ผู้เขียน หัวข้อ: มาชวนคุยเรื่อง การจราจรบนท้องถนนครับ (ทางหลวง)  (อ่าน 3686 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้ขับรถเส้นปากช่อง - โคราชบ่อย
และปากช่อง-ระรี จะสังเกตได้ว่า รถช้าแช่ขวาเยอะมากก เราก็เสียวเวลามุด แต่พวกเล่นแช่ 90 100 สาเหตุเกิดจากอะไรครับ รถพวกนี้ก็สไตล์เดิม ๆ ขนผักผลไม้ ห้องเย็น และผู้สูงวัย ส่วนรถบรรทุก,พ่วง
ขับดีซะส่วนใหญ่ให้สัญญาณไฟดี มีน้ำในครับ (ไม่ดราม่าเนอะ) ชวนคุยเพลินๆครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: มาชวนคุยเรื่อง การจราจรบนท้องถนนครับ (ทางหลวง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 01:32:50 »
ไม่ได้ไปหลายปีแล้วนะครับ ไม่รู้เหมือนเดิมไหม

ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผมเดาว่าเกิดจากการหลบพวกรถบรรทุกและสภาพถนนเลยซ้ายและกลางครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Boatcommando

• **
Re: มาชวนคุยเรื่อง การจราจรบนท้องถนนครับ (ทางหลวง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 02:23:26 »
ปัญหาแช่ขวา* ไม่ใช่ปัญหาที่พึ่งมามีครับ และมันก็จะมีต่อไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีการรณรงค์และบังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจังครับ

การทำป้ายบอกว่าช้าชิดซ้ายมันก็ไม่ช่วยครับ เพราะช้าเร็วแต่ละคนมันไม่เท่ากัน (ไม่นับพวกเพี้ยนๆแบบโดนแซงแล้วยอมไม่ได้ เสียศักดิ์ศรี หรือจะขวางโลกนะครับ)

*ขอกันDrama นิยามคำว่าแช่ขวาคือ ลงซ้ายได้แต่ไม่ลงครับ Check Listของผมคือ

1. ซ้ายมีรถช้ากว่า ยังลงไม่ได้ไหม ถ้ามีไม่นับว่าแช่ขวา ถ้าไม่มีไปข้อต่อไป
2. ข้างหน้ามีรถไหม ถ้าไม่มีไม่นับว่าแช่ขวา (แต่ถ้าข้างหน้ามันแช่ขวา ก็ควรช่วยดันอะนะ ถ้าไม่อยากดันก็ออกซ้าย) ถ้าไม่มีไปข้อต่อไป
3. กำลังจะเลี้ยวขวาไหม แบบมีทางU-Turn หรือทางแยกขึ้นสะพานงี้ ถ้ามีไม่นับว่าแช่ขวา ถ้าไม่มีไปข้อต่อไป
4. เลนซ้ายพังไหม ถ้าพัง ก็พออนุโลม ถ้าไม่พัง ถ้าไม่พังไปข้อต่อไป
5. มีเหตุผลอะไรอื่นๆไหมที่ลงซ้ายไม่ได้(เช่น กำลังอยู่ในโค้ง) นอกจากไม่สะดวกฉัน ถ้าไม่มีไปข้อต่อไป
6. คุณกำลังแช่ขวา

ทั้งหมดทั้งมวลไม่มีปัจจัยเรื่องความเร็วมาเกี่ยวข้องนะครับ ฉะนั้นไม่ต้องบอกว่า "ผมขับ1xxแล้ว" "กฎหมายให้ขับ90ผมขับ90" ไม่เกี่ยวครับ

ปล.แต่เห็นด้วยกับจขพ.อย่างนะครับ 90%รถบรรทุก/พ่วง ขับดี เรียกได้ว่าเป็นกลุ่มคนขับรถที่ขับดีที่สุดหละ ตรงข้ามกับมอเตอร์ไซค์Delivery ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2021, 02:27:26 โดย Boatcommando »
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 07:16:52 »
สาเหตุจากอะไร ผมไม่เคยสนใจเลยครับ
ร้อยพ่อพันแม่ ไม่มีทางรู้และไม่มีทางไปแก้ไขเขาได้เลย

บนถนน ผมจะหาทางไปของผมเอง ถ้าไปไม่ได้ก็ตามไปจนถึงจุดที่แซงได้ ไม่จี้ไม่ดัน เพราะมันยิ่งช้า  แซงได้ไม่เคยมองหน้า ไม่บีบแตร ไม่เบรคใส่ ต้นทุนชีวิตผมมีค่า และไม่อย่กเสียเวลากับใครบนถนน

ในชีวิตจำฝังใจครั้งเดียวคือบนทางด่วน มีขวาแช่ช้าไม่หลบ ทั้งๆที่ผมเปิดไฟสูงกดแตร วันนั้นมุ่งหน้า รพ.  ทำยังไงเขาก็ไม่หลบ สุดท้ายก็ต้องแซงข่องกลาง เลยยิ่งจำฝังใจว่ายิ่งรีบ ต้องหาช่องไปเอง ไปจี้ให้หลบยิ่งช้าจริงๆด้วย

รถมีกระจกสองฝั่ง ฝึกแซงให้ได้ทั้งซ้ายและขวา ผมว่าดีกว่าไปเสียเวลากับพวกแช่ขวา

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 07:24:33 »
3อาทิตย์ที่ผ่านมาผมเดินทาง กรุงเทพปากช่องถึง 6 เที่ยว ด้วย ฟรีด 2 vellfire 2 และ r60 2

ผมแทบไม่ได้ลงซ้ายสุดเลยครับเนื่องจากถนนไม่ดี
ขากลับผมขนไข่กลับมาพันกว่าฟอง เลยต้องขับแบบเบาเท้า

ขามาปากช่องผมไม่ได้จับเวลานะครับ เพราะผมต้องแวะซื้อของขึ้นไปที่ฟาร์ม

แต่ขากลับผมยิงยาวถึงบ้านทุกครั้ง คือ หารขับช้าแช่ขวาเป็นอุปสรรรต่อรถเครื่องไม่แรงอย่างมากในการจะแซง

อย่างฟรีดนี่ ทำเวลาให้ตายบนเงื่อนไขไม่ลงเลนซ้ายเลย มุดไปเรื่อยๆเบรคก็น้อย(เพราะไม่ค่อยมีรถ)​เฉลี่ยความเร็ว 95 กม/ชม กินน้ำมันที่ 10โลลิตร

ส่วน vellfire ได้ถึง 104 กม/ชม. และผระหยัดเหลือเชื่อ คือ 11กม/ลิตร ถ้าไม่เจอช้าแช่ขวา อาจจะประหยัดหว่านี้ก็ได้

มินิเองก็ทำความเร็วได้พอๆกับ vellfire ครับ ไม่เหนื่อยดัวย แต่แค่ช่วงเลยกรมทหารถึงกม.100 ถนนขรุขระต้องขับเหลือ 90 ช่วงยาวๆเลย

ช้าแช่ขวาเป็นอัปสรรคต่อฟรีดจริงๆ ขับมา 110 120 พอชะลอ​ปุ๊บ กว่าจะไต่ขึ้นมาที่เดิม เจออีกแล้ว แถมไหลตามช่องก็ยาก

แต่แช่ขวายังดีกว่าพวกแข่งกันวัดหรรม(แฟนผมพูดแบบนี้นะ)​แค่ไม่รู้จะตีคู่กันทำไม 2-3 เลน อันนี้น่าโมโหสุดๆ

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 07:27:09 »
หลังจากอ่านหัวกระทู้ ก็เลยเดาเนื้อหาข้างใน ปรากฏว่าเดาถูก 555+

ในประเทศที่ยังพัฒนาไปได้ไม่ไกล  ปัญหาของการอยู่ร่วมกันในสังคมแบบไม่สร้างผลกระทบต่อคนอื่น มันก็ยังคงมีอยู่ไม่น้อย เรื่องการแช่ขวา การใช้ความเร็วที่ไม่เหมาะสม การตามใจฉัน

ตัวเองถ้าเป็นหลายปีก่อน หัวเสียทุกครั้ง แกล้งจี้ท้ายบ้าง แซงซ้ายแล้วมาขับเทียบคู่กันไปบ้าง(ให้รถใหญ่ไล่แทนเรา)  แต่เดี๋ยวนี้อายุเพิ่มขึ้น นานปีไปก็กลับกลายมาเป็นยอมจำนน การชินชา แซงซ้ายได้ก็แซงไปยอมแพ้ เพราะมันเยอะเหลือเกิน ไม่ว่าจะขับไปถนนเส้นไหน เส้นเล็ก เส้นใหญ่55+  (บนทางด่วนตัวดีเลย เห็นขบวนรถขับกันช้าๆ สุดท้ายมันมีคันหน้าที่ขับชิลๆ คันที่ตามก็ชิลๆตามๆกันไป )++

สรุปคือ สำหรับบนถนนในบ้านเรา หากยังอยุในวัยเลือดร้อนก็ลองไฝว้ดู แต่หากอยากใช้ชีวิตแบบสบายๆ ก็แซงซ้ายไป   

+++ที่กำลังนั่งพิมพ์อยู่นี่ ยังรู้สึกหัวร้อนขึ้นมาเลย 5555+   ไม่รู้ความรู้สึกนึกคิดทำด้วยอะไร ไม่ทุกข์ร้อนกับคนที่ต้องขับคลานช้าๆตามหลังเป็นขบวน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2021, 07:31:33 โดย starlight »

ออฟไลน์ joekling

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 07:41:27 »
เส้นบางนา สิบล้อ รถพ่วง รถบัส ขับแช่ขวาตลอดทาง

ทำใจได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 08:04:29 »
เส้นบางนา สิบล้อ รถพ่วง รถบัส ขับแช่ขวาตลอดทาง

ทำใจได้อย่างเดียว

จริง ผมหนีขึ้นบูรพาวิถีไปเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 08:46:38 »
เอาแบบตรงๆเนอะ ไม่ดราม่า

ปกติ วิ่งเส้น 304 ปราจีนบุรี - กทม ประจำ

ช่วง พนมสารคาม - บางคล้า ขาเข้า กทม. เนี่ย ใครวิ่งประจำจะทราบว่า เลนซ้ายเนี่ย พังเป็นช่วงๆ (พังเยอะกว่าดี) ดังนั้น เส้นนี้ ยังไงก็ แช่ขวา แต่ผมแช่ คือ ขับตามคันหน้านะ ถ้าคันหน้าวิ่ง 100 - 110 ผมก็ตามแบบทิ้งระยะปลอดภัย ไปยาวๆ ถ้าไม่มีคันหน้า ผมก็ขับของผมเท่านี้แหละ

แต่ถ้า มีรถมา ก็แยก 2 ประเด็น

- ถ้าขับ Pulsar / City เจอพวก พี่จูน / รถคอก พวกนี้จะดัน
- ถ้าขับ CRV ไม่มีใครกล้าดันสักคน

แปลกดีเนอะ

ถามว่า ผมหลบไหม ?

ถ้ามองซ้ายแล้วว่าง ไม่มีรถบรรทุก แล้ว ถนนดี ผมหลบนะ เปิดไฟเลี้ยวแล้วหลบ พอเค้าไป ก็กลับมาแช่ต่อ เพราะอย่างที่บอก มันดีได้ช่วงสั้นๆแค่นั้น อาศัยว่า ถนนเส้นนี้ รถไม่เยอะนัก แล้วถ้าขับ 110 เนี่ย แทบไม่มีใครแซงละ

กลับกัน

ฝั่งขามาปราจีน ถนนจะดีครับ ข้ามแยกบางคล้า เลย ปั๊ม PT แล้ว "แช่ซ้าย" ได้ยาวๆ จนเลยกล้องจับความเร็ว ถึงค่อยเข้าขวา เพราะจากนั้นไป ถนนซ้ายไม่ดีละ

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 08:53:39 »
เมื่อก่อนวิ่งเส้นนั้นบ่อย จริงๆแช่ขวาตั้งแต่ วังน้อย หนองแค เพราะถนนซ้านรถใหญ่เยอะและผิวถนน แถมช่วงตรงนั้น วิ่งขวาความเร็วเกินโดนกล้องแน่นอน เพราะเข้าเขต สภอใ ผมโดนมาแล้ว สองใบพอเข้าเขต หนองแค ระรี ต้องเบา แช่ขวากัน ยาวๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 09:32:41 »
เวลาเราวิ่งขวา แล้วเราเจอรถหลบซ้ายให้ ขอให้รีบแซงนะครับ อย่าช้า

เพราะถ้าช้า เค้าจะวิ่งจนถึงคันหน้าพอดี ต้องเบรคอีก

เค้าเสียสละให้เราสบาย ขอบคุณเค้าด้วยการอย่าทำให้เค้าเสียจังหวะนะครับ

ส่วนตัวเลย ผมไม่มีปัญหากับพวกช้า ไม่ว่าจะอยู่เลนไหนก็ตาม

ผมอยู่ ตจว. แต่ย้ายมาจาก กทม. แรก ๆ ผมหงุดหงิดที่ทุกคันขับช้าไปหมด

ตอนนี้ผมบรรลุแล้ว ว่าการขับรถเราต้องขับของเราให้ดี ๆ ไม่ว่าคนอื่นจะแย่ยังไงก็ตามครับ

แล้วเวลาผมอยากซิ่ง ผมไม่เคยหงุดหงิดกับอะไรทั้งนั้น อุปสรรคต้องผ่านไปให้ได้ มันคือความสนุกครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 10:05:04 »
ถนนทางซ้ายพังคับเส้นนั้น เลยหนีมาวิ่งขวากัน อีอย่างนี่งคือมีกฏเรื่องการตั้งด่านพอด่านหายพวกนี้สบายมาวิ่งขวากันมากขึ้น สมัยก่อนที่ด่านหรือทางหลวงวิ่งตรวจบนถนนเยอะๆไม่ค่อยมีวิ่งขวาเลยแม้แต่รถกะบะ กะบะจะบ่นกันโดนข้อหาวิ่งขวาเยอะ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 10:11:08 »
ตราบใดไม่แยกรถใหญ่วิ่งจากช่องทางรถเล็ก
เลนซ้ายก็จะพังตลอด 7 ชั่วโครตครับ
เพราะบรรทุกเกินทั้งนั้น
ผลที่ได้ ก็เป็นอย่างที่เห็น เลขขวาจะพังตามอีก
รถบรรทุกใหญ่ + จนท.ไม่เข้มงวด เป็นอุปสรรคในการพัฒนาคุณภาพถนนครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 10:21:50 »
ตราบใดไม่แยกรถใหญ่วิ่งจากช่องทางรถเล็ก
เลนซ้ายก็จะพังตลอด 7 ชั่วโครตครับ
เพราะบรรทุกเกินทั้งนั้น
ผลที่ได้ ก็เป็นอย่างที่เห็น เลขขวาจะพังตามอีก
รถบรรทุกใหญ่ + จนท.ไม่เข้มงวด เป็นอุปสรรคในการพัฒนาคุณภาพถนนครับ

ตรงประเด็นครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 10:24:55 »
ผมวิ่งเส้นเลียบมอเตอร์เวย์ ศรีราชา - ชลบุรี
เจอรถแช่ขวาประจำ สมัยก่อนพอเข้าใจว่าเลนซ้ายมันทำถนน แต่ตอนนี้ทำเสร็จตั้งนานละ ก็ยังมีรถแช่ขวาตลอด
ไม่รู้เขาไม่รู้สึกรู้สาอะไรหรือไง

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 10:41:54 »
ผมวิ่งเส้นเลียบมอเตอร์เวย์ ศรีราชา - ชลบุรี
เจอรถแช่ขวาประจำ สมัยก่อนพอเข้าใจว่าเลนซ้ายมันทำถนน แต่ตอนนี้ทำเสร็จตั้งนานละ ก็ยังมีรถแช่ขวาตลอด
ไม่รู้เขาไม่รู้สึกรู้สาอะไรหรือไง

โดยเฉพาะรถใหญ่รถพ่วง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 12:30:09 »
หลายๆเส้น ที่มีแค่ 2 เลน ส่วนมาก เลนซ้ายจะพัง รถเลยต้องเลี่ยงไปวิ่งเลนขวากัน

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 13:02:22 »
ถ้าเร่งรีบ เห็นเลนกลาง รถช้า ก็ใช้เลนขวาแซงได้

ปกติ ส่วนใหญ่ รถบรรทุก จะอยู่เลนกลางกับเลนซ้ายเสมอครับ

ถ้าเป็นถนนแบบ 4 เลนนะครับ

เลนขวาสุด 100-120km/h
เลนกลาง 2 เลน 80-100km/h
เลนซ้ายสุด 60-80km/h

ออนไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 13:02:34 »
ช้าแช่ขวา ใครรีบก็แซงซ้ายไปดิ (บางคนจะคิดแบบนี้ ไม่ว่าจะวิ่งด้วย เร็วถึงและไม่ถึง ตามกฎหมายกำหนด)

แต่...พอเลนขวารถติด พวกนี้ก็จะลงซ้ายได้ บางคันถึงกับเปิดเลนใหม่ วิ่งไหล่ทางก็มี

บางคนวิ่งในเมือง ช้าแช่ขวา ใกล้จะผ่านทางแยกแล้วก็ยังไม่เร่ง ไฟเขียวก็นับถอยหลัง สุดท้าย ไฟเปลี่ยนเป็นสีแดง คนที่ไม่รีบกลับไม่หยุดรถ ฝ่าไฟแดงไฟเฉยเลย

ที่พูดมา ผมเจอมากับตัวเองหลายครั้ง งง กับคนพวกนี้จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 14:57:55 »
เหตุผลที่แช่ขวานี่แล้วแต่บุคคลเลย ส่วนใหญ่ไม่สนโลก ขับรถอย่างเดียว ไม่เคยมองกระจกมองหลัง ไม่มองรอบตัว จะขับเท่านี้แหละ ไปเรื่อยๆ แล้วก็ไม่ได้เข้ามาเล่น webboard อย่างเราๆ

ผมมุดอย่างเดียวครับ (แต่ไม่ลงไหล่ทาง) ไม่บีบแตร หรือ เปิดไฟสูง ไม่มีผลหรอก หงุดหงิดตัวเองเปล่าๆ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 16:59:41 »
อันนี้จากใจคนขับกรุงเทพฯ - ปากช่อง เดือนละครั้งนะครับ

เลนซ้ายสุด เจอรถบรรทุกวิ่งแค่ 60 แถมถนนพัง
เลนกลาง ถนนดีพอใช้ แต่คนส่วนใหญ่ขับ 70-80 ช้าไปหน่อย
เหลือเลนขวา ถนนเรียบ ก็เลยขับ 90 สบายใจเฉิบ

เวลามีคนมาจี้ก็คิดใจในว่า "เห้ย ข้าขับตามกฎหมายกำหนดนะโว้ย อยากเร็วก็หาทางแซงเอาเอง"

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 18:23:24 »
ขับช้า แช่ขวา เรียงตามที่เคยเจอ

- คุยโทรศัพท์
- กำลังจะเลี้ยวขวา / ยูเทิร์น แต่เข้าเลนขวาล่วงหน้ามากๆ
- คนขับรถไม่เร็ว แต่ออกขวา เพราะเลนซ้ายรถช้ากว่า
- พวกที่แช่ขวาแบบไม่สนใจ ขับไปเรื่อยๆ  อันนี้ไม่ไหวสุด
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 18:37:53 »
วันนี้สดๆ ร้อนเลยครับ  ขวากันยาว ๆ 90
วันนี้ได้ลองฝีมือหน่อย รถเล็กๆ ก็มุดสนุกดี เจอ Cx3 ป้ายแดง ไม่รู้ว่ารีบไปไหน ซิ่งและจี้ลูกเดียว มีปาดบ้าง เราก็ตีไฟซ้ายให้ด้วย ผมก็ลองเล่นกับเขาดู สรุปอาศัยเราคนพื้นที่ ปากช่อง มวกเหล็ก มุดซ้ายยาว ๆ แล้วไปตบเข้าเลนกลาง 555 Cx3คงจะงง 55555

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 20:33:54 »
เอาแค่ทางด่วนในกรุงเทพผมก็เจอประจำ และต้องมีปัญหากับคนพวกนี้เกือบทุกวัน

เมื่อวานก็เจอกระบะขับแช่ขวา ความเร็วประมาณ 60-70 พยายามวิ่งตีคู่กับรถเลนซ้าย ทั้งที่ข้างหน้าโล่งเกิน 500 เมตร
ผมพยายามกะพริบไฟสูงอยู่ประมาณ 1 นาทีแล้วก็ไม่หลบ ไม่เร่งความเร็ว ไม่สนอะไรทั้งนั้น เลยต้องกดแตรแช่ค้างยาวมันถึงจะรู้สึกตัว
แต่มันก็ไม่หลบ แต่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายแล้วเบรคชะลอความเร็วเหลือประมาณ 40 บนทางด่วนเลนขวา รถคันหลังๆที่ตามมายาวเป็นขบวนต้องเบรค จนถึงตอนนี้เลนขวาทางข้างหน้าโล่งเกิน 1 กม. ไปแล้ว
สุดท้ายพอจะหาจังหวะแซงได้ ผมถึงแซงไปแล้วเปิดกระจกให้กล้วยไปหนึ่งดอก ขับได้รกถนนมากกก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 21:10:32 »
เอาจริงๆบ้านเราเละเทะเพราะตำรวจไม่จับด้วยล่ะครับ ถ้าจับบ่อยๆก็น่าจะช่วยได้
นี่ผมเคยเจอรถตำรวจทางหลวงต้องเปิดไฟไซเรนไล่รถขนผักแช่ขวา แต่ไม่หลบเชื่อมั้ยตำรวจต้องแซงซ้าย คิดว่ามันเละเทะขนาดไหน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 21:24:22 »
อันนี้จากใจคนขับกรุงเทพฯ - ปากช่อง เดือนละครั้งนะครับ

เลนซ้ายสุด เจอรถบรรทุกวิ่งแค่ 60 แถมถนนพัง
เลนกลาง ถนนดีพอใช้ แต่คนส่วนใหญ่ขับ 70-80 ช้าไปหน่อย
เหลือเลนขวา ถนนเรียบ ก็เลยขับ 90 สบายใจเฉิบ

เวลามีคนมาจี้ก็คิดใจในว่า "เห้ย ข้าขับตามกฎหมายกำหนดนะโว้ย อยากเร็วก็หาทางแซงเอาเอง"

ถ้าตามกฎหมายกำหนด เลนขวามีไว้แซงครับ แซงแล้วต้องชิดซ้าย ให้รถเร็วกว่าแซง ไม่ใช่ให้รถเร็วกว่าแซงซ้ายครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 21:51:24 »
เอาแค่ทางด่วนในกรุงเทพผมก็เจอประจำ และต้องมีปัญหากับคนพวกนี้เกือบทุกวัน

เมื่อวานก็เจอกระบะขับแช่ขวา ความเร็วประมาณ 60-70 พยายามวิ่งตีคู่กับรถเลนซ้าย ทั้งที่ข้างหน้าโล่งเกิน 500 เมตร
ผมพยายามกะพริบไฟสูงอยู่ประมาณ 1 นาทีแล้วก็ไม่หลบ ไม่เร่งความเร็ว ไม่สนอะไรทั้งนั้น เลยต้องกดแตรแช่ค้างยาวมันถึงจะรู้สึกตัว
แต่มันก็ไม่หลบ แต่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายแล้วเบรคชะลอความเร็วเหลือประมาณ 40 บนทางด่วนเลนขวา รถคันหลังๆที่ตามมายาวเป็นขบวนต้องเบรค จนถึงตอนนี้เลนขวาทางข้างหน้าโล่งเกิน 1 กม. ไปแล้ว
สุดท้ายพอจะหาจังหวะแซงได้ ผมถึงแซงไปแล้วเปิดกระจกให้กล้วยไปหนึ่งดอก ขับได้รกถนนมากกก

+1 เลยครับ วันก่อนกำลังรีบกลับให้ทันเคอร์ฟิว เจอขับ 80 แช่ขวา ตีคู่เลนกลางเลย รถติดยาว สุดท้ายแซงได้เพราะรถเลนกลางเข้าซ้ายเตรียมลง ส่วนเลนขวายังแซ่อย่างสบายใจ

สำหรับผมนะ วันไหนขับขวาบนทางด่วน ผมที่มองกระจกหลังบ่อยๆเลย ถ้าเจอรถซิ่งมา หรือเลนกลางว่างแล้ว ก็หลบซ้ายเลย ขึ้เกียจให้ใครมาจี้

แต่วันนี้เจอรถขับแย่มากเมื่อเช้า หน้าด่านทางด่วน กำลังจะเข้าช่อง Easy Pass (มี 2 ช่อง) ผมเข้าช่องซ้ายและกำลังชะลอเตรียมจะเข้าช่องเพราะแถวว่าง เห็นช่องขวารถเข้าและเห็นช่องขวามีรถเข้าไปติด อยู่ดีๆ รถที่ช่องขวาก็หักมาตัดหน้าจะเข้าช่องผมแบบที่ไม่ทั้งไฟเลี้ยวและการมองจะกระจก ผมนี่เบรกตัวโก่งเลย เกือบจิ้มตูดมัน ขับอะไรของมันวะเนี่ย

และยังจบไม่ คันก่อนหน้ามัน ดันเข้าไปติดช่องนี้อีก ก็ค่อยๆถอยกัน คันที่ตัดหน้าผมก็ถอยมาตามมา จนคันที่ติดสามรรถเบี่ยงซ้ายไปช่องจ่ายเงินปกติได้ อยู่ดีๆคันที่ปาดหน้าผมเมื่อกี้ ก็ออกซ้าย แล้วไปปาดคันแรกกำลังเบี้ยงซ้ายออก แล้วเข้าช่อง Easy Pass ไปเลย ผมนี่อึ้งเลย แค่รออีกคันเบี่ยงหลบไม่ถึง 5 วิ นี่รอไม่ได้เลยหรือไง นรกส่งมาขับชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2021, 22:10:16 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 00:32:40 »
แช่ขวา ว่าหนักแล้วพอเราแซงซ้าย เกิดแรงขึ้นมาเร่งปิดช่องไม่ให้แซงก็มี
ในเมืองผมเคยเจอแช่ขวารอตามหลัง 6-7คัน ข้างหน้าโล่งเป็นทุ่ง เลยแซงรวดเดียวปาดหน้าไปที(ไม่ได้เบรค) จากช้าแช่ขวาเกิดขับเร็วไล่จี้ขึ้นมาทันที ยังคิดอยู่ในใจก็ขับเร็วเป็นนี่หว่า  ;D ;D

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 06:50:58 »
ทำไมเวลาผมขับถนนที่ไม่มีเกาะกลางถนน และมีรถชอบแซงสวนเลนบ่อยๆผมกลับไม่เจอพวกขับช้าแช่ขวาเลย ทุกคนหนีไปเลนกลางกันหมด เลนขวาสุดกลายเป็นเลนสำหรับแซง ไม่มีใครกล้าขับเร็วแล้วแช่ขวาเพราะกลัวพวกแซงสวนเลนที่สุด

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 07:37:20 »
แช่ขวา ว่าหนักแล้วพอเราแซงซ้าย เกิดแรงขึ้นมาเร่งปิดช่องไม่ให้แซงก็มี
ในเมืองผมเคยเจอแช่ขวารอตามหลัง 6-7คัน ข้างหน้าโล่งเป็นทุ่ง เลยแซงรวดเดียวปาดหน้าไปที(ไม่ได้เบรค) จากช้าแช่ขวาเกิดขับเร็วไล่จี้ขึ้นมาทันที ยังคิดอยู่ในใจก็ขับเร็วเป็นนี่หว่า  ;D ;D

เวลาผมขับ mini ไม่เคยเจออาการแบบนี้เลยนะครับ
แต่เวลาขับ freed คือเจอบ่อยมาก เหมือนเสียหน้าอะ

ประมาณรถมรึงแืดจะตาย5 ทำเป็นมาแซลตรูเรอะ มรึงโดนซะอะไรแบบนี่เลย

แต่ผมชินแล้ว สุดท้าย... เค้าก็ตามก้นผมต่อยๆๆๆอยู่ดี