ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมล้อ civic ตัวท็อปไม่สวยเลยครับ  (อ่าน 6148 ครั้ง)

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
ทำไมล้อ civic ตัวท็อปไม่สวยเลยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 08:19:57 »
ปกติ Honda ออกแบบลายล้อสวยมาตลอดถ้าเป็นตัวท็อป ทำไมรุ่นนี้ถึงให้ล้อแบบนี้ก็ไม่รู้
หลายคนบอกให้ไปเปลี่ยนเอา แต่คือผมอยากได้ล้อโรงงานที่มันสวยมาเลย ไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม

เทียบกับตัวเมกา ตัวญี่ปุ่น

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: ทำไมล้อ civic ตัวท็อปไม่สวยเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 08:43:18 »
ที่จริงผมว่าลายก็สวยอยู่นะครับ เสียแต่ว่าดันทำเป็นสีดำทั้งหมดแถมดำด้านด้วย เวลามองมันเลยดูทึบๆตันๆกลืนกันไปหมด ไม่เห็นลายเลยดูว่าไม่สวย ถ้าทำเป็นสีดำเงานสลับกับปัดเงาน่าจะสวยกว่า

ออฟไลน์ AkE

Re: ทำไมล้อ civic ตัวท็อปไม่สวยเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 08:43:35 »
นั่นล่ะครับ ที่ผมนั่งด่ามาเกินปีแล้วสำหรับฮอนด้า ผมใช้Accord G10 1.5T ล้อ17 ลายห่วยแตก&ยาง

Primacy3 ที่ติดมาด้วยก้ห่วยโคดๆ ดีที่ผมแต่งรถเปลี่ยนอยู่แล้ว ตอนนี้รถ honda ล้อและยางที่ให้มากับ

รถรุ่นเดียวที่โอเค ล้อสวย+ยางพอไหวคือ Accord hybrid ครับ นอกนั้นผมว่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น

เนียนไงครับ ผลักตรงนี้ให้user ไปหาทำเอาเอง อย่าอ้างว่าเพียงพอ เครื่อง1.5t กับไอ้ยางที่ติดมากับ FE

ทั้งหลาย มันไม่ได้เหมาะกับรถแรงม้าเท่านี้เท่าไหร่นัก

ส่วนล้อก้ตามนั้นครับ ตัวอเมริกากับญี่ปุ่นลายสวย ขอบ18 แต่ไทย ลายเห่ยลงและขอบ17 อย่างว่าครับ

เรื่องล้อมีอยู่เรื่องนึงคือ มีคนไทยส่วนนึงเลยล่ะห่วงนุ่มและกลัวเปลี่ยนยางแพง คงทำเซฟๆตลาดมา

เพราะคนอยากได้ล้อสวย ไปหาเปลี่ยนอยู่แล้วคงไม่ได้สนค่ายาง แล้วรถฮอนด้าจะสั่งล้อตัวอเมริกา

มันวุ่นวายกว่าญี่ปุ่น มาแล้วก้ราคาแพง หาล้อแต่งถูกกว่าด้วย พอจะไปรอล้อตัวญี่ปุ่นเอาเข้ามาทางเรือ

ให้ราคาไม่แพง รถcivic hb ในญี่ปุ่นขายได้ไม่เยอะมากครับก้หาของลำบากอีก แตกต่างกับการหาล้อ

Chr sakura มาก search เว็บประมูลญี่ปุ่น ของมหาศาลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2021, 09:15:56 โดย AkE »

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 08:55:50 »
คิดเหมือนกันครับ เอาตรงๆแบบไม่โลกสวยเลย ผมมองว่าเหมือนล้อแต่งง่อยๆอ่ะ ไม่เหมือนล้อที่มาจาก ศ. เลย (คหสต. นะครับ คนอื่นอาจมองสวย แต่ผมมองว่ามันไม่สวย เหมือนคนใส่ล้อแต่งไม่เป็น)

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 09:00:39 »
ส่วนตัวคิดว่าลายไม่แย่ครับ แต่การเลือกสีทำให้ดูแย่ ไม่เข้ากับตัวรถ
ลายเดิมแต่มาในแนวสีเทา metallic หรือรมดำนิดๆแบบ City hatchback น่าจะดูดีขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 09:01:10 »
ส่วนตัวคิดว่าเหมือนเอาล้อ CRV G5 MC มารมดำล้วนๆครับ

Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 09:06:34 »
คิดเหมือนกันครับ ผมก็ว่าไม่สวย
ถ้าแบบ accord ผมว่าสวย

หรือถ้าลายแบบ el+ แต่เป็นขอบ17ขึ้นไป ก็รับได้ครับ
Rs นี่ทำให้ผมรู้สึกไม่อยากได้รถตัว topหลายอย่างเลย
เป็นตั้งแต่ city แล้ว พอดีไม่ชอบของดำ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 09:10:03 »
ผมอาจจะเห็นไม่เหมือน ท่านอื่น

10 ปีหลังมา ผมว่า ล้อ HONDA ไม่สวยเลย ที่พอดูได้

1. ล้อ City HB SV .. ผมว่า โอ นะ เรียบๆ ดูดี

2. ล้อ CRV G5 MC .. ดูแปลกตา ไม่เลว

ส่วน Civic FE RS นั้น ถามผม ผมโออยู่นะ คือ ไม่ว้าว รักแรกพบ แบบ CRV แต่ มันก็ไม่น่าเกลียด เห็นแล้วยังไงก็ต้องเปลี่ยน แบบล้อ CRV G5 ก่อน MC ครับ อีกอย่าง ลายแบบนี้ คนล้างรถเองถูกใจนัก (แต่ถ้าส่งร้านล้างนี่ รับรอง ขนแมวพรึ่บบบ)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 09:11:04 »
ตัว RS พยายามมาในธีม ดำ เช่น กระจกมองหลัง มือจับประตู คลีบฉลาม ดักเทล ลิ้นหน้า ก็เลยถ่ายทอดลงมาที่ล้อด้วย

สวยไม่สวย แล้วแต่คนชอบ

สำหรับผม ถ้าจะซื้อ ยังไงก็เปลี่ยนล้อแม็ก ไม่ได้ซีเรียสตรงนี้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 09:13:32 »
จริงตอนมันเป็นสีรมเทาตัดหน้าเงิน ไม่ดำทั้งล้อ ลายมันก็สวยระดับนึงอยู่ครับ
พอเป็นดำทั้งล้อกลายเป็นไม่สวยไปเลย

แต่จะบอกว่า เมื่อวันก่อนได้ไปลองขับวนบริเวณข้างศูนย์ ไม่ได้ออกถนนใหญ่
เจอหลุมใหญ่ๆ ก็สัมผัสได้ถึงความตึงตังบ้างแล้วนะครับ
ไม่รู้ถ้า 18" จะตึงกว่านี้รึเปล่า

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 10:26:24 »
คนเราชอบไม่เหมือนกันจริงๆ สำหรับผม RS มันสวยจบครบเลยนะ ล้อนี่ผมไม่ต้องเปลี่ยนละ
ชอบดำๆด้านๆดุๆแบบนี้อยู่แล้ว ที่เหลือก็หายางเทพๆ+โช็คอัพโมโนทูปดีๆ+จาน/คาลิปเปอร์งามๆซักชุด
ก็พอ แค่นี้ก็ปาไป 2 แสนแล้ว ประหยัดค่าล้อแท้ได้อีกหลายหมื่นเลย 

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 10:35:41 »
เหมือนมีคนบอกว่า ล้อเหมือนรถเหล็ก hotwheel

ชอบล้อตัว5ประตู สีแดง ในรูปบนครับ

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 10:35:51 »
คนเราชอบไม่เหมือนกันจริงๆ สำหรับผม RS มันสวยจบครบเลยนะ ล้อนี่ผมไม่ต้องเปลี่ยนละ
ชอบดำๆด้านๆดุๆแบบนี้อยู่แล้ว ที่เหลือก็หายางเทพๆ+โช็คอัพโมโนทูปดีๆ+จาน/คาลิปเปอร์งามๆซักชุด
ก็พอ แค่นี้ก็ปาไป 2 แสนแล้ว ประหยัดค่าล้อแท้ได้อีกหลายหมื่นเลย

เปลี่ยนเบรกแล้วใจคอจะอดทนไม่เปลี่ยนล้อไหวหรอครับ ;D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 10:49:31 »

เปลี่ยนเบรกแล้วใจคอจะอดทนไม่เปลี่ยนล้อไหวหรอครับ ;D
สุดท้ายคงต้องเปลี่ยนล้อเพราะติดเบรค แป่วววว  ;D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 11:00:33 »
คงออกแบบมาเอาใจร้านล้อ ร้านแต่งอ่ะครับ

ถ้าสวยจบแล้วเดี๋ยวร้านขายล้อเงียบเหงาแย่เลย  ::)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 11:05:38 »
น่าจะคิดมาแล้วว่าใส่ล้อ 17 เหมาะกับถนนและการขับแบบคนไทย แล้วลาย 17 ที่มีดันไม่สวย ถ้าใส่ล้อ 18 มา คงกลัวยางคงแตกกระจายแล้วโดนผู้บริโภคด่าเหมือนฝั่ง mb? ที่ใส่แมกใหญ่ยางบางมาให้ในหลายๆ รุ่น ก็อย่างที่เห็น ยางแตกกันเป็นว่าเล่น mb ก็โดนด่ายับๆ ไป ก็เลยบังคับให้ผู้บริโภคไปใส่ขอบ 18 - 20 นิ้ว รับความเสี่ยงกันเอาเอง

ปล. ผมชอบรถที่ล้อสวยมาจากโรงงาน มีแค่ mazda ที่คิดว่าทำมาดี เข้ากับรถตั้งแต่อยู่ศูนย์ ส่วน ญป ยี่ห้ออื่นจะโย่งๆ ช่องระหว่างซุ้มล้อเยอะๆ ผมว่าไม่สวย แต่ใช้งานมีประสิทธิภาพ :(

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 11:05:54 »
ความชอบคนเรามันไม่เหมือนกันครับ สำหรับผมมันก็พอใช้ได้นะครับ
อาจจะเป็นเพราะส่วนตัวไม่ค่อยให้ความสนใจเรื่องแม็กซ์ด้วยล่ะมั๊ง ติดรถมายังไงก็ใช้อย่างนั้น 5555

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 11:51:00 »
ก็โอเคนะแต่แม๊กมันเป็นอุปกรณ์บ่อย

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 11:56:29 »
ผมว่าไม่สวยเพราะมันเป็นสีดำ
สีมันเลยดูกลืนกับยางแล้วไม่มีความโดนเด่นเลย

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 12:01:58 »
เห็นกะตาก่อนค่อยว่า

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 12:54:23 »
เป็นนโยบายส่งเสริมยอดขายร้านแต่งรถ/แต่งซิ่ง เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจฐานรากครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 12:59:19 »
เสียงเรียกร้องเยอะมาก ล้อ 18 นิ้ว คงต้องมาในตัวถัง hatchback กับราคาที่บวกเพิ่มไปอีก 7 หมื่นบาท

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 13:01:34 »
พึ่งไปดูตัวจริงมา ไม่แย่นะ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 13:46:30 »
ล้อ Civic ตัวท็อปก็สวยนะครับ ที่ล้อแม็กสีออกดำเพื่อความสปอร์ตขึ้น ดูวัยรุ่นขึ้น รุ่น EL/EL+ ได้ล้อแม็กดีกว่ารุ่นท็อป แต่กลับดูหรูมีอายุมากกว่า วัยรุ่นไม่ถูกใจครับ

ล้อ Civic RS ชุดแต่ง มือจับประตูรถสีดำ ดูเท่ห์ไปอีกแบบ (Altis GR Sport มีหนาวแน่นอน)

รุ่น RS จะเน้นวัยรุ่นเป็นหลัก+สายซิ่ง+ภายนอกสวย
ภายในแซ่บ+ชอบเล่นโหมด +/- (สำหรับใครที่เคยขับหรือชอบเกียร์ Manual ในสมัยก่อน แล้วรุ่นต่อมาหรือรุ่นปัจจุบัน มีแต่เกียร์ Auto เพียงอย่างเดียว)
รุ่น EL/EL+ จะเน้นคนมีอายุ+งบไม่ถึงที่จะเลือก Accord Turbo+เน้นใช้งานเป็นหลัก

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 14:06:29 »
นี่แหละครับทำให้มันดูขัดกันไปหมด  พอเทียบตัวเก่าบอกไม่เน้นวัยรุ่น ดูเรียบหรูขึ้น แต่ล้อดำวัยรุ่นมาเชียว ตกลงเค้าอยากได้กลุ่มค้าไหนกัน

ตัว EL ดันเป็นขอบ 16 ลายก็ดูบ้านๆมาก ทำไมไม่เอาลายเมกา หรือญี่ปุ่นมานะ ทำให้เป็น 17 นิ้ว มันจะยากสักแค่ไหนกัน

ถูกใจหมดทุกอย่างแต่ขัดใจลายล้อจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2021, 14:13:41 โดย GT3 »

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 14:31:57 »
เสียงเรียกร้องเยอะมาก ล้อ 18 นิ้ว คงต้องมาในตัวถัง hatchback กับราคาที่บวกเพิ่มไปอีก 7 หมื่นบาท

เอาล้อ RS ไปทำสี+กลึงหน้าเงานิดๆแบบในรูป น่าจะสวยใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 14:47:12 »
ผมไปดูคันจริงที่ศูนย์มา ผมคิดว่าเพราะก้านล้อมันดูหนาไป ถ้าจะเอาสีดำสวยๆก็ต้องก้านเล็กๆแบบรูปคันแดงที่จขกท.เอามาลง

อีกส่วนที่ทำให้ล้อมันดูไม่สวยเข้าไปอีกคือพอมันไปอยู่กับรถแล้วมันเล็กไปมันควรของ18แล้วแก้มเตี้ยกว่านี้

รุ่นใหม่เส้นฝากระโปรงมันตรง ไม่โค้งตามซุ้มล้อแบบรุ่นเก่าแล้วพอใส่ขอบ17แก้มเท่าเดิมดูยางมันหนาตุ่ยๆยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 15:04:31 »
Honda civid กระจายรายได้ สู่ร้านล้อแม๊ค ช่วง covid

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 15:58:01 »
พอดูตัวจริงก็ไม่ได้แย่นะครับ

ออฟไลน์ peper32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 16:24:07 »
ความชอบคนเราไม่เหมือนกัน อายุต่างกันก็ให้ความรู้สึกไม่เหมือนกันแล้วครับ