ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 28 สิงหาคม 2021  (อ่าน 2735 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4057765277665992

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับ ทุกท่าน ดีใจที่เห็นพี่ Jimmy กลับมา
     ในคลิป Revo และ Fortuner
     GR sport ดูพี่ Jimmy หุ่นเฟริม ดีเลยครับ

:) ขอถามพี่ Jimmy ว่าทำไม สินค้า อีเลคทรอนิก และ IT
     ของญี่ปุ่นถึง ไม่ได้เป็นผู้นำ ในตลาดโลกอีกแล้ว
     ซักเกือบ 10 ปี ไม่ค่อยมีนวัตกรรมใหม่ๆ
     ผู้คนนิยม ของเกาหลีกับจีน ซะมากกว่า

:) แต่ อุตสาหกรรมรถญี่ปุ่น
     ทำไมยังเป็นผู้นำและเป็นที่นิยม
     ในตลาดโลกได้อย่างดี เลยครับ
      สองอุตสาหกรรมนี้ของญี่ปุ่นทำไมถึงต่างกันมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 14:24:42 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Glazy

พี่คิดว่ารถไฮบริดในแต่ละsegmentควรมีแรงม้า,แรงบิดเท่าไหร่ครับ ถึงจะรอดในการแข่งขันของsegmentนั้น
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

1. Lexus is250 ปี 2010 เวลาสตารท์รถขับไปสักพัก พอออกมายืนข้างๆรถหรือท้ายรถ จะมีลมร้อนออกมาจากใต้ท้องรถ ค่อนข้างร้อนมาก แฟนมายืนข้างรถบ่นว่ายืนไม่ได้เลย ร้อนขามาก อยากสอบถามว่า มันคือลมจากอะไรครับ แล้วรถยุโรปอื่นๆเป็นแบบนี้กันไหมครับ

2. ถ้าจะเปลี่ยนผ้าเบรค ระหว่างผ้าเบรคติดรถ lexus กับ ผ้าเบรค nexzter muspec หรือ prospec อันไหนมีประสิทธิภาพดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Phahuphon

• Newbie
  • *
Subaru XV ที่มีข่าวจะ Minor Change ในปีนี้จริงหรือไม่ครับ แล้วคาดว่าอุปกรณ์ และแนวโน้มราคาจะมีการปรับเปลี่ยนอย่างไรบ้างครับ ควรรอหรือไม่ครับ หรือไป Forester จบกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
ตลาด อุปกรณ์ไฟฟ้า ทีวี คอมพิวเตอร์  เซมิคอนดรักเตอร์
ซึ่งเดิม ญี่ปุ่นเคยครองเป็นเจ้าตลาด
ถูก จีน เกาหลี ไต้หวัน ช่วงชิงไปจนสถานการณ์เพลี่ยงพล้ำ   
แต่ทำไมในด้านรถยนต์ ญี่ปุ่นยังคงยืนหยัดได้ ในวงการนี้ มันมีจุดแข็งอะไรที่ต่างจาก วงการดังกล่าวข้างต้น ครับ 

ชาติอื่นจึงต่อกร ด้านรถยนต์ กับญี่ปุ่นไม่ได้ง่ายๆนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 13:49:17 โดย REX »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ช่วงนี้จำเป็นต้องล้างมือด้วยเจลแอลกอฮอล์ หรือฉีดพ่นด้วยแอลกอฮอล์ก่อนขับรถ
อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
ชิ้นส่วนหรือวัสดุประเภทใดภายในรถที่ควรระวังหรือเสื่อมสภาพจากแอลกอฮอล์บ้างครับ

ขอบคุณมากครับผม  :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
เมื่อวันพุธที่ผ่านมาพึ่งได้ไปทดลองขับ Nissan Terra มาที่โชว์รูมนิสสันแห่งหนึ่งในจังหวัดนครราชสีมา ตั้งแต่จอดรถและเดินเข้าไปที่โชว์รูม เห็นคนกลุ่มนึงนั่งเล่นเกาะกลุ่มคุยกัน เราก็ยืนอยู่สักพัก และตั้งคำถามว่า โชว์รูมไม่มีเซลล์เหรอ ? 555 แต่สุดท้ายก็ได้ทดลองขับ จึงอยากทราบว่า อนาคตของนิสสันไทยหลังปี 2024 ที่จะเหลือรถแค่ 2 รุ่น นิสสันจะมีโอกาสเจ๊งหรือเลิกทำตลาดในไทยไหมครับ

ออฟไลน์ TonNatt

• Newbie
  • *
สงสัยว่า Nissan terra มี Radar เตือนกันข้างหน้าแล้วทำไมไม่ทำให้ Cruise control เป็นแบบ Adaptive ด้วยเลย ไหนๆอุปกรณ์ก็ครบแล้ว

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
Mercedes-Maybach GLS 600 ทีมงานคิดว่าเปิดตัวราคาเห่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 14:48:29 โดย พ่อน้องไอว่า »

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
ถามพี่จิมมี่ครับ รีโว่ปรับอุปกรณ์ พอจะสรุปคร่าวๆได้ไหมครับ ว่าปรับทุกรุ่นย่อยไหม และปรับเพิ่มอะไรบ้าง มีอะไรที่จะทำให้เปลี่ยนใจ
จากกำลังจะซื้อดีแมคยกสูงสี่ประตูเกียร์ออโต้รุ่น Z ที่ไปซื้อรีโว่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนำเรื่อง Battery Isuzu D-max 1.9 at ครับ พอดีเช็คราคา Battery เทียบกับของศูนย์ ราคา (2,200 บาท รวมส่วนลดแล้ว) พอๆกันหรือบางยีห้อร้านข้างนอกอาจจะแพงกว่า แต่ต่างกันที่ของศูนย์เป็นแบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่นบ่อย แต่ของข้างนอกเป็นแบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่น ควรเปลี่ยนแบบไหนดีครับ พอดีรถเข้าศูนย์เช็คระยะ ช่างบอกแบตใกล้เสื่อม และรถใช้งานทุกวัน แต่ขี้เกียจเติมน้ำกลั่น ครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ไม่ทราบว่า น้ำมันเกียร์ กรองเกียร์ ปะเก็น ของเกียร์ CVT 7 speed ของ Altis Dual CVT มี OEM ไหมครับ ถ้าไม่มีตอนนี้แผนกอะไหล่โตโยต้าเปิดให้เข้าไปซื้อของตามปรกติไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
พอดีพึ่งดูคลิป honda city ขับขึ้นอ่างขางตอนขับลงเขามีไฟแจ้งเตือนจนต้องจอดพักนานพอสมควรเห็นบอกว่าไม่มีเกียร์Lคะ
คำถาม
1.เกียร์Lมีความสำคัญมากในการลงเขาใช่ไหมคะ
2.ทำไม honda city ถึงไม่มีเกียร์Lคะ
3.ถ้าจะซื้อ city ขับขึ้นลงเขาบ่อยจะเหมาะไหมคะ หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมคะ ป้ายแดงราคา6แสน+-นิดหน่อย

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
1.อายุการใช้ยางรถยนต์จะอยู่ที่ประมาณกี่ปีหรือกีกิโลเมตรถึงเปลี่ยนอ่ะครับ เพราะยางของผมที่ใช้อยู่ที่ผมถามเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว มีอายุ 2 ปี วิ่มาแล้ว 35,000 กม.ครับ ดอกยางดูด้วยสายตาแล้วยังเหลือเยอะเลยครับแต่พอลองไปกดที่ผิวยางดู ปรากฏว่านิ้วกดไม่ค่อยเข้าเลยครับ
2.ผมก็เลยลองไปหายางดูเพิ่มเติมครับ ตัวเลือกที่ผมสนใจคือ nexen n fera su4, apollo alnac 4g ผมอยากจะได้คาแรกเตอร์แบบ goodyear tripplemax2 อ่ะครับ ไม่ทราบในเรทราคายาง 2000+-500 ยางเส้นไหน่าใช้มากกว่ากันครับหรือมีตัวเลือกอื่นๆเสนอแนะได้นะครับ
ปล.ทวนขนาดยางอีกรอบครับ ไซส์ยาง 195-65 R15 ใส่กับ Chevrolet Sonic ครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Urban32

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อรถคันแรก ควรเอายี่ห้อรถมาพิจารณาด้วยไหมครับ
ตอนนี้ลังเลระหว่าง All New Honda Civic กับ Mazda CX-30
จริงๆ อยากได้รถ SUV แต่เห็นโฉม All New HRV แล้ว ทำใจซื้อไม่ได้ครับ

เห็น Revo GR ตัวขับสองราคาจะแตะ 900,000 แล้วยังมีให้แค่ ABS/EBD เลยอยากถามว่ารถกระบะทุกวันนี้ควรให้ของจำพวกระบบควบคุมการทรงตัวเป็นอุปกรณ์มาตรฐานหรือยังครับ อาจจะไม่ต้องครบทุกรุ่นย่อยก็ได้ แต่ใส่ให้หลาย ๆ รุ่นย่อยก็ยังดี

อย่าง D-Max ตัวเตี้ยรุ่น Z, S เกียร์ออโต้ และตอนเดียวเกียร์ออโต้ก็มีระบบพวกนี้ให้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 13:58:26 โดย ทาสรักเฌอปราง »
แป๊น

ออฟไลน์ kyoya99

• Newbie
  • *
อยากให้พี่จิมมี่เปรียบเทียบเครื่องยนต์ของ C-segment ในปี 2021 หน่อยครับหลังจากที่ Honda Civic เปิดตัว

ออฟไลน์ 3RP4T

สวัสดีครับทีมงาน HLM ปกติผมขับรถในเมืองโดยเฉลี่ย 10,000 - 20,000 กม. คันเก่าใช้รถยาว 15 ปีประมาณ 300,000 โล  ไม่ค่อยเจอปัญหาจุกจิก มีเปลี่ยน ลูกปืนล้อ โชคอัพ และ หม้อน้ำ ตามอาการ มีแผนซื้อรถใหม่ใช้รถยาว 15-20 ปี กำลังพิจารณารถ CIVIC/ACCORD ระหว่างเครื่อง HYBRID และ เครื่อง TURBOCHARGER ถ้าใช้ยาวเลย 10 ปี ไปแล้ว เครื่องยนต์ไหนมีแนวโน้มที่จะทนมากกว่า ซ่อมจุกจิกน้อยกว่า และ ปัญหากวนใจน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ อยากสอบถาม Corolla cross ปลายปีนี้ จะมีปรับอุปกรณ์ไหมครับ และ honda Hrv เข้าไหมครับ ปลายปี และถ้าให้เลือกใช้ระยะยาว 10 ปี ทางพี่ๆ จะเลือกอะไรดีครับ

ออฟไลน์ tnp_super

เร็วๆนี้ Isuzu จะนำ Mu-x มาทำรุ่นพิเศษออกจำหน่ายไหมครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ที่พี่จิมแนะนำให้เปลี่ยนเบรค city (ผมใช้ตัว ehev) ขอคำแนะนำคับ ควรเปลี่ยนแบบไหนยังไงคับ?

ขับรถ 100-130 แซงซ้ายขวาไหลไปตามถนนที่มันมีทางให้ไป แต่ไม่ได้มุดกระชั้นชิดหรือจี้ตูดบ่อย ไม่ใช่สายแต่งรถ ปกติใช้รถคันอื่นใช้ของศูนย์ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 14:12:40 โดย beersonic »

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ปีหน้าจะมีโอกาสที่ altis จะมีเครื่อง dynamic force มามั้ยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เร็ว ๆ นี้ ยี่ห้อไหนจะทำเซอร์ไพรส์ เอา D segment มาขายแข่งกับ คัมรี่ และแอคคอร์ดไหมครับ?

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
รถยุโรป ถ้าใช้งาน ตจว. แถวภาคอีสานตอนล่าง แนะนำยี่ห้อไหนดีครับ BMW X3 ตัวใหม่ ควรซื้อรุ่น ดีเซล หรือเบนซินครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คำถาม Almera สำหรับแม่วัยเกษียณต่อจากสัปดาห์ที่แล้วครับ
(ลืมบอกไปว่าที่ต้องเป็น Almera เพราะโดนเจ้าตัวล็อกสเปคครับ ไม่มองรุ่นอื่นใดๆ)

1. การที่เข้าเช็คระยะทุกๆ 7,000 km นั้นมีค่าใช้จ่ายสูงกว่ารถที่เข้าทุกๆ 10,000 km มากน้อยขนาดไหนครับ ในกรณีที่รถวิ่งครบระยะก่อน 6 เดือนหนะครับ
และปกตินิสสันจะให้เข้าเลทได้ระยะไม่เกินกี่ km ครับ

2. เนื่องจากคันนี้แม่คงไม่ได้ขับคนเดียว เวลาลูกหลานกลับบ้านไปก็ใช้ขับไปนู้นไปนี่บ้าง
ทีนี้ส่วนตัวผมจะมีปัญหาในเรื่องพวงมาลัยที่เบาไปหน่อยของมัน
เลยจะสอบถามว่าหากผมเปลี่ยนล้อ 16” ที่เป็นอุปกรณ์ตกแต่งแท้จะช่วยในเรื่องนี้มากน้อยขนาดไหนครับ
และยางที่ทาง NMT แนะนำมาคือ 205/50R16 ผมเกรงว่ามันจะไม่นุ่มและเส้นรอบวงล้อเล็กกว่า 15” ยาง 195/65R15 ติดรถ
ถ้าผมจะขยับไป 205/55R16 จะส่งผลในด้านพวงมาลัยและความนุ่มเพิ่มมั้ยครับ

ปล. รูป B13 ที่ขอ รบกวนทิ้งเมลล์ไว้ให้ได้เลยครับ เดี๋ยวให้คุณแม่จัดการส่งให้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ กัสสึ...

vios เห็บหมาปี 10 ตอนนี้ฝนตก พื้นรถด้านหลังคนขับมีน้ำซึม ลองรื้อพื้นดูแล้วไม่เจอว่าคราบน้ำมาจากไหน ดูตามขอบกระจกหลังก็ไม่เปียก ไม่เจอคราบน้ำ เป็นไปได้มั้ยครับว่ามาจากขอบยางประตูหลังขวาเสื่อม แล้วที่ไหนรับตรวจเช็คอาการแบบนี้บ้างครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 14:28:30 โดย กัสสึ... »

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
การไมเนอร์เชนจ์ terra ที่เปลี่ยนภายในใหม่ในช่วงปลายตลาดที่เหลืออีก3ปี บวกลบ
มันจะคุ้มกับค่าฉีดโมลด์คอนโซลภายในเหรอครับ

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
ฺBMW G30 ยางหน้า 245/45R18 หลัง 275/40R18 ถ้าเปลี่ยนเป็นยางธรรมดารุ่นไหนดีครับ เน้นสมรรถนะ หรือจะหาแม็ค BM ถอดพร้อมยางประมาณขอบ 19 หรือ 20 จะหายางง่ายกว่าไหมครับ ที่เช็คดูยางใหญ่ๆพวกนี้จะมีเป็นขอบ 19 หรือ 20 เสียมากกว่า

ข้อ 2. พี่เม้งลายธงชาตินี่เค้ามีโหมดดันรถคันหน้าให้มาด้วยหรือเปล่าครับ ผมโดนประจำ M(G) 3 แต่งเต็ม ชอบมาดันรถผมจัง เป็นอะไรไม่ทราบ เจอบ่อยมาก รถผมก้อเดิมๆ 520d รถรุ่นนี้เอาจริงไม่ได้แรงเลย แต่ช่วงล่างรุ่น M sport ผมว่าใช้ได้นะครับ เคยเจอแถวลำตะคองตอนกลางคืนเราก้อวิ่งอยู่ดีๆไม่ได้แช่ขวาด้วย ดันอยู่นั่นแหละ ทางก็ขึ้นเขา จนหนีไป 160 ไหงไม่เห็นตามมาก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kritsada

สวัสดีครับพี่ๆ มีเรื่องอยากจะสอบถามดังนี้ครับ
1 ขอคำแนะนำยางใส่รถ hilux vigo ขับเคลื่อน 4 ล้อโฉมแรกรถปี 2005 ล้อยางขนาด 215 70 r15 งบประมาณเส้นละไม่เกิน 5,500 บาทบวกลบ การใช้งานวิ่งระยะสั้น 1 ปีวิ่งไม่เกิน 10,000 กิโลเมตรบรรทุกหนักไม่เกิน 1 ตัน

2 ช่วยแนะนำโช๊คอัพให้ hilux vigo ครับตอนนี้รถวิ่งไป 1 แสนกิโลเมตรถ้วนช่วงล่างเดิมๆทุกอย่างมาจากโรงงานอยากให้ช่วงล่างดีขึ้นต้องใช้ของอะไรขอบคุณครับ

คำถามสุดท้ายมีญาติซื้อ hilux vigo prerunner 3.0 g ปี 2010 smart cab ตั้งแต่ป้ายแดงตอนนี้วิ่งไป 20,000 กิโลเมตร ควรซื้อเก็บไว้ไหมครับเพราะเสียดายสภาพ แต่ตอนนี้ที่บ้านก็มีรถยนต์ 3 คันและไม่ค่อยได้ใช้งานขอบคุณครับ
C.kritsada