ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง VOLTRONIC GT Touring ดีไหมครับ  (อ่าน 3589 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
น้ำมันเครื่อง VOLTRONIC GT Touring ดีไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2021, 07:43:03 »
สอบถามน้ำมันเครื่อง VOLTRONIC GT Touring ครับ เห็นระบุสเปก 5W40 API SP Viscousity Index 175 ถ้าเทียบกับพวก Shell Helix Ultra(Power?) หรือ Mobil1 กระป๋องทอง เป็นไงบ้างครับ เข้าใจว่าVOLTRONICนี่ปกติราคาโดดเลย แต่เห็นในเวบออนไลน์สเปกนี้ราคาใกล้ๆกับยี่ห้ออื่นเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่อง VOLTRONIC GT Touring ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2021, 08:58:15 »
ไม่ดีครับ ... ใช้แล้วเสียนิสัย ไปใช้แบรนด์อื่นไม่ได้ !!!

เอาที่ผมเคยใช้นะ

Mobil1 5W-30 / 0W-30
Wako's 5W-30
Sunoco 5W-30
Amsoil Signature 0W-30

Voltronic 5W-30
Voltronic Touring Turbo
Voltronic XM (ใส่มอเตอร์ไซค์)

...............

ตอนปลายปีนี่ หลอกเพื่อนในคลับใช้มันไปหลายคันละ จุดเด่นของมัน คือ ลื่น และ ทน ครับ

มันไม่ได้ลื่นสุด เพราะลื่นกว่ามัน ก็ Wako's / Sunoco พวกนี้ไหลปรื๊ดดดด

แต่มันทนสุด ทนยังไงเหรอ ? ... ยี่ห้ออื่น 6 เดือน ก็หมดสภาพละ บางยี่ห้อ 5 พันกม.ก็ไม่วิ่งละ แต่ Voltronic ทุกรุ่น เพื่อนผมลากไป 2 หมื่นกม. ผมลากไป 1 ปี 2 เดือน 12,000 กม. ยังเฉยๆ drop จากตอนใหม่ๆ ไม่เกิน 10%

อย่าง มอเตอร์ไซค์นี่ชัดสุด รถผมวิ่งน้อย เพราะขี่วันละ 10 km แต่ 6 เดือนต้องเปลี่ยน ไม่งั้นเกียร์เข้ายาก รถวิ่งไม่ออก กินน้ำมัน ไม่ว่า จะใช้ยี่ห้อเทพแค่ไหน ก็ได้เท่านี้ พอมา voltronic ผมเพิ่งถ่ายไปต้นเดือนเอง ครบปีพอดี ยังลื่นๆอยู่เลย

ปล. เค้าว่า C+ Blue นี่ ลื่นเทพๆเลย แต่ยังกลั้นใจซื้อไม่ได้ แพงจัง

ส่วน ตัวอื่น ปลายปี ชอบมีลดราคา เหลือ 4 ลิตร ไม่ถึง 2 พันอ่ะ ซื้อตุนๆเอาไว้ คุ้มครับ

ออฟไลน์ choomodify

Re: น้ำมันเครื่อง VOLTRONIC GT Touring ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2021, 11:34:57 »
ไม่ดีครับ ... ใช้แล้วเสียนิสัย ไปใช้แบรนด์อื่นไม่ได้ !!!

ตอนปลายปีนี่ หลอกเพื่อนในคลับใช้มันไปหลายคันละ จุดเด่นของมัน คือ ลื่น และ ทน ครับ

มันไม่ได้ลื่นสุด เพราะลื่นกว่ามัน ก็ Wako's / Sunoco พวกนี้ไหลปรื๊ดดดด

แต่มันทนสุด ทนยังไงเหรอ ? ... ยี่ห้ออื่น 6 เดือน ก็หมดสภาพละ บางยี่ห้อ 5 พันกม.ก็ไม่วิ่งละ แต่ Voltronic ทุกรุ่น เพื่อนผมลากไป 2 หมื่นกม. ผมลากไป 1 ปี 2 เดือน 12,000 กม. ยังเฉยๆ drop จากตอนใหม่ๆ ไม่เกิน 10%

อย่าง มอเตอร์ไซค์นี่ชัดสุด รถผมวิ่งน้อย เพราะขี่วันละ 10 km แต่ 6 เดือนต้องเปลี่ยน ไม่งั้นเกียร์เข้ายาก รถวิ่งไม่ออก กินน้ำมัน ไม่ว่า จะใช้ยี่ห้อเทพแค่ไหน ก็ได้เท่านี้ พอมา voltronic ผมเพิ่งถ่ายไปต้นเดือนเอง ครบปีพอดี ยังลื่นๆอยู่เลย

ปล. เค้าว่า C+ Blue นี่ ลื่นเทพๆเลย แต่ยังกลั้นใจซื้อไม่ได้ แพงจัง

ส่วน ตัวอื่น ปลายปี ชอบมีลดราคา เหลือ 4 ลิตร ไม่ถึง 2 พันอ่ะ ซื้อตุนๆเอาไว้ คุ้มครับ

เครื่อง 1GD 2.8 เกียร์ AT เดิมทั้งคัน ควรใช้ตัวไหนของ VOLTRONIC ดีครับ ราคาไม่เกี่ยงครับ รบกวนพี่แนะนำด้วยนะครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2021, 11:44:05 »
ถ้าเป็นไปได้ Mobil1 5W-30 / 0W-30 จะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2021, 15:25:57 »

เครื่อง 1GD 2.8 เกียร์ AT เดิมทั้งคัน ควรใช้ตัวไหนของ VOLTRONIC ดีครับ ราคาไม่เกี่ยงครับ รบกวนพี่แนะนำด้วยนะครับ

ดีเซล ไม่ถนัดเลยแฮะ

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2021, 17:34:39 »
ผมใช้ C+ black กับ F30 เบนซินเทอร์โบ อยู่ รู้สึกว่าคุมความร้อนได้ดีขึ้นครับ เริ่มใชั้ตั้งแต่เดือน 4
ก่อนหน้าใช้แต่ของศูนย์ ในช่วงที่มี bsi ครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2021, 06:15:28 »
เคยใช้แต่ตัว touring na นะครับ ก็โอเคดีครับ ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณ คิดว่าตัวที่ จขกท ถามมานี้ก็คงไม่น่าจะผิดหวังละครับ ใช้งานแบบหมื่นกิโลได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย

แต่ส่วนตัวผมหลังๆผมเริ่มรู้สึกว่าน้ำมันพวกนี้ ราคามันสูงไปหน่อย เลยเปลี่ยนมาใช้ของตลาดธรรมดาๆแทนครับ อย่างพวก shell ultra mobil 1 อะไรพวกนี้ก็ใช้ได้หมดแล้วละครับ ส่วน shell power บางปั๊มก็จะขายถูกลงมาหน่อย แต่ยังสู้ตามที่ขายในแอปต่างๆไม่ได้ อันนี้ต้องลองชั่งใจดูครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยกล้าซื้อตามแอปเท่าไร สำหรับ shell power ผมเลยมาซื้อตามปั๊มที่เขามีส่วนลดเอาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2021, 06:18:27 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2021, 16:21:05 »
จัดมาแล้วครับ packagingแปลกดีครับ ขายเป็นลิตร คล้ายๆกระป๋องนมผงเด็ก ราคาถูกกว่าโมบิลกระป๋องทองด้วยครับ เดี๋ยวถึงรอบเปลี่ยนจะมาเล่าใ้ห้ฟังครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 17:10:53 »
จัดมาแล้วครับ packagingแปลกดีครับ ขายเป็นลิตร คล้ายๆกระป๋องนมผงเด็ก ราคาถูกกว่าโมบิลกระป๋องทองด้วยครับ เดี๋ยวถึงรอบเปลี่ยนจะมาเล่าใ้ห้ฟังครับ

ปกติมันแพงกว่านะครับ ผมยังตัดใจเลย ไปโดนที่ไหนมาครับพี่

ปล. โมบิลทอง คาสตรอลเอจ เชลอัลต้รา วาโวลีน เท่าที่ลองใช้มาหลายสิบลัง ไม่มีตัวไหนอยู่ทนถึงหมื่นโลจริงๆ ในการใช้งานผม เลยทำใจละว่า 7-8พันโลถ่ายละ ยิ่งวาโวลีนลองอยู่ 2 ครั้ง เพื่อเช็ค ได้ 6000 นี่อาการออกเลยหนืดๆ ตอนหลังเลยหนีมาของเกาหลี ใช้ดีอยู่ไม่แพงด้วย ผมว่ายังดีกว่าตัวที่ผมลองใช้มานะ แต่ตอนนี้มาลอง total อยู่ รุ่นใหม่ๆออกมาราคาเบาลงไปเยอะ สมัยก่อนจากไม่แพงจนขึ้นไปแพงเฉย