ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 28 สิงหาคม 2021  (อ่าน 2748 ครั้ง)

ออฟไลน์ blind your dream

• Jr. Member
  • **
Isuzu mu7 ปี2007 เครื่องVGS A/Tมีอาการน้ำมันเครื่องหายและเวลาชักก้านวัดน้ำมันเครื่องมามีอาการควันขึ้นมา รถพึ่งวิ่งมาได้90,000km โทรไปถามศูนย์ แจ้งว่าให้overhaule เครื่อง อยากถามว่ารถพึ่งวิ่งไม่แค่90,000km มีอาการเครื่องหลวมได้แล้วหรอครับ ปล.รถคันนี้เซอร์วิสศูนย์ตลอดและคนขับขับไม่เร็วมากไม่ลากรอบ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
หลังจากที่ Hyundai เปิดตัว Palisade แล้ว รุ่น Santa Fe จะมาไทยด้วยไหมครับ และทำไม ที่ลาวถึงนิยม Hyundai และ Kia มากกว่า Toyota

ออฟไลน์ armallstar

• **
Rocco 2020 สามารถเอาไปติด BMS, RCTA และกล้องรอบคันเพิ่มได้ไหมครับ พอทราบไหมครับพี่ๆ

Revo โฉมนี้ทำแสบจริงๆ เปลี่ยนโฉมไว เพิ่ม Option ไว ตอนออก Rocco มาคิดว่ายังไง 2-3 ปีถึงจะใส่ BMS กล้องรอบคัน มาให้ นี้ปีเดียว T^T

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
ขอถามเรื่องเกียร์ครับ เห็นแต่ละยี่ห้อมีระบบเกียร์ของตัวเอง และ ก็จะโฆษณาว่ามีความฉลาด ลื่น ตอบสนองเร็ว รวมถึงที่เห็นบ่อยๆคือเกียร์ CVT ก็เป็นที่นิยมของรถตลาด ผมอยากให้ช่วยอธิบายว่าเกียร์ที่ดีสำหรับรถขับสนุกและทนไม่จุกจิกเสียง่ายเป็นระบบไหนครับ แล้วเกียร์ของรถยี่ห้ออะไรทำได้ดี และทนด้วยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ รถยนต์ในสมัยนี้ที่ ระบบไฟฟ้าท่วมคัน จะสามารถ ลากใช้ยาว 15-20 ปีแบบรถรุ่นเก่าๆ ได้ไหมครับ หรือว่า ผ่อนเสร็จ ขาย ซื้อใหม่ จะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าการลากใช้รถเก่าตลอดชีพครับ

แพลนแรกกะว่าจะใช้รถกระบะ4ประตู ตลอดชีพ(Triton4x4 ปี2020) แล้วผ่อนหมดจะหารถทรง hatchback  เล็กๆ 5-7ที่นั่ง ราคาไม่แรง ประหยัดน้ำมัน ไว้วิ่งในเมือง รับส่งผู้ใหญ่ (พ่อแม่+ญาติๆ) triton ก็เก็บไว้วิ่งงาน ตจว ไปเที่ยวลุยๆ

จะยังใช้ แพลนนี้ได้ต่อไปไหมครับ หรือว่าถึงเวลาอันควร ค่อยคิดอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Weerawat_T

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับยางครับ
ผมกำลังพิจารณายาง 225/55 R19 สำหรับ Mazda CX5 โฉมปั๊มติ๊ก
ตัวเลือกที่สนใจ
1.   Yokohama Geolandar-CVG058 ราคาหน้าเว็บ 6,800
2.   Yokohama BlueEarth-XT AE61 ราคาหน้าเว็บ 7,100
3.   Michelin Pilot Sport 4 SUV ราคาหน้าเว็บ 7,350

คำถามครับ
1.   รบกวนเปรียบเทียบคุณสมบัติในแต่ละด้านคร่าวๆ: การยึดเกาะถนน การรีดน้ำ ระยะเบรค เสียงรบกวน
2.   ด้วยพฤติกรรมการขับขี่ ขับ 120 – 140 บนทางด่วน มุดบ้างแล้วแต่โอกาส เน้นขับในเมืองถนนดำเป็นหลัก ที่ผ่านมารับได้กับเสียงรบกวนจากยางติดรถ (Toyo Proxes R46 แต่ราคารุ่นเดิมแรงไป) พี่ๆแนะนำเป็นตัวเลือกไหนดีครับ
3.   ฟังรายการมานาน เคยได้ยินพี่ๆ แนะนำ Bridgestone Alenza แต่ต้องเพิ่มเงินอีกประมาณ 2,000 ต่อเส้น ใจจริงอยากถามว่าคุ้มมั้ยที่จะไปซื้อ Alenza แต่คงได้รับคำตอบว่า “ความคุ้มของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน” เลยขอถามว่า ด้วยราคาที่เพิ่มขึ้นมาอีกประมาณ 25% จากตัวเลือก ผมจะได้รับคุณสมบัติที่ดีขึ้น 25% เลยมั้ยครับ (รบกวนอธิบายคร่าวๆครับ)

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- พี่ๆ คิดว่า รถกระบะแบบ Monocoque แบบที่ Nissan NV เคยทำตลาด ยังมีความต้องการในบ้านเราอยู่ไหมครับ แล้วถ้าทำขนาดเดียวกับรถ Ecocar จะช่วยให้ราคารถถูกลงไหมครับ

- จากที่ความนิยมเกียร์ธรรมดาที่ลดลงเรื่อยๆ ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา รวมถึงการมาของรถไฟฟ้าและไฮบริดที่ตัดเรื่องเกียร์ออกไป จะมีโอกาสที่จะหายไปจากตลาดโลก ไม่กลับมาผลิตอีกแล้วไหมครับ หรือยังคงเหลือในตลาดรถพาณิชย์กับรถบางประเภทอยู่ครับ

- เพราะอะไรที่ Toyota ถึงไม่นำ Fortuner มาทำรุ่นตัวเตี้ย เหมือน Revo Z-Edition ที่ผมมองว่ายังมีตลาดอยู่สำหรับคนขับที่ไม่เน้นลุย เน้นขับในเมือง โดยที่ไม่ต้องเสียเวลาพัฒนา Corolla Cross ออกมาครับ

อยากเปลี่ยนยางครับ suzuki ertiga 2020 อยากได้นุ่ม เงียบ เผื่อขับเร็ว120-140 (ของเดิมเป็น dunlop sp touring r1 195/65/r15) ไม่จำกัดงบครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
ภายในปี 2022
จะมีรถ BEV ล้วนๆ ตัวไหนมาขายในไทยบ้างครับ

ออฟไลน์ PHURITHAT

• Newbie
  • *
อยากสอบถามเรื่อง ยางรถยนต์ ของ BMW X4 ตัว F26 ครับ ตอนนี้ ใช้ขนาด 275/35 R20 กับ 245/40 R20 เป็นของ Pirelli P-Zero อยู่ มี ตัวอื่นที่ใกล้เคียง กันมีตัวไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
Toyota GranAce ในญี่ปุ่นกับ Majestic ในไทย Spec เดียวกันไหมครับ เห็นราคา GranAce ในญี่ปุ่นแพงกว่า Alphard อีกครับ

ออฟไลน์ พ่อตูน

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมครับ

Corolla Cross ระหว่างตัว hybrid กับตัว 1.8 เบนซิน ถ้าอยู่นอกเมืองตัวไกนดีกว่าครับ ผมอยู่นอกเมืองระยะทางไปกลับประมาณ 80-90 กม.ครับ (เทียบตัวล่างทั้งคู่นะครับ)

ออฟไลน์ Chitchai

• **
ฟอร์จูนเนอร์2.4GและV มีอะไรเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้นบ้างครับ มีแต่คนพูดถึงตัวGR แพงไปครับผมต้องการรถใช้งาน

ออฟไลน์ อยากกินหมูกระทะ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ การรับประกันของ honda แค่เปลี่ยนล้อก็หลุดประกันหมดนี้จริงรึป่าวครับ
เพราะรถ honda วัยรุ่นส่วนใหญ่ซื้อมาเปลี่ยนแม็ก โช๊คสตัส กันทั้งนั้นแต่ในกลุ่มไม่เคยมีใครบ่นกันเรื่องประกันหลุดเลย
ในรถตัว Accord g9 คนในกลุ่มก็รวมตัวกันให้ honda รับประกันปั๊ม abs เป็น 10 ปี ใครที่มีปัญหาเข้าไปปรึกษาในกลุ่มเขาจะแนะนำเรื่องเคลมให้เลย
ส่วนทาง Camry ก็มีปัญหาปัํม abs เป็นปัญหาประจำรุ่นเหมือนกัน แต่ยังไม่มีใครรวมตัวกันกดดัน toyota สักเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
พี่จิมคิดว่า Ralliart ของมิตซูที่ออกข่าว จะมาเต็มกว่า gr ไหมครับ
หรือแค่แปะสติกเกอร์จืดๆเหมือนเดิม

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
city 2012 นิสัยรถการขับเป็นยังไงบ้างครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 15:01:05 โดย ชาไทยไข่มุกแก้วนึงคับ »