ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง Honda Sensing ใส่Accord 1.5 เทอร์โบตัวก่อนปรับอุปกรณ์พอเป็นไปได้มั้ยครับ  (อ่าน 4050 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
เพิ่งออก Accord 1.5 เทอร์โบป้ายแดงตัวก่อนปรับอุปกรณ์มาได้แค่สองเดือนเองครับ ตอนซื้อชอบตัวรถรวมถึงได้ข้อเสนอค่อนข้างดียอมรับได้กับออฟชันหลายอย่างที่โดนตัดแต่เห็นตัวปรับอุปกรณ์แล้วอยากได้บ้าง  ถ้าเราจะติดตั้งHonda Sensingพอจะเป็นไปได้มั้ยครับแบบเบิกระบบทั้งยวงรอยากใช้อแดฟทีพครุยส์คอนโทรล

หรือผมควรทำใจดีเพราะก่อนหน้านี้ยังไม่เคยเห็นใครทำเลย

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
ก่อนจะไปถึงว่าติดตั้งยังไง ติดตั้งได้มั้ย เอาเป็นว่าตอนนี้จะมีของให้เบิกหรือเปล่าครับ เพราะชิ้นส่วนอย่างกล้อง, Radar, ADAS ECU พวกนี้น่ะโดนปัญหาขาดแคลนชิปเล่นงานหนักหน่วงเลย ไม่รู้ว่าทุกวันนี้แค่มีของส่งเข้าบริษัทรถจะทำได้ตามแผนกันหรือเปล่า เรื่องเบิกหรือซื้อเป็นอะไหล่นี่แทบจะไม่ต้องพูดถึงเพราะถ้ามีเหลือในคลังก็คงโดนดูดเอาไปประกอบรถใหม่ขายมากกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

หูยยย… ทำใจเถอะครับ ลำพังแค่ไล่หาอุปกรณ์ เซ็นเซอร์ สายไฟ ต่างๆ ก็ยากแล้ว
ไหนจะเรื่อง software การ set config ระบบอีก ซึ่งถ้าไม่ใช่ system designer
ของรถ spec นั้น สำหรับภูมิภาคนั้น ก็แทบจะไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่าต้อง setting
อะไรบ้าง

ออฟไลน์ TeslaX

มีตังค์หลักแสนแน่ๆ

ออฟไลน์ bobsan

ขายแล้วซื้อใหม่ ผมว่าเจ็บตัวพอๆกัน
แต่ต้องขายเองเท่านั้นนะ ห้ามผ่านเต็นท์

ออฟไลน์ MANUS995

ทนใช้ไปก่อนครับ ค่อยรอจัดรุ่นใหม่ที่ออฟชั่นครบๆดีกว่าครับ
ไม่กี่ปีก็ออกรุ่นใหม่แล้ว ติดตั้งไม่ดีก็อาจมีปัญหาได้อีกนะครับ
และไม่รู้ว่าจะมีใครรับทำหรือเปล่าด้วยครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ No Trespassing

หูยยย… ทำใจเถอะครับ ลำพังแค่ไล่หาอุปกรณ์ เซ็นเซอร์ สายไฟ ต่างๆ ก็ยากแล้ว
ไหนจะเรื่อง software การ set config ระบบอีก ซึ่งถ้าไม่ใช่ system designer
ของรถ spec นั้น สำหรับภูมิภาคนั้น ก็แทบจะไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่าต้อง setting
อะไรบ้าง

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
แนะนำให้ทำใจเถอะครับ

-----

เคยมีคนใช้มอเตอร์ไซค์ Aerox รุ่น R ราคา 67,000 บาท ที่ใช้โช้คหลังซับแทงค์
ถามในคลับว่าอยากอัพเกรดเป็นตัว ABS สามารถทำได้หรือไม่ (ตัว ABS ราคา 74,000 บาท ห่างกันราวๆ 7 พัน)

ทำได้ครับ แต่พาร์ทชุดกล่อง ABS เบิกใหม่ 6,600 ไม่รวมสายไฟ ชุดทางเดินน้ำมัน แม่ปั้มบน สวิตช์และสัญญาณไฟต่างๆ และค่าแรง
รวมถึงต้องจูนเบรคใหม่ Config ระบบไฟฟ้ารถ ทำจบเกินมีสองหมื่น

ใช้เดิมๆต่อไปเถอะครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
พอเป็นไปได้ครับ แต่ติดตั้งยุ่งยาก ค่าประกอบติดตั้งก็แพง

สำหรับผม ถ้าเปิดตัวรุ่นใหม่อย่างเช่น Altis Camry Civic Accord แต่ผมยังไม่คิดที่จะเลือกซื้อทันที
ตั้งแต่เพิ่งเปิดตัวใหม่ไม่ถึงปี

แต่รอให้รุ่นที่เปิดตัวนั้นปรับอุปกรณ์ เพิ่มเทคโนโลยีต่างๆ
ให้ทันสมัยขึ้นก่อนหรือรอสักหนึ่งปีสองปี ผมถึงจะเลือกซื้อรถทันทีครับ

ออฟไลน์ O_o"

ขายแล้วซื้อใหม่ครับ น่าจะง่ายกว่าซื้อมาติดตั้งเพิ่ม

ออฟไลน์ AkE

วุ่นวายแน่นอนครับ ควรทำจากฮอนด้าโดยตรงเพราะเกี่ยวกับความปลอดภัย ซึ่งผมไม่เชื่อperformace ช่าง

ฮอนด้าตามศูนย์ ปล่อยๆไปเถอะครับ ผมใช้มาตัวเดียวกันตั้งแต่ aug 19 ชอบมากครับ เพราะผมรำคาญระบบ

พวกนี้ ไม่อิน คันที่บ้านรุ่น tech ปิดจนลืมไปละครับว่ามีระบบพวกนี้ ต่อไปผมคงต้องหารถรุ่นที่ไม่มีระบบพวกนี้

น่าจะยากขึ้น แต่ถ้าเป็นคนชอบออปชั่น รุ่น turbo my21 ก้คุ้มจริงครับ

ออฟไลน์ CJ.

ผมมองว่าทำไม่คุ้มแน่ครับ ค่าเสียหายนอกจากที่เห็นเป็นตัวเงินแล้ว ยังมีส่วนที่มองไม่เห็นเช่นการที่ชิ้นส่วนต่างๆ ต้องถูกรื้อถอดอีก

ครั้นจะขายซื้อใหม่ ดูน่าลงทุนกว่า แต่ถ้าพิจารณาดีๆ ใช้ๆ ไปอีกพักหนึ่ง รอเปลี่ยนเป็น G11 เลยน่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ติดได้ แต่คนติดจะจูนซอฟต์แวร์ได้เท่ามาตรฐานโรงงานไหมนี่อีกเรื่อง เกิดมันไม่ได้มาตรฐานพอมันพาเราตายได้เลยนะ

อย่าง lane keep เราขับเพลินๆแล้วมันเพี้ยนมันหักเราลงข้างทางได้เลยนะคับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

ทำใจขับเดิมๆ ไปแบบนี้เถอะครับ บ้านผมก็ออกมากำลังจะครบปี โดนหักหลังเหมือนกันเลย
แต่มองโลกในแง่ดี ถ้าจะเอาไปใส่อินเตอร์ซิ่ง รุ่น MC ติดก้อน radar แน่นอน (ณ วันที่ผมพิมพ์)

อย่าว่าแต่ Sensing เลย แค่ใส่ม่านประตูหลัง ร้านที่รับแต่งแต่ G10 ยังไม่แนะนำเลย เพราะมันแพงครับ

ออฟไลน์ Gopz

ผมว่าติดได้ดูเหมือนพวก Ranger / Mazda 3 ก็มีคนรับติดระบบพวกนี้แบบตรงรุ่น
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Akrachai

ทำได้ครับแต่เท่าที่เห็นมา honda sensing ร้านนอกในประเทศยังไม่เคยเจอ และคิดว่าทำไปแล้วไม่น่าจบ

ถ้าเคลียดขนาดนั้นผมว่าขายแล้วไปซื้อใหม่จบกว่า

ออฟไลน์ REX

ใช้รุ่นเดียวกันเลย
เห็นแล้วโคตรเจ็บใจ ไม่คิดว่า MY2021 จะออกมาไว ขนาดนี้
คือ ถ้าใจรักระบบ sensing มากขนาดนั้น อาจจะต้องซื้อใหม่ คุ้มกว่าติดตั้งเองนะ
เพราะมันไม่แค่ sensing ทั้งม่านทั้งตัดหมอก กระจกตัดแสง  ท่อไอเสีย ฯลฯ
แถมหาคนทำมีมาตราฐานเท่าออกใหม่ไม่ได้   ประกันรถขาดอีก
ดูไม่คุ้มเลย

ทนขับ  ทำใจ ประหยัดเงิน  ช่างมัน ผมคิดแบบนี้

ออฟไลน์ tsubasa

รอสักพักใหญ่ อาจมีคนรับทำครับ
แต่ accord รถมันขายได้น้อย อาจจะไม่มีคนรับทำก็ได้ครับ ไม่้หมือนบางรุ่นของ ford mazda ที่มีคนรับทำ

ออฟไลน์ Highway Star

ไม่ได้ซีเรียสหรืออยากได้มากมายอะไรขนาดนั้นครับ แบบถ้ารื้อยุ่งยากมากๆก็คงไม่เอาครับ ส่่วนนจะให้ขายแล้วออกใหม่ก็คงไม่เด็ดขาดครับขาดทุนเยอะไป ไว้รอออกรถรอบหน้าไปเลยดีกว่าครับ

หลักๆก็แฮปปี้กับรถคันนี้มากๆแต่ก็นอยด์อยู่นิดๆเหมือนหลายๆท่านที่ออกรุ่นนี้มาก่อนเหมือนกัน

ออฟไลน์ whoami

เป็นผมก็แอบเสียดายนะซื้อได้ไม่นานตัวใหม่มาจัดเต็มขาาดนี้

ทำเพิ่มยากมากละคงไม่ได้ประสิทธิภาพเท่าออกจากโรงงาน

ขายซื้อใหม่ก็ขาดทุนหนักมาก

ก็คงต้องเปลี่ยนความคิดให้เหมือนคนอีกจำนวนหนึ่งซึ่งก็มีอยู่มากพอสมควร ว่าไม่มีระบบพวกนี้อ่ะดีแล้ว

จะได้ไม่ต้องกลัวรวน กลัวเสียในอนาคตแล้วซ่อมแพง บางคนถุงลมยังไม่อยากได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2021, 07:24:11 โดย whoami »

ออฟไลน์ off_033

คงยากครับ  ทำใจไปซื้อก่อนได้ใช้ก่อนนิดนึง

ถึงทำได้ผมก็คงไม่ทำ  มันเซนเซอร์เพียบเกิดไม่ทำงานขึ้นมาใครจะรับประกันได้ความปลอดภัยทั้งนั้น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันต้องดูว่า ติดตั้งได้หรือป่าวก่อน เพราะไม่แน่ใจว่า ECU มันเวอร์ชั่นเดียวกันหรือป่าว รองรับไหม

เท่าที่ทราบ radar ก็มี 3-4 หมื่นละ (ของรถผมนะ ไม่ได้เป็น accord แค่เปรียบเทียบ เพราะเคยเครมมา ชนหน้า แล้วเครมประกัน ศูนย์บอกราคามา)

แล้วยังมีอุปกรณ์ควบอย่างอื่น กล้องเอย เซ็นเซอร์ และอื่นๆ อีก

ผมว่า ถ้าทำได้ เบิกของใหม่หมด ก็มีไม่ต่ำกว่าแสน นะ และ ไม่รู้เบิกศูนย์ได้หรือป่าว เพราะผมว่าศูนย์ไม่น่าให้เบิก ต้องไปหาอู่ หรือ คนที่รับทำ เป็นคนเบิกให้

ออฟไลน์ AgentMolder

มันไม่ใช่แค่อัพ software นะครับ

มันต้องเปลี่ยนทั้งยวง กล่อง เซนเซอร์ สายไฟ ไม่คุ้มที่จะติด ขายซื้อใหม่

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
เข้าใจเลยครับ ได้แต่ทำใจ ขนาดผมออก FK ตั้งแต่แรกๆที่เปิดตัว ขับไป 2 ปี
ตัว MC ออก มี sensing ผมยังอยากได้เลย ขนาดขับมาก่อนตั้ง 2 ปี

ทำใจครับ เทคโนโลยีมันไปเรื่อยๆจริง ถ้าเราตามคงไม่ไหว

ปล แต่อย่างว่า ครั้งนี้ Honda Thailand หักหลังลูกค้าจริงๆ
เล่นคนออกไปก่อนร้องเลย ตัดออฟชั่นสะเกรียน มาจัดเต็มตอน MY

Civic City มี sensing แต่ รุ่นพี่ใหญ่สุดดันไม่มี ทั้งๆที่เปิดตัวก่อนแค่ ปีเดียว :'(

ออฟไลน์ spn

เป็นผมถ้าอยากได้ sensing จริงๆ รอ G11 เลยครับ คิดว่า honda คงไม่ตัด option ออก เผลอๆ G11 ได้ sensing version ใหม่ ได้ blind spot แทน lane watch ด้วย เรื่องการรับประกันก็อยู่กันยาวๆครับ

รถแปลงระบบไฟมากขนาดนี้ ช่างติดตั้งอาจทำจบ แต่ service เมื่อไหร่ จะจบยากครับ ราคาขายต่อวูบลงกว่าปกติ

ปล.นึกถึง camry 2.0 G MC โฉมที่แล้วเลย ที่ปรับหน้าตา ปรับ Option ซะจนไม่เหลือเยื่อใย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ urangutang

ผมว่างานช้างเหมือนกันนะครับ ทั้งติดตั้ง hardware เช่น radar, กล้อง รวมถึงเดินสายไฟ/accessories อื่นๆ และยัง modify software อีก

พิจารณาเรื่องความเสถียรของระบบหลังจากติดตั้งด้วยนะครับ เพราะเกี่ยวข้องกับ safety โดยตรงเลย