ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแจ้งเตือนให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง จำเป็นต้องเปลี่ยนหรือไม่ ไม่ค่อยได้ใช้  (อ่าน 4290 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ขอถามผู้รู้ เป็นความรู้ครับ

รถเก๋ง เบนซินเทอโบ

เนื่องจากช่วงโควิด กลับต่างจังหวัดยาวเลย ทิ้งรถไว้กทม. ทีนี้ฝากเพื่อนให้สตาร์ทรถทุกๆสองอาทิตย์ ไม่ได้ขับไปไหน แค่สตาร์ทไว้ 5-10 นาทีขับไปมาในลานจอดรถ แล้วดับเครื่อง

เห็นว่าไฟแจ้งเข้าศูนย์เช็คระยะ เลยสงสัยว่า ถ้าไม่ได้ใช้เลย จำเป็นต้องไปเปลี่ยนถ่ายหรือไม่ หากปล่อยไว้อีก 3-6 เดือน ต้นปีหน้าค่อยนำไปเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จะทำให้รถเสียหายไหมครับ

**อธิบายเพิ่ม**
รถหมดประกันแล้ว และไม่ได้นำออกไปขับเลย แค่สตาร์ททุกสองอาทิตย์ขยับไปมาในที่จอดรถคอนโด  เพราะกลับบ้านตจว.ยาวเลย จนกว่าโควิดจะดี ถึงจะกลับกทม. เลยสงสัยว่า ตอนนี้จอเด้งเตือนให้เข้าศูนย์ เช็คระยะ เพราะครบ 1 ปีแล้ว ถึงสงสัยว่าจำเป็นต้องเข้าเลยไหม หรือปล่อยไว้ก่อนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2021, 21:19:13 โดย applebees »

ออฟไลน์ CMaN20

เนื่องจากช่วงโควิด กลับต่างจังหวัดยาวเลย ทิ้งรถไว้กทม. ทีนี้ฝากเพื่อนให้สตาร์ทรถทุกๆสองอาทิตย์ ไม่ได้ขับไปไหน แค่สตาร์ทไว้ 5-10 นาทีขับไปมาในลานจอดรถ แล้วดับเครื่อง

เห็นว่าไฟแจ้งเข้าศูนย์เช็คระยะ เลยสงสัยว่า ถ้าไม่ได้ใช้เลย จำเป็นต้องไปเปลี่ยนถ่ายหรือไม่ หากปล่อยไว้อีก 3-6 เดือน ต้นปีหน้าค่อยนำไปเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จะทำให้รถเสียหายไหมครับ

รถคันแรกของคุณใช้มั่ยครับ? เอาไว้เป็นข้อมูลนะครับ นมค.แบบ Basic เลยคือต้องเปลี่ยนทุกๆ 1ปี หรือ 10,000km แล้วแต่ว่าแบบใดถึงก่อนนะครับ (นมค.สังเคาระห์แท้). ในกรณีนี้ รถคุณน่าจะเกินเวลาปี รถเลยแจ้งเตือน ถามว่าปล่อยเลยได้มั่ย ก็คนขับปรกติคงไม่ปล่อยเกิน 500-1000โลครับ นานกว่านี้ก็ต้องรับความเสี่ยงเอง และในกรณีรถในประกัน อาจจะหลุดได้ครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ขับน้อยนับตามระยะเวลา (ทุก 6 เดือน) ขับมากนับตามระยะทาง (ทุกหมื่นโล) ของคุณเข้าข่ายอันแรก ต่อให้ใช้น้อยแค่ 10 โลก็ต้องเข้าศูนย์เช็คระยะเพื่อรักษาสิทธิประกันตัวรถครับ
ข้างบนคือกรณีรถใหม่นะครับ ถ้ารถเก่าแล้วหมดประกันตัวรถกับศูนย์เรียบร้อยแล้ว ก็สุดแท้แต่เจ้าของแล้วครับ จะสองสามปีเช็คทีไม่ว่ากันครับ

ออฟไลน์ kez

ถ้ายังอยู่ในระยะประกัน  ควรเปลี่ยนตามระยะ เพื่อรักษาสิทธิ

ถ้าเลยประกันแล้ว    ถ้าคิดว่ายังไม่ใช้รถวิ่งประจำ หรือวิ่งยาว    และอายุน้ำมันเครื่องยังไม่เกินปี

รอได้  จะใช้จริงเมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ายังอยู่ใน warranty ต้องเข้าศูนย์ครับ ไม่งั้น warranty ขาดครับ

ขอโทษทุกท่านครับ อธิบายไม่ละเอียด

รถหมดประกันแล้ว และความหมายคือ ไม่ได้นำออกไปขับเลย แค่สตาร์ททุกสองอาทิตย์ขยับไปมาในที่จอดรถคอนโด  เพราะกลับบ้านตจว.ยาวเลย จนกว่าโควิดจะดี ถึงจะกลับกทม. เลยสงสัยว่า ตอนนี้จอเด้งเตือนให้เข้าศูนย์ เช็คระยะ เพราะครบ 1 ปีแล้ว ถึงสงสัยว่าจำเป็นต้องเข้าเลยไหม หรือปล่อยไว้ก่อนได้

ถ้ายังอยู่ใน warranty ต้องเข้าศูนย์ครับ ไม่งั้น warranty ขาดครับ
ขับน้อยนับตามระยะเวลา (ทุก 6 เดือน) ขับมากนับตามระยะทาง (ทุกหมื่นโล) ของคุณเข้าข่ายอันแรก ต่อให้ใช้น้อยแค่ 10 โลก็ต้องเข้าศูนย์เช็คระยะเพื่อรักษาสิทธิประกันตัวรถครับ
ข้างบนคือกรณีรถใหม่นะครับ ถ้ารถเก่าแล้วหมดประกันตัวรถกับศูนย์เรียบร้อยแล้ว ก็สุดแท้แต่เจ้าของแล้วครับ จะสองสามปีเช็คทีไม่ว่ากันครับ

รถคันแรกของคุณใช้มั่ยครับ? เอาไว้เป็นข้อมูลนะครับ นมค.แบบ Basic เลยคือต้องเปลี่ยนทุกๆ 1ปี หรือ 10,000km แล้วแต่ว่าแบบใดถึงก่อนนะครับ (นมค.สังเคาระห์แท้). ในกรณีนี้ รถคุณน่าจะเกินเวลาปี รถเลยแจ้งเตือน ถามว่าปล่อยเลยได้มั่ย ก็คนขับปรกติคงไม่ปล่อยเกิน 500-1000โลครับ นานกว่านี้ก็ต้องรับความเสี่ยงเอง และในกรณีรถในประกัน อาจจะหลุดได้ครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2021, 21:21:18 โดย applebees »

ว่าจะรอก่อนค่อยเปลี่ยน แต่กลัวน้ำมันเครื่องหมดสภาพ หนืดซะก่อนครับ   ;D ;D

ถ้ายังอยู่ในระยะประกัน  ควรเปลี่ยนตามระยะ เพื่อรักษาสิทธิ

ถ้าเลยประกันแล้ว    ถ้าคิดว่ายังไม่ใช้รถวิ่งประจำ หรือวิ่งยาว    และอายุน้ำมันเครื่องยังไม่เกินปี

รอได้  จะใช้จริงเมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ spn

ส่วนตัว รถที่ไม่ค่อยได้ใช้ ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละครั้งครับ
จะวิ่งกี่พัน กม. ก็ตาม เพื่อรักษาคุณสมบัติน้ำมันเครื่องครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ starlight

หมดประกันแล้วก็ไม่ต้องรีบร้อน มีคนสตาร์ทให้ประจำๆอยู่ก็โอเคแล้ว  กลับมา กทม.ไปถ่ายยังทันครับ 

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้าหมดประกันแล้วโควิดจอดยาวแบบนี้ 1ปีเปลี่ยนแบบไม่ต้องดูเลขกิโล ถ้าลูกรักหน่อยก็ 6เดือน

ออฟไลน์ mewnet

• Newbie
  • *
ถ่ายหน่อยดีไหมครับ ใส่เกรดถูกๆเอาไว้ก็ได้ถ้าไม่ได้ใช้ กลัวมันบูดคาเครื่อง น้ำมันเครื่องมันมีอายุใช้งานนอกขวดอยู่

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
หมดประกันแล้ว เกิดนิดเกินหน่อยไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
ขอโทษทุกท่านครับ อธิบายไม่ละเอียด

รถหมดประกันแล้ว และความหมายคือ ไม่ได้นำออกไปขับเลย แค่สตาร์ททุกสองอาทิตย์ขยับไปมาในที่จอดรถคอนโด  เพราะกลับบ้านตจว.ยาวเลย จนกว่าโควิดจะดี ถึงจะกลับกทม. เลยสงสัยว่า ตอนนี้จอเด้งเตือนให้เข้าศูนย์ เช็คระยะ เพราะครบ 1 ปีแล้ว ถึงสงสัยว่าจำเป็นต้องเข้าเลยไหม หรือปล่อยไว้ก่อนได้

ถ้ารถหมดประกันแล้ว ไม่ได้เข้า0 แล้ว
สะดวกเมื่อไรค่อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้ครับ
ปกติน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ก็ได้ 10000 โล หรือ 6 เดือน
แต่ถ้าสายจอดอย่างคุณ ครบ 6 เดือนก็เปลี่ยนใหม่ เกินนิดเกินหน่อยไม่ต้องซีเรียส

ออฟไลน์ bodin

ไม่ได้ขับไปไหนไกลๆไม่เป็นไรครับ สึกหลอกว่าเดิมนิดหน่อย

ปลายปีโรคระบาดซาๆลงแล้วค่อยเปลื่ยนไม่กี่เดือนเองไม่ได้ลากเป็นปีๆ รถพังมีตังก็ซ่อมได้ปอดพังมีตังก็เอาคืนมาไม่ได้ ลูกพี่ลูกน้องผมเข้าICUโควิดจนหายออกมาแล้วทุกวันนี้ยังทำอะไรไม่ค่อยได้เลยครับขนาดอายุไม่มากและออกกำลังกายประจำ :'( เอาไปโรคไปติดคุณอา(พ่อของน้องที่ติด) ยังดีที่ไม่มีอาการอะไรเลย

รถผมสองคันก็เลยเวลาละผมก็ไม่สน "พังเป็นพัง" คิดว่าคงจะต้องหัดทำเองละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ครบปี ต่อให้รถไม่ได้วิ่ง น้ำมันเครื่อง มันสัมผัสกับ อากาศ มันก็เสื่อมนะ ถ่ายทิ้งหน่อยก็ดี เอาตามปั๊มก็ได้ หาถูกใส่ๆ

ออฟไลน์ CMaN20

ครบปี ต่อให้รถไม่ได้วิ่ง น้ำมันเครื่อง มันสัมผัสกับ อากาศ มันก็เสื่อมนะ ถ่ายทิ้งหน่อยก็ดี เอาตามปั๊มก็ได้ หาถูกใส่ๆ

ใช้ครับ ถ้ารถคุณขึ้นเตือนแล้ว แสดงว่ามันเกินเวลา (แต่ยังไม่เกินไมล์)ใช้มั่ยครับ? แบบนี้ก็แปลว่านมค.หมดอายุแล้ว โดยหมดอายุที่เวลาเกิน1ปี. ไปหาเปลี่ยนแบบถูกๆก็ได้ครับ ถ้าคิดว่ายังจะต้องจอดอีกนาน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ REX

หมดประกันแล้ว ไม่ต้องรักษาสิทธิ์
ถ้าหมดโควิท ต้องได้ขับจริงๆ ค่อยเปลี่ยน ประหยัดเงิน ไม่สร้างขยะ
เปลี่ยนตอนนี้ ไม่ได้ขับ  อึก 6เดือน หากรถไม่ได้วิ่ง ถ่ายน้ำมันเครื่องอีก หมดเงินอีก

ไม่ต้องเป๊ะขนาดนั้นก็ได้  ใช้รถจริงค่อยเปลี่ยนจริง
รถไม่ได้วิ่ง เปลี่ยน 6เดือน 1 ปี ต่อให้เครื่องเสื่อม ก็ไม่แตกต่างมากมายปานนั้น

ออฟไลน์ Newhang

แล้วแต่คุณเลยครับ
จริงๆไม่ต้องเอาไปขับก็ได้ครับ แค่ชาจน์แบต หรือขี้เกียจชาจน์ ก็ดึงขั้วแบตออกก็ยืดไปอีก

รถสายจอดผมก็ยาวเหมือนกัน ช่างมันครับ ถ้าเปลี่ยนตามระยะ 4รอบยังไม่รู้ได้ใช้มั๊ย ไว้จริงๆจังๆค่อยจัด
รอบนึงค่าใช้จ่ายก็ไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ sukhontha

เอาเป็นว่า  แล้วแต่ท่าน  ตามทางการ  หกเดือน เปลี่ยนที  แต่ผมก็เปลี่ยน ปีละครั้ง 

ส่วนคำเตือน  รถผมสามารถล้างและตั้งค่าใหม่ได้ หลังจากเปลี่ยนถ่ายเรียบร้อย   แต่เดาว่ารถคุณอาจจะต้องให้ ศูนย์ปรับให้

ออฟไลน์ Symphonic

ปล่อยโลด…

มันไม่พัง ไม่เจ๊ง ถึงขั้นใช้ไม่ได้หรอกครับ
ความสึกหรอที่มีก็ไม่ได้มากขึ้นจนมีนัยยะ จนทำให้รู้สึกได้ถึงขั้นนั้น

รอให้สถานการณ์การแพร่ระบาด อะไรๆ มันดีขึ้นก่อนแล้วค่อยทำทีเดียว
ก็ได้ครับ 

ลองคิดง่ายๆ ว่ารถบางรุ่น บางคัน ทั้งรถใหม่ รถมือสอง มันจอดในลาน
เฉยๆ บางคันจอดนิ่งๆ เป็นปีๆ ก็ไม่เป็นไร เมื่อไหร่ที่จะเริ่มถูกใช้งาน มันก็แค่
เปลี่ยนถ่ายของเหลวใหม่ แบตใหม่สักลูก ก็ใช้งานได้ปกติแล้วครับ

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
ไม่เป็นไรครับ มีคนสตาร์รถ เคลื่อนรถให้ โอเคแล้วครับ หมดประกันแล้ว ขึ้นมาค่อยไปเปลี่ยนได้ครับ บางคนจอดไว้ 2 ปี ยังใช้ได้ครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถ้ายังอยู่ในการรับประกันหรือถ้ายังไม่หมดประกัน (Warranty) ควรเข้าศูนย์ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

น้ำมันเครื่องเก่าไม่ทำให้รถพังหรือมีปัญหาได้หรอกครับ ไม่แห้งเป็นใช้ได้ต่อให้เหนียวเหมือนน้ำผึ้งเกินอายุเป็นปีๆก็ไม่มีพัง แท๊กซี่ตามอู่บางคันน้ำมันเครื่องธรรมดาเปลี่ยนแค่ 5-600 บาทลากกันสองหมื่นโลกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ SM.

ถ้ายังอยู่ในการรับประกันหรือถ้ายังไม่หมดประกัน (Warranty) ควรเข้าศูนย์ครับ