ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเครื่อง 1.5 Turbo ใหม่ของ Civic ต่างจากตัวเดิมและ Accord อย่างไรครับ  (อ่าน 6785 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมอยากทราบครับ ว่าเครื่องตัวนี้ใน Civic มันต่างจากตัวเก่าและ Accord ตรงไหนบ้างครับ

ได้ยินมาว่ามันมี VTEC+VVT ทั้งสองฝั่งเลย นี่จริงหรือเปล่าครับ

Turbo เป็นแบบไหน รุ่นไหน

อยากรู้ว่าถ้าเทียบกับรถสมัยก่อน พวกเครื่อง K24 ใน Accord AT 5 Speed หรือเครื่อง 3.0 V6 เจ้านี่น่าจะเร็วกว่าหรือพอๆ กันครับ

แล้วก็ทุกท่านคิดว่า รุ่น 9 แสนกว่า ที่เบามากหนักแค่ 1.3 ตัน ล้อ 16 จะวิ่งดีกว่าตัวเก่าที่เป็น RS และ Accord หรือไม่ครับ
https://www.headlightmag.com/hlmwp/wp-content/uploads/2021/07/Test_Toyota_Corolla_Altis_Hybrid_05.jpg

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
เป็นเครื่องตัวเดียวกัน แต่ทำให้แรงม้าน้อยกว่า ACCORD ครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
190 กับ 178 ผมว่าแค่ตั้งซอฟแวร์เฉยๆแหละครับ คงไม่วุ่นวายเปลี่ยนพาทนัมเบอร์

Civic 178 ล้อ 16 ผมว่าวิ่งตีคู่ไปกะ accord 190ม้านั่นแหละ ส่วน Civic ล้อ17 173ม้า คงตามไฟท้ายอยู่ใกล้ๆ สรุป ก็ตามกันไปเรี่อยๆไม่ทิ้งหนีกันหรอกครับ ชีวิตจริงใครกดก่อนก็นํา ยกเว้นเจอรถรีแฟลชเฟริมแวร์

ออฟไลน์ AboveGod

ไม่ต่างสุดท้ายก็เอามาจูนกันใหม่ 200ม้า + แรงกว่า accord

ออฟไลน์ AkE

เหมือน Accord แต่น่าจะเรื่องโปรแกรมทำให้ม้าน้อยกว่า เดี๋ยวรอคอนเฟิร์มอีกทีครับ

แรงกว่า K24 เดิมๆแน่นอน ถ้าเทียบกับ 3.0v6 ตอนนั้น เครื่อง 1.5t นี้วิ่งสู้ได้ครับ แต่ถ้าremapด้วยก้

แรงกว่า

ก้ขับสนุกดีครับ คันผม Accord G10 จูน E20 ได้ 207 ม้าที่ล้อกับแรงบิด 270 ครับประมาณ ขับโอเคอยู่

ออฟไลน์ O_o"

ลองดูตามนี้ครับ เครื่องเป็นรหัส L15BG ต่างจากรุ่นที่แล้วเป็น L15B7

ประมาณนาทีที่ 15 ครับ จะคุยเกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์

แต่สเปค JDM จะเป็นรหัส L15C

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2021, 18:36:22 โดย O_o" »

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
เทอร์โบเดียวกัน
ลูกเหมือน
ก้าน/crank ไม่เหมือน
head/block เหมือน
ท่อไอดี ไม่เหมือน

cat คนละตัว

มี dual vtc / Exhaust VTEC

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้ากับ Accord เหมือนเทอร์โบจะคนละลูกกับ Civic
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

พวกแผ่นพลาสติค ปิดคานหน้า ปิดด้านข้าง หายเรียบเลยแฮะ

จาก civic FD ปิดหมดเรียบร้อยสวยงาม
มา civic FC ด้านข้างหาย ต้องซื้อของเทียบ หรือ เบิก usa มาใส่
มา civic FE ข้างหน้าก็หายไปละ หุหุ

ออฟไลน์ samaklen

นับวันมีแต่จะรุงรังมากขึ้น
ดีเหมือนกัน งูเหลือมไม่เข้าห้องเครื่องแน่แบบนี้

ออฟไลน์ SM.

เครื่องเดิม แต่เอามาทำให้ดีขึ้น ดูได้จากรหัสเครื่อง

แรงม้า ต้องน้อยกว่า Accord

ออฟไลน์ chornor

• Newbie
  • *
L15B7 อยู่ใน FC
L15BG อยู่ใน FE เติม E85

ซึ่งตาม Wiki BG ก็อยู่ใน Accord G10 ด้วย แต่แรงม้าไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ AgentMolder

ตัวเดียวกับ Accord แต่ว่าจูนให้น้อยลง

ถามว่าทำไมต้องน้อยลง เพราะช่วงล่าง เบรค ล้อ ออกแบบมาสำหรับรถ C -seg

เครื่องแรง แต่ช่วงล่างตามไม่ทัน มันก็หายนะ

รักจะจูนเครื่อง ต้องเปลี่ยนช่วงล่าง/เบรคด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
แอบเสียวๆว่าตัวใหม่จะช้ากว่าตัวเก่าเกือบๆ 1 วิ จากที่ดูจากรีวิวนะครับ
ทั้งที่ตัวเลขแรงม้าแรงบิดมากกว่า อารมคนรีวิวที่ขับรู้สึกจะไม่ว้าวกับตัวเลขที่เพิ่มขึ้นนะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ใน FC ไม่มี VTEC (แต่ฝาเครื่องแปะ VTEC)
FE มี VTEC แบบ Accord