ผู้เขียน หัวข้อ: ณ วันนี้ MG ดีพอที่จะเป็นรถคันเดียวของบ้าน หรือยัง ??  (อ่าน 6316 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ราคาเปิดตัว MG5 ถือว่าโอเคกับคนรอบข้างผมเยอะพอสมควร
แต่ในหลายๆคนนั้น อยากจะซื้อมาเป็นรถคันแรกและคันเดียวของบ้าน
เลยอยากสอบถามว่ามันดีพอที่จะเป็นรถคันเดียวของบ้านหรือยังครับ
ทั้งเรื่องการใช้งาน ปัญหาการซ่อมบำรุง การบริการหลังการขาย
MG ทำได้ดีมากพอแล้วหรือยังกับการเป็นรถคันเดียวในบ้านครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนผมหลายคนเลยที่ซื้อมาเป็นรถคันเดียวในบ้าน ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ประสบการณ์ของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันอยู่แล้วเนอะ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
เท่าที่เห็นหลายคนก็ซื้อเป็นคันเดียวในบ้านครับ
แต่ในมุมมองผม รถคันเดียวในบ้านนี่ต้องเสถียรสุดๆครับ ยิ่งถ้าต้องใช้มันทุกวันแล้วด้วยนี่ งอแงมาลำบากเลยครับ
รถคันแรกในบ้านผมคือแจ้สครับใช้มา8ปีจะแตะ3แสนโลแล้วก็ยังไม่เคยกินข้าวลิง ส่วนรถคัน2ผมเจิ้มไปที่ซูบารุเลยครับ

แต่ถ้าไม่มีภาระอะไร(ยังไม่มีครอบครัว)แนะนำเอาคันที่ชอบครับ เพราะเมื่อมีภาระแล้ว(ภรรยา)เราจะเลือกอะไรที่ชอบค่อนข้างยากครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ AkE

เท่าที่มีอยู่ในบ้านคันนึง เรื่องปัญหาก้ดูจะไม่มีอะไรมาก พอที่จะเชื่อถือได้แต่ที่เป็นคันเดียวในบ้านไม่ได้

เพราะสมรรถนะมันครับ 5555

ออฟไลน์ Teera

เป็นได้สิครับ

ถ้าจะหารถที่ไม่มี Defect เลย  ผมไม่เชื่อว่ามีนะ Toyota ,Honda ก็ยังโดนด่าครับ
ก่อนซื้อ ทุคนคงเปรียบเทียบ ข้อดีข้อเสีย กันเป็นที่รอบครอบ
พอ ซื้อมาแล้ว ตัดสินใจแล้ว บนเงื่อนไขที่ต่างกัน คุ้มไม่คุ้มของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

แล้วก็จบครับ อยู่กะมันไป จนกว่าจะทนไม่ได้ เท่านั้น

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าถ้าเป็นคนโสด อยู่คอนโด ใช้ชีวิตตามแนวรถไฟฟ้า ไม่ได้ใช้รถบ่อยๆ ผมว่า มันก็คงพอใช้ได้ครับ

แต่ถ้าให้วิ่งทุกวัน ผมว่าไปนิสสัน ยังจะดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไปลองมาคันเดียวในบ้านก็ได้ครับ แต่บ้านแต่ล่ะคนไม่เท่าอัน
ส่วนตัวผมว่ารถมันใหญ่ไป  ผมอยากได้รถเล็กกว่านี้ หาที่จอดง่าย ประหนัดน้ำมัน

ออฟไลน์ jame894561

ผมเห็นเพื่อนใช้ mg zs มา 3 ปีแล้วก็ยังแฮปปี้อยู่นะครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
สถานการณ์ในแต่ละบ้านไม่เหมือนกันจริงๆ ครับ
อย่างคนรู้จักผมที่ใช้ ZS คันเดียว
คือถ้ารถตายกลางทางขึ้นมา เค้าไม่เดือดร้อนใดๆ เพราะรถสาธารณะที่มีแทบจะส่งถึงห้องทำงานอยู่แล้ว
(แต่สุดท้ายผ่านมา 2-3 ปี คันนี้ไม่เคยเสียแม้แต่จุดเดียวเลย มีแต่ตอนรับรถที่เจอไฟเลี้ยวค้าง และใช้มาก็บำรุงรักษาตามระยะเท่านั้น)

แต่ถ้ารู้ว่าต้องใช้เป็นรถหลัก และรถอื่นๆ ไม่สะดวก การใช้เป็นรถคันเดียวของบ้านความเสี่ยงมันก็มีสูง
มันก็เหมือนการลงทุนครับ การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ศึกษาควรตัดสินใจหรือพิจารณาก่อนการลงทุน

ส่วน MG5 เหตุที่จะไม่แนะนำให้เป็นรถคันเดียวของบ้าน
- สมรรถนะอัตราเร่งเครื่องยนต์ยังน้อยเกินไปในบางสภาวะที่ใช้งานในชีวิตประจำวันบนถนนไทย
- เบาะหลัง ไม่ได้นั่งสบายและกว้างขวางไปกว่า B-seg อะไรเลยทั้งที่เคลมว่าบอดี้เท่า C
- จุดอับสายตาช่วงท้ายรถมีพอตัวนะ มือใหม่ไม่น่าปลื้ม แต่ดีที่มีกล้องรอบคันมาให้
- การไม่มีแผ่นปิดใต้เครื่องใดๆ เลยนี่ก็น่ากลัวอยู่หากโดนหินหรือเศษต่างๆ
ประมาณนี้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันอยู่ที่มุมมองแต่ละคน ครับ

คุณถามในมุมของคุณ ผมตอบในมุมของผม (ผมไม่ได้เป็นเจ้าของ MG นะ แต่ลูกน้องมี MG3 กับ MG-ZS)

น้องผมที่บอกข้างต้น ก้ต่างมีรถคันเดียว และ เป็นรถคันเดียวของบ้าน

ผมว่ามันก็ไม่ได้น่าเกรียดหรืออะไร ที่นะซื้อ MG สักคัน และ ใช้งานเป็นรถคันหลังของบ้าน

สำหรับผม มันก็มีปัญหาอยู่บ้าง แต่ถ้าศูนย์บริการเขารับแก้ไข มันก็คงไม่ต่างอะไรจากรถยี่ห้ออื่น หรือ คนอื่น ที่ใช้รถยี่ห้ออื่น เช่นกัน

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
กลุ่มราคา MG บอกว่าคนที่จะซื้อ น่าจะเป็นคนที่ต้องการใช้รถเดินทาง และอาจจะมีรถคันเดียว มากกว่าด้วยซํ้า

ออฟไลน์ Akrachai

รถ 100 คันจะมีไม่ดีสัก 5-10 คันมันก็ปกติ

รถ 1000 คันจะมีไม่สัก 50-100 คันมันก็ปกติ

มันอยู่ที่คุณจะเลือกคุณใช้เอง คุณเลือกเอง เงินคุณเอง ยังไงคนออกรถเขาต้องเตรียมเงินซ่อมบำรุงไว้แล้วแหละ ปัญหามันมีทุกค่ายแหละมากน้อยต่างกันเล็กน้อย ใหญ่โต ต่างกัน ราคายังต่างกันเลย

แต่ถ้าถามตามโพส ผมเลือกค่ายอื่นครับ ผมยังไม่กล้าเสี่ยง แล้วยิ่งเป็นรถคนเดียวด้วยที่ต้องพาที่บ้านไปเที่ยว พาตัวเองไปทำงาน ยิ่งลุ้น ผมไม่ชอบอะไรลุ้นๆ
(ผมไม่เคยเจอรถค่ายไหนที่ออกมาจากศูนย์วันแรกแล้วดับไฟโชว์เต็มไปหมดต้องให้รถยกมาเรียกเข้าศูนย์ทำใจไม่ได้)

ออฟไลน์ spn

ยังไม่เคยใช้ MG นะครับ แต่เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ก็ใช้ ZS กันเป็นรถคันแรกและคันเดียวหลายคน ใช้ได้ทั่วไปไม่มีปัญหา

ถ้าให้ซื้อเองเป็นรถคันเดียว ผมไว้ใจยี่ห้อตลาดมากกว่า ไม่อยากให้งานจุกจิกติดขัด
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  แต่ละคนคงเจอไม่เหมือนกัน​ เพื่อนผมใช้มา1ปี​ ยังคงแฮ้ปปี้ดีกับ​กระบะ​MG ครับ​ แต่สำหรับผมเอง​ 5ปีแรกไม่ควรต้องจอดซ่อมเครื่องยนต์หรือรถวิ่งไม่ได้เลยถือว่าผ่านครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ whoami

ไม่เสถียร defect เยอะ ขึ้นยานแม่บ่อย มีโอกาสเกิดกับยี่ห้อบ่อยครับ

แต่ก็ไม่ใช่ทุกคันนะ คงต้องพึ่งดวงด้วยเยอะๆ

ซึ่งถ้าสำหรับผมซื้อเป็นรถคันที่สองที่สาม เอาไว้ขับเล่นๆหรือเป็นรถสำรองอ่ะได้ครับ

แต่ถ้าใช้เป็นคันหลักคันเดียว ยังไม่กล้า

ออฟไลน์ เต๋า AV

มอไซ จักรยาน ไม่นับเป็น รถ หรือครับ
รถเก๋งขับไปทำงาน ขับจากจุด A ไป B เป็นได้ ไม่ได้อยู่ที่ "จริต" ของเจ้าของรถมากกว่า

รถกะบะ ขายของ ขนของ ใช้ทำมาหากิน "ทุกวัน" เขาไม่มองแบรนด์รองอยู่แล้ว

ราคาเปิดตัว MG5 ถือว่าโอเคกับคนรอบข้างผมเยอะพอสมควร
แต่ในหลายๆคนนั้น อยากจะซื้อมาเป็นรถคันแรกและคันเดียวของบ้าน
เลยอยากสอบถามว่ามันดีพอที่จะเป็นรถคันเดียวของบ้านหรือยังครับ
ทั้งเรื่องการใช้งาน ปัญหาการซ่อมบำรุง การบริการหลังการขาย
MG ทำได้ดีมากพอแล้วหรือยังกับการเป็นรถคันเดียวในบ้านครับ

ขอบคุณครับ

ความเห็นผมถ้าคนซื้อยอมรับโอกาสที่จะเจอรถที่ไม่ค่อยเสถียรมากกว่าแบรนด์เจ้าตลาดก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรกับการเป็นรถคันเดียวของบ้าน และผมเชื่อว่าคนซื้อรถราคาประมาณนี้ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้มีรถหลายคันอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องการใช้งาน ปัญหาการซ่อมบำรุง การบริการหลังการขาย ผมว่ายังดีไม่พอ นอกเหนือจากโอกาสที่จะเจอรถที่ไม่ค่อยเสถียรแล้ว ช่างศูนย์ก็ยังไม่เก่งพอที่จะแก้ปัญหาให้จบได้ คิดว่าควรต้องปรับปรุงอีกทั้งคุณภาพของตัวรถ และศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อยู่ที่รุ่นครับ
อย่าง MG5 ตัวเก่า  ใช้เป็นคันแรกและคันเดียวกันเยอะ  ก็้ใช้กันได้เพราะไม่เจอดีเฟคหนักๆ ทนกว่าหลายค่ายด้วย

ส่วนรุ่นอืื่นๆก็ตามที่เห็นครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

บ้านเพื่อนผม มี E 300e กับ MG HS ซื้อห่างกันไม่ถึงปี

บอกเลยว่า Benz รักศูนย์บริการมากกว่า MG พอสมควรเลย  :P :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ Spada_Valess

พึ่งได้ zs ev มา เมื่อมกรา ครับ งานประกอบตัวรถดีมาก ใช้แล้วไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ pjs6306

ตอนนี้ mg กลายเป็นแบรนด์ที่มีรถสวยที่สุดในตลาดอ่ะ

ออฟไลน์ demo2

ก็มีเยอะแยะนะ

ออฟไลน์ BN`

รถคันแรกและคันเดียวของบ้าน ส่วนตัวผมยังไว้ใจค่ายญี่ปุ่นสองยี่ห้อหลักๆมากกว่านะ

อย่างน้อยผมก็สบายใจแล้วว่าอย่างน้อย 10 - 20 ปี ยังใช้งานได้สบายใจแน่นอน

ออฟไลน์ Staples

MG 3 คันที่ออฟฟิศ
มีปัญหาซะ 2 คัน
หนึ่งในนั้นขึ้นรถสไลด์

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Tapanan

ถ็าเป็นผมคน ยังไว้ก่อนครับ ขอเป็นเจ้าตลาดรุ่นไม่ซับซ้อน ติดบ้านไว้เป็นรถหลักก่อน จากนั้นค่อยว่ากันอีกที น่าจะต้องเป็นคันที่สาม สำหรับคนบ้านนอกแบบผมครับ...

ออฟไลน์ No Trespassing

น้องที่ทำงานมี MG3 เกียร์ AMT เป็นคันเดียวของบ้าน
เคยขึ้นยานแม่ไปสองครั้ง ครั้งแรกเกียร์เข้าไม่ได้ ครั้งสองวิ่งในหมู่บ้านแล้วรถไม่มีแรง
อยากจะขายใจจะขาดแต่ติดที่ยังผ่อนอยู่ รอผ่อนหมดเมื่อไรก็คงขายไปซี้อรถอื่น

ส่วนน้องอีกคนขับ ZS แล้วน้ำเข้าซีลหลังคา ซ่อมที่ศูนย์แล้วก็ไม่หาย ขอคืนรถ
ออกข่าวลงสื่อกันยกใหญ่ สุดท้ายบริษัทยอมซี้อคืน พอได้เงินคืนไปออก C-HR

ถามว่าวางใจได้ไหม ก็ต้องตอบตรงๆยังไม่ได้ครับ เพราะตัวรถยังไม่นิ่งพอ
พี่โต และ พี่ฮอน รวมถึงพี่นิสสันถึงจะมีปัญหากันบ้างก็จริง แต่ก็แก้จบไม่บานปลายครับ

ออฟไลน์ Tsengok

• Newbie
  • *
มีพี่ที่รู้จัก ก็ใช้ MG ZS เป็นคันเดียวในบ้าน สตาร์ท ไม่ติด ไปครั้งนึง ระบบจ่่ยไฟหรือแบตนี่แหล่ะที่มีปัญหา แต่เรียกช่างมาก็มานะครับ สัก ชั่วโมงนึง ช่างก็แก้เบื้องต้นให้ สตาร์ทได้

แต่ตอนนั้นโชคดีว่าอยู่ในกรุงเทพ ถ้าอยู่มา ตจว ก็ลำบากหน่อย

ถ้าอยู่ในกรุง ไม่ออก ตจว บ่อยๆ ผมก็ว่าน่าใช้เหมือนกันครับ เสียดายที่บ้านเข็ดรถจีนไปซะละ คงต้องดูไปอีกสักพักใหญ่ๆ

ออฟไลน์ porasit33

จากการใช้มาสด้าคันเดียว
1. ศูนย์จองเวลาเช็คระยะยาก ต้องไปวันธรรมดา รอเกือบครึ่งวัน
2. ขั้นตอนเคลมยาว เอารถไปส่ง ไปรับรถ ต้องลางาน
3. ถ้าได้เคลม ใช้เวลานาน ต้องทิ้งรถไว้นาน

ตัวรถไม่มีปัญหาอะไร ปัญหาข้างบนพอมาใช้ honda,toyota
1. เข้าศูนย์ไม่จองเป็นเดือน คือโทรล่วงหน้าสัปดาห์นึง หรือวอคอินไปก็ได้เช็ค(บางที่)
2. เคลมง่าย มันไม่ต้องทิ้งรถ อันนี้อาจจะแล้วแต่ที่ อะไหล่มาค่อยเอารถไปใส่อะไหล่

ผมใช้งานสามสี่เดือนเช็คระยะ เลยเข้าศูนย์บ่อย MG เลยไม่ตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

มีผู้คนจำนวนมากที่ใช้ MG คันเดียวในบ้าน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ frame@kk

มีหลายๆท่านที่ใช้เป็นคันแรกและคันเดียวก็เยอะแยะครับ
แต่ส่วนตัวผมจะหารถมาแทนวีออสเห็บหมา คันที่ 3-4 ของบ้านยังคิดแล้วคิดอีกเลยครับว่ามันจะดีมั้ย
เพราะเจ้าเห็บหมามันก็ไม่พังเลย ตั้งใจว่าจะให้พังก่อนแล้วค่อยซื้อใหม่ มันเล่นไม่พังเลยยยยยยย

พอ mg5 มาใหม่แฟนก็ชอบก็อาจจะต้องลองชั่งใจดูอีกที เพราะตอนซื้อ nissan note ก็มี mg zs เป็นตัวเลือกสุดท้ายก็ไปจบ note เฉย