ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 21 สิงหาคม 2021  (อ่าน 2719 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/4036941649748355

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2021, 13:36:22 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Pattarapon

-ในอนาคต Hyundai Staria จะมีตัวประกอบที่อื่น ที่ไม่ใช่นำเข้าเกาหลี เเล้วปรับราคาถูกลง มาขายในไทยไหมครับ

-ช่วงล่าง Staria เป็นแบบรถเก๋งไม่ใช้คานเเข็งเเล้วใช่ไหมครับ เเบบนี้นุ่มนวลใกล้เคียงอัลพาร์ทไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2021, 13:38:22 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ORA Good cat จะมาช่วงไหนครับ รอจนเงินจะหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ Glazy

เห็นคนชอบถามขึ้นเขา ผมขอแหวกแนวครับ มีรถอะไรบ้างครับที่ลงเขามันๆ(อย่าตอบรถเบรคแตก,ไหม้,หมดนะครับ)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Chitta_P

วันก่อนพ่อเอารถไปเปลี่ยนยางแบบไม่บอกไม่กล่าว
ได้ยางมาเป็น Maxxis Bravo HP-M3 ส่วนยางเดิมเป็น Michelin Latitude Tour ครับ
ขอสอบถามพี่บาสครับว่ายางสองตัวนี้บุคลิกต่างกันขนาดไหนครับ แล้วยางตัวใหม่มีอะไรต้องระมัดระวังเป็นพิเศษมั้ยครับ
.
ปล. รถเป็น CRV ขนาดยางเป็น 225/65 R17 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2021, 13:44:26 โดย Chitta_P »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ REX

ระบบนำทาง  autonomous drive หรือระบบความเหลือต่างๆ
บริษัทรถ ทำเอง หรือ ให้บริษัทอื่นพัฒนาให้ครับ
ถ้าเป็นบริษัทอื่น ทำให้
 ทำไมความสามารถไม่เท่ากัน เช่น harval H6 , honda civic ,  mazda cx30 แบบนี้เป็นต้น

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
nissan terra ตัวใหม่ เห็นให้ เบรคมืัอไฟฟ้า แต่ไม่ให้ auto brake hold
ให้ cruise control ปกติ ทำไมไม่เป็น adaptive cruise control ครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
กลางสัปดาห์แวะไปอ่านโพสต์ในเพจเก้ากระบี่เดียวดาย ในโพสต์ของโฆษณาเก่าเกี่ยวฟิลม์สีมาการพูดถึง Toyota SERA และได้ค้นดูว่าพี่จิมมี่เขียนบทความถึงรถรุ่นนี้ด้วย
จะเป็นไปได้ไหม Toyota จะนำประตูปีกนกจำหน่ายอีกครั้งเพราะรถที่ Toyota จะเอาประตูปีกนกมาได้ก็จะมีแต่ Supra เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2021, 14:14:40 โดย พ่อน้องไอว่า »

ออฟไลน์ AkE

น้ำมัน Esso นี่ในมุมมองคุณจิมมี่&คุณบาส ใช้แล้วเป็นยังไงบ้างครับ จำได้คุ้นๆว่าคุณบาสเคยบ่นเรื่องการ

บริการของปั้มesso แล้วตัวน้ำมันโอเคมั้ยครับ พอดีผมใช้ E20 แต่ของ Esso กับ Caltex ใช้แล้วรู้สึกดีพอกัน

ครับ ขอบคุณครับ

-ทำไม Terra ออปชั่นดูขาดๆ เกินๆ จังครับ อย่างเช่นเรื่องเบรกมือที่ VL เป็นไฟฟ้า แต่ไม่มี ABH แถมตัว E ยังเป็นเบรกมือแบบธรรมดาอยู่ แล้วเบรกหลังตัว E ยังเป็นดรัมอีก ไหนจะเรื่อง Cruise Control ที่ควรจะเป็น Adaptive น่าจะใส่ให้ครบๆ ไปเลยน่าจะดีกว่า รบกวนท่านประธานนิสสันตอบหน่อยครับ

-ถ้าให้เลือกระหว่าง GR Supra กับ 400Z พี่จิมจะเลือกตัวไหนครับ
แป๊น

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ การทำรีวิวรถที่มีมูลค่าสูงมากๆ  ต้องมีการวางหลักประกันไหมครับ หรือใช้ความไว้วางใจ  เช่นรถ ราคา10ล้าน++ กรณีเกิดอุบัติเหตุ ใครจะรับผิดค่าเสียหาย เป็นประกันจ่าย หรือผู้ทดสอบจ่าย ครับ

2. แอบมาบ่นหลังเห็นวีดีโอโฆษณา terra ใหม่ ผมว่ามันแปลกๆขัดๆยังไงไม่รู้ครับ รถ4x4 กลายเป็นรถเอาใจคนเมืองที่ซุ่มซ่าม แม่บ้านดูแล้ว รถไม่ค่อยน่าสนใจเลย ทั้งๆที่เทคโนโลยี กับราคารถ ดูสมราคาครับ แบบนี้ยอดขายจะดีมั้ยยยย นิสสันทำอะไรลงไปปปป
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สอบถามพี่จิมมี่และทีมงานนะครัย
Subaru outback นี่แรงมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ x3 20d, GLC 250, Lexus NX300h
ชอบ Subaru ครับ แต่ติดตรงกลัวเครื่องมันจะไม่แรงครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
อยากทราบความจุกจิกเครื่องดีเซลของ 320d f30ครับ พอดีตอนนี้ใช้ navara เครื่อง2.3 ตัวใหม่ เลยรู้สึกว่าเครื่องดีเซลดีๆกับเกียร์ออโต้ฉลาดๆมันก็ขับสนุกและประหยัดดีครับ

ออฟไลน์ aodz

• Newbie
  • *
Yaris G+ 2019 ของที่บ้าน มีปัญหาเรื่องเหยียบเบรคเพื่อสตาร์ทรถ

ขั้นตอนการสตาร์ทที่ทำอยู่
1. กดปุ่มสตาร์ทเพื่อเปิดระบบ
2. พอไฟเช็คสถานะต่าง ๆ ดับแล้ว ก็เหยียบเบรค
3. แล้วกดปุ่มสตาร์ทอีกครั้งเพื่อสตาร์ทรถ

ปัญหา คือดับเครื่องตอนเย็นวันวาน พอรุ่งเช้าไปสตาร์ทในจังหวะที่ 2 เหยียบเบรคแล้วรู้สึกว่าแข็งกว่าปกติ แต่สตาร์ทติด
- ไม่เคยเหยียบเบรคหลังจากดับเครื่องยนต์แล้ว
- อาการเพิ่งเป็นประมาณ 1 สัปดาห์

ขอคำแนะนำว่า
1. ตัวการคืออะไร หม้อลมเบรคมีปัญหาหรือไม่ หรือว่าเกิดจากอย่างอื่นได้อีก
2. อาการถัดไป หากหม้อลมเบรคมีปัญหา (หรืออื่น ๆ) จะมีอาการอย่างไร
3. มีความอันตรายแค่ไหน ต้องเอาเข้าศูนย์ด่วนเลยไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
รถที่บ้านจอดนานร่วมเดือน แบตหมดสตาร์ทไม่ติดทั้งสองคัน
(Accord G9 2.0 เบนซินธรรมดา / Alphard 30 Hybrid) พ่วงแบตสตาร์ทติด ออกขับวนเล่น 15 นาที
ผ่านไป 1 วันยังสตาร์ทได้ คิดว่าแบตไม่น่าเสื่อม รออีก 1 สัปดาห์จะลองสตาร์ทอีกครั้งจะนานไปไหมครับ

อยากให้แนะนำระยะเวลานานสุดที่ควรสตาร์ทรถขับวน และต้องขับนานอย่างน้อยกี่นาที
ขอทั้งแบบรถดีเซล เบนซิน Hybrid, Plug-in Hybrid เพื่อเป็นประโยชน์ในช่วงนี้ครับผม

ขอบคุณมากครับ (ปล. ตอนนี้ต้องตั้งโทรศัพท์ให้เตือนเพื่อสตาร์ทรถละครับ เพราะผมลืมประจำเลยครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ armallstar

• **
น้ำท่วมที่จอดรถ น้ำสูงเกือบถึงบันไดข้างรถกระบะ จอดแช่อยู่ 8-10 ชั่วโมง จะมีผลอะไรไหมครับ แล้วน้ำมันสามารถเข้าไปในยางได้ไหมครับ

เป็นเรื่องปกติไหมครับที่รถเปิดตัวไปแล้วมีโบชัวออกมาแล้ว แต่รถที่ขายมีการเปลี่ยนสเปคอีกที เหมือนที่ MG5 ทำกับตัว TOp สีเหลืองที่เปลี่ยนสีภายในเฉย แต่ยังดีที่เซลรู้เรื่องมีการแจ้งลูกค้าก่อนและโบชัวในเว็บก็เปลี่ยน ใหม่ เซลบอกตัวที่เปิดตัวผู้บริหารบอกลองประกอบดูเฉยๆ

ออฟไลน์ Kitsada

• Newbie
  • *
toyota เปิดตัว c-hr my2021 แล้วจะยังมีเปิดตัว GR sport ไหมครับหรือตัวนี้เป็นตัวสุดท้ายแล้วครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สิ้นปีนี้คุณแม่มีโครงการใหม่จะออก Nissan Almera ใช้ในวัยใกล้เกษียณยาวๆ ครับ
เลยจะช่วยแกดูรถ มีหลายคำถามเลยครับ เดี๋ยวแบ่งคำถามเป็นรายสัปดาห์
เริ่มจากสัปดาห์นี้ 2 คำถามครับ

1.) ปกติคุณแม่ชอบรถเบาะหนังครับ แต่เนื่องจาก Almera มีแต่เบาะผ้า เลยจะขอคำปรึกษาระหว่าง
- ออกรุ่น V รองท็อป แล้วให้เซลล์แถมเบาะหนังมาให้คุณภาพตาม margin ที่เซลล์แถมได้ มีประกันดีลเลอร์
- ออกรุ่น VL ท็อป แล้วไปหาร้านหุ้มเบาะหนังที่รองรับการทำงานของถุงลมข้างเอง เลือกคุณภาพเบาะได้ รับความเสี่ยงเอง
พี่ๆ แนะนำทางเลือกไหนดีครับ หรือมีทางเลือกอื่นๆ แนะนำมั้ยครับ

2.) ตอนนี้คุณแม่มี Nissan Sentra B13 1.6 ปี 93 เป็นอนุสรณ์อยู่คันนึง หากขายหรือเทิร์น มีช่องทางไหนที่ทำให้ได้ราคามากที่สุดพอจะทำเงินมาช่วยดาวน์ได้บ้างครับ หรือควรเก็บเป็นอนุสรณ์ต่อไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อยากให้เปรียบเทียบการขับขี่ระหว่าง 
Ford focus 2.0 tdci
กับ
Ford focus ecoboost 1.5 turbo

เห็นตัวเลขใกล้เคียงกัน ตัวไหนขับสนุกกว่ากันครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
น้องชายเพิ่งหัดขับรถกำลังจะออกรถคันแรก ใช้ขับในจังหวัดเป็นหลักทั้งในและระหว่างอำเภอ ขับเข้ากทม.สัปดาห์ละครั้ง ระหว่าง Nissan Almera, Suzuki Swift, Suzuki Ciaz พี่ๆแนะนำเป็นตัวไหนดีครับหรือมีรุ่นอื่นใน segment นี้แนะนำก็ได้ครับ

ออฟไลน์ chaiwin

• Newbie
  • *
สอบถามยางครับ 225/45/17  ใส่ W204

เห็นร้านยางบางร้านนำ บริจสโตน T005 (ไม่มีA) ไม่ทราบว่าน่าใช้ไหมครับ

หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ ปัจจุบันใช้ pilot sport4  ครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยนยางครับว่า รถคุณพ่อ camry acv 30 2.4q ตอนนี้ใส่ Turanza ปี 16 อยู่ อยากรบกวนแนะนำยางให้หน่อยครับราคาไม่แพงส่วนมากวิ่งใน กทม. ไปต่างจังหวัดปีละ 5-6 ครั้ง ถ้าเป็น bf goodrich advantage จะโอเคมั้ยเห็นเพื่อพ่อแนะนำครับ

benz c180(w205)มือ2 ไมล์6หมื่นกว่า เล่นได้มั้ยครับ มีปัญหาจุกจิกมั้ย (ราคา1.2ล้าน)

ออฟไลน์ 3RP4T

ตอนนี้โจทย์คืออยากซื้อรถใหม่ใช้ในเมืองสภาพรถติด ขับคนเดียวเป็นหลัก เน้นความสบายในการขับขี่ และ เร่งแซงบ้างเป็นบางเวลา สนใจระหว่าง

- CIVIC FE EL+1.5T 1,009,000 บาท

- ACCORD G10 EL 1.5T 1,499,000 บาท

สองตัวนี้ออฟชั่นใกล้เคียงกันมาก แพลตฟอร์มเดียวกัน เครื่องยนต์เดียวกัน ความยาวและกว้าง
ใกล้เคียงกัน ต่างที่ เบาะ ช่วงล่างและการเซ็ทอัพ การพิจารณาเพิ่ม 500,000 บาท เพื่อ เบาะ ช่วงล่างและการเซ็ทอัพ มันดูเหมาะสมไหมครับ ?

ปล. เห็นค่ายรถตั้งราคา D SEGMENT ขนาดนี้น่าจะต้องการดัน Position ขึ้นไปเพื่อแทรกรุ่นอื่นตรงกลางและ มันก็เซฟตัวกว่าเวลาคอมมิตยอดกะยุ่นปี่ไว้ แต่ระยะยาวรถกลุ่มนี้จะน้อยลงไปจนเหลือคนที่รักมันจริงๆและลูกค้ากลุ่มฟลีตผู้บริหารครับ เสียดายแทนจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2021, 14:37:10 โดย 3RP4T »

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- ปกติแล้ว เครื่องเสียงของรถยนต์ที่มีติดตั้งมาจากโรงงาน มักจะเป็นคนละรุ่น หรือคนละยี่ห้อตามตลาดที่ขายไหมครับ แม้จะเป็นรถรุ่นเดียวกันและรุ่นย่อยเดียวกันก็ตาม แบบเดียวกับยางรถยนต์ที่ติดตั้งต่างรุ่นต่างยี่ห้อมาจากโรงงาน

- ช่องเสียบกุญแจตรงประตูรถฝั่งคนขับในรถใหม่ ส่วนใหญ่แล้วยังคงมีอยู่เหมือนเดิม หรือเอาไปช่อนอยู่ในประตูมือจับ เพื่อให้ใช้ระบบรีโมทเปิดแทนครับ แล้วตัว Remote ยังจะมีกุญแจสำรองเสียบอยู่ในรีโมทใช่ไหมครับ

- ในส่วนที่สตาร์จรถที่ยังเป็นเสียบกุญแจอยู่ เพราะอะไรที่รถในสหรัฐฯ มักจะมีพลาสติก หรือโลหะชุบโครมยื่นออกมาครอบกุญแจช่องเสียบ ซึ่งผมมองว่าเพื่อช่วยในการบิดสตาร์ทรถโดยไม่ต้องถือกุญแจ และกันกุญแจหัก แต่ไม่มีในรถที่ขายนอกสหรัฐฯ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2021, 14:33:38 โดย polwath »

ออฟไลน์ Partarajarin

อยาก​ได้คำแนะนํา​เกี่ยวกับ​รถตู้​ครับ
Thaiyarnyon​ Caravelle​ T69​ After sales​ ดีไหมครับ เพราะ Alphard​ Hybrid​ และ V-Class เป็น 7 ที่นั่ง​ หัก VAT ไม่ได้ครับ เลยเปรียบเทียบ​กับ​ Staria​ และ Carnival​ ครับ ว่าน่าสนใจไหมเพราะเห็น Caravelle​ หรูกว่า แต่ Driving​ assistant​ หรือ ADAS ไม่มี

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
cx5 จะ mc หรือเปลี่ยน model ตอนไหนครับครับ

แล้ว cx5 spตัวปัจจุบัน กับ  accord 1.5t ตัว ปรับอุปกรณ์ ปัจจุบัน จะมีอัตรากินนำ้มันต่างกันประมาณเท่าไหร่ รุ่นไหนกินน้ำมันมากกว่า ตอนนี้ใช้รถวันละ 100 กิโลเมตร วิ่งสระบุรี มวกเหล็กทุกวัน

ปล.เคยตั้งคำถามไว้ แล้วสรุปแล้วจะซื้อ camry 2.5g แต่พอ accord ปรับอุปกรณ์เลยยกเลิกที่จัซื้อ camry ถ้า camry 2.5 g mc แล้วอุปกรณ์ optionดีกว่า accord ถึงจะกลับมาซื้อ camry ตรับ มีเวลาถึงปลายปีถึงจะซื้อรถ

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
มีงบ2-3แสน อยากได้รถเก๋งมือสอง
5ประตู เน้นจ่ายตลาด ซื้อวัสถุดิบทำอาหาร
ส่งข้าวกล่อง เน้นขับในกรุงเทพครับ
ที่บ้านเคยใช้ Proton Exora
Honda jazz 2020
Honda city hatchback

ปล.ผมจะซื้อรถเอง ไม่อยากใช้รถที่บ้าน
มีรถรุ่นไหนน่าเล่น
เน้นใช้งาน คุ้มค่าเงินบ้างครับ
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
ถามความเห็นหน่อยครับ กำลังจะออกรถป้ายแดง แต่ออกมาก็ไม่ได้ใช้ คิดว่าควรออกไหมครับ หรือรอให้โควิดหายก่อนค่อยออกครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Mercedes-Benz G-Class รุ่น G400d ใช้เครื่องยนต์ที่ต่างจากรุ่น G350d หรือว่าใช้เครื่องยนต์จากรุ่น G350d แต่มาแต่งแรงม้าแรงบิดให้สูงขึ้นครับ