ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟหน้าของ Honda ครับ  (อ่าน 3098 ครั้ง)

ออฟไลน์ hs5zzz

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องไฟหน้าของ Honda ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 23:00:53 »
ผมดูเปิดตัว new civic แล้วสังเกตว่า  รุ่นเริ่มต้น รุ่นกลาง จะได้ไฟหน้าแบบ projector แต่รุ่นท็อปจะได้ไฟหน้าแบบ LED ที่โคมคล้ายๆ multi reflector หลายๆชิ้น
ซึ่งตามความเข้าใจของผม projector น่าจะแพงกว่า สว่างกว่า หรือดีกว่า

หรือว่าไฟ LED ของฮอนด้า แบบนี้ เป็้นเทคโนโลยีใหม่ ที่จะดีกว่าทั้งเรื่องความสว่าง ความสวยงามครับ

แล้วถ้าเทียบกับไฟหน้า มาสด้า 3 SP ล่ะครับ (กำลังเทียบสองตัวนี้อยู่ครับ)

ขอความรู้ และ คำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องไฟหน้าของ Honda ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 00:34:48 »
ไฟหน้า Projector แพงกว่า Multi Reflector ครับ แต่ Projector ของรุ่น el กับ el+ มันเป็นไฟฮาโลเจนนะ ขณะที่รุ่น rs เป็น Multi Reflector LED ในแง่ต้นทุนจึงน่าจะพอกัน

เรื่องความสว่างมันอยู่ที่หลอดไฟเป็นหลักครับ โคมไฟเป็นรอง แบบ Projector สวยกว่า จับพื้นถนนได้ดีกว่า ไฟไม่ฟุ้งแบบ Multi Reflector ถ้าสเปคเท่ากันทุกอย่าง Projector ก็สว่างกว่าแหละ แสงไฟลงพื้นถนนหมดไม่กระจายไปส่องตาชาวบ้าน

ไฟหน้าของรถยนต์ฮอนด้าแบบนี้ก็เหมือนของมอไซค์ฮอนด้าเลยครับ Wave Click PCX Forza เป็นความหัวใสของฮอนด้าแหละ ลดต้นทุนส่วนนี้ของตัวท็อปไปได้

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องไฟหน้าของ Honda ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 06:31:50 »
อยู่ที่เทคโนโลยีที่ใส่มาด้วยครับ แต่ไม่รู้ว่าสเปคไทยจะมีมั้ย

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 09:55:33 »
ขอบคุณครับ
แบบนี้ชอบเลย แต่น่าจะยากที่จะใส่มา ต้นทุนน่าจะสูงขึ้นพอสมควร

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 09:58:19 »
ไฟหน้า Projector แพงกว่า Multi Reflector ครับ แต่ Projector ของรุ่น el กับ el+ มันเป็นไฟฮาโลเจนนะ ขณะที่รุ่น rs เป็น Multi Reflector LED ในแง่ต้นทุนจึงน่าจะพอกัน

เรื่องความสว่างมันอยู่ที่หลอดไฟเป็นหลักครับ โคมไฟเป็นรอง แบบ Projector สวยกว่า จับพื้นถนนได้ดีกว่า ไฟไม่ฟุ้งแบบ Multi Reflector ถ้าสเปคเท่ากันทุกอย่าง Projector ก็สว่างกว่าแหละ แสงไฟลงพื้นถนนหมดไม่กระจายไปส่องตาชาวบ้าน

ไฟหน้าของรถยนต์ฮอนด้าแบบนี้ก็เหมือนของมอไซค์ฮอนด้าเลยครับ Wave Click PCX Forza เป็นความหัวใสของฮอนด้าแหละ ลดต้นทุนส่วนนี้ของตัวท็อปไปได้

ข่อบคุณครับ
เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 10:40:34 »
ถ้านับวัสดุโคม projector แพงกว่า Reflector มากครับ ..

ทีนี้ Honda เอาโคม projector แต่ใส่หลอดฮาโลเจน ส่วนตัวท๊อบ Reflector ยัดหลอด LED มาให้ ...

ดังนั้นถ้าพูดถึงความสว่าง LED สว่างกว่ามาก แต่โคม projector ก็คุมแสงได้ดีกว่าแบบที่คุณ final ว่ามา

ทีนี้ถ้าเลือกไฟหน้าเป็นหัวใจในตัวเลือก มาสด้า3จะดูดีกว่าในจุดนี้เพราะเค้าให้ไฟหน้า LED ในโคม projector มาในทุกรุ่นย่อยเลย ...(แต่รุ่นล่างไฟเดย์ไลท์เป็นหลอดใส้แค่นั้น)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 10:56:30 »
ถ้านับวัสดุโคม projector แพงกว่า Reflector มากครับ ..

ทีนี้ Honda เอาโคม projector แต่ใส่หลอดฮาโลเจน ส่วนตัวท๊อบ Reflector ยัดหลอด LED มาให้ ...

ดังนั้นถ้าพูดถึงความสว่าง LED สว่างกว่ามาก แต่โคม projector ก็คุมแสงได้ดีกว่าแบบที่คุณ final ว่ามา

ทีนี้ถ้าเลือกไฟหน้าเป็นหัวใจในตัวเลือก มาสด้า3จะดูดีกว่าในจุดนี้เพราะเค้าให้ไฟหน้า LED ในโคม projector มาในทุกรุ่นย่อยเลย ...(แต่รุ่นล่างไฟเดย์ไลท์เป็นหลอดใส้แค่นั้น)

ขอบคุณครับ
ขับต่างจังหวัดบ่อย ไฟหน้าดีๆ ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 16:02:32 »
projector เอง ก็มีอีกหลายเกรด หลายราคานะครับ

projector ที่เป็น Halogen ใน City Turbo เนี่ย ... กากมาก cut off ไม่คม ความสว่างแย่มาก

projector ที่เป็น Halogne ใน CR-V G3 / G4 เนี่ย .. cut off คมกริบ สว่างมาก จำได้ตอนนั้น จอดติดไฟแดงคู่ Fortuner บอดี้ที่แล้ว ของผมคมกว่าเยอะ สว่างกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 18:39:14 »
ขอเล่าจากประสบการณ์ตรง Honda ไม่เทียบข้ามยี่ห้อนะครับ
ที่บ้านน้องสาวขับ HRV mc ตัวท๊อปที่ไฟหน้าเป็น Reflector Full LED จริงๆก็คิดว่าสว่างนะครับ
เหมือนกับ Civic RS ผมที่เป็น Reflector Full LED เช่นกัน แต่เหมือน HRV ระยะไกลกว่านิดๆก็เลยเข้าใจได้ว่ารถน้องสาวสูงกว่า

แต่เคยนั่งรถเพื่อน HRV เหมือนกันแต่รุ่นก่อน mc ที่เป็น Projector LED ซึ่งลำแสงพุ่งไกลกว่ารถน้องสาวผมมาก
ซึ่งโดยส่วนตัวผมว่า Reflector Full LED สวยกว่านิดๆ และเหมือนบ่งบอกว่าเป็นรุ่นท๊อปนะ...
แต่ถ้าพูดถึงเรื่องแสงทั้งความสว่างและการรวมแสงที่ยิงออกไปผมว่า Projector LED ดีกว่าในด้านความสว่างในการขับขี่นะครับ

ดังนั้นจากคำถามที่เทียบกับ Mazda3 ที่เป็น Projector LED ผมว่า Mazda3 ได้เปรียบนะครับ

ปล.ก็มีหลายเกรดครับ เมื่อต้นปีก่อน Projector Halogen ของ Camry เรื่อมเสื่อม มันสว่างน้อยลงไปเรื่อยๆจยเหมือนมองถนนไม่เห็น
เลยไปเปลี่ยนตัว Projector ใหม่และเลือกหลอดเป็น LED รวมทั้งเปลี่ยนหน้ากระจกไฟใหม่ ผลคือแสงสว่างดีมากขับกลางคืนสบายสุดๆ
ทางร้านตั้งไฟไม่แยงตาเพื่อนร่วมทาง คิดในใจทำไมไม่เปลี่ยนตั้งแต่แรกก ก
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 11:21:02 »
ขอเล่าจากประสบการณ์ตรง Honda ไม่เทียบข้ามยี่ห้อนะครับ
ที่บ้านน้องสาวขับ HRV mc ตัวท๊อปที่ไฟหน้าเป็น Reflector Full LED จริงๆก็คิดว่าสว่างนะครับ
เหมือนกับ Civic RS ผมที่เป็น Reflector Full LED เช่นกัน แต่เหมือน HRV ระยะไกลกว่านิดๆก็เลยเข้าใจได้ว่ารถน้องสาวสูงกว่า

แต่เคยนั่งรถเพื่อน HRV เหมือนกันแต่รุ่นก่อน mc ที่เป็น Projector LED ซึ่งลำแสงพุ่งไกลกว่ารถน้องสาวผมมาก
ซึ่งโดยส่วนตัวผมว่า Reflector Full LED สวยกว่านิดๆ และเหมือนบ่งบอกว่าเป็นรุ่นท๊อปนะ...
แต่ถ้าพูดถึงเรื่องแสงทั้งความสว่างและการรวมแสงที่ยิงออกไปผมว่า Projector LED ดีกว่าในด้านความสว่างในการขับขี่นะครับ

ดังนั้นจากคำถามที่เทียบกับ Mazda3 ที่เป็น Projector LED ผมว่า Mazda3 ได้เปรียบนะครับ

ปล.ก็มีหลายเกรดครับ เมื่อต้นปีก่อน Projector Halogen ของ Camry เรื่อมเสื่อม มันสว่างน้อยลงไปเรื่อยๆจยเหมือนมองถนนไม่เห็น
เลยไปเปลี่ยนตัว Projector ใหม่และเลือกหลอดเป็น LED รวมทั้งเปลี่ยนหน้ากระจกไฟใหม่ ผลคือแสงสว่างดีมากขับกลางคืนสบายสุดๆ
ทางร้านตั้งไฟไม่แยงตาเพื่อนร่วมทาง คิดในใจทำไมไม่เปลี่ยนตั้งแต่แรกก ก

อ่าใช่ Porjector LED ของ HR-V ก่อน MC สว่างมากครับ ขับแล้วชอบเลย

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 22:57:54 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้เทไปทางมาสด้าแล้วครับ