ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ครับ  (อ่าน 4987 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
พอดีระบบผมตอนนี้ยังไม่เป็นที่ถูกใจเท่าไหร่นัก
ลำโพงคู่หน้าผม ฟังยังไงก็ไม่ถูกใจ
Hertz cento pro 2ทาง ขึ้นเสาA ต่อ Active จาก DSP

ส่วนใหญ่ฟังเพลงไทย แนวสบายๆ ประมาณ นิโคล มาช่า ทาทา ตอง
หรือถ้าสากลก้ เพลงช้า ยุค 80-90 ครับ

แต่เสียงที่ได้ตอนนี้คือออกบาง แหลมจัด ถ้าจะให้หหวานหนาถูกใจต้องเปิดดังๆ แล้วจะดีมากครับ แต่ฟังนานๆไม่ไหว
ลองฟังลูกทุ่งคือเสียงดีมาก ใช่เลยครับ แต่ไม่ใช่แนวเท่าไหร่
พอจูนให้หนาขึ้น ก็ไม่ค่อยจะเวิคครับ มันจะทึบๆอู้ๆไปเลย

เลยคันอยากจะเปลี่ยนลำโพง พี่ๆน้าๆมีตัวไหนแนะนำไหมครับ เน้นเสียงร้องใหญ่ๆหวานๆโปร่งๆ 
มีเล็งๆ Audison กับ Rainbow ไว้ครับ

น้าๆคนไหนเคยลองฟัง 2ยี่ห้อนี้บ้างครับ หรือมีตัวไหนแนะนำ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
 :) :)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2021, 22:37:26 »
Hetz เนี่ย ปกติ ผมไม่เคยชอบแหลมเค้าอยู่แล้ว ต่อให้ MLK 3 ทาง ชุดนึงหลายหมื่น ฟังทีไรก็ เดินหนีทุกที ล่ะครับ

Rainbow เสียงหวาน มีมวล น่าฟังกว่าครับ ความหวาน ว่ากันตามราคาเลยครับ

Audison จะบาง ใส จัดน้อยกว่า Hertz หน่อย

ไม่แน่ใจ ใช้แอมป์อะไรขับครับ อีกอย่าง ผมมันคนโบราณ ยังชอบฟังเสียงผ่าน passive อยู่น่ะครับ

เคยมีรถพี่ที่ทำงาน ใช้ DLS ต่อผ่าน passive ก็ฟังโอเค แต่ไปเจอร้านยุ เล่น Active ผลคือ ออกทะเลไปไกล เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ

• **
Re: ปรึกษาเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2021, 23:05:05 »
Hetz เนี่ย ปกติ ผมไม่เคยชอบแหลมเค้าอยู่แล้ว ต่อให้ MLK 3 ทาง ชุดนึงหลายหมื่น ฟังทีไรก็ เดินหนีทุกที ล่ะครับ

Rainbow เสียงหวาน มีมวล น่าฟังกว่าครับ ความหวาน ว่ากันตามราคาเลยครับ

Audison จะบาง ใส จัดน้อยกว่า Hertz หน่อย

ไม่แน่ใจ ใช้แอมป์อะไรขับครับ อีกอย่าง ผมมันคนโบราณ ยังชอบฟังเสียงผ่าน passive อยู่น่ะครับ

เคยมีรถพี่ที่ทำงาน ใช้ DLS ต่อผ่าน passive ก็ฟังโอเค แต่ไปเจอร้านยุ เล่น Active ผลคือ ออกทะเลไปไกล เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ

ระบบผม
- คู่หน้า Hertz cento pro 2ทาง ขึ้นเสาA ต่อ Active
- Amp 4ch rainbow iPual
- Sub Focal 25A4 ตีตู้ท้ายรถ
- Amp ARC xxk ขับ Sub
- DSP Alpine R600

Rainbow น่าสนใจมากครับ เคยฟังตัว Profi line ในรถเพื่อน ชอบมาก แต่ทุกวันนี้หาฟังตามร้านยากมาก
ส่วน Audison Voce หลายๆท่านในเนตบอกฟังดี นุ่มๆ ไม่สดมาก

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2021, 23:31:08 »
Hertz ที่เคยลองฟังเสียงแหลมชัด แต่ฟังนานๆล้า
Audison กับ Rainbow ไม่เคยลองเลยไม่รู้
แต่ถ้าแนะนำลอง Focal เสียงกลางจะเด่นกว่า ออกแนวใสๆ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 07:03:46 »
Hertz ของผมต่อผ่านกล่อง และปรับตรงกล่องได้ครับ เป็นตึ่งให้เขี่ยไป-มา เหมือนต้องเปิดกล่องก่อนมั้งครั้บ (ลืม)
ลองปรับดูพอช่วยได้ระดับหนึ่ง แก้ขัดไปก่อนระหว่างรอของใหม่

ถ้าแนวนี้ต้องเลี่ยง JBL นะครับ เดาว่า Focal น่าจะลงตัวกว่า

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 07:24:50 »
ตอนนี้ใช้ rainbow ระบบ hi power ธรรมดา รู้สึกพอใจนะ หวาน นุ่มนวล กว้างพอประมาณ แต่ข้อเสียคงเป็นฟังร็อคเเล้วเหมือนมันไม่สุด  การเลือกลำโพงมีผลต่อบุคลิกของเสียงมากๆ (ใด้ปรึกษาคุณ Tien.w และเลือกตัวนี้มา) แต่ลำโพง 50 ติดตั้ง 50 ครับ อ้อร้านที่ผมทำส่งรถไป 3 คันถูกใจทุกคัน ขอให้ จขกท. โชคดีครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 08:19:20 »
เสียงกลางหวานๆต้อง RAINBOWเลยครับ แต่เอารุ่นดีๆนะครับ

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 09:16:29 »
เสียงบาง แหลมจัด อาจจะอยู่ที่การติดตั้งและการปรับจูนด้วยครับ

แหลมจัด เพราะเสียงจากวูฟเฟอร์มันไม่พอดีกัน หรือความถี่ของวูฟเฟอร์ที่ประตูมันมาไม่ครบ อาจจะติดตั้งไม่ดี หรือความถี่มันหักล้างกันทำให้เสียงไม่มา
หรือจูนเสียงผ่าน dsp แล้วมันไม่พอดีในตำแหน่งที่เสียงตก

สรุปเกิดได้จากหลายสาเหตุ การเปลี่ยนลำโพงอาจจะไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ เพราะเปลี่ยนไปก้ออาจจะเจอปัญหาเดิมอยู่ดี ถ้าปัญหาไม่ได้เกิดจากลำโพง
ถ้าให้แก้ ควรดูงานติดตั้งที่ได้มาตรฐาน คนจูนที่เก่งจริงดีกว่าครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 09:27:30 »
Rainbow อยากลองฟัง ให้ไปที่ Rocket Sound เลยครับ มีให้ลองแน่นอน

ปล. ระบบคุณติดมานานแล้วใช่ไหมครับ ? ไม่ใช่เพิ่งติดนะ

เพราะถ้าเพิ่งติด อาจจะเปิดให้ครบ 100 ช.ม.ก่อนถึงจะฟังดีครับ

............

รถผม ลำโพง Morel Hybrid Ovation + Precision Power ติดเสร็จ แหลมปรี๊ดมาก น่ารำคาญ ทนอยู่พักนึง ก็ทำ Passive ใหม่ ใช้ C ค่าเดิม แต่ใช้ของเกรดสูงขึ้น แล้วไปเล่นกับค่า R เพื่อลดแหลมลง หมดค่าอุปกรณ์ไป 6 - 7 พันบาท แต่แหลมก็ยังเยอะ

เปิดทิ้งๆขว้างๆ ปาเข้าไป 100 กว่าช.ม. มาฟังอีกที เออว่ะ มันหวานแล้วแฮะ แหลมไม่คม ไม่สดละ ค่อยยังชั่วหน่อย

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 10:12:21 »
ฟร้อน  แผ่น สายไฟ สายสัญญาณ  การติดตั้ง  การจูน  ก็มีผลต่อเสียงทั้งหมดนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 14:19:41 »
ผมชอบมีปัญหากับเสียงแหลมเหมือนกัน เรียกว่าทำจากสูงสุดคืนสามัญ

ตอบสั้นๆว่าจาก choice คือ audison
สุดท้ายไปลองฟัง เอาหูเข้าไปใกล้ๆ20-30cm ฟังนานๆ อันไหนก็อันนั้นแหละครับ อันไหนมีแนวโน้มไม่ดีตัดทิ้งเลยครับ
อย่าไปติดกับรุ่นและยี่ห้อมาก แล้วจะตกใจว่ารุ่นที่เลือกมันไม่แพง ยี่ห้อไม่ดัง

เวลาถามคนอื่นนิยามเสียงมันไม่เหมือนกัน บางครั้งเราเอาหูฟังของที่เราชอบไปให้คนขายฟัง อันนี้ช่วยได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 15:17:57 »
เรนโบว์
ถ้างบถึงก็หอยครับ micro precission

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 15:57:34 »
เรนโบว์
ถ้างบถึงก็หอยครับ micro precission

พูดถึงหอย

หาดีๆ พวกปล่อยมือสอง Micro Precision S3 ราวๆ 1.2 หมื่นครับ แต่หอยเนี่ย ต้องเน้นเรื่องติดตั้งหน่อยนึง แหลมเยอะพอตัว แต่มันไม่น่ารำคาญแบบ Hertz หรือ Focal ตัวล่างๆน่ะครับ

แอมป์เป็น Rainbow ละ เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ รถพี่ที่ทำงาน เอาหอย 3 มาจับแอมป์ Arc CXL แถมรถเป็น Vigo ตำแหน่งอครูสติคไม่ดี แล้วเอาทวีตเตอร์ไว้หูช้าง ... แหลม ทะลุแก้วหู เลย (แต่ หอย 3 ผม ทวีตเตอร์เป็น ของหอย 5 จับ sinfoni + โม passive ฟังสบายหู)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 18:21:56 »
เคยเล่น เคยศึกษา เคยหัดทำ เคยหัดจูน อยู่สักพัก ตอนนี้ขายกินหมดละครับ

พวกนี้หลักๆ อยู่ที่ความชอบแต่ละบุคคลครับ บางคนของถูกๆ แต่ชอบใจ ของแพงๆฟังแล้วไม่เข้าหู ก็มีเยอะ

ต้องลองฟัง ลองติดตั้ง ครับ แต่ละคัน แต่ละคน ต่างกันครับ

นี่ชุดเดิมของผม หัดทำเอง หัดจูนเอง รื้อเองหมด ยกเว้นเหล่อเสา A  กับแผนประตูครับ

**ของเกรดดี ดีกว่าแน่นอน แต่จะชอบหรือเปล่า ต้องลองดุครับ**
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 20:22:34 »
ผมชอบฟังเพลงสไตล์ฟังสบายๆ ถ้านึกไม่ออกก็เพลงฉลอง 10 ปีของเว็บนี่แหละ แนวนั้นเลย ผมเปลี่ยนจากลำโพงติดรถมาเป็น Audison แล้วก็ปรับค่าทุ้ม/แหลมที่เครื่องเล่น ส่วนตัวพอใจครับ เปลี่ยนแค่ลำโพงไม่ได้ใส่แอมป์หรือซับวูฟเฟอร์เพิ่ม นี่ว่าจบโควิดจะจัดชุดเพิ่ม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 20:45:49 »
Sinfoni เคยลองฟังที่ร้านจรวด ชอบมากครับ แต่ราคาเกินเอื้อมไป
Focal นี่ FXE ไม่ชอบเลย พวกK ก็ถือว่าดีมากเลยนะครับ(เกือบจะซื้อแล้ว) แต่เสียงแหลมยังคิดยังหาที่ชอบกว่านี้ได้ ใจเลยมาทาง Rainbow กับ Audison
Rainbow ที่ร้านจรวด มีแต่ตัว SLC SLG ส่วน Profi เป็นรุ่นเก่า ร้านอื่นๆก็เช่นกัน อยากลองตัวสูงๆหน่อย พวก Germanium Line
ส่วน Audison Voce ยังหาลองฟังไม่ได้เลยครับ
ว่าแต่ Morel ในรถคุณ Tien นี่แนวไหนหรอครับ ได้ยินมาว่าหนานุ่มเลยตัวนี้

ปล.ระบบผมเกินปีแล้วครับ น่าจะพ้นระยะ Burn in มาแล้ว

ตอนนี้เลือกลำโพงใหม่เป็นอะไรที่ยากสุดๆสำหรับผมเลย5555

ตอนนี้ค้นหาไปเรื่อยๆจนมาเจอ Audio Circle หน้าตาเหมือน Rainbow เลยครับ
สืบไปเลยเจอว่า Rainbow ขายให้จีนไปแล้ว กลุ่มเดิมเลยออกมาทำแบรนด์ใหม่
พี่ๆคนไหนเคยได้ยินยี่ห้อนี้บ้าง ไม่รู้คุณภาพเสียงเป็นอย่างไร แต่ราคาแรงอยู่

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 20:49:23 »
ตอนนี้ใช้ rainbow ระบบ hi power ธรรมดา รู้สึกพอใจนะ หวาน นุ่มนวล กว้างพอประมาณ แต่ข้อเสียคงเป็นฟังร็อคเเล้วเหมือนมันไม่สุด  การเลือกลำโพงมีผลต่อบุคลิกของเสียงมากๆ (ใด้ปรึกษาคุณ Tien.w และเลือกตัวนี้มา) แต่ลำโพง 50 ติดตั้ง 50 ครับ อ้อร้านที่ผมทำส่งรถไป 3 คันถูกใจทุกคัน ขอให้ จขกท. โชคดีครับ

ใช้ Rainbow ตัวไหนอยู่หรอครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 20:52:41 »
เรนโบว์

พูดถึงหอย

หาดีๆ พวกปล่อยมือสอง Micro Precision S3 ราวๆ 1.2 หมื่นครับ แต่หอยเนี่ย ต้องเน้นเรื่องติดตั้งหน่อยนึง แหลมเยอะพอตัว แต่มันไม่น่ารำคาญแบบ Hertz หรือ Focal ตัวล่างๆน่ะครับ

แอมป์เป็น Rainbow ละ เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ รถพี่ที่ทำงาน เอาหอย 3 มาจับแอมป์ Arc CXL แถมรถเป็น Vigo ตำแหน่งอครูสติคไม่ดี แล้วเอาทวีตเตอร์ไว้หูช้าง ... แหลม ทะลุแก้วหู เลย (แต่ หอย 3 ผม ทวีตเตอร์เป็น ของหอย 5 จับ sinfoni + โม passive ฟังสบายหู)

เคยได้ลองฟังหอยในรถของพี่ท่านนึง จำรุ่นไม่ได้ แต่ที่จำได้แม่นคือแหลม ใสกริ้ง ทะลุแก้วหูจริงๆครับ จนกลัวมาถึงทุกวันนี้  ;D ;D
แต่ถ้าโมหอยจนฟังสบายหูได้ คงจะดีน่าดูครับ รายละเอียดดีมาก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 21:08:44 »
มี DSP อยู่ น่าจะสามารถจูนแหลมให้ซอฟท์ลงได้นะครับ บางทีหูเรา ถ้าไม่เซียนจริง ก็แยกไม่ออกว่าเป็นแหลมต่ำหรือกลางสูงกันแน่ที่มันบาดหูครับ จนกว่าจะได้ลองปรับลดที่ความถี่นตรงนั้นแล้วลองฟังใหม่หลายๆรอบ ถึงจะเจอครับ และบางทีเสียงที่กัดหูอาจจะมาจาก wf ก็เป็นได้ อีกอย่างหน้าดอกแหลมหันเปลี่ยนไป 1 องศา เสียงก็เปลี่ยนแล้วนะครับ

- คู่หน้า Hertz cento pro 2ทาง ขึ้นเสาA ต่อ Active
- Amp 4ch rainbow iPual
- Sub Focal 25A4 ตีตู้ท้ายรถ
- Amp ARC xxk ขับ Sub
- DSP Alpine R600

จากชุดนี้ หากเซ็ทอัพทุกอย่างเหมือนเดิมเป๊ะ เปลี่ยนจากลำโพง Hertz ไป Rainbow น่าจะเห็นผลชัดเจนกว่า Audison ในเรื่องการลดแหลมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2021, 21:14:29 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2021, 01:12:52 »
ส่วนตัวยังไม่เคยลองฟังลำโพงตัวบนๆของยี่ห้อนี้ ถ้าเป็นผมอาจจะลองต่อ passive ฟังดูก่อนว่ามันเป็นที่ลำโพงจริงๆ หรือการปรับจูน
รถบางคันที่ผมเคยลองฟัง พอทำ active แล้วฝีมือช่างจูนไม่ถึงออกทะเลไปก็มี

สำหรับลำโพงอาจจะแนะนำได้ไม่มาก แต่ส่วนตัวใช้ focal 3 ทางหน้าไม้อยู่ ต่อ active กับ dsp alpine h800 รุ่นเก่า
ฟังนุ่มๆอุ่นๆ แหลมไม่บาดหูเลยครับ เผื่อเป็นแนวทาง
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2021, 10:30:16 »

ใช้ Rainbow ตัวไหนอยู่หรอครับ

Sl c6.2 ครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2021, 20:54:33 »
ผมใช้ rainbow SLC Pro  ครับ (ซึ่งก็เกรดเดียวกว่า GLC แต่เป็นลำโพง 2 โอม) ต่อ DSP AMP HELIX V-Eight /Sub ยี่ห้อ Blam ขนาด 8 นิ้ว ผ่าน HELIX ONE แต่เวลาเล่นเพลงต่อสาย RCA มาเล่นผ่าน Dap เสียงร้องหวาน อิ่มสมูท แหลมชัดใส แต่ก็คุมได้ดีครับ

ปล.ชุดนี้เคยผ่านการประกวดเครื่องเสียงมาแล้ว ได้รับการตอบรับดีอยู่ครับ