ผู้เขียน หัวข้อ: ในยุคปัจจุบัน ชอบ Language Design ใน Interior ของแบรนด์ไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 4024 ครั้ง)

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
ปี 2021 นี้ แต่ละแบรนด์เปิดตัวเจนใหม่ กับ รถไฟฟ้ากันเยอะ มีดีไซน์แตกต่างกันไป
Language Design ภายในรถยุคใหม่ที่เปิดตัวใหม่ แต่ละท่านชื่นชอบของแบรนด์ไหน รุ่นไหนกันบ้างครับ
ส่วนตัวชอบ
-All New C-Class W206 ที่ออกแนวล้ำไปเลย เป็นการออกแบบที่ฉีกมากๆ
-BMW ตระกูล G-Series ที่ใช้งานง่าย ผสมกับ จอ Touchsreen ในการปรับต่างๆได้อย่างลงตัว
-Audi E-Tron GT ที่ผสมความทันสมัย+กาารใช้งานแบบเดิมให้กลมกลืน ใช้งานง่าย ไม่ต้องปรับแอร์ที่จอแบบ Porsche Taycan
-Ferrari รุ่นใหม่ ตั้งแต่ SF90 ขึ้นไปที่เป็น Touchscreen ผสม Tochpad ที่ก้านพวงมาลัย

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
ส่วนตัวผมถูกจริตกับ Lexus ที่สุดครับ ภายในดูสบายตา นั่งแล้วรู้สึกผ่อนคลายครับ

ออฟไลน์ AkE

Ferrari ผมชอบมาตลอดนะ เหมาะสมกับทุกๆยุคในตอนนั้น

BMW G Series อันนี้ชอบครับ สวยใช้ได้และใช้งานดี

Mazda Cx-30&3 bp ครับ สวยและวัสดุเกินราคารถอยู่

Honda แต่ต้องรถราคาประมาณ1 ล้านบาทขึ้นไป ใช้งานดีและหน้าตาเปลี่ยนบ่อยแต่มักใช้งานง่ายครับ

Porsche ตัวใหม่ๆ ดูผสมผสานดี เอาความทันสมัยไปผสมกับดั้งเดิมนิดๆ ผมว่าก้น่าสนดี

Lexus ยี่ห้อนี้จริงๆ เรื่องภายในหายห่วงอยู่แล้ว วัสดุ&การใช้งานเยี่ยม แต่ผมเห็น 4-5 ปีหลังไม่ค่อยสวยขึ้นนะ แต่ยังไงโดยรวมก้แนวหน้าอยู่ดี

ออฟไลน์ Lemon Melon

• Newbie
  • *
Honda City & Fit โมเดิร์น มินิมอล เรียบง่าย ทัศนวิสัยดี ดูเป็นมิตรกับผู้ใช้งาน ฉีกแนวฮอนด้ายุคก่อนที่เส้นสายเยอะ ยุ่งเหยิง ไม่สมมาตร

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ส่วนตัวผมชอบ design language ของ Lexus ครับ เรียบๆ ใช้งานดี
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
ตอบ Volvo กับ Audi ครับ

ออฟไลน์ REX

ชอบของ benz ครับ
ถ้าญี่ปุ่นก็ honda

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
mazda ครับ  8)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ค่ายญี่ปุ่นผมชอบ Lexus ครับ
ค่ายยุโรปผมชอบ Volvo
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ GOBBS

รวมๆคือ มาสด้า
เฉพาะหน้าปัด คือ ชอบค่ายไหนก็ได้ที่เป็น เข็ม ไม่เป็นจอ แล้วตัวเลขดูง่ายครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เอาแค่แง่ดีไซน์ ไม่นับ material กับ functionality

ผมชอบ Audi นะ
คือมีความทันสมัย แต่แฝงความเรียบง่าย ดูไม่ล้ำเกินแต่ไม่ตกยุคจนเกินไป

จริงถ้าจะให้ใช้คำว่าไม่ล้ำไม่ตกยุคจริงๆ คงจะให้ BMW
แต่พี่ท่านใช้ layout แบบนี้มาเป็นสิบๆ ปี จากความไม่ตกยุคมันเลยดูน่าเบื่อไปเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SUN-PS

LEXUSครับ สวยประณีตแบบเรียบๆสไตล์ญี่ปุ่น
ถ้าเป็นแนวหวือหวาผมว่า EQSของเบนซ์ครับ สวยงามหวือหวามาก

ออฟไลน์ TeslaX

ชอบสุดก็ Porsche เพราะเหมือนนั่งใน cockpit เครื่องบิน

เกลียดสุดก็ Benz W223 เหมือน copy Tesla มาทั้งยวง ไม่มีสไตล์เลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้า mix and match ได้นะ

กลุ่มยุโรป

ผมชอบหน้าปัดเรือนไมล์ ของ Porsche ชอบแบบดูแบบชัดเจน ไม่ต้องเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาให้มากนัก แสดงออกมาเท่าที่จำเป็นต้องดู

ชอบคอนโซล ตกแต่งและการจัดของ ของ BMW ดูเรียบ สปอร์ต แต่มีสไตล์ ไม่เยอะ ไม่เลอะเทอะมากนัก

ชอบเบาะของ Audi ที่สุดทั้งรูปทรง ความสปอร์ต ที่นั่ง (แต่ความนุ่มให้ Volvo นะ)

-------
กลุ่มญี่ปุ่น

ผมชอบหน้าปัดเรือนไมล์ ต้อง Honda เลย ล้ำมาตั้งแต่สมัย Civic FD ที่ล้ำหน้าสุดๆ จอสองชั้น และ ถึงปัจจุบัน ยังมองว่า ดูมุมไหน ก็ยังดูดีเกินใครเพื่อน

ชอบคอนโซล ตกแต่งและการจัดรวาง ผมชอบแนวเรียบๆ แต่ดูดี มันเลยจะมาจาก Toyota Camry ตัวปัจจุบัน แต่พอเป็น HONDA Gen ใหม่ตั้งแต่ Accord G10 เป็นต้นมา ดูภายในจะออกแนวเรียบหรู มาทางเดียวกับ Toyota แล้ว เช่นเดียวกับ Civic ใหม่

ชอบเบาะของ Isuzu Mu-X รูปทรงกึ่งบัคเกตซีท ความสปอร์ตมี อยากเบิกมาใส่ข้ามค่านเลย 5555

ออฟไลน์ TorMoo

Ex Porsche
In Audi

ลงตัวมากมาย

ออฟไลน์ axister

รวมๆ bmw

แต่เรื่องจอใช้ง่ายให้ volvo

สวยงามให้ benz

วัสดุให้ bmw

เทียบยุคปัจจุบัน segment เดียวกันนะ

segment passenger car ทั่วไปให้ mazda นำขาดๆ

ออฟไลน์ locomotive

รถเกาหลี Hyundai Kia

ออฟไลน์ deathsheep

mazda ครับ

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
ยุโรป Interior ภายในแค่เฉพาะในส่วนของไฟเรื่องแสงในห้องโดยสารชอบ Benz โดยเฉพาะรุ่นใหม่ๆ ทำไฟมาสวยมาก แต่ถ้าเป็นพวกจอเรือนไมล์ หรือจอตรงกลาง กับพวกปุ่มควบคุมชอบ BMW เพราะรู้สึกใช้งานง่าย เข้าถึงฟังค์ชั่นต่างๆได้รวดเร็วกว่า โดยเฉพาะปุ่มตัวเลข สามารถตั่งเป็น Shortcut เข้าเมนูต่างๆได้อย่างรวดเร็ว พวกปุ่มโหมดการขับขี่ก็กดเลือกตรงๆได้เลย ไม่ต้องกดวนลูปแค่ปุ่มเดียว

ญี่ปุ่น Interior ภายในชอบ Mazda แต่ก็อยากให้ Mazda ทำไฟเรืองแสงตามจุดต่างๆในห้องโดยสารบ้าง

ส่วนตัวยังชอบรถที่มีปุ่มให้กดจริงๆมากกว่าที่รวมทุกอย่างไว้ในจอสัมผัสตรงกลางเพียงอย่างเดียว

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
ที่ดูรีวิวมาผมชอบ Genesis ที่สุดแล้ว คือสวยงาม ฟังชั่น วัสดุ ลงตัวมาก

ออฟไลน์ aleebahbah

lexus ครับ เหมือนงานศิลป์ที่ปราณีต รู้สึกว่าตั้งใจออกแบบจริงๆ

ออฟไลน์ joufo

Audi ครับ :)

ออฟไลน์ Sgt_Meen

Benz ครับ ภายในนี่ผมว่าผสมผสานความล้ำ กับ ความ Luxury ได้ลงตัวที่สุด
เหมือนบ้านที่จ้าง Built-in มาตกแต่งให้
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ No Trespassing

ทั้งภายนอกและภายใน ยกให้ Mazda ครับ
ตัวถังสวยสะอาดตา ไม่มีเส้นฉวัดเฉวียนเยอะแยะให้บาดใจ

ภายในเรียบๆไม่หวือหวา แต่ใช้งานได้ดีมาก
หยิบจับใช้งานง่าย ไม่ต้องเกร็งว่าจะกดผิดกดถูกครับ

ออฟไลน์ neung23

ชอบ benz ยุคจอยาวติดกันเป็นต้นมา

bmw ถ้ายังไม่เปลี่ยนแบบฉีกแนวไปเลยจากปัจจุบัน ผมเฉยๆมาก ขับ e60 มาขับ g30 แค่จำ sub menu เพิ่มนิดเดียว นอกนั้นหลักๆเหมือนกันแทบทั้งหมด มองในแง่มุมใช้งานมันดี แต่มุมงานดีไซน์คือช้าไป20ปีแล้ว

C-Class W206 เทียบ 3 G20 เหมือนห่างกัน1ปีแสงไปแล้ว

ญี่ปุ่น มาสด้า เข้าวิน สำหรับผม ทั้งความเนี้ยบ และ Logic จัดวาง

Toyota สำหรับผมคือแย่ที่สุด ทั้ง จัดเรียงและ ดีไซน์

Honda ยุคใหม่ๆชอบนะ

งานดีไซน์ พูดยากจริงๆ บางคนชอบสวยเรียบง่าย ใช้งานคล่องมือ บางคนชอบหวือหวา *-*
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ AgentMolder

ชอบภายใน Benz พวกไฟซ่อน interior ตอนกลางคืนขับแล้วชอบมาก แต่พอยุคใหม่ที่เป็นจอไอแพดวางกลาง ไม่ค่อยชอบละ แต่เรื่องความสุนทรีของ lighting ผมยังชอบอยู่

BMW, Lexus มันก็ดูดีนะครับ แต่น่าเบื่อ เพราะอยู่แบบนี้มา 10+ ปีแล้ว แทบไม่เปลี่ยนเลย แรกๆออกมาว้าว พอตอนนี้เบื่อมาก กี่รุ่นๆ เข้ามานั่งข้างในเหมือนกันเด๊ะ เหมือนเพลงของ Clash ออกกี่อัลบั้ม ก็ร้องแบบเดิม 555

ออฟไลน์ O_o"

ชอบงานออกแบบ nissan ยุคใหม่ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Lamborghini Benz Mazda Lexus

ออฟไลน์ deertesla

รวมๆคือ มาสด้า
เฉพาะหน้าปัด คือ ชอบค่ายไหนก็ได้ที่เป็น เข็ม ไม่เป็นจอ แล้วตัวเลขดูง่ายครับ
ผมก็ชอบบแบบเข็มนะครับ มันถนอมสายตากว่าเป็จนอ LCD  แสงมันทำร้ายตาครับ  และแบบเข็มมันดูจับต้องได้  ดูมีมูลค่า ดูมีคุณค่ามากกว่าครับ