ผู้เขียน หัวข้อ: Honda sensing แบบกล้องอย่างเดียว ระบบดีแค่ไหน?  (อ่าน 4338 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
FE เปิดตัวฮือฮา เนื่องจากได้ Sensing ทุกรุ่น
ผมคิดว่าเหตุผลหนึ่งเพราะลดต้นทุนได้คือ ตัด honda millimeter wave radar
เหลือแต่ใช้กล้องตัวเดียวประมวลผล

เกริ่นก่อนว่า ผมใช้ FK และทำงานเป็นวิศวกร มีการเขียนโปรแกรมอยู่บ่อยครั้งจึงพอเข้าใจ Logic การเขียนเงื่อนไขในการเบรค การเร่งอยู่บ้าง
ผมพอใจการทำงานของ Sensing ใน FK ที่ใช้ กล้อง + radar ประมวลผลอย่างยิ่ง
เช่น พอมีรถเลี้ยวเข้าซอย ส่วนท้ายรถเลยมานิดเดียว รถมีการแจ้งเตือน
แต่พอผมหักออกพ้นระยะนิดเดียวจริงๆ รถก็หยุดแจ้งเตือน
หรือตอนเบรคฉุกเฉินรถมีการซอยระยะ การเสริมแรงเบรคได้อย่างแม่นยำ
ผมคิดว่า ถ้าเป็นกล้องตรงกลางอย่างเดียว น่าจะไม่ละเอียดเท่านี้

เลยสงสัยว่า ระบบ Sensing ที่มีกล้องตัวเดียว มันวัดระยะได้แม่นยำเพียงใด ถือเป็นการตัดสเป็คระบบรถไหม
เท่าที่รู้มี Honda City ตัวล่าสุดที่ใช้ Sensing แบบนี้เหมือนกัน
ใครเคยใช้ พอมีข้อมูลบ้างครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Re: Honda sensing แบบกล้องอย่างเดียว ระบบดีแค่ไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 19:31:09 »
ง่ายๆลดต้นทุนล้วนๆ ยังไงระบบ radar ก็ดีกว่ากล้อง

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: Honda sensing แบบกล้องอย่างเดียว ระบบดีแค่ไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 19:32:49 »
กล้องเจอแสงจ้าๆกลางคืนระบบเอ๋อแน่นอนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 19:37:18 »
ระบบของ Isuzu MU-X กับ Subaru Eye Sight คุ้นๆ ว่าก็ใช้กล้อง 3 มิติสองตัวจับรถคันหน้า จำไม่ได้ว่ามีเรดาร์ช่วยไหม ผมก็รู้สึกส่วนตัวว่าถ้ามีเรดาร์ช่วยตรวจจับน่าจะแม่นยำกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 20:30:51 »
กำลังจะถามเหมือนกันว่า
ระบบแบบกล้องจะเหมือนกับ eye sight ใน subaru ไหมครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 20:39:49 »
เวอร์ชั่นญี่ปุ่นก็มาประมาณนี้

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 20:41:45 »
กำลังจะถามเหมือนกันว่า
ระบบแบบกล้องจะเหมือนกับ eye sight ใน subaru ไหมครับ
ระบบของ Isuzu MU-X กับ Subaru Eye Sight คุ้นๆ ว่าก็ใช้กล้อง 3 มิติสองตัวจับรถคันหน้า จำไม่ได้ว่ามีเรดาร์ช่วยไหม ผมก็รู้สึกส่วนตัวว่าถ้ามีเรดาร์ช่วยตรวจจับน่าจะแม่นยำกว่า

ไม่เหมือนครับ SUBARU กับ ISUZU เป็นกล้องคู่แบบ Stereo Camera ครับ ส่วน Honda หรือค่ายอื่น ๆ เป็นกล้องเดี่ยว เปรียบเสมือนตาคนอะครับ ปิดตา 1 ดวง ก็คงใช้งานได้ไม่ดีเท่ากับตา 2 ดวง แน่ ๆ ครับ และผมก็คิดว่ามี Radar ยังไงก็แม่นยำกว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 20:57:35 »
ผีเสื้อชนกระจกตัวใหญ่ๆตรงนั้นก็ยุ่งละสิ ฉีดน้ำกับปัดฝนไม่ถึงด้วย :( :-\

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 21:17:03 »
ความจริงตัว top น่าจะให้เรดาร์มาหน่อยนะครับ ราคาขนาดนั้น

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 21:43:04 »
จริงๆมันมีเคสช่วง ทัศวิสัยไม่ค่อยดีด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าระบบที่มีแค่กล้องมันจะจัดการอย่างไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2021, 21:49:12 โดย pass17 »

ออฟไลน์ prakob.p

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 22:32:30 »
เรติน่าในดวงตาของคนและสัตว์สามารถเห็นใด้แค่สองมิติ
ซึ่งข้อมูลแค่นี้นี้ไม่ดีพอจะเอาตัวรอดจากการถูกล่าหรือการเป็นผู้ล่าในช่วงวิวัฒนาการของสัตว์และมนุษย์
เพราะไม่สามารถกำหนดตำแหน่งของภัยคุกคาม หรือเหยื่อใด้แม่นยำพอ

ธรรมชาติเลยต้องสร้างให้ตามีสองข้างซ้ายและขวา จุดประสงค์หลักคือเพื่อส่งข้อมูลทั้งสองข้างไปประมวลผลที่สมอง
เพื่อให้สมองสามารถแยกความชัดลึกใด้เพื่อสร้างตำแหน่งเป้าหมายให้แม่นยำพอเพียง
เคยดูสารคดี ขนาดของเส้นประสาทที่เชื่อมข้อมูลจากเรตินาแต่ละข้างไปสมองมีขนาดใหญ่เกือบเท่านิ้วก้อยซึ่งแสดงให้เห็นถึง
ปริมาณข้อมูลมหาศาลที่สมองและเรตินาส่งถึงกัน

ข้อมูลที่ส่งมามันมากจนสมองเองก็ไม่สามารถประมวลผลใด้ทั้งหมดทันแบบ  Real time
เพราะสมองเหมือน CPU ที่ประมวลผลแบบ Multitasking ในหลายๆกิจกรรมของร่างกายแบบขนานเลยต้องใช้วิธีการบีบอัดข้อมูลบ้าง
ใช้วิธีการกระโดดข้ามบ้าง เพื่อ Optimize ประสิทธิภาพของสมอง จะว่าไปก็คล้ายๆกับเทคนิดการบีบอัดข้อมูลแบบ JPEG
ในวงการวิดีโอนั่นเอง

ทำไม Honda จึงสามารถใช้กล้องเพียงตัวเดียวใด้ ?
คำตอบน่าจะอยู่ที่ระบบโปรแกรม Pattern recognition ร่วมกับ  Hardware  GPU ที่เก่งและเร็วพอจะ Simulate การเปลี่ยนแปลงข้อมูลสองมิติมาคำณวนเป็น
ความชัดลึกใด้ คำถามคือแล้วถ้าเทียบกับ กล้องหนึ่งตัวร่วมกับเรดาห์ที่ใช้ในรถยนต์หลายๆ brand หรือ กล้องสองตัวใน Subaru
แบบไหนมีความแม่นยำและรวดเร็วกว่ากัน

การจะตอบคำถามใด้ดีทีสุดคือต้องใช้การทดสอบเสมือนจริงสร้างสถานการจำลองสภาพแวดล้อมต่างๆและทดสอบแต่ละระบบ
ในเงื่อนไขเดียวกันจึงพอจะสรุปใด้

แต่ที่แน่นอนคือHondaใด้เปรียบเรื่องต้นทุนกว่ายี่ห้ออื่นแน่ๆ

ออฟไลน์ 125457212

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 00:00:43 »
เคยทำโปรเจคจบ เกี่ยวกับกล้องพวกนี้ แต่นานแล้ว 4 ปีก่อน
ใช้เป็น openCV จริง ๆ ก็ค่อนข้างมีงานวิจัยพวกนี้เยอะแล้วนะครับในยุคนั่น
ถ้าใช้ 2 กล่องเราสามารถตรวจจับระยะห่างได้ดี แต่ปัญหามันก็ยังมีเยอะ ทั้งเรื่องเวลาเรื่องแสง มุมรถ ถ้ามีเรด้ามาใช้ประมวลผลด้วยนี่จะแม่นยำเข้าไปอีก

แต่ถ้าเคสกล้องตัวเดียวต้องพึ่ง algorithm ช่วย แต่มันไม่แม่นเท่า 2 กล้องหรือเรด้า

แต่อย่างว่าครับมันเมื่อ 4 ปีก่อน สมัยนี่มี AI มีอะไรเยอะเลย กล้องก็อาจจะคุณภาพดีกว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 02:25:43 »
ผมคิดง่ายๆ ไปหาคำตอบดูครับ เพราะผมไม่รู้ แต่ผมมีความคิดว่า
ถ้าอเมริกา ญี่ปุ่น มีเรดาห์ แสดงว่าเราลดต้นทุนครับ จบ

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 03:27:56 »
เวลามืด ถ้าเจอรถไม่มีไฟท้ายวิ่งช้าๆ อยู่นอกคัทออฟไฟหน้าเรา
ระบบกล้องล้วนทำงานดีไหมครับ
รถผมมีเรดาร์+กล้อง คันหน้าไม่มีไฟท้าย ก็เตือนอยู่ครับ

หรือแมลงเม่าไส้แตกหน้ากล้องพอดี / ควันจากการเผาข้างถนน
จังหวะเดียวกับคันหน้าเบรคกระทันหัน

ถ้าคิดแบบนี้ผมว่ามีเรดาร์ร่วมด้วย น่าจะอุ่นใจขึ้นครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 03:39:26 »
เคยดูวิจัยรถอัตโนมัติ​ของจีนตัวหนึ่งเค้าใช้ Hardware ตรวจจับราคาถูกเพราะมันจะคุมต้นทุนของรถที่ผลิตออกมาจำนวนมากได้ แต่เค้าไปลงทุนกับ CPU หน่วยประมวลผล และโปรแกรม AI สูงมากๆ ซึ่งเค้าบอกว่าได้ผลดีกว่าหรือเทียบเท่า Hardware ตรวจจับที่ซับซ้อน​และมีราคาแพง แต่นั้นก็คือความคิดที่มุ่งเน้นการลดต้นทุน

เพราะถ้าของแพงกว่ามันไม่ดีจริงพวกผู้นำเค้าคงไม่ใส่ทั้งเรดาร์​+กล้องหน้ามากกว่า1ตัว+เซ็นเซอร์รอบคัน+CPUเร็วๆ+โปรแกรมAI ที่มีชั่วโมงสูง ไว้ในรถคันเดียวหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2021, 03:46:37 โดย U9WS »

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 10:39:55 »
ผมคิดง่ายๆ ไปหาคำตอบดูครับ เพราะผมไม่รู้ แต่ผมมีความคิดว่า
ถ้าอเมริกา ญี่ปุ่น มีเรดาห์ แสดงว่าเราลดต้นทุนครับ จบ

ลองเข้าไปดูในเว็บอเมริกา เหมือนเค้าก็ได้แค่กล้องนะครับ ไม่ได้มีเรดาร์มาให้
รอกูรูมายืนยันอีกที
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ romeokk

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 10:54:52 »
ดีไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับ Software ด้วยครับ ว่าทำออกมาดีแค่ไหน

อย่างมือถือ Google Pixel รุ่นที่มีกล้องเดียว ที่สามารถเบลอฉากหลังได้ดีกว่ามือถือที่มีกล้อง 2-3 ตัว หลายๆรุ่น ก็เพราะ Software ดีกว่า

แต่เข้าใจว่ายังไงๆมันก็ต้องมีข้อจำกัดประมาณนึง อย่าง Mazda CX8 ที่ใช้อยู่ ผมเอาไปปลดล็อค Stop & Go มา พอลองใช้จริงๆถึงได้รู้ว่า Radar จะใช้กับความเร็ว 30 กม./ชม. ขึ้นไป ต่ำกว่านี้จะใช้กล้องที่อยู่บนกระจก เวลาขับรถช่วง 5-6 โมงเย็น บนบูรพาวิถีขาเข้ากรุงเทพ ที่เป็นช่วงที่ดวงอาทิตย์อยู่ในระดับที่ส่องเข้าตาโดยตรง รถจะแจ้งเตือนว่าระบบ Stop & Go ไม่ทำงาน เพราะกล้องไม่สามารถทำงานได้ เข้าใจว่าในทาง Hardware แล้ว Civic คงต้องเจอปัญหาเดียวกันนี้ แต่ในทาง Software อาจจะมีวิธีเลี่ยงได้ อันนี้ก็คงต้องไปลุ้นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2021, 10:59:34 โดย romeokk »

Nynewwy_JRW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 11:03:12 »

ลองเข้าไปดูในเว็บอเมริกา เหมือนเค้าก็ได้แค่กล้องนะครับ ไม่ได้มีเรดาร์มาให้

ญี่ปุ่น ก็ไม่มี Radar ครับ มีแค่กล้องตัวเดียว แต่รุ่นแพงกว่าอย่างพวก ACCORD อะไรพวกนี้มี Radar หรือรุ่นที่แล้วอย่าง FC / FK ก็มี Radar ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 18:24:42 »
เอาจริงๆผมว่าต้องลองใช้ ถึงจะตอบได้นะ

ปัจจัยอื่นๆพวก gpu และคุณภาพกล้อง บางทีมันอาจจะเพียงพอ เหมือนที่ tesla ใช้แต่กล้อง ไม่ใช้ lidar เลย โดยรวมทุกวันนี้ผมว่าระบบ pilot assist ของเค้าก็โดดนเด่นที่สุด (แต่กล้องรอบคันยุบยิบ)

พวกทัศนวิสัย จากกล้องกับเรดาเวลาฝนตก ถ้าหนักจนมองไม่เห็นเรดาห์ก็อาจจะไม่ไหวเหมือนกัน เค้าเลยลดต้นทุนรึเปล่า

ฮอนด้าเองเทสมาระดับนึง ก็วางใจได้ แต่เจอถนนประเทศไทยที่เลนมีบ้างไม่มีบ้าง มอไซ ซาเล้ง ถนนเลี้ยวไปเลี้ยวมา ai ต้องเอาเท้าก่ายหน้าผากบ้างแหละ

เค้าน่าจะออกแบบมาเฉพาะมั้ง รถคันเดียวกันจะออกแบบมา 2 อันเพื่อลดต้นทุน คิดค่า r&d มันน่าจะเพิ่มต้นทุนมากกว่า นอกจากรูเรดาห์ กับกล้องจะอยู่ที่เดียวกัน

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 14:51:04 »
อย่าพึ่งคิดเอง เออเองเลยครับ จนกว่าจะได้ทดสอบว่ามันทำงานได้จริงหรือไม่ เราไม่ใช่วิศวกร เดี๋ยวจะเงิบกันหมดนะครับ เพราะเราก็ไม่รู้ระบบต่างๆ ภายในเลยว่าก้าวหน้าไปถึงไหนแล้ว ถ้าอยากรู้ว่าตัดจริงต้องไปดูตัวญี่ปุ่น กับ USA ด้วยว่ามีไหม
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 17:14:02 »
กล้อง ต่อให้ตัวเดียว หรือ 2 ตัว มันก็มีข้อจำกัด เหมือนตาคนนี่ละ อย่างเช่น

1. ความมืด

2. หมอก ควัน ฝน

3. ความแม่นยำ

การมี Radar ทะลุความมืด ทะลุหมอก ควัน ฝน ดังนั้น ก็จะได้ความแม่นยำก็มากขึ้นไปด้วย แต่ Radar ก็แยกแยะวัตถุไม่ได้ว่า เป็น คน จักรยาน หรือ รถยนต์ (รู้ว่าเป็น object อะไรสักอย่าง)

สุดท้าย รถที่มี Radar ก็ยังต้อมีกล้อง ทำงานร่วมกันอยู่ดี ถึงจะแม่นยำ และ ฉลาดสุด

การไม่มี Radar ส่วนหนึ่งผมว่า ลด cost แหละ แต่เขาคงพิจารณาแล้วว่า มันเพียงพอต่อการใช้งานได้แล้ว

ปล.รถผมมีทั้ง Radar และ กล้อง

Gunther

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 17:17:43 »
Toyota Corolla Altis ควรมีระบบความปลอดภัย Toyota Safety Sense ทุกรุ่นได้แล้วครับ

Honda Civic มี Honda Sensing ครบทุกรุ่นเลยนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 17:22:28 »
Toyota Corolla Altis ควรมีระบบความปลอดภัย Toyota Safety Sense ทุกรุ่นได้แล้วครับ

Honda Civic มี Honda Sensing ครบทุกรุ่นเลยนะครับ

เดี๋ยวบอกขายไม่ดีเลิกขายนะ เห็นชอบทำมาก 555

หรือยุบเหลือรุ่นเดียวแบบ chr

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 17:48:19 »

ตอนนี้ Corolla Altis ยังมีรุ่นที่ราคา 8xx,xxx.- อยู่นะ
ถ้าจะให้เป็นอย่าง Civic ก็คงเหลือแต่รุ่น 9.5 แสน ++ กันล่ะ

เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าไม่เหลือรุ่นพื้นฐาน ราคาเบาๆ ให้ใช้กันสิครับ

ออฟไลน์ Sazabi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 11:07:27 »

คิดง่ายไปครับ ถ้ารถรุ่นเดียวกัน Gen เดียวกันมันมีแค่กล้องอย่างเดียวแล้วทำงานได้เหมือนกันในญี่ปุ่นและอเมริกามันจะต้องมี Radar ไปทำไม หรือถ้าญี่ปุ่น อเมริกามีทั้งกล้องและ Radar แต่พอมาไทยคิดจะตัด Radar ออกเหลือแค่กล้องเพื่อลดต้นทุน แน่ใจเหรอครับว่าต้นทุนมันลด?

1.ตัด Radar ออกไปได้ก็จริงแต่ต้องเลือกกล้องที่ Spec สูงกว่าญี่ปุ่น อเมริกาแน่ๆเพื่อทำหน้าที่ทดแทนในส่วนที่ขาดหายไป คิดว่าต้นทุนกล้องมันเพิ่มมั้ยครับ
2.ต้องมาวิจัยและพัฒนารุ่นที่ใช้กล้องอย่างเดียวอีก และ HONDA ประเทศไทยต้องจ่ายค่า Develop นี้อยู่โรงงานเดียว เพราะญี่ปุ่นและอเมริกาเค้าไม่ได้ใช้แบบนี้ คิดว่าต้นทุนมันเพิ่มมั้ยครับ
3.กล้อง Spec ไทยที่ซื้อไม่เหมือนชาวบ้านนอกจากราคาเริ่มต้นตาม Spec มันจะแพงกว่าแล้ว Volume การผลิตที่ไทยมันยังต่ำ เทียบกับญี่ปุ่น อเมริกา อย่าบืมว่าชิ้นส่วนพวกนี้เค้าซื้อขายกันเป็น Project ผลิตกันโรงงานเดียวหรือเต็มที่ก็สองเท่านั้น ยิ่ง volume ไปรวมกับประเทศที่มียอดผลิตเยอะๆยิ่งได้ราคาถูก แล้วไทยแยกออกมาสั่งประเทศเดียวยิ่งไม่คุ้มจาก Economy of Scale คิดว่าต้นทุนมันเพิ่มมั้ยล่ะครับ

จริงๆยังมีเรื่องยิบๆย่อยๆอีกแต่นี่คือหลักๆที่แสดงให้เห้นว่าชิ้นส่วนบางอย่างที่มันใช้เทคดนโลยสูง ถ้าอุตริไปใช้ของไม่เหมือนกับตลาดหลักของโลกอย่างอเมริกาหรือญี่ปุ่นแล้วนอกจากต้นทุนมันจะไม่ลดมันยังเพิ่มขึ้นไปอีกด้วย