.4 mc และ camry acv51 d4s 2.5 ครับ
-ขับรถเร็วตามที่กฎหมายกำหนด
-ใช้งานในเมืองเป็นหลัก
-ออกตจว.อย่างน้อยเดือนละครั้ง 400 กม.ขึ้นไป

อยากทราบว่าระหว่าง 2 ตัวเลือกนี้
-คันไหนให้ความสบายในการเดินทางของผู้โดยสารทั้งแถวหน้าและหลัง ได้ดีกว่ากัน
-อาการประจำรุ่นของสองคันนี้คร่าวๆมีอะไรที่น่ากังวลบ้างครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2021, 14:12:13 โดย dev_T »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยากให้เปรียบเทียบระหว่าง Ranger (เครื่อง 2.2) กับ Navara (เครื่อง 2.5) ตัว CAB รุ่นเริ่มต้นทั้งคู่ (ป้ายแดง) ในแง่
- ความเชื่อมั่นในศูนย์บริการ ในระยะยาว
- การเร็วในการเคลมอะไหล่
- ความพร้อมของอะไหล่ หากเกิดอุบัติเหตุ

ขอบคุณครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Mp4_007

สอบถามเรื่องยางครับ 3ตัวนี้ตัวไหนเกาะถนนดี รีดน้ำดีสุดหรือมีตัวอื่นแนะนำไหมครับในงบใกล้เคียงกัน  ใส่ city HB  195 55r15 ขับเร็วประมาณนึง ไม่เกิน 140 ครับ เรื่องเสียงไม่ค่อยสนใจ
1.hankook V12
2.gooyear eagle F1 sport
3.firestone firehawk sport 01
ตอนนี้กำลังไปร้านยางครับ

ออฟไลน์ AkE

ขอ2 คำถามครับวันนี้

1.CX-30 นี่เค้ายังไงครับพอดีผมจะออกให้ภรรยา Q4 ปีนี้ สอบถามคนใน Mazda ก้บอกแก้แล้ว อาการดับบนถนน&แบตหมดไว แต่ตอนนี้เห็นในคลับมีปัญหากันหลายคันและทุกอาทิตย์เลย มีท่าทีจะหายดีมั้ยครับเนี่ย

2.BMW 325i Coupe E92 ปี 2009-2010 นี่การขับโดยรวมเป็นยังไงบ้างครับ พอดีเป็นรถคันโปรดสมัยเรียนมหาลัย ตอนนี้เห็นราคาพอได้ ถ้าจะซื้อมาทำสภาพดีๆ ไว้ขับบ้าง น่าสนใจมั้ยครับ มีรถใช้อยู่แล้ว2 คันครับ ค่าซ่อมพอไหวครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามยางสำหรับ yaris ativ ปัจจุบันใช้ Dunlop การเกษตร ep 300+185 60 15 ปกติขับเร็ว 90-150
รบกวนคุณบาสแนะนำ ยางสายกลาง ไม่นุ่ม ไม่สปอตจ๋า และ ยางสายสปอร์ต หรือ ควรใส่เป็น 195 55 15 มั้ยครับ ถ้าควรรบกวนแนะนำ รักษาสุขภาพด้วยครับ

mbspของbenz แพงกว่าหรือถูกกว่าbsiของbmwครับ ในเว็ปbenzไม่บอกราคา แล้วมีความต่างกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ กระแสข่าวต่างๆ ตามยูทูป เพจเฟสบุ๊ค เว็บข่าว เช่น แบรนด์นี้ แบรนด์นั้น ยอดขายตก ดูท่าไม่รอด เตรียมเจ๊ง แบรนด์นี้มาแรง ปังๆ ฯลฯ 
มีผลกับ ราคาขายต่อ หรือการรับซื้อ หรือเปล่าครับ แล้วเป็นไปได้ไหมว่าจงใจมาดิสเครดิต หรือ เวปพวกนั้นแค่ปั่นข่าว เฉยๆครับ ช่วงนี้เริ่มเห็นบ่อยในฟีดครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Tsupasin

• Newbie
  • *
สอบถามครับมีรถรุ่นไหนที่วิศวกรไทยมีส่วนร่วมในการออกแบบเยอะๆบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อยากกินหมูกระทะ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน
ทำไม Hyundai Staria ถึงวางตำแหน่งเบาะแถว 2 เป็น 3 ที่นั่งครับ ดูแล้วนั่งไม่สบายเลย เข้าออกแถว 3 น่าจะลำบาก
ผมคิดว่า Toyota Majesty วางตำแหน่งของเบาะมาได้ดีกว่ามาก แถมตัวเบาะยังมีนวดไฟฟ้าอีก

ถ้าเอา 2 ตัวนี้มาชนกัน พี่จิมมี่คิดว่าตัวไหนดี ด้อย ตรงจุดไหนครับ

ปล.ล็อคดาวน์แล้วเบื่อมีอะไรทำแก้เซงบ้างไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ Jovi

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเปลี่ยนยาง F30 225 50 17 จาก run flat เดิมติดรถเป็นอะไรดีระหว่าง
- POTENZA RE004
- Pilot sport 4

ขนาดเดิม 225 50 17

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Mercedes-Benz EQS มาไทย ราคาจะแพงกว่าหรือถูกกว่า
S-Class ครับ และ EQS มาไทยจะเป็นรุ่นไหน ระหว่าง EQS450+ หรือ EQS580 4MATIC หรือมาทั้งคู่ครับ

จากแผนการ Mercedes-Benz เดิม ทั่วโลก จะมีรถยนต์ไฟฟ้า เป็นสัดส่วน 50% ของรถ Mercedes-Benz ทั้งหมด ในปี 2030 แต่ตอนนี้เปลี่ยนแผน ปรับเปลี่ยนเป็น 100% นั่นก็คือ Mercedes-Benz และ Mercedes-AMG ทุกรุ่น จะกลายเป็นรถยนต์ไฟฟ้า 100% และยุติผลิตรถยนต์สันดาป ทั้ง เบนซิน,ดีเซล,Hybrid และ Plug-in Hybrid ในปี 2030 นั่นก็หมายความว่า Benz มีแผนท้าชน Tesla กับ Volkswagen โดยตรงเลยหรือเปล่าครับ

ปล. หลังจากปี 2030 Mercedes-Benz จะผลิตรถยนต์ Hydrogen หรือไม่

ออฟไลน์ yodmanoot

ยุคนี้จอแอนดรอยที่เป็น RAM 6 gb ราคาหมื่นกลางๆ เล่นได้ไหมเมื่อเทียบกับพวก alpine , pioneer (ที่ไม่ใช่แอนดรอย) ถ้าเน้นคุณภาพเสียง
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Thetree

• **
จากที่พี่จิมไปลอง กระบะ navara ใหม่มา อยากรลทราบว่า ช่วงล่างมันสามารถพอเทียบ suv อย่าง cx5 crv ได้รึยังครับ มีจุดไหนที่ยังด้อยกว่าอยู่ พี่จิมช่วยบรรยายหน่อยครับ

ออฟไลน์ Read more Speak less

• Newbie
  • *
PPV ในตลาดปัจจุบันนี้ หากเกิดอุบัติเหตุโดยการชนประสานงา(ที่ความเร็วไม่เกิน100km/h) รุ่นไหนมีโอกาสรอดตายมากที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2021, 15:10:49 โดย Read more Speak less »

ออฟไลน์ Chitta_P

จากที่มีการเทส 0-100 ของ MG5 ได้ประมาณ 14 วิ
แต่ก็มีกูรูบางท่านบอกว่าเทส 0-100 ใครเขากดเต็มเท้ากัน กดเต็มเท้ามันก็อืดสิ
เลยอยากสอบถามพี่ๆครับว่า การเทส 0-100 ที่ถูกต้องควรกดเต็มหรือค่อยๆกดครับ
Life is short and the world is wide...