ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบสเปคศึก C-Segment 3ค่ายดัง ในรุ่นเริ่มต้น  (อ่าน 4842 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: เปรียบเทียบสเปคศึก C-Segment 3ค่ายดัง ในรุ่นเริ่มต้น
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 18:40:32 »
Mazda 3 ไม่มีสวิตช์ปลดล็อคประตูคนนั่งหน้าครับ มีแค่คนขับ

Civic EL ไม่มีทั้งไฟเบรกดวงที่ 3 LED , กล่องเก็บแว่นตา และไฟเตือนคาดเข็มขัดเบาะหลังครับ
ไฟเบรกดวงที่ 3 LED กับไฟเตือนคาดเข็มขัดเบาะหลัง มีแค่ RS
กล่องแว่นตา มีใน EL+ ขึ้นไปครับ

และน่าจะใส่ Heater เครื่องปรับอากาศเข้าไปด้วย
ซึ่งทั้ง 4 รุ่นนี้ มีแค่ Civic EL รุ่นเดียวที่ไม่มีครับ Heater แอร์มีแค่ RS

ขอบคุณครับ ผมอาจจะเบลอ ๆ ไปหน่อยครับ
ส่วนไฟเตือนเข็มขัดนิรภัย ผมอาจจะเข้าใจผิดจากสเปค Honda ครับ เพราะว่า เขาเขียนว่า ไฟเตือนเบาะนั่งด้านหลัง แล้วมันมีทุกรุ่นย่อย แยกออกมาจากระบบเตือนคาดเข็มขัดนิรภัย ครับ และก็สเปคของพี่หมู ก็เขียนว่า ไฟเตือนเบาะนั่งด้านหลัง ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้นเช่นกันครับ ผมเลยอาจเข้าใจคาดเคลื่อน

จริง Honda น่าจะใช้คำว่าระบบเตือนป้องกันการลืมสิ่งของหรือผู้โดยสารที่เบาะหลังมากกว่า จะได้เข้าใจกันง่ายๆ กว่านี้ครับ

Heater ใครที่บอกว่าเป็นแค่ลมร้อนที่ใช้ตอนอากาศหนาว คือไม่ได้เข้าใจในจุดประสงค์ของมันจริงๆ
ว่ามันมีหน้าที่ทำให้อุณหภูมิห้องโดยสารเป็นไปตามที่ตั้งได้จริงๆ ไม่ว่าสภาวะอากาศจะเป็นยังไง
โดยการใช้ลมเย็นและลมร้อนผสมกันจนได้อุณหภูมิที่ต้องการ
รถที่แอร์ออโต้มีแต่ลมเย็น มันไม่สามารถปรับอุณหภูมิได้ตามที่ตั้งได้จริงๆ ครับ
เอาแค่วันไหนที่ร้อนๆ แต่ฝนตก มันทำให้ข้างในรถสบาย และกระจกไม่เกิดฝ้าได้เลย
อีกอย่าง รถที่บ้านผม 13 ปี ยังไม่เคยต้องซ่อมระบบนี้เลยครับ
บอกเลยว่ามีดีกว่าไม่มี ใครบอกไม่มีดีกว่าก็เอาไปตัดเองเถอะครับ
ไม่ต้องคิดให้ผู้ผลิตเค้าตัดมาให้ เพราะมันยังมีประโยชน์สำหรับคนใช้รถคนอื่นอยู่

และก็งงนะว่า Honda มาอารมณ์ไหน
ในขณะที่ FD , FB 1.8 คือมี Heater ให้ดีๆ ในรุ่นแอร์ออโต้
แล้วจู่ๆ ก็มาตัดออกใน FC 1.8 แล้วก็ตัดยาวมาจน FE EL/EL+
แล้วในขณะที่ Altis ที่คนด่ามาไม่รู้กี่โฉมตั้งแต่ที่มีแอร์ออโต้มาแล้วไม่ให้ Heater
พี่ท่านยังกลับมาใส่ Heater ให้ในโฉมนี้ แถมให้มาเพิ่มจนเหลือแค่ Limo รุ่นเดียวที่ไม่มี
เออ กลับตาลปัตรกันซะงั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
Re: เปรียบเทียบสเปคศึก C-Segment 3ค่ายดัง ในรุ่นเริ่มต้น
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 23:42:06 »
Mazda 3 ไม่มีสวิตช์ปลดล็อคประตูคนนั่งหน้าครับ มีแค่คนขับ

Civic EL ไม่มีทั้งไฟเบรกดวงที่ 3 LED , กล่องเก็บแว่นตา และไฟเตือนคาดเข็มขัดเบาะหลังครับ
ไฟเบรกดวงที่ 3 LED กับไฟเตือนคาดเข็มขัดเบาะหลัง มีแค่ RS
กล่องแว่นตา มีใน EL+ ขึ้นไปครับ

และน่าจะใส่ Heater เครื่องปรับอากาศเข้าไปด้วย
ซึ่งทั้ง 4 รุ่นนี้ มีแค่ Civic EL รุ่นเดียวที่ไม่มีครับ Heater แอร์มีแค่ RS

ขอบคุณครับ ผมอาจจะเบลอ ๆ ไปหน่อยครับ
ส่วนไฟเตือนเข็มขัดนิรภัย ผมอาจจะเข้าใจผิดจากสเปค Honda ครับ เพราะว่า เขาเขียนว่า ไฟเตือนเบาะนั่งด้านหลัง แล้วมันมีทุกรุ่นย่อย แยกออกมาจากระบบเตือนคาดเข็มขัดนิรภัย ครับ และก็สเปคของพี่หมู ก็เขียนว่า ไฟเตือนเบาะนั่งด้านหลัง ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้นเช่นกันครับ ผมเลยอาจเข้าใจคาดเคลื่อน

จริง Honda น่าจะใช้คำว่าระบบเตือนป้องกันการลืมสิ่งของหรือผู้โดยสารที่เบาะหลังมากกว่า จะได้เข้าใจกันง่ายๆ กว่านี้ครับ

อ๋อครับ คล้าย ๆ ระบบ Rear Occupant Alert ของ Hyundai และ Kia ไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2021, 10:35:47 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ขยันจริงๆ ละเอียดด้วย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2021, 10:57:59 »

อ๋อครับ คล้าย ๆ ระบบ Rear Occupant Alert ของ Hyundai และ Kia ไหมครับ

ใช่ครับ แต่ของ Civic จะมีแค่เตือนบนไมล์อย่างเดียวหลังดับเครื่องหากเคยมีการเปิดประตูหลัง
ของ Hyundai/Kia จะมีสัญญาณกันขโมยดังหลังล็อครถหรือเตือนผ่านมือถือด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2021, 21:02:58 »
ขอบคุณครับที่เทียบข้อมูล ถ้าให้จิ้ม..ผมจิ้ม Civic ครับ หน้าตาดีมีชัยไปกว่าครึ่ง..แถมพละกำลังเหนือกว่าทุกค่าย ฟังก์ชันเยอะเอาเข้าจริงไม่ได้ใช้หรอกครับ
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed