ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วง Lock Down ทำให้ความอยากได้รถของผมลดลงไปเยอะมาก พี่ๆเป็นกันไหมครับ  (อ่าน 5308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ปกติได้ขับรถออกจากบ้านไปทำงานหาลูกค้าแทบจะทุกวัน เสาร์อาทิตย์ก็พาลูกเมียออกไปเที่ยวอยู่เรื่อยๆ

พอเจอโควิด เจอ lock down ทำให้ขับรถน้อยลงเยอะมาก จอดนานจนแบตหมด ต้องมาพ่วงสตาร์ท

Car Club Meeting ก็จัดไม่ได้ ไม่กล้าไปเจอเพื่อนฝูงในคลับเวลาเขานัดกัน

จากเติมน้ำมันเต็มถังก็เติมทีละ 500 หรือ 1000 เพราะขับน้อย

ทำให้เริ่มมามองอนาคตว่าการเดินทางก็คงน้อยแบบนี้ไปเรื่อยๆ เพราะโควิดคงจะอยู่กับเราไปอีกนาน

พาลให้ความอยากลดลงไปมากมาย ดูรถใหม่ๆก็สวยดีแต่เริ่มไม่อยากได้

รถคันเก่าก็ขายยาก เต้นท์ก็เต็มกลืนไม่อยากจะรับ ขายถูกมากก็เสียดายรถ

แต่ก็ได้ล้างขัดสีรถอยู่บ้าน ได้แก้ไขชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆ ได้เปลี่ยนอะไหล่ที่ซื้อมาดองเมื่อนานมาแล้ว

ท่านสมาชิกช่วงนี้เป็นอย่างไรกันบ้างครับ  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fly to dream

อยู่แบบนี้ไม่ใช่แค่ไม่อยากมีรถเพิ่มครับ ไม่อยากมีชีวิตต่อด้วยซ้ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Dubee

ทีแรกกะจะซื้อรถใหม่ปีนี้พอดี เพราะคันเก่าก็อายุ 10 ปีแล้ว เริ่มนู้นเสียนี่เสีย (ล่าสุดแอร์เสีย ต้องเปลี่ยนตู้แอร์และอุปกรณ์ต่อพวง อู่ประเมินไว้ประมาณหมื่นต้นๆ)
ทีแรกว่าจะซื้อรถใหม่ปีนี้ แต่จากเศรษฐกิจปัจจุบัน เลยก้มหน้าก้มตาใช้รถเก่าคันนี้แหละครับ ไปอีกผมว่าไม่ต่ำกว่า 4-5 ปีครับ เสียก็ซ่อม จะใช้จนกว่าซ่อมไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ IS2000

ของผมกลับกันอยากได้รถเก่าๆรถน่าสะสมมาจอดเก็บมากขึ้นครับ แต่ความอยากได้รถใหม่นั้นก็ลดลง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ whoami

สถานการณ์แบบนี้ควรเป็นโอกาสในการช้อนซื้อรถเก่าที่เจ้าของมีปัญหาทางการเงิน

ทั้งขายเองหรือโดนยึด ถ้าตามความคิดคนทั่วไป ต้องมีรถมือสองขายกันล้นตลาดแย่งกันขายราคาก็จะถูกลง

แต่ในความเป็นจริงไม่เลยครับ ราคามือสองก็ยังเท่าเดิมลองไปดูตามลายประมูลเต๊นท์แย่งกันบิด ยิ่งพวกรถตลาดเนี่ย บางคันจบต่ำกว่าราคาหน้าเต๊นท์นิดเดียว

แต่ถ้าเอาไปขายเองหน้าเต๊นท์ก็โดนกดหนักเหมือนเดิม

จึงคิดได้ว่าคนที่จะออกรถช่วงนี้คงไปซื้อมือสองกันมากขึ้นเพราะรถใหม่อาจจะไม่มีกำลังหรือไฟแนนซ์ผ่านยากกว่าเดิม

ออฟไลน์ Sympho

อยากได้เหมือนเดิมแหละครับ รถผม 10 ปีแล้ว

2 ปีที่ผ่านมาซ่อมไปครึ่งนึงของราคามือสองแล้ว (มันไม่มีอะไรเสีย แต่มันเสื่อมสภาพตามการใช้งาน)

แต่ตอนนี้ Work from home ซะส่วนมาก ไปเที่ยวไหนก็ไม่ได้  ซื้อมาก็จอดยาวๆ

ดังนั้น เก็บเงินดาวน์ไปเรื่อยๆก่อน โอกาสเหมาะๆก็จัดเลย

ออฟไลน์ 125457212

• Newbie
  • *
ถ้ามองแค่ความอยาก อยากได้กว่าเดิมอีกครับ wfh ดูรถทุกวัน

แต่เพราะ COVID อีกนั่นแหละ ที่ทำให้เราตัดสินใจอะไรได้ระมั่ดระวังมากขึ้น
มองเห็นคุณค่าของเงินมากขึ้น เลยทำให้มุมมองผม ต่อรถยนต์เปลี่ยนแปลงไปละมั้งครับ
เหมือนแค่ปลื้มรถสวย ๆ อยากได้ แต่ถ้าจะให้ซื้อคงเอารถธรรมดาก็พอขับได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ความอยากได้ยังคงเดิมครับ

แต่ ณ เวลานี้ต้องคาดการณ์ไปถึงอนาคตอีก 3 ปีต่อจากนี้ครับ

แม้วันนี้รายได้ของผมแทบจะไม่กระทบมาก โดยกระทบแค่ 10%

แต่พอมาลองดีดประมาณการณ์ยอดเงินเก็บในอีกหลายปีข้างหน้า

ทำให้ไม่อยากจะใช้เงินซื้อรถเลย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เฉยๆ กับเรื่องรถไปเลยครับ

เพราะว่าวิ่งน้อยจริงๆ อย่างอีกคันรถเก่าอายุ 9 ปี นี่วิ่ง 6 เดือน 2 พันโลเอง จอดซะมากครับ

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
มีส่วนเหมือนกันครับ ความอยากหลายๆอย่างลดลง นึกถึงความไม่แน่นอนในชีวิตมากขึ้น
รถก็ไม่ค่อยได้ขับไปไหน เสื้อผ้าก็ไม่ต้องซื้อ ใส่แต่อยู่บ้าน ไม่รู้จะแต่งตัวไปทำไม
นาฬิกาแพงๆ อยู่บ้านก็ไม่ค่อยได้ใส่

ตอนนี้มีรถอยู่ 3 คันแต่ไมไ่ค่อยได้ใช้ รู้สึกถึงความไม่เกิดปรเซโยชน์มากๆเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ผมไม่กระทบเรื่องรายได้นะ แต่ผลจาก covid ส่งผลในแง่ของการไม่ได้ใช้รถ รถ 3 คัน เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง ใหม่เอี่ยมทุกคัน ยังวิ่งกันไม่ข้ามพันกม.เลยสักคัน พอรถใช้น้อยลง ความอยากมันก็เริ่มลด เหมือนหลายๆท่านแหละ

ตอนนี้เริ่มมาดูบ้านแทนละ

มานั่งคิดว่า อีก 15 ปี ก็เกษียณละ แล้วเราจะไปอยู่ไหนนะ ?

โอเค มีที่ดิน มีบ้าน ของแฟน อยู่ทางใต้แหละ แต่แหม สิ่งที่อยากได้ สิ่งที่ฝัน มาแต่ไหนแต่ไร คือ เหนือ นี่นา

เลยเริ่มหาบ้านทางเหนือ กะว่า ตอนนี้ยังผ่อนได้ยาวๆ ก็ผ่อนไปเรื่อยๆ หาเรื่องขับรถเล่นไปในตัว

บ้านหลังไม่ต้องใหญ่ พื้นที่สัก 100 ตร.วา เน้นให้มีพื้นที่ พอจอดรถได้สัก 5 คัน (ปัจจุบันก็ 3 ละ) วิวสวยๆ อากาศดีๆ เงียบๆ ในงบสัก 3 ล้านบวกลบ มันน่าจะฟิน .. ผมไม่ถวิลหาความเจริญ อยู่ละ

นี่ดูไว้ที่นึง ติดต่อแล้วล่ะ เหลือขึ้นไปดูของจริง

ยังไง ลงทุนกับบ้าน ก็คุ้มกว่า ลงทุนกับรถ แหละ

ปล. plan ไว้ว่า ต้นปีหน้า ปิด pulsar หมด ก็เอาเงินผ่อน pulsar มาบวกอีกนิด ผ่อนหลังใหม่ พอดี ส่วนหลังปัจจุบันที่ปราจีน บวกไปอีก 2 ปี โปะปิดได้แน่นอน จากนั้น ไม่เกิน 3 ปี หลังใหม่ รับรองจบ

ถึงตอนนั้น เจ้า CRV ก็ราวๆ 15 ขวบ น่าจะถึงอายุ หรือ ถ้ายังไม่งอแงมาก ก็เอาไปทิ้งเป็นรถสำรอง ที่บ้านใหม่ เผื่อจะบินไป ก็ไม่เลว แล้วหาคันใหม่ เพราะถึงตอนนั้น CRV คงขายได้สักแสนเดียวมั้ง ดูไม่ค่อยคุ้ม

ส่วนเงินเก็บ ก็เก็บเรื่อยๆ ไปลงพวก RMF / PVD ที่ถอนไม่ได้ซะเยอะ ณ วันเกษียณ plan ว่า น่าจะมีเงินสัก 8 หลัก อยู่ได้สบายๆไปจนตาย บวกกับ เงินนิด เงินหน่อย จากที่ดินทางใต้ ที่ปลูกต้นไม้ขาย ครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• **
อยู่บ้าน WFH ก็ทำให้มีเวลาว่างมากขึ้นก็เปิด youtube ส่วนใหญ่ก็ดูรีวิวรถและก็รีวิวการเอารถยุค 90 มาทำครับ

กลายเป็นว่ามีความคิดจะลด spec รถที่จะหามาใช้เพิ่มลงครับ ตอนนี้อยากได้ซีวิค 3 ประตูเกียร์ธรรมดา เอามาทำนิดหน่อยเพื่อขับสนองความอยากตอนเป็นวัยรุ่นที่ไม่มีโอกาสตอนนั้น

.....แต่พอมาดูสถาณการณ์จริงตอนนี้ ทำให้ต้องระมัดระวังการใช้จ่ายมากๆ ก็เลยทำได้แค่ window modify ใน youtube ไปก่อนครับ กับไอ้ความคิดที่จะทำโน่นอัพเกรดนี่ให้กับรถที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ก็ต้องพักไว้ก่อนหมดเลย

ยังไงเราก็ต้องใช้ชีวิตอยู่กับโควิดให้ได้ครับ มันจะไม่หายไปไหนแน่นอน

ออฟไลน์ prakob.p

• **
อารมย์เดียวกันครับ
ในครอบครัวอยู่กัน3คนรถ2คัน WFHแบบแทบไม่ใด้เข้าOfficeทั้งบ้านมาเกือบ2ปีแล้ว
ตอนนี้เลยใช้แค่สลับขับไปซื้อกาแฟซื้อกับข้าว เติม500 อยู่ใด้หลายอาทิตย์
แผนเดิมจะเปลี่ยนรถปีนี้คันนึงเพราะใช้มานานแล้วเลยขยับจากต้นปีนี้ไปปลายปีแทน
เพราะรถคันที่จะเปลี่ยนมันยังใว้ใจใด้ไม่มีอะไรกวนใจเลยทั้งที่ใช้มา16ปีแล้ว อาจเพราะดูแลถึงด้วย
แต่ถ้าปลายปียังWFHต่อ คงเลื่อนแผนเป็นต้นปีหน้า

ออฟไลน์ BN`

ตั้งแต่ที่ตลาดรถยนต์เริ่มใช้เกียร์ CVT ผมก็ไม่อยากได้รถรุ่นใหม่ๆแล้วครับ เพราะจุดประสงค์ของผมคือการซื้อรถที่ทนทานในระยะยาว

ดังนั้นปัจจุบันจึงไม่มีคันไหนที่รู้สึกอยากได้ถึงขนาดต้องซื้อ หรือ ต้องยอมผ่อนเลยครับ พอมาเจอสถานการณ์โควิดแทบไม่ได้ใช้รถ

ยิ่งทำให้ผมไม่สนใจรถเท่าเมื่อก่อนเข้าไปอีกครับ มุมมองที่ผมมีต่อรถยนต์ตอนนี้คือเป็นแค่ยานพาหนะที่อำนวยความสะดวกให้เราเฉยๆ

ถามว่าผมสามารถซื้อของแต่งเทพๆใส่รถได้มั้ย ผมซื้อได้ครับ แต่ผมเลิกคิดแล้ว เพราะปัจจุบันผมก็ไม่ขับเร็วเท่าสมัยก่อนตอนที่ยังเป็นวัยรุ่นแล้ว

อีกอย่างตอนนี้มีความคิดที่จะเก็บเงินไปลงทุน ไปทำอย่างอื่นแทนด้วยครับ ตอนนี้ผมห่วงความก้าวหน้าในอนาคตของตัวผมเองมากกว่า

ส่วนถ้าอยากขับรถรุ่นไหนเป็นพิเศษ อย่างเช่น ขับทางไกลไปเที่ยวต่างจังหวัด ผมก็เช่ารถดีๆมาขับเล่นเอาครับ

ออฟไลน์ voyager

ตอนนี้ถ้าให้ซื้อรถคันละสี่ล้าน
ขอเอาไปซื้อเครื่องเสียงดีกว่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ที่บ้านผมอยู่กัน 4 คน ขับรถเป็น 2 คน และมีรถ 2 คัน (HR-V / Jazz)

โชคดีที่ผ่อนรถหมด ตอนที่ COVID-19 เริ่มเข้ามาในไทยพอดี แม้รายได้ของทุกคนในบ้านนั้นไม่ได้รับผลกระทบ แต่ก็ปลดภาระไปได้พอควรเลย แล้วรถก็ยังใหม่อยู่ เรื่องเปลี่ยนรถนี่อีกนานเลย

อย่างน้อยๆ HR-V คันที่ผมใช้ และเป็นคันหลักของบ้าน ซื้อตอนปี 2560 ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนใหม่ตอนปี 2569 อาจจะกำหนดเดิม

ส่วน Jazz ซื้อปี 2559 ตอนนี้พ่อใช้ แทบไม่ได้ขับไปไหนเลย ผมกะเก็บยาวเพราะเป็นรถที่พ่อแม่ใหัผมตอนเรียนจบ ไม่อยากขายเลย

จริงๆ เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว เคยวางแผนกันไว้ว่า น้องสาว จะจบป.ตรี ปีนี้ กะจะให้ไปเรียนขับรถอีกรอบ (ขับได้ มีใบขับขี่ แต่ไม่แข็ง) แล้วถ้าทำงานในคนละเส้นทางกับ ผม พ่อ แม่ ก็อาจจะซื้อรถใหม่เพิ่มอีกคันให้น้องใช้ แต่เผอิญ น้องได้ทุนไปเรียน ป.โท ที่เกาหลีใต้ 3 ปี ก็เลยพักโครงการนี้ไปยาวๆเลย รอจนกว่าน้องจะกลับมาปลายปี 67 หรือต้นปี 68 ค่อยคิดอีกที

ส่วนความอยากได้รถนะหรอ ผมมีตลอดเวลาแหละครับ คันนู้นก็อยาก คันนี้ก็อยาก ไม่ว่าจะรถใหม่หรือมือ 2 ก็ตาม 5555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ REX

ชีวิตอาชีพ WFH ไม่ได้ ต้องขับรถทุกวัน
เพิ่งซื้อใหม่ปลายปีที่แล้ว
ตั้งใจจะใช้รถคันนี้อีก 10ปี
ถ้าไม่เผลอใจ อยากได้autonomous drive ซะก่อนนะ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ของผมไม่ลดเลยครับ ผมเพิ่งออก Cayenne coupe มาได้ 4 วัน แต่จองไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว

แล้วก็เอา MX5-NA ไปทำสี ทำเบาะ ทำเครื่องมาใหม่ รอวันเฉิดฉาย  :)
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ turbofever

รถผมก็ไม่ลด ยิ่งว่างยิ่งดูข่าวดูเน็ตทุกวันกิเลสมาเต็มตลอด  ความอยากไม่เกี่ยวกับอะไรหรอก ถ้ามีเงินเข้าบัญชีได้ตลอดความอยากมันก็อยู่กับเราไม่ไปไหนไกล

ออฟไลน์ xman2029

เอางบที่จะใช้กับรถ ไปใช้กับ โต๊ะคอมแทนครับ ลองเข้ากลุ่ม จัดโต๊ะคอม ดู ความอยากเรื่องรถลดลงไปเยอะมาก

ออฟไลน์ Turin

ผมหมดอารมณ์ ไม่ได้ขับรถเล่น ไม่ได้ขับรถไปต่างจังหวัด ถึงขนาดขายรถ(ขับเล่น)หมดบ้าน เหลือไว้แต่คันที่เป็นคันใช้งาน

แต่พอขาดหมดก็โล่งๆ เล็งหาโปรเจคใหม่ต่อไปอยู่ดีครับ 55

ออฟไลน์ pratuang

คุณโชคดีมากครับ ที่ยังไม่ได้ซื้อรถ ผมนี้แหละครับ ได้ซื้อแล้ว และนอนคิดมาปีกว่าแล้วว่า ไม่น่าซื้อเลย เพราะโควิดนี้แหละครับ ซื้อมาก็ไม่ได้ขับ หรือขับน้อย ไม่รู้จะไปไหน กะว่าซื้อรถคันนี้มา เอาตัวท๊อปเลย จะออกเดินทางเที่ยวหน่อย สรุป จอดไว้ดูเล่น เงินหายไปหลายล้าน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ความอยากไม่ได้ลดลงครับ

แต่มันมีหลายเหตุมาช่วงให้คิด ให้ยั้ง  :'( :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ lexus

ของผมcovidไม่กระทบกับงาน เพราะโรงพยาบาลมันWFHไม่ได้ ;D ขับรถไป-กลับตลอด
แล้วก็อยากได้รถใหม่ตลอด แต่ก็เสียดายคันปัจจุบัน ยังหาเหตุผลที่จะเปลี่ยนไม่ได้ ก็ใช้ลูกรักคันเดิมต่อไป

ออฟไลน์ FyGI

ความอยากได้ยังคงมีเรื่อยๆ

มีแพลนจะเปลี่ยนรถ เพราะเริ่มซ่อมเยอะ
ถ้าจะซ่อมแบบสมบูรณ์หายห่วงน่าจะมีเกือบแสน
เลยมีความคิดที่จะเปลี่ยนรถใหม่ ซึ่งดูไว้เรียบร้อย

แต่ด้วยช่วง โควิด ทำให้การใช้รถน้อยลงมาก
เลยมีเวลาให้คิดอะไรมากขึ้น

ถามว่าเปลี่ยนไหม เปลี่ยนแน่นอน
แต่คงรอให้ โควิด ซาก่อนครับ

ออฟไลน์ Devil13

อยากส่งคันเก่าหมดไวๆครับ จะได้มีเงินเหลือเยอะ
ส่วนคันใหม่ กะว่าโน้นแหละลูกรับปริญญา ค่อยว่ากัน
ส่วนอาชีพเสริม ตอนนี้เดี้ยงหมด โชคดีที่ไม่เข้าเนื้อครับ

ออฟไลน์ MANUS995

เรื่องรถเลิกดูไปเลยครับ ไปไหนไม่ได้เลย เดินทางไม่ได้
อยู่บ้านเยอะกว่าเดิม ตอนนี้หันมาเล่นเครื่องเสียงในบ้านแทนแล้วครับ
สั่งชุดฟังเพลงมาเพิ่มอยู่บ้านมากขึ้นก็ดูหนังฟังเพลงมากขึ้น
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ zionzz

ผมสอยมือสองมาช่วงต้นปี ตอนนี้จอดยาวเหมือนกัน

ก็ยังชอบอยู่นะ แต่คิดๆแล้วก็ไม่น่าซื้อมาช่วงนี้เลย แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Integra Type R

อยากได้อยู่นะ แต่ดูสภาวะแบบนี้ รอไปก่อนดีกว่า แต่ทีอยากสุดๆ คืออยากออกไปขับรถไกลๆ ทริปขึ้นเหนือ ลงใต้ ทุกวันนี้ ขับรถไม่เกินอาทิตย์ละครั้งเองครับ 20-30 km เอง

ออฟไลน์ krating

• **
ผมว่าเดือนนี้โปรรถ สู้โควิดดีนะ