ผู้เขียน หัวข้อ: สปริงรถมีสั่งทำไหม  (อ่าน 1549 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
สปริงรถมีสั่งทำไหม
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 10:36:20 »
อยากได้สปริงรถพีพีวี ค่าเคต่ำกว่าของเดิมมีที่ไหนรับทำไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับเพราะสปริงแต่งในตลาดมีแต่ค่าเคสูงกว่าทั้งนั้น อยากได้นุ่มนิ่ม อ่อนกว่าเดิมเพราะใช้คนเดียวเป็นหลักและไม่ได้บรรทุกของอะไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: สปริงรถมีสั่งทำไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 12:53:26 »
Swift spring มีหลายขนาด (ความสูง และ เส้นผ่านศูนย์กลาง) หลายค่า K ต้องลองไปไล่ดูครับว่ามีขนาดและค่า K ตรงกับความต้องการไหม

ปล. เป็นสปริงหลอด ค่า K คงที่นะครับ ไม่ใช่ progressive ผมไม่แน่ใจว่าของเดิมเป็นแบบไหน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 20:17:43 »
รับขดสปริง googleดูครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 21:25:28 »
เห็นมีของJTD ครับ  เป็นแบบสำเร็จแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 11:06:11 »
อยากได้นุ่ม เล่นของ Ozy ตรงรุ่นครับ
แต่เอาจริงๆโช็คเห็นผลมากกว่าครับ
มันนุ่มเป็น %นะครับ  10%-20% ตามราคา ไม่ได้ดีขนาดเปลี่ยนเป็นรถคนละคัน

ต่อให้คุณสั่งขดมาได้ มันจะนุ่มทุกย่านความเร็ว ยิ่งเร็วจะยิ่งย้วยพาเสียว และอาจย้วยไปเรื่อยๆเมื่อสปริงโดนนวดไปนานๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 15:37:59 »
ถ้าเอาเฉพาะว่า ค่า K น้อยกว่าเดิม ผมว่าไม่ต้องสั่งทำหรอกครับ ลองหาหลายๆ ยี่ห้อ ก็น่าจะมีแล้ว เทียบกันตัวต่อตัว มีให้เทียบเยอะนะ

ถ้าสั่งทำผมว่า ชิ้นเดียว เขาอาจจะไม่ทำ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2021, 11:23:17 »
PPV ไม่มีคำว่า นุ่มนิ่ม ครับ
สั่งทำมีแน่นอน ต้องสู้ราคาเอา
ยี่ห้อสปริง ไม่ได้มีโรงหลอมเหล็ก รีดเหล็ก เองทุกยี่ห้อหรอกครับ ออกแบบ กำหนดสเป็ก พัตนาร่วมกับmaker

แต่คุณรู้รึยังว่า ต้องการ ค่า k เท่าไหร่