ผู้เขียน หัวข้อ: C-SUV 2WD ที่น่าขับ/น่าใช้งานมากที่สุด ระหว่าง Honda CR-V vs Mazda CX-5  (อ่าน 5868 ครั้ง)

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ทุกวันนี้ยังเห็น Cx3, Cx30, 3 รถดับกลางอากาศอยู่เรื่อยๆ
เป็นผมคงเลือก CRV ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มันชัวร์เลยใช่ไหมครับว่า "ไม่ดันแล้ว"
สอบถามในฐานะคนใช้ 2.2 XDL 2014 วิ่ง 91,xxx กม. ยังไม่ดัน และหมดการรับประกันแล้ว

เพิ่งเอา cx5​ 2.2 ke น้ำดัน  ไปตัด Dpf   ทำปะเก็นใหม่ ทำแหวนลูกสูบใหม่   ยกชุดช่วงล่างหน้า-หลัง    อู่ย่านมีนบุรี

หมดไป  5.5 หมื่น  ออกมาแรงกว่าเดิม  น้ำไม่ดันแต่มีควันจาง

ผมว่าไม่แพงนะ  ถ้าตัดส่วนเครื่องยนต์​เฉพาะช่วงล่าง  3 หมื่นนิดๆเอง

วิ่งมากกว่ากันแสนโลครับ   อาการที่ว่าถ้าตัด DPF อออกก็แทบไม่แตกต่างกับพวก Diesel Euro3 ครับ  ระบบจะไม่เหลืออะไรให้ก่อปัญหาเยอะแล้วครับ
แต่ปะเก็นของเครื่อง 2.2  ของเดิมเป็นกระดาษ บางราวๆ A4 80 แกรม  ก็เปลี่ยนใหม่ด้วยครับ เป็นแบบเหล็ก  แล้วก็จูนอีกสเตปครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
ไป CRV คร๊าบ

ออฟไลน์ spn

CRV 2.4S vs CX5 2.0 SP ผมไป CRV

แต่ถ้าไม่จำกัดรุ่นย่อย ผมไป CX5 2.5T ครับ และขอเป็น SUV/PPV คันเดียวในบ้าน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ BN`

เลือกง่ายมากเลยครับ CRV แน่นอน คู่นี้แทบไม่ต้องคิด ไม่ต้องตัดสินใจอะไรเลยครับ

ใช้ยาวๆไปเลยครับอย่างน้อย 10 ปี สบายใจกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
CX-5 ขับดีมากครับ

ดีจนแปลกใจว่า นี่คือรถ SUV คันโต และเครื่องแค่ 2.0

ถ้าเป็น 2.2D มันจะดีขึ้นไปอีกมากๆ

แต่มันดีตอนไป Test Drive ที่ศูนย์อะนะครับ

ที่บ้านใช้ตัว 2.0 อยู่ ดับแล้ว 1 รอบ (เปลี่ยนปั๊มติ๊กตามจดหมายเรียก > ดับ > เปลี่ยนปั๊มติ๊กรอบ 2 > ยังไม่เจออะไรผิดปกติ)

ถ้่ามีคันต่อไปจะต้องเป็น CRV  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

ปลายอายุทั้งคู่ แต่ถ้าถามว่า น่าขับ ผมคงไป CX-5 ครับ แม้ CR-V อาจจะน่าใช้กว่า ในภาพรวม

ออฟไลน์ มิตรภาพ

• Newbie
  • *
รถดีแค่ไหน ถ้าขับไปพะวงไปว่าจะดับเมื่อไร ไม่มีความสุขแน่
ปั้มติ๊กเป็นแค่ 1 ในปัจจัยที่ทำให้เครื่องดับ จะเปลี่ยน part เป็น sup อื่นหลายคนก็ยังดับอยู่
ส่วนดีเซลค่ายเดียวกันถ้าใช้แบบเดิมยังไงก็มีปัญหาน้ำดันแน่นอน

ถ้าไม่ติดปัญหาคุณภาพและบริการหลังการขายคงได้ออกค่ายนั้นไปแล้ว

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
ถ้าน่าขับ ผมเลือก cx5
ถ้าน่าใช้งาน ผมเลือก crv

แต่ใช้ xtrail 2.0 dci ขับ 4 สมัยที่ออกรถนั้นเพราะรถมันกลางๆระหว่าง crv และ cx5 ที่สำคัญจังหวะก่อนเปลี่ยนโฉมMCได้ราคามาจนคิดว่าคุ้มแล้วละครับ ใช้มาก็ยังไม่เคยมีอะไรให้ปวดหัว เสียดายที่นิสสันไม่ยอมเอา xtrail ตัวใหม่ที่สวยๆเข้ามาขาย จริงๆก็น่าจะสู้ได้อยู่นะ ถ้าไม่ทำการตลาดประหลาดๆขัดขาตัวเองจนทำให้ลูกค้าเดิมที่ประทับใจในตัวรถ แต่ไม่มั่นใจในแบรนว่าดูเหมือนจะเจ๊งตามแบรนอื่นไปรึเปล่า เพราะรถที่ขายได้ก็น้อยรุ่นน้อยคันลงเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2021, 13:05:58 โดย Ra32 »