ผู้เขียน หัวข้อ: ณ วันนี้ MG ดีพอที่จะเป็นรถคันเดียวของบ้าน หรือยัง ??  (อ่าน 6320 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ HS ผมว่าเป็นคันเดียวในบ้านได้นะ เพราะเท่าที่เห็นปัญหาค่อนข้างน้อย
ส่วน 5 คงต้องรอดูสักพักว่า จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ axister

ผมว่าหลายๆบ้านก็เป็นคันเดียวคันแรกแล้วนะครับ

เพราะมันเจาะกลุ่มคนที่รายได้ไม่มากอยากใช้เงินคุ้มค่า

หลายๆคนก็ไม่มีปัญหา แต่อีกหลายๆคนก็มีปัญหาครับ

ทีนี้อยู่ที่การใช้ชีวิตแหละ สำหรับผมถ้ารถเสียนานๆ ผมก็เช่ารถมาแทน หรือนั่ง grab ไปก่อนอะครับ

ถ้าคำถามคือดีพอรึยังผมว่าพอแล้วนะ

แต่เคสของพี่ที่ทำงานผม ลาเอารถไปซ่อมบ่อยเพราะมันเสียกลางทาง แบบนั้นถ้างานไม่ flexible พอก็แอบน่ากลัวนะครับ เดือนนึงมี 1-2 ครั้ง ตั้งแต่รถมาจนขาย (zs ก่อน facelift)

เข้าศูนย์ mg หายไปหลายวันครับรอบนึง ที่ผมอยู่ในเหตุการณ์ก็จะมีอยู่ๆควันขึ้นหน้ารถ ศูนย์บอกว่าหม้อน้ำเสียรอ 7วันทำการ ไปๆมาๆ2 อาทิตย์กว่า กว่าจะได้คืนมา ยังไม่รวมพวกแบตหมด ยางขอบประตู ซันรูฟ ขาดบ้างรั่วบ้าง รถค้างบ้าง

ปล. ผมโจมตี mg ตลอดเลย ไม่ได้อคตินะครับ อยากให้เค้าให้ความสำคัญกับคุณภาพ ชอบใจทั้ง zs ev กับ hs เลย 2 รุ่นนี้ปัญหาก็น้อย แต่ไม่กล้าใช้ตอนนี้

ถ้าเสียบ่อยอยากทำให้อุ่นใจ onsite service ควรจะแบบโทรแจ้งแล้วมาแก้ให้ที่บ้าน/ที่ทำงานเลยอะครับ ผมว่าพวกแก้แบบนี้ที่ไม่ต้องขึ้นฮอยเค้าน่าจะทำได้อยู่นะ ต้องขับรถพังไปศูนย์หรือรอรถสไลด์มารับมันเสี่ยงและเสียเวลามากเลย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคิดที่อยากจะซื้อมาเป็นรถคันแรกและคันเดียวของบ้าน สำหรับ MG นั้น ผมเลือกได้แค่ ZS EV หรือ EP Wagon ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าถามผมส่วนตัว ยังไม่ไว้ใจ และไม่คิดไว้ใจยี่ห้อนี้

ตราบใดที่ผมรู้สึกว่าการทำตลาดของ MG ประเทศไทยยังคิดแบบนี้ เน้นตีหัวเข้าบ้าน ที่เหลือค่อยว่ากัน

ยังไงผมก็ไม่สนับสนุนครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 2k

เป็นได้สิครับ

ถ้าจะหารถที่ไม่มี Defect เลย  ผมไม่เชื่อว่ามีนะ Toyota ,Honda ก็ยังโดนด่าครับ
ก่อนซื้อ ทุคนคงเปรียบเทียบ ข้อดีข้อเสีย กันเป็นที่รอบครอบ
พอ ซื้อมาแล้ว ตัดสินใจแล้ว บนเงื่อนไขที่ต่างกัน คุ้มไม่คุ้มของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

แล้วก็จบครับ อยู่กะมันไป จนกว่าจะทนไม่ได้ เท่านั้น

จริงครับรถที่ไม่มีปัญหาอะไรเลยไม่มีอยู่จริง ผมใช้รถที่เป็นระดับพรีเมี่ยมของโตโยต้า เล็กซัสยังหนีไม่พ้นเลย LS460 นี่มีปัญหาบานตะไทเอาเรื่องที่ฉาวโฉ่อย่างซีล coolant valley รั่วนี่โตโยต้ารู้มานานแล้วว่า V8 ของตัวเองมีปัญหาด้านซีลนี้ตั้งแต่ LS460 ยังไม่เปิดตัวแต่เครือโตโยต้าไม่แก้ไขก็ยังปล่อยให้ใช้ซีลมีประเด็นตัวนี้มา ผลก็คือซีลรั่วกันกระจายต้องคอยสังเกตถน้ำหล่อเย็นรายอาทิตเลยว่าหายไหม อีกสองส่วนที่ฉาวโฉ่ไม่แพ้กับก็ปั๊ม ABS และปีกนกหน้าที่ไม่เกินแสนกิโลต้องเปลี่ยนกันทุกคัน ย้ำว่าทุกคันครับ ปั๊ม ABS ราคาหลักแสนที่จะช็อตจน ABS ไม่ทำงานและการออกแบบปีกนกหน้าที่ผิดพลาดออกแบบมาเล็กเกินไปและดันให้มีขอบบูชยางสูงมาจนถึงจุดสวมประกอบ พอมันเริ่มเสื่อมนิดเดียวก็จะลามพาให้บู้ชจุดอื่นๆฉีกขาดอย่างไวรางกับด้านเส้นเดียวที่พาสเวตเตอทั้งตัวหลุดเป็นเส้นแบบนั้นเลย ไมเนอเชน 4 ครั้งตลอดเวลาทำตลาดสิบกว่าปีของ LS460 โตโยต้าไม่แก้ให้หายขาดทำได้แค่ปรับปรุงให้ทนทานขึ้นบ้าง คนใช้ต่างประเทศด่ากันกระจายทำไมตระกูล LS ยิ่ฃทำยิ่ฃเปราะศูนย์ก็จองหอฃเก็บแพงขึ้นทุกทีๆต่างไปจากก่อนหน้าสิ้นเชิง แต่บ้านเราไม่พูดกันกลัวอวดไม่ได้ว่ารถหลักสิบล้านมีข้อด่างพร้อย….
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ลูกชายผม ซื้อ MG GS 1.5 Turbo ไปใช้ตั้งแต่ 3 ปีก่อน

วิ่งใช้งานส่วนใหญ่ที่ จันท์-ระยอง  นานๆ จะเข้า กทม.ซักที

ทำงาน จันทร์-เสาร์  วิ่งไปแล้ว 5-6 หมื่นโล ...

ก็เห็นเค้าใช้งานได้ปกติดี ไม่เห็นมีปัญหาไรเลย
แค่เข้าศูนย์ตามระยะ (ต้องเข้าศูนย์ที่ระยอง เพราะที่จันท์ ยังไม่มีศูนย์)

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
สำหรับผมยังไม่กล้าครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลูกชายผม ซื้อ MG GS 1.5 Turbo ไปใช้ตั้งแต่ 3 ปีก่อน

วิ่งใช้งานส่วนใหญ่ที่ จันท์-ระยอง  นานๆ จะเข้า กทม.ซักที

ทำงาน จันทร์-เสาร์  วิ่งไปแล้ว 5-6 หมื่นโล ...

ก็เห็นเค้าใช้งานได้ปกติดี ไม่เห็นมีปัญหาไรเลย
แค่เข้าศูนย์ตามระยะ (ต้องเข้าศูนย์ที่ระยอง เพราะที่จันท์ ยังไม่มีศูนย์)

จันมีศูนย์นะครับ
มีมาหลายปีแล้วด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AgentMolder

ใครว่าไงไม่รู้ แต่ผมยังไม่ไว้ใจ อยู่ ตจว. เป็นอะไรขึ้นมาซวย

ไม่เพียงแต่ MG ต่อให้ MB ก็ยังไม่น่าไว้ใจเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตอบสั้นคงไม่ได้

เอาแบบนี้ดีกว่า คำว่าคันเดียวในบ้านนี่ คือ ทุกคนใช้ไหม? พร้อมจอดซ่อมทีสามสี่เดือนเหมือนรถนำเข้าแพง ๆรึเปล่า ? ดวงดีพอจะใช้รถแล้วไม่เจออะไรเสียเลยไหม ?

ขอยกตัวอย่าง Toyota ไม่ใช่ว่าทุกรุ่นจะเหมาะเป็นรถคันเดียวในบ้าน ได้ก็แค่ Altis Vios Yaris มันก็เป็นไปได้ครับ โดยเฉพาะAltis อะไหล่พร้อม ช่างพร้อม อู่เพียบ ที่ไหนก็มีอะไหล่ แต่ลองเอา SIenta โดนชนโครม ท้ายห้าย ซ่อมสามเดือนก็อาจจะไม่จบ

ถ้าผมจะมีรถคันเดียว ผมไม่เอาแน่ ๆล่ะ MG อีกสักสิบปีถ้ายังอยู่ดีก็ค่อยมาพิจารณาละเอียดใหม่ครับ