ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับทุกท่าน ฟิลม์ติดรถยนต์ยี่ห้อไหน ดีที่สุดครับ  (อ่าน 54382 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ขอรบกวนถามนิดนึงครับ

ทุกท่านคิดว่ายังไงบ้างครับ ถ้าเหตุผลในการเลือกเป็นแบบนี้

- ยี่ห้อไหนดีที่สุดครับ กันร้อน กันUV
- ยี่ห้อไหน รุ่นไหน เหมาะสมที่สุดครับ ในด้านราคา และคุณภาำำพ

พอดีว่าสนใจจะติดฟิลม์น่ะครับ
ไม่ทราบว่า ติด 40 รอบคัน ดีมั้ยครับ?
หรือว่าเป็น 60 ดี
ผมขับกลางคืนบ่อย ถ้าติด 60 จะมืดไปมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
น่าจะบอกด้วยว่า อยากได้ ใส ทึบ ปรอท แบบไหน

ส่วนตัวชอบ 3M ครับ ชอบดำๆ

แต่ถ้าประหยัดก็ Hi-Kool
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
เท่าที่ได้ข้อมูลมานะครับ อาจขาดตกบกพร่องไปบ้าง รบกวนคนต่อมาช่วยเพิ่มเติมด้วย ผมไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องฟิล์มมากเท่าไหร่

- กันร้อนกัน UV ดีที่สุด : V-Kool
- เหมาะสมราคากับคุณภาพ : หลายยี่ห้อที่เค้าใช้กันครับ Lamina (ผมใช้อยู่ก็พอโอเคนะครับ), 3M

ติดเท่าไหร่ดี...จริงๆ 40 บานหน้า ที่เหลือ 60 รอบคันก็น่าจะไม่ลำบากเกินไปครับ
แต่ถ้ากลัวร้อนมากหน่อยก็ 60 รอบคันไปเลย กลางคืนไม่ถึงกับมืดมากหรอกครับ
นอกจากสายตาไม่ดีจริงๆ ก็ 40 รอบคันไป แต่กลางวันอาจร้อนหน่อยนะครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ udis

ผมใช้ 3M ฟิล์มดำ 60 กลางวันไม่ร้อน แอร์เย็นเร็วดี(คงเป็นที่แอร์ติดรถดีมากกว่า)
ขับกลางคืนก็เห็นชัดดีครับ
แต่เท่าที่ลองนั่งมา รถแต่ละค่าย ตอนกลางคืนทัศวิสัย และความสว่างของไฟหน้าดีไม่เท่ากัน

ลองติด 40 ก่อนก็ดีครับ ถ้ารถทัศวิสัยไม่ค่อยดี และไฟหน้าไม่ดีนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2010, 23:11:59 โดย udis »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่แนะนำ lamina รุ่น POP ครับ เพราะมันร้อน (แต่ยังดีอยู่บ้างที่มันไม่ดูดสัญญาณ gps)

ออฟไลน์ vellcap

ที่บ้านใช้แต่ 3M and V-Kool ครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่า 3M กับ V-Kool ครับ Lamina ได้ยินว่าเบลอนิดหน่อย บ่อยๆ เลยไม่ค่อยมั่นใจครับ โดยส่วนตัวมั่นใจ 3M Crystalline ที่สุดครับ ไม่กันสัญญาณ GPS ด้วย 

ออฟไลน์ kritphakhin

มาติดตาครับ ผมใช้ 3M ทุกคันครับ

ออฟไลน์ UkKuP

• Newbie
  • *
เคยได้ยินจากนายญี่ปุ่นที่ทำงานบอกว่า 3M ดีที่สุดแต่ก็ไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหน
อาจจะพูดเพราะว่าเป็นยี่ห้อของญี่ปุ่นรึเปล่าก็ไม่รู้ แบบว่าชาตินิยมอะไรอย่างนี้
แต่นายญี่ปุ่นคนนี้ดูชิ้นส่วนรถยนต์มากว่า 30 ปีแล้ว คงจะพอเชื่อได้อยู่ละมั้ง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ที่ดีและคุ้มค่าก็เห็นจะมี 3M กับ Lamina ครับ

แต่ส่วนตัวผมชอบสีของ 3M มากกว่า

ออฟไลน์ batyboy

• Jr. Member
  • **
-ถ้าชอบฟิล์มมืดไม่มากแนะนำ 3M เบอร์ FX-20 (60% ไม่ปรอท) รอบคัน บานหน้าเต็มครับ มองดูจากข้างนอกมืดพอสมควร แต่มองจากด้านในออกมาสว่างมาก ขับกลางคืนไปต่างจังหวัด เจอฝนตกหนักก็ไม่มีปัญหา ผมใช้อยู่ครับ

-ถ้าชอบความเป็นส่วนตัวสูง แนะนำ 3M FX-5 (80% ไม่ปรอท) รอบคัน บานหน้า 3M เบอร์ FX-20 (60% ไม่ปรอท) มองดูจากข้างนอกมืดดีครับ ได้ความเป็นส่วนตัวสูง แต่มองจากด้านในออกมายังสว่าง ขับกลางวันกันแดดได้ดีมาก น้องชายผมใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
60 รอบคันน่าจะกำลังดี

lamina หรือ 3m ผมว่าก็ใช้ได้ไม่เสียหายหรอกครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
V-kool ตัว top ครับ
แพง แต่ดีโคตรๆ

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ Nioka

3m เหมือนกันแต่หาร้านติดยากมากครับ ตอนนี้

ปล.ผมอยู่ ชลบุรี

ออฟไลน์ YAmodels

Hi-kool นี่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เหรอครับ

ออฟไลน์ 6162002

Hi-kool นี่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เหรอครับ
อยู่กลางๆครับ ดีครับ แต่ไม่ดีเลิศเท่าพวก 3M V-Kool รุ่นสูงๆครับ

เอา้ข้อมูลมาฝากครับ  เทียบตัวท๊อป V-Kool Premium กับ 3M Crystalline แบบแสงส่องผ่าน70%(ที่เรียกกันว่า30)  V-KOOL 70 กับ 3M Crystalline 70    
3M      ป้องกันรังสีอินฟาเรด 97%  UV 99% ลดความร้อนรวม 59%
V-Kool ป้องกันรังสีอินฟาเรด 94%  UV 99% ลดความร้อนรวม 52%
สังเกตว่าตัวท๊อปจะค่อนข้างใสครับ ไม่มีแบบมืดตื๋อ เหมาะกับการติดบานหน้า ครับ แต่ของ 3M จะไม่กันคลื่น
ขณะที่V-Kool ตัวท๊อป ทำไม่ได้ครับ(อันนี้ในเว็บ V-Koolก็บอกไว้ จึงมีแพคเกจ GPSต่างหาก) แ่ต่V-Kool ได้เรื่องสะท้อนแสงน้อยกว่าครับ
*** ใช้ข้อมูลจากเว็บหลักนะครับ ถ้าไปดูเว็บอื่น ข้อมูลเชื่อถือไม่ค่อยได้ (บางเว็บบอกกันความร้อนได้97% ซะงั้น)

ซึ่งลดความร้อนระดับนี้ พอๆกับ ฟิล์ม 70 (แสงผ่าน30) ของ3M รุ่นFXRที่เซลล์นิยมแถม เลยครับ แถมไม่มืดด้วย แสดงให้เห็นครับว่า ไม่มืดก็กันร้อนได้ดีครับ ขึ้นกับเนื้อฟิล์ม สองยี่ห้อนี้ถึงเป็นที่นิยมครับ
หรือถ้าเทียบกับ FX-Serie ที่นิยมแถมอีกอัน ของ3M ต้องเป็นแบบดำ 95 (แสงผ่านได้แค่5%) ถึงจะกันความร้อนได้ขนาดนี้ครับ (มืดตื๋อ)

Hi-Kool ซีรีย์สูงสุด(Ice Serie)  แบบแสงส่องผ่าน 60%
ป้องกันรังสีอินฟาเรด 97%  UV 99% ลดความร้อนรวม 60%
ซึ่งตัว Ice นี่มันไม่ได้ใช้ชื่อ Hi-Kool ถ้าบอกว่าติด Hi-Kool จะได้ซีรีย์ต่ำสุดครับ คือซีรีย์ Hi-Kool นั่นแหละ

เห็นได้ว่า ตัวดีสุดของ Hi-Kool ถ้าจะลดความร้อนได้เท่ากับ 3M ตัวท๊อปแล้ว ต้องดำกว่าราวๆ10%ครับ และการสะท้อนแสงมันมากกว่า ถ้าจะติดข้างหน้า อาจเกิดเงาสะท้อนให้ตาลายเล่น เวลาวางของบนคอนโซลครับ

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ราคาต่างกันหลายเท่านะครับ ราวๆ 3 เท่าเลย ระหว่างตัวล่าง(FX FXR Hi-Kool) กับตัวท๊อป3M หรือ V-Kool

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 12:39:48 โดย 6162002 »