ผู้เขียน หัวข้อ: ติดฟิล์มกรองแสงทับได้มั้ย  (อ่าน 2636 ครั้ง)

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
ติดฟิล์มกรองแสงทับได้มั้ย
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 18:53:44 »
สวัสดีครับ ผมติดฟิลม์ VK30 รอบคันมา ตอนนั้นยังไม่มี vk10
ซึ่งก็กันร้อนได้ดี
แต่บานข้างและหลังมันใสเกินไปจนรู้สึกแสงจ้า และขาดความเป็นส่วนตัว
อยากได้ฟิล์มที่เข้มขึ้นหน่อย ประมาณ 60 ก็พอ ให้เห็นข้างในแค่พอเป็นเงาๆ ไม่ต้องถึงขนาดไม่เห็นเลย

เลยอยากถามว่าเราสามารถแก้ไขโดยการติดฟิล์มทับได้มั้ยครับ
ถ้าได้แนะนำฟิล์มยี่ห้อไหน เบอร์ไหนดีครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
Re: ติดฟิล์มกรองแสงทับได้มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 19:07:11 »
เหมือนเคยอ่านเจอว่าไม่ควรติดฟิล์มทับกันสองชั้น แต่จำเหตุผลไม่ได้เพราะอะไร

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 19:08:20 »
ติดใหม่เถอะครับ ของเก่าก็ใช้มาระยะนึงแล้ว เวลาเสื่อมเสีย มันจะพาของใหม่เสียด้วยครับ

อีกอย่างร้านเค้าไม่ประกันให้คุณด้วย ลองคุยดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 19:09:07 »
ลอกและติดใหม่ง่ายกว่าครับ  อีกอย่างไม่เคยเห็นใครติดสองชชั้นนะครับ นอกจากติดตรงด้านบนของกระจกหน้าเพื่อบังแดด

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 19:56:12 »
เคยคุยกับร้านฟิล์ม เขาบอกว่าติดทับ แบบว่าของเดิมสว่างไปใช้แล้วไม่ชอบมาติดเพิ่ม ไม่ได้ติดทีเดียวสองชั้นเลย เอาฟิล์มสว่างหน่อย มาทับกันสองชั้น เย็นกว่ามืดๆชั้นเดียว แถมเงียบขึ้น
**แต่ทั่งหมดนี้ช่างลองไปเรื่อยๆกับรถตัวเองบ้างคนอื่นบ้าง ไม่มีผมทดสอบเป็นชิ้นเป็นอันนะ

ถ้าจะติด vk ผมว่ายอมลอกดีกว่าไม่น่าเสี่ยงกับมันเท่าไร่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 20:45:26 »
ครับ คือติด vk30 มาแล้วระยะหนึ่ง ยังเสียดายค่าฟิลม์ เลยไม่อยากแกะของเก่าออก ถ้าทำได้

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 22:58:14 »
รถผมติดฟิล์ม 3M รุ่น FX หรือ FXR นี่แหละจำเป๊ะ ๆ ไม่ได้ 2 ชั้น ที่บานข้าง ประตูแค้บ กับบานหลังรถวีโก้ ติดชั้นที่สองหลังจากติดชั้นแรกประมาณ 1 เดือน (ทีแรกติดเบอร์ใสไป เลยไปเบิ้ลอีกชั้น ) ตอนนี้ 11 ปีกว่าแล้ว ยังปกติ ไม่ลอก ไม่มีฟองอากาศระหว่างชั้นแต่อย่างใด การลดความร้อนจากแสงแดดก็ไม่ได้ด้อยลงเท่าไร

รู้สึกว่าสีฟิล์มของรถอีกคันที่ติดฟิล์มชั้นเดียวเบอร์เข้มกว่าจะใส-ซีดกว่าคันที่ติดฟิล์มสองชั้นด้วย

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 08:22:49 »
ถ้าเพิ่งติดไม่กี่เดือน ก็ไม่มีปัญหา
ถ้าติดมาซักระยะ ปัญหาที่จะมาคือ ฟิล์มใหม่ จะมีอายุอยู่บนฟิล์มเก่า
เมื่อไหร่ฟิล์มเก่าร่อน ลอก ฟิล์มใหม่ก็เสียไปด้วย

ลองถามร้านฟิล์มดู เชื่อว่าหลายร้านไม่ติดให้ หรือติดแบบมีข้อจำกัดการรับประกัน

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 08:47:07 »
ได้ครับ
เหมือนติด ฟิล์ม2ชั้น ที่ขอบบน กระจกบังลมหน้า

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 10:44:27 »
ได้ครับผมเพิ่งติดมา คือฟิลม์ที่แถมมามันกันร้อนได้ดีแต่มันใสไปครับ เลยจัดการติดเซรามิกถูกๆทับเข้าไปอีกชั้นของเดิม 60 ติดทับ black carbon 60 คราวนี้มองแทบไม่เห็นข้างในเลยเทียบเท่า 80 รู้สึกว่าร้อนน้อยกว่าเดิมพอสมควรครับ ต้องทิ้งไว้นานกว่าติดกับกระจกนิดนึงครับหรือลมร้อนช่วยเอา

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 23:21:45 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 06:46:03 »
อยากให้ข้อคิดเตือนใจเรื่องติดฟิล์มมืดไปนะครับ มันอันตรายตอนช่วงพลบค่ำนะครับเสียงอุบัติเหตุได้ครับ

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 07:21:19 »
ของผมก็ติด​ 2  ชั้น​ แต่แค่ช่วงผู้โดยสารตอนหลัง​ 3​ บานหน้าเป็นปกติ​