ผู้เขียน หัวข้อ: มือสองระหว่าง CR-V gen4 กับ Innova crysta เลือกตัวไหนดีครับ?  (อ่าน 4772 ครั้ง)

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
มือสอง CR-V gen4 ตัว MC ปี15-16 กับ Innova crysta ปี 17-18 ราคาขายไม่ต่างกันมาก ตัวไหนซื้อมาใช้งานดีครับ
มีคำถามและขอคำแนะนำกับเพื่อนสมาชิก ดังนี้ครับ
- ระยะยาวตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
- ค่าซ่อมบำรุง ดูแลรักษา ตัวไหนมีค่าใช้จ่ายมากว่ากันครับ
- มีโรคประจำตัวที่ต้องระวังไหมคร้บ
- Innova crysta (ดีเซล) น่าจะประหยัดกว่า แล้ว CR-V gen4 ตัว MC (E85) กินกว่ากันมากไหมครับ
- แนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
Re: มือสองระหว่าง CR-V gen4 กับ Innova crysta เลือกตัวไหนดีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 21:17:36 »
ระยะยาวตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
- ระยะยาวผมว่าน่าใช้และไว้ใจได้ทั้งคู่นะ แต่ว่ามันเป็นรถคนละประเภท เอามาเปรียบเทียบกันตรงๆไม่ได้ครับ ให้ดูที่การใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ

ค่าซ่อมบำรุง ดูแลรักษา ตัวไหนมีค่าใช้จ่ายมากว่ากันครับ
- CRV ค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่แพงกว่าครับ ค่าบำรุงรักษาพอๆกับ Camry, Accord นั่นแหละครับ ส่วน Innova เหมือนจะเป็นพื้นฐานจากรถ Pick-up ดังนั้นราคาอะไหล่ ค่าบำรุงรักษาถูกกว่าแน่นอนครับ

มีโรคประจำตัวที่ต้องระวังไหมคร้บ
- CRV 2.0 MC ถ้าจำไม่ผิดจะได้เครื่อง R20 ของตระกูลฮอนด้า เคยได้ยินมาว่าเครื่องรหัสนี้เหมือนจะมีโรคประจำตัวคืออาการเครื่องสั่นครับ แต่ผมไม่มั่นใจนะว่าเป็นในรถรุ่นนี้ด้วยมั้ย ต้องรอผู้ที่เคยใช้งานจริงมาตอบครับ แต่เท่าที่รู้ รุ่น 2.0 MC มีข้อดี คือยังเป็นเกียร์ 5 สปีด ซึ่งระยะยาวมันทนกว่าเกียร์ CVT ของตัว 2.4 MC ส่วน Innova รอให้ผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ

Innova crysta (ดีเซล) น่าจะประหยัดกว่า แล้ว CR-V gen4 ตัว MC (E85) กินกว่ากันมากไหมครับ
- CRV กินน้ำมันกว่าอยู่แล้วครับ ยิ่งขับแช่รถติดๆอยู่ในเมืองแถวๆ สีลม สาทร สุขุมวิท นี่ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ยิ่งเป็นตัว 2.4 ถ้าเจอรถติดไปนี่นึกว่าถังน้ำมันรั่วครับ แต่ถ้าคุณใช้งานนอกเมือง วิ่งทางไกล วิ่งต่างจังหวัด เป็นหลัก ใช้ตัว 2.4 จะมีพละกำลังเร่งแซงที่ดีกว่า

แนะนำเพิ่มเติม
- ความเห็นส่วนตัวผมนะ ถ้าในตัวเลือก ผมเชียร์ CRV มากกว่า ถ้าหากคุณใช้งานนอกเมือง วิ่งทางไกล วิ่งต่างจังหวัด ยิ่งเหมาะเลยครับ แต่ถ้าหากคุณใช้งานในเมืองเป็นหลัก เจอรถติดทุกวันที่ไปทำงานเช้า-เย็น นานๆทีถึงจะวิ่งทางไกลออกต่างจังหวัด ผมเชียร์ให้รอซื้อ HRV โฉมใหม่ ดีกว่าครับ มันจะช่วยให้คุณประหยัดค่าน้ำมันไปได้เยอะพอสมควร และมันทำให้คุณประหยัดค่าใช้จ่ายในการดูแลรถด้วยครับ เพราะซื้อรถมือสองมาแล้วต้องมานั่งถ่ายของเหลว เปลี่ยนอะไหล่ เก็บงานต่ออีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2021, 21:55:02 โดย BN` »

ออฟไลน์ seeker

Re: มือสองระหว่าง CR-V gen4 กับ Innova crysta เลือกตัวไหนดีครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 21:28:09 »
G4 เครื่อง 2.0 หรือ 2.4 ครับ
ผมใช้ 2.0 ขับสี่มาตั้งแต่เปิดตัวถึงปัจจุบัน
อาการสั่นไม่มี เกียร์ออโต้ 5 จังหวะ
ตัว mc ไปหนัาไม่ใช่ projector ละ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 22:01:47 »
- จากที่เคยขับมา innova เป็นรถที่ดี น่าใช้ครับ แต่ดีไซน์ไม่สวย
- ค่าบำรุงรักษา ถ้าเป็นการเข้าบริการที่ศูนย์ ผมให้ฮอนด้าถูกกว่าโตครับ

แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่ชอบฮอนคือ พัฒนาแต่ดีไซน์ แต่คุณภาพแย่ลงทุกวัน จากรุ่นสู่รุ่น

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 22:02:58 »
ผมไป innova ครับ
เสียดายผบ.ไม่ชอบ

แต่ผมชอบ เพราะแรง + ประหยัด
ช่วงล่างทำได้ครับ

ระยะยาว เครื่องและช่วงล่างเดียวกับ ftn และ vigo ใช้ยาวๆเพลินๆเลยครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 22:03:18 »
จากประสบการณ์จริงที่ใช้ crv g4 2.0 mc ปลายปี 2014 อยู่นะครับ

ขับมาแล้วตอนนี้ 100,xxx กิโล

ยังไม่มีอาการเสียอะไรนอกจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กับพวกอะไหล่สิ้นเปลืองต่างๆ

มีที่เปลี่ยนไปล่าสุดปลายปีที่แล้วก็ หัวเทียน ผ้าเบรค แบต

พวกช่วงล่างยังเป็นของเดิมติดรถใช้ได้ปกติ อาการสั่นยังไม่เจอ

แต่สิ่งที่คิดว่าต้องเจอแน่ๆจากการสิงในคลับ มี

-แร็คพวงมาลัยพัง ซึ่งพังตามอายุการใช้งาน ส่วนใหญ่ก็แสนกว่าโลนี่ละครับ
คัวนี้ศูนย์เปลี่ยนอย่างเดียว ยกชุดรวมค่าแรงเตรียมไว้สี่หมื่น แต่ถ้าซ่อมร้านซ่อมแร็คใน กทม เจ้าดังๆ
จ่ายเหลือ 8,000 จบ
-โช๊ค ถ้าเปลี่ยนสี่ต้นพร้อมยางรอง บุชต่างๆยกชุดก็สองหมื่นกว่าๆ ถ้าโช๊คนอกศูนย์ก็มีตั้งแต่หลักหมื่นต้นๆยันหลายๆหมื่นตามแต่กำลังทรัพย์ ส่วนใหญ่ก็แสนกว่าโลนี่ละถึงจะเปลี่ยนกัน อย่างของผมแสนนิดๆยังปกติ

นอกนั้นไม่มีอาการเสียหนักอะไรครับ ถ้าให้เชียร์ระหว่าง crv กับ innova

ผมก็เชียร์ crv นะ จริงอยู่ innova ทน ถึก กว่าแน่ๆเพราะมีพื้นฐานจากกระบะ

แต่ crv ก็ไม่ใช่รถเปราะบางขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 23:00:42 »
Innova  ดีเซล 2.8  ตัวนี้ประหยัดน้ำมันมากในเมือง 10 km/l ขึ้นไปแน่  ๆ  นอกเมือง ขั้นต่ำ 15 km/l มีคนทำได้ 19  km/l  ถ้าขับ Eco mode  ยาว ๆ   ช่วงล่างถึกทน ซ่อมถูกกว่า CRV  อยู่แล้ว      Innova ถ้าเป็นรุ่นเบาะแยก  กัปตัน Seat  นั่งสบายจริง ๆ  ผมให้เครดิตว่าสบายกว่า CRV    เบาะแถว 3 นั่งได้จริง ผู้ใหญ่ก็นั่งได้สบาย เดินเข้าออกง่ายเลย
    ถ้าจะเลือกเป็นรถครอบครัว  Innova  ตอบโจทย์กว่าแน่  ๆ    แต่ถ้าจะเน้นขับและนั่งแค่ 1-3 คน CRV  ก็ไม่ใช่ปัญหา   

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 23:42:35 »
Innova Crysta น่าใช้กว่าครับ เครื่องแรงกว่า ประหยัดกว่า เบาะนั่งสบายกว่า
ลุยทางได้ดีกว่าแน่ๆ เพราะเป็นพี้นฐานรถแชสซี ใช้ยาวยันลูกบวชอ่ะครับ

ส่วนอะไหล่มีเกลือนเมือง แท้/เทียบ/เทียม/เลียนแบบ/บิ้วท์ เรียกว่า รีโว่/ฟอร์จูนใช้อะไร อินโนว่าก็ใช้แบบนั้นครับ

ถ้าซี้อมาแล้วอย่าเผลอใจไปแต่งนะครับ ของเล่นบานเบอะยิ่งกว่ารถโมเดลมาเจอร์เรตอีก
จะอัพอุปกรณ์ข้างในก็ทำได้สบายๆครับ หรือจะรีแมพแอบเมียซิ่งก็ทำได้ 210 ม้ามีแน่ๆ

ที่สำคัญคือหน้าตาเป็นธีมยุคปัจจุบัน ซึ่ง Cross ใหม่ก็เอาหน้าอินโนว่ามาใช้ละครับ ขับแล้วไม่ตกยุคไปอีก 10 ปีครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 06:44:55 »
หากไม่ได้ติดว่าต้องนุ่มสบายแบบเก๋งแนะนำเป็น Innova ครับ

ทนและดูแลง่ายแน่ๆ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 08:53:04 »
- ระยะยาวตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

โตโยต้าครับเพราะรูปแบบเป็นแบบกระบะ  ชิ้นส่วนซ่อมน้อยกว่า  เครื่แงก็ทนกว่า  และการใช้งานระยะยาวฮอนด้าไม่ใช่คำตอบ

- ค่าซ่อมบำรุง ดูแลรักษา ตัวไหนมีค่าใช้จ่ายมากว่ากันครับ
ฮอนด้ามากกว่าแน่นอน

ของแต่งอะไหล่เพียบไม่จุกจิก ทนทาน กำลังไม่ตกมากเพราะเป็น Diesel  ไปได้ทุกที่ในไทยไม่กลัวเขาสูงไม่กลัวน้ำท่วม
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 08:57:38 »
อ่านดูแล้ว​ Innova จะแซงนิดๆนะครับ​ รถต่างที่ความสบายเลยและความทนถึกแรงดีครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 09:16:52 »
เคยใช้อยู่ทั้งสองคันนะครับ

ความนั่งสบาย,วิ่งยาวๆต่างจังหวัด, การเก็บเสียง: CRV ดีกว่าครับ อันนี้เสียงยืนยันจากสมาชิกในครอบครัว ผู้โดยสารตอนหน้านั่งสบาย ผู้โดยสารหลังไม่เมารถ (CRV ตัวรถโยนและย้วยน้อยกว่ามาก)

การดูแล: ทีแรกคิดว่า Innova น่าจะประหยัดค่าดูแลมากกว่า แต่จากที่ใช้จริงปรากฏว่าพอๆกันครับ ไม่ต่างกันเลย เข้าศูนย์พันต้นๆทั้งคู่ อะไหล่ถูก (ถ้ารู้จักเทียบราคาและอู่) ถึงแม้โดนอะไหล่ชิ้นสำคัญ (เช่น แร็คไฟฟ้า CRV) แต่อู่นอกปัจจุบันซ่อมได้แล้วไม่ต้องเปลี่ยนทั้งชุด

การลุยและการขับ: CRV ขับสี่ เชื่อใจได้มากกว่า ผ่านมาหลายสภาพถนน

อัตราการประหยัดน้ำมัน: Innova

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 09:41:51 »
G4 2.0 เครื่องไม่สั่นครับ แต่ G3 2.0 ยังไงก็สั่น ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน มี 2 คัน สั่นเหมือนกันครับ

G4 / G3 รถแทบไม่จุกจิกครับ

1. กลอนล็อคเบาะหลังซ้ายดัง เคลมได้ (ก่อน mc)
2. ยางรีดน้ำกระจกประตูขาด (เห็นเริ่มเป็นละ ตามอายุ แต่สั้นไปหน่อย G3 ก็เป็น แต่ไต้หวันน่าจะมี)
3. ยางที่คิ้วกระจกหน้า ชอบขาด แล้วตีกระจกหน้าตอนวิ่ง ทำให้เสียงดัง .. ดึงทิ้งได้เลย จบ
4. ตู้แอร์รั่ว ตอนแสนกว่ากม. 1 คัน (อีก 3 คันไม่เป็น)
5. แร็คพวงมาลัย มีบางคันเริ่มพัง (ที่ office 4 คัน ยังไม่มีใครพัง)

G4 ขับทางไกล เบาะคนขับรับหลังกว่า ช่วงล่างนุ่ม เกาะถนนดีกว่า ทางไกล กินราวๆ 13 - 15 กม./ลิตร แปลกที่ประหยัดกว่า G3 2.0

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 09:45:58 »
ใช้ innova crysta อยู่ครับ 4 ปีกว่าแระ ยังไม่มีอะไรเสีย แต่ถ้าเทียบกับ CRV รถมันคนละประเภทกันครับ innova จะออกแข็งและโคลงกว่า แต่เรื่องทนถึกนี่หายห่วงตามสไตล์กระบะครับ อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 15 km/l ผมเปลี่ยนยางใหญ่ขึ้น 1 เบอร์จาก 205 เป็น 215 ตัวเลขสิ้นเปลืองเลยลดลงมาเหลือประมาณ 14 km/l เคยถูกชนด้านท้ายรออะไหล่ฝาหลังจากอินโด 2 สัปดาห์ก็นับว่าไม่ช้ามาก ตัวเบาะนั่งนั่งได้แบบห้อยขาสบายเลยไม่เมื่อย ผมเปลี่ยนโช้คเป็น Tein enduro pro ขับดีขึ้นเยอะเลยครับ คันนี้ว่าจะเก็บใช้ยาวๆเลย 15 ปี ที่สำคัญโมเดลนี้กว่าจะเปลี่ยนรุ่นมี 10 ปีครับ (ตัวเก่าขายอยู่ถึง 12 ปี 2004 - 2016) ไม่ตกรุ่นอีกนานเลย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 10:09:47 »
ในกลุ่มนี้ผมว่า อินโนว่า น่าใช้กว่าครับ ตัวรถยังขายกันอีกนาน ทนถึกและประหยัดด้วยครับ

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 10:11:24 »
CRV     = เก๋ง
Innova = กระบะดัดแปลง

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 10:42:58 »
suv โมโนค๊อกพื้นฐานคล้ายเก๋งยังไงก็นุ่มกว่าบอดี้ออนเฟรมครับ ผมหนีจากเก๋งและsuvมาถึงกับเฟลยกใหญ่ คือมันเงียบนุ่มสู้เก๋งไม่ได้ครับ ช่วงล่างหลังก็ต่างกันเยอะแล้ว คานแข็งกับอิสระ
แต่พอโจทย์มาเป็นมือสองเลย มันเลยไปลงที่อินน่าจะเหมาะสมในการดูแลรักษาทนถึกถูกกว่ากันมาก ยกเว้นเน้นนุ่มๆสบายทั้งคนนั่งคนขับยังไง crv ก็ได้เปรียบกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2021, 10:46:43 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ moobarn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 10:49:26 »
ถ้าในแง่มุมความทนทาน ผมมองว่าอินโนว่านำอยู่นะครับ จากการพัฒนาบนพื้นฐานรถกระบะ
แต่ในแง่มุมการขับขี่ ซีอาร์วีจะขับเหมือน/ ใกล้เคียงรถเก๋งมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 10:59:30 »
PPV เดี๋ยวนี้ค่าบำรุงรักษาราคาไม่ถูกนะครับ
น้ำมันเครื่องใช้ 7 ลิตรขึ้น, น้ำมันเพาเวอร์, น้ำมันเฟืองท้าย, กรองโซล่าที่ต้องเปลี่ยนทุก 2 หมื่นโล
น้ำมันเกียร์ใช้ 8-10 ลิตร+ กรองเกียร์ราคา 3-4 พัน
ช่วงล่างที่พื้นฐานเดียวกับรถกระบะ เอาเข้าจริงทุก 1 แสนโลก็ต้องมีการโอเวอร์ฮออลพวกบูชยางต่างๆ
ไม่งั้นใช้ไปช่วล่างจะเด้ง สะเทือน โคลงมากกว่าเดิม
เสียงเครื่องดีเซลก็ดังกว่า ไอเสียเหม็นกว่า

เป็นผมคงเลือก CRV พื้นฐานรถเก๋ง เครื่องเบ็นซินทำงานเรียบ เงียบ ขับสบายกว่า
ค่าบำรุงรักษาเผลอๆถูกกว่า PPV ดีเซล
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 11:17:49 »
เน้นใช้งาน แรง ทน นั่งหลายคนสบาย ไปอินโนว่าครับ
เน้นขับขี่ เงียบ ช่วงล่างแบบเก๋ง ไป CRV ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 11:27:06 »
ลองไปนั่งดูครับ
CRV เก๋ง กะ Inova กระบะครับ

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 19:35:55 »
ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 07:51:26 »
ใช้มาสองแสนกว่าโล เครื่องยังปกติ ไม่เจออะไรใหญ่ๆ ถือว่าอึดใช้ใด้

นั่งสบายกว่า อินโนวา พอสมควร ตามที่เขาว่ากัน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 15:07:01 »
เบาะสบาย กับช่วงล่างสบาย อยากให้พิจารณาประเด็นนี้อย่างถี่ถ้วนครับ
เบาะสบาย ช่วงล่างดีดเด้ง กับเบาะธรรมดา ช่วงล่างนุ่มสบาย มันส่งผลต่างกันนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 15:17:49 »
Innova Crysta 2.8 น่าจะใช้งานได้ดีกว่า CR-V gen4 เพราะความทนทานของอะไหล่ Toyota ซึ่งใช้งานได้ยาวนานแน่นอน การบำรุงรักษาไม่จุกจิก เครื่องยนต์ดีเซลเหมาะมากๆสำหรับ
เดินทางไกล ไปต่างจังหวัด

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2021, 08:57:52 »
crv ครับ
crv พื้รฐานเก๋ง Innova =PPV

ชอบรถเก๋ง ไป crv ถ้าAWD ยิ่งดี ชอบกระบะ ไป Innova