ผู้เขียน หัวข้อ: Honda S660 รถสปอร์ตขนาดจิ๋ว น่าเล่นหรือไม่ในชั่วโมงนี้  (อ่าน 4501 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
S660 เปิดตัวในญี่ปุ่นครั้งแรกในปี 2015 ด้วยเครื่องยนต์ขนาด 660cc (เครื่องยนต์ Kei Cars) และรุ่นนี้หลังคาของ S660 จะเป็นแบบ Targa

รุ่นย่อยใน S660 ก็คือรุ่น Alpha,Beta จับคู่กับเกียร์ CVT และ Manual 6 Speed

รุ่นพิเศษ(รุ่นจำนวนจำกัด)ที่เปิดตัวพร้อมกันนั้น เป็นรุ่น Concept Edition ซึ่งจำกัดจำนวนแค่ 660 คันเท่านั้น
ซึ่ง Hilight ของ S660 Concept Edition ก็คือ หลังคาจะเป็นสีแดง ภายในเย็บด้ายแดง มี Plate ภายในรถว่าคุณได้รถคันที่เท่าไหร่จากจำนวน 660 คัน (แบบเดียวกับ Civic Type R)

ในปี 2017 ได้เปิดตัวรุ่นพิเศษ(รุ่นจำนวนจำกัด) ถึง 2 รุ่นก็คือรุ่น

รุ่น Alpha Bruno Leather Edition ซึ่งรุ่นนี้จะได้คอนโซลกลาง/เบาะหนังสี Orange Tea/Black

รุ่น Beta Special Edition #KOMOREBI Edition ซึ่งรุ่นนี้จะได้คอนโซลกลาง/เบาะหนังสี Beige รุ่นพิเศษรุ่นนี้จะมีแค่เกียร์ CVT ให้เลือกเพียงรุ่นเดียว เพราะรุ่นพิเศษจะเน้นความหรูหรา ไม่เน้นซิ่ง

เดี่ยวจะมีข้อมูลเพิ่มเติมมาครับ

Gunther

ในปี 2018 Honda S660 ได้เปิดตัวรุ่นย่อยอีก 1 รุ่น เป็นรุ่นท็อปสุด คือรุ่น Modulo X ซึ่งจับคู่กับเกียร์ CVT และ Manual 6 Speed เช่นเคย

ที่พิเศษกว่านั้น รุ่นนี้ได้เบรค Ceramic Brake แบบเจาะรู และ โช้ค กับ สปริง สไตล์รถแข่ง (น่าจะมาจาก Mugen)

และในปีเดียวกันนั้นก็ได้เปิดตัวรุ่นพิเศษ(จำนวนจำกัด) เพิ่ม 1 รุ่น
ก็คือ รุ่น Alpha Trad Leather Edition ซึ่งคอนโซลกลาง/เบาะหนัง จะได้สี Beige/Black

และในล่าสุด ปี 2021 ได้เปิดตัวรุ่นพิเศษแบบพิเศษสุดๆ (จำนวนจำกัดเช่นเคย) ที่ยิ่งกว่ารุ่น Modulo X
ก็คือรุ่น Modulo X Version Z ซึ่งที่เด่นที่สุดเลยก็คือพวงมาลัยแบบหนังกลับ Alcantara เบาะหนังผสมหนังกลับ Alcantara ภายในตกแต่ง Trim ด้วย Carbon Fiber ให้อารมณ์แบบขับ Supercar กันเลยทีเดียว

ทุกท่านคิดว่ารถสปอร์ตขนาดเล็กอย่าง S660 น่าเล่น น่าขับ หรือไม่ ในชั่วโมงนี้

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ถ้าเป็นของเล่นของสะสมก็น่าเล่นมากน่ะครับ

ของ daihatsu หรือ nissan figaro ราคาดีมากกกกก

แต่ถ้าให้ขับในชีวิตประจำวัน ผมไม่เอาด้วยแหละ รถสมัยนี้คันโตๆทั้งนั้น ขับแล้วไม่เห็นข้างหน้าเลย

ออฟไลน์ REX

น่ารักดี  โดดเด่นแน่นอน ใครจะซื้อในไทยต้องใจรักมาก
เพราะความคุ้มค่าของเม็ดเงินที่จ่ายไป เป็นอุปสรรค์ในการซื้อมาขับ

Gunther

ส่วน S660 ที่นำเข้ามาไทยนั้น…..มีแค่ 14 คันในไทย
หายากมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2021, 21:17:11 โดย Gunther »

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
ก็ถ้าชอบ honda แล้วชอบสะสมรถก็ควรมีครับแต่ราคาในไทยผมว่าแรงไปหน่อย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เห็นราคาในบ้านเรา 2 ล้านต้นๆ ผมคิดว่า BRZ (ที่กำลังจะมา) หรือ MX5 น่าสนใจกว่า

S660 เห็นรีวิวใน YouTube น่าจะนั่งลำบากมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2021, 23:04:01 โดย OXYGEN2 »
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

Gunther

Review Honda S660 ในญี่ปุ่น

Gunther

ถ้าเป็นของเล่นของสะสมก็น่าเล่นมากน่ะครับ

ของ daihatsu หรือ nissan figaro ราคาดีมากกกกก

แต่ถ้าให้ขับในชีวิตประจำวัน ผมไม่เอาด้วยแหละ รถสมัยนี้คันโตๆทั้งนั้น ขับแล้วไม่เห็นข้างหน้าเลย

Honda S660 มีคู่แข่งโดยตรงก็คือ Daihatsu Copen

Nissan Figaro ในไทยก็จะหายากพอๆกับ Honda S660

ถ้าเลือกได้ ผมจะเลือกไปที่ GR Yaris หรือ GR Supra น่าจะขับได้มันส์กว่า

ปล. Daihatsu Copen มีรุ่น GR Sport ด้วยนะ คู่แข่ง Honda S660 Modulo X

Gunther

น่ารักดี  โดดเด่นแน่นอน ใครจะซื้อในไทยต้องใจรักมาก
เพราะความคุ้มค่าของเม็ดเงินที่จ่ายไป เป็นอุปสรรค์ในการซื้อมาขับ

แน่นอนว่าเครื่องเล็กแต่ความเท่ห์ไม่เล็กนะครับ สำหรับ S660

เครื่องยนต์เล็กขนาด 660cc (ขนาดเครื่องยนต์มอเตอร์ไซค์)
ไม่เหมาะอย่างมากที่จะเดินทางไกล แต่ความเท่ห์ของ S660
ถ่ายทอด DNA มาจาก S2000

เมื่อได้ขับ S660 กลายเป็นว่าได้ขับ S2000 ย่อส่วน แต่
ความมันส์เท่า S2000 แน่นอนครับ ถ้าขับรถด้วยเกียร์ Manual
6 Speed

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ตัวรถน่าเล่น แต่พอเจอราคาแล้วผมไปรุ่นอื่นทุกที  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ akewizard

ถ้ามีบ้านอยู่แถวภาคเหนือแล้วอยากหารถขับเล่นวันหยุด S660 จะเป็นอะไรที่เล่นสนุกมากคับ
มันจะขับคล่อง ขับดีมากกับถนนคดเคี้ยวตามภูเขา ดีกว่ารถไซส์ compact อีก

แม้ว่าผมจะชอบขับเกียร์ Auto มากกว่า แต่ถ้าเป็นรุ่นนี้ก็คิดว่าคงหาเกียร์ Manual เพราะเกียร์ CVT ไม่น่าจะขับได้สนุกขนาดนั้นคับ

Gunther

ก็ถ้าชอบ honda แล้วชอบสะสมรถก็ควรมีครับแต่ราคาในไทยผมว่าแรงไปหน่อย

เพราะว่าเป็นรถนำเข้าจากญี่ปุ่น
ภาษีนำเข้าในไทยนี่ 300% กว่าๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2021, 13:21:11 โดย Gunther »

Gunther

เห็นราคาในบ้านเรา 2 ล้านต้นๆ ผมคิดว่า BRZ (ที่กำลังจะมา) หรือ MX5 น่าสนใจกว่า

S660 เห็นรีวิวใน YouTube น่าจะนั่งลำบากมาก

ถ้าคิดว่ารถสปอร์ตที่น่าสนใจมากๆในชั่วโมงนี้ก็เป็น GR Supra

ส่วน Toyota จะนำเข้า GR 86 มาจำหน่ายในไทยนั้น…..รอติดตามชมได้เลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันคือ K Car อย่าง Cube นั้นละ แต่เป็นเวอร๋ชั่น Sport หลังคาเปิด ตัวเล็กๆ จุ๋มจิม น่ารัก แต่ได้เทห์ คือ เป้าหมายหลักเลย

ถ้าเอาไปเทียบกับ GR Supra ผมว่ามันต่อยข้ามรุ่นไปเยอะ ขนาดเทียบกับ BRZ หรือ 86 ยังมองว่าข้ามรุ่นเลย

แต่ถามว่าน่าเล่นไหม ก็คงน่าเล่น กับ คนที่ชอบ เพราะมองว่ามันเป็นของเล่นสำหรับคนมีตังครับ

เคยเห็นในไทยวิ่งตัวเป็นๆ อยู่คันนึงบนทางด่วน

เพราะราคามันก็ไม่ได้ถูกตาม size จุ๋มจิม ของมันซะด้วยซิ ราคานำเข้าของเกรย์ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่

ถ้าสำหรับผม กำเงินไปจับ 370z ดีกว่าครับ ย้ำว่าสำหรับผมนะ

ออฟไลน์ SM.

รถพวกนี้ ไม่ต้องไปคิดเรื่องคุ้ม ไม่คุ้มเลยครับ อารมณ์ล้วนๆ

ออฟไลน์ PAN

น่าเล่นครับถ้าเป็นคันที่ 2-3 คันเล็กเครื่องวางกลางเปิดประทุนได้ก็มีแต่คันนี้ไม่ก็ lotus elise ไปเลย
แต่ผมว่าถ้าผมใช้คงไม่กล้าขับไปต่างจังหวัดแน่ๆ มันคันเล็กไป ถ้าขับเปิดประทุนชิวๆริมทะเลคงต้อง mx-5 ไม่ก็ mini cabriolet

Gunther

ตัวรถน่าเล่น แต่พอเจอราคาแล้วผมไปรุ่นอื่นทุกที  :-X

ใช่ครับ สวยจริงแต่เล็กเกินไป555555 ราคาแบบนี้ผมไปเล่น Subaru WRX ดีกว่าครับ

Gunther

ถ้ามีบ้านอยู่แถวภาคเหนือแล้วอยากหารถขับเล่นวันหยุด S660 จะเป็นอะไรที่เล่นสนุกมากคับ
มันจะขับคล่อง ขับดีมากกับถนนคดเคี้ยวตามภูเขา ดีกว่ารถไซส์ compact อีก

แม้ว่าผมจะชอบขับเกียร์ Auto มากกว่า แต่ถ้าเป็นรุ่นนี้ก็คิดว่าคงหาเกียร์ Manual เพราะเกียร์ CVT ไม่น่าจะขับได้สนุกขนาดนั้นคับ

Mazda MX-5 ขับเปิดประทุนรับลมหนาวในภาคเหนือ แต่ถนนในภาคเหนือมีแต่เส้นทางคดเคี้ยวผ่านภูเขาหลายลูก แต่ S660 ขับบนเขาได้แม่นกว่า MX-5 เพราะตัวถังเล็กเหมือน Kei Cars แต่เตี้ยเหมือน MX-5

ถ้าขับ S660 ด้วยเกียร์ Manual 6 Speed จะสนุกมากๆเหมือนใน Video นี้

มันส์มากๆครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

น่าเล่นครับถ้าเป็นคันที่ 2-3 คันเล็กเครื่องวางกลางเปิดประทุนได้ก็มีแต่คันนี้ไม่ก็ lotus elise ไปเลย
แต่ผมว่าถ้าผมใช้คงไม่กล้าขับไปต่างจังหวัดแน่ๆ มันคันเล็กไป ถ้าขับเปิดประทุนชิวๆริมทะเลคงต้อง mx-5 ไม่ก็ mini cabriolet

ถ้าไปเขาใหญ่หรือริมทะเล ก็จ้างรถสไลด์​ไปส่ง ขับเที่ยวชิลเสร็จ เรียกรถสไลด์​กลับ

เคยคิดนะว่าเมืองไทยน่าจะมีรถไฟรับขนรถไปต่างจังหวัดไกลๆ เช่นภูเก็ต กระบี่ เชียงใหม่ เชียงรายอะไรแบบนี้ คงฟินน่าดู

Gunther

มันคือ K Car อย่าง Cube นั้นละ แต่เป็นเวอร๋ชั่น Sport หลังคาเปิด ตัวเล็กๆ จุ๋มจิม น่ารัก แต่ได้เทห์ คือ เป้าหมายหลักเลย

ถ้าเอาไปเทียบกับ GR Supra ผมว่ามันต่อยข้ามรุ่นไปเยอะ ขนาดเทียบกับ BRZ หรือ 86 ยังมองว่าข้ามรุ่นเลย

แต่ถามว่าน่าเล่นไหม ก็คงน่าเล่น กับ คนที่ชอบ เพราะมองว่ามันเป็นของเล่นสำหรับคนมีตังครับ

เคยเห็นในไทยวิ่งตัวเป็นๆ อยู่คันนึงบนทางด่วน

เพราะราคามันก็ไม่ได้ถูกตาม size จุ๋มจิม ของมันซะด้วยซิ ราคานำเข้าของเกรย์ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่

ถ้าสำหรับผม กำเงินไปจับ 370z ดีกว่าครับ ย้ำว่าสำหรับผมนะ

ถ้า S660 เทียบกับ GR Supra GR Yaris GR 86
ดูข้ามรุ่นเกินไป

คู่แข่งที่แท้จริงของ S660 ก็คือรุ่นนี้

Gunther

รถพวกนี้ ไม่ต้องไปคิดเรื่องคุ้ม ไม่คุ้มเลยครับ อารมณ์ล้วนๆ

ใช่ครับ ไม่เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน อีกอย่าง Honda S660 เป็นรถประเภท Weekend Car แบบ Lotus Elise/Exige Caterham Seven Mazda MX-5
และ BMW Z4 ครับ

Gunther

Mini Cabriolet ก็น่าสนใจนะ แต่เป็นรถเปิดประทุนแบบ
2+2 ที่นั่ง ไม่ได้ Feel แบบรถ Roadster ถ้าชอบรถที่ได้ Feel ในความเป็น Roadster เปิดประทุนต้องเป็นรถ 2 ที่นั่งเท่านั้น MX-5 ตอบโจทย์ได้มากที่สุดในการขับรถเปิดประทุนรับลม
เย็นสบายๆริมทะเล

Gunther

ถ้า S660 เทียบกับ GR Supra GR Yaris GR 86
ดูข้ามรุ่นเกินไป

คู่แข่งที่แท้จริงของ S660 ก็คือรุ่นนี้

คู่แข่งที่แท้จริงของ S660 ก็คือ
Daihatsu Copen GR Sport และ Suzuki Alto Works

ออฟไลน์ madboy

ถ้ามันราคาน่าคบกว่านี้ ผมยอมขับไปทำงานทู๊กกกกวันเลย  ;D