ผู้เขียน หัวข้อ: ตรอ. กับการตรวจเบรครถขับเคลื่อนสี่ล้อ full time  (อ่าน 4450 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
พอดีผมศึกษาข้อมูลเรื่องนี้มาพอสมควรครับ ส่วนใหญ่ถ้าข้อมูลในไทยจะมีน้อย แต่อย่างในประเทศอังกฤษที่มีการตรวจแรงจับเบรคของรถขับเคลื่อนสี่ล้อ full time บนลูกกลิ้งคู่เดียวแล้วเค้าจะไม่ทำกันครับ (จะใช้แบบเอารถขับบนถนนแล้วใช้เครื่องวัดแรงเบรคแบบ g force) เพราะรถหลายรุ่นยิ่งที่มีระบบขับเคลื่อนซับซ้อนแล้วการปั่นล้อให้หมุนบนเพลาเดียวจะทำให้กำลังขับไปตกอยู่ที่เกียร์ฝากหรือพวกระบบ center differential ได้ครับถึงแม้จะเข้าเกียร์ว่าง เคยมีกรณีที่เกียร์ฝากรถขับสี่อย่าง Lancia Delta Integraleพังบนลูกกลิ้งด้วย ผมเลยไปเจอคลิปนึงที่ใช้วิธีที่เครมว่าถูกต้องในการตรวจแรงเบรคบนลูกกลิ้งของรถขับสี่ ไม่ทราบว่าในไทยมีตรอ. เจ้าไหนใช้วิธีนี้ไหมครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ akewizard

Re: ตรอ. กับการตรวจเบรครถขับเคลื่อนสี่ล้อ full time
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 15:24:06 »
รู้สึก ตรอ.ตรวจขับสี่จะมีไม่กี่เจ้าคับ

แต่ในกลุ่มพวก AWD เช่น Subaru xv, Forester ที่ Center-diff ใช้เป็นชุดคลัช อาจจะไม่ได้ฝีนเท่า C-diff ประเภทอื่นๆ
ที่เคยเห็นไปตรวจกับ ตรอ.ขับสองมาก็พอทำได้คับ แต่ต้องกำชับให้หมุนล้อช้าๆหน่อยและอย่าหมุนนาน ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Turin

Re: ตรอ. กับการตรวจเบรครถขับเคลื่อนสี่ล้อ full time
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 19:20:27 »
เมื่อก่อนมีเจ้านึง ในศูนย์โตโยต้า แถวสะพานพระนั่งเกล้า ทำแบบนี้ แต่ตอนนี้เลิกกิจการไปแล้วครับ

ทุกวันนี้ของผมก็ขึ้นแบบธรรมดา ร้านเค้าก็หมุนแป๊บเดียว (บางปีก็ขึ้นไปจอดเฉยๆ)

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 21:54:56 »
  ผมเคยหาแล้วน่าจะแทบไม่มีเลยครับ เลยใช้วิธีแจ้ง ตรอ ก่อนครับว่าเป็นรถ AWD ซึ่งส่วนใหญ่จะให้ขึ้นจอดนะครับไม่ปั่น เพราะไม่อยากมีปัญหาภายหลัง ถ้าเค้าไม่ยอมก็เปลี่ยนที่ครับ (เอาจริง มุมมองผมว่าไร้ประโยชน์ครับตรวจแบบนี้ แต่ก็นะมันต้องไปตามระเบียบ) ยังเคยแซวที่เค้ารับตรวจเลย ถ้าผมขับรถแบบนี้แล้วเบรคมันห่วย รถผมและตัวผมไม่น่าจะอยู่ถึงให้พี่ตรวจหรอก 555+
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 09:14:47 »
รถผม อายุยังไม่ถึง อยากได้ข้อมูลหมือนกัน

แต่ถ้า ณ วันที่ต้องตรอจ แล้ว หา ตรอ. ไกล้ๆ ตรวจไม่ได้ ผมคงต้องถอดเพลากลาง เอาครับ  ::)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 09:55:31 »
ถ้าเอา subaru เป็นเกณฑ์ ก็ขึ้นๆไปเถอะครับ มันหมุน 2 ล้อได้ มันหมุนไม่เร็วและหมุนแปปเดียว เพื่อนผมขึ้นเช็คมาตลอดก็ยังเอาไปซิ่งได้ปกติดีครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------