ผู้เขียน หัวข้อ: การทำงานของ airbag กรณีใส่เบาะแต่งครับ  (อ่าน 3291 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
การทำงานของ airbag กรณีใส่เบาะแต่งครับ
« เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 08:26:09 »
อย่างรถทั่วไป เบาะคนนั่งจะมีเซนเซอร์น้ำหนัก+เบลท์ ถ้าไม่มีคนนั่งหรือไม่คาด seatbelt .. airbag ข้างนั้นจะไม่ทำงาน

ทีนี้ถ้าเราไปใส่เบาะแต่งทั้งหลาย เราสามารถทำให้ระบบ airbag ทำงานปกติ (คือถ้ามีคนนั่งก็ทำ ไม่มีก็ไม่ทำ*) ได้ไหมครับ ... ผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่ที่ทำๆกันคือ ทำให้ไฟเตือนไม่ขึ้นและ disable airbag ไปเลย ซึ่งผมไม่อยากได้แบบนั้น จ่ายค่าเบาะไปตั้งแพง แต่ได้ความปลอดภัยน้อยลง

เรื่องแบบนี้ถามร้านบางทีก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าเค้าจะเน้นขายของหรือเปล่า .. ของแบบนี้ไม่ได้พิสูจน์กันได้ง่ายๆ

* หรือให้ทำงานตลอดแม้ไม่มีคนนั่งก็ได้ครับ .. พอรับได้ แต่คงต้องหลอกสัญญาณ seat belt แทน ไม่งั้นไฟ seat belt เตือนตลอดอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 08:37:57 โดย Turin »

ออฟไลน์ samaklen

Re: การทำงานของ airbag กรณีใส่เบาะแต่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 10:42:40 »
คงต้องหา sensor เจอก่อน
และดูว่า sensor นั้นทำงานอย่างไร
ถึงจะหาทางให้เป็นวงจรปิดได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: การทำงานของ airbag กรณีใส่เบาะแต่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 10:55:36 »
กังวลอะไร  ช่างไทยเข้าใจดี  แก้ง่าย ๆ  เซนเซอร์อยู่ใต้เบาะ  ต่อเซนเซอร์ให้เสมือนมีคนนั่งตลอด  มันก็ทำงานแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 11:44:11 »
เซนเซอร์ รับน้ำหนัก เพื่อ บอกร้องเตือนบอกคนนั่งว่า "คุณนั่งรถต้องคาดเบลเพื่อความปลอดภัยนะ..." และ เข้าใจว่า หวังดีว่า ถ้าไม่มีคนนั่ง แล้วชนขึ้นมา airbag จะได้ไม่แตก ค่าซ่อมจะได้ถูกลง

แต่สำหรับผม ถ้าคิดจะเปลี่ยนเบาะแล้วละก้อ ก็คงสั่งให้มันทำงานคู่หน้า ตลอดเวลาไปเลย เพราะยังไงซ่ะ เซนเซอร์ กับ เบาะ ใหม่ ก็ไม่ได้ทำงานร่วมกันอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 11:48:06 »
เซนเซอร์ รับน้ำหนัก เพื่อ บอกร้องเตือนบอกคนนั่งว่า "คุณนั่งรถต้องคาดเบลเพื่อความปลอดภัยนะ..." และ เข้าใจว่า หวังดีว่า ถ้าไม่มีคนนั่ง แล้วชนขึ้นมา airbag จะได้ไม่แตก ค่าซ่อมจะได้ถูกลง

แต่สำหรับผม ถ้าคิดจะเปลี่ยนเบาะแล้วละก้อ ก็คงสั่งให้มันทำงานคู่หน้า ตลอดเวลาไปเลย เพราะยังไงซ่ะ เซนเซอร์ กับ เบาะ ใหม่ ก็ไม่ได้ทำงานร่วมกันอยู่แล้ว
ใช่ครับ perfect world อยากให้ทำเหมือนระบบเดิมๆ แต่ถ้าไม่ได้ อยากได้แบบทำงานตลอดครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 11:51:59 »
กังวลอะไร  ช่างไทยเข้าใจดี  แก้ง่าย ๆ  เซนเซอร์อยู่ใต้เบาะ  ต่อเซนเซอร์ให้เสมือนมีคนนั่งตลอด  มันก็ทำงานแล้วครับ
ช่างเก่งๆ ก็เยอะ "ช่างเถอะ" ก็ไม่น้อยน่ะสิครับ .. เข้าใจว่าส่วนใหญ่จะใส่ตัวต้านทานหลอกให้รถคิดว่าสัญญาณจากเซ็นเซอร์รับน้ำหนักบอกว่าไม่มีคนนั่ง (เพราะเซ็นเซอร์มันโดนถอดออกไปแล้ว) ซึ่งถ้าแบบนี้ airbag จะไม่ทำงาน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 12:41:32 »

ใช่ครับ perfect world อยากให้ทำเหมือนระบบเดิมๆ แต่ถ้าไม่ได้ อยากได้แบบทำงานตลอดครับ

ผมว่าแบบนี้ ยังไงซะก็ปลอดภัย กว่าไอ้แง่งโง่ๆ อันละไม่กี่ 10 บาท ที่เสียบหลอกไม่เสียงเตือนเบลร้องเตือน กรณีคนไม่ชอบคาดเข็มขัดนิรภัย เยอะครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 13:20:46 »
Sensor แรงกดเบาะ มีสายไฟไปแค่ 2 เส้น ครับ

ต่อกัน = มีน้ำหนักกด
ไม่ต่อกัน = ไม่มีไม่มีน้ำหนักกด

อยากให้ต่อกัน พันสายไฟได้เลย
อยากให้ไม่ต่อกัน ก็ไม่ต้องต่อ

ส่วนใหญ่ต่อตรง แล้วหาหัวเสียบเข็มขัดหลอก ไปเสียบฝั่งคนนั่งเอา กันเสียงเตือนตอนขับคนเดียว

ส่วนถ้าจะเอาแบบ เดิมๆ ตัว Sensor มีขายทั่วไปครับ แต่มันต้อง ลงทุนรื้อเบาะ ออกมาวางแผ่น sensor
พอมีคำว่า "รื้อ" ก็ไม่มีใครลงทุนทำแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 13:27:47 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 16:29:57 »
ของผมก็ใช้ตัวต้านทานต่อวงจรไว้ตลอดครับ

ฝั่งคนขับ ยังต่อให้เตือนคาดเข็มขัด ทำงานอยู่ครับ

ว่าจะหาเข็มขัด 4 จุดมาใส่ ยังไม่มีจังหวะสักที

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 16:39:31 »
Sensor แรงกดเบาะ มีสายไฟไปแค่ 2 เส้น ครับ

ต่อกัน = มีน้ำหนักกด
ไม่ต่อกัน = ไม่มีไม่มีน้ำหนักกด

อยากให้ต่อกัน พันสายไฟได้เลย
อยากให้ไม่ต่อกัน ก็ไม่ต้องต่อ

ส่วนใหญ่ต่อตรง แล้วหาหัวเสียบเข็มขัดหลอก ไปเสียบฝั่งคนนั่งเอา กันเสียงเตือนตอนขับคนเดียว

ส่วนถ้าจะเอาแบบ เดิมๆ ตัว Sensor มีขายทั่วไปครับ แต่มันต้อง ลงทุนรื้อเบาะ ออกมาวางแผ่น sensor
พอมีคำว่า "รื้อ" ก็ไม่มีใครลงทุนทำแล้วครับ
ขอบคุณครับ ..

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 16:41:04 »
ของผมก็ใช้ตัวต้านทานต่อวงจรไว้ตลอดครับ

ฝั่งคนขับ ยังต่อให้เตือนคาดเข็มขัด ทำงานอยู่ครับ

ว่าจะหาเข็มขัด 4 จุดมาใส่ ยังไม่มีจังหวะสักที
ขอบคุณครับ

ตัวต้านทานที่ว่าคือหลอกให้รถติดว่ามีน้ำหนักที่เบาะแม้ว่าจะไม่มีเซนเซอร์ใช่ไหมครับ .. แล้วทำไงกับสัญญาณ seat belt ครับ (เสียบตัวหลอกเอา?)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2021, 20:37:56 »
ผมใช้ ตัวรับ seat belt ของเบาะเดิม มาใส่กับ recaro ครับ

ดังนั้น ระบบฝั่งคนขับยังเหมือนเดิม วิ่งแบบไม่คาดเข็มขัด รถก็ร้องครับ

ส่วนฝั่งคนนั่ง จำได้ว่า ใส่แค่ตัวหลอกถุงลมด้านข้าง แล้วก็เสียบปลั๊กเต้ารับ กับ ระบบของรถเหมือนเดิม รถมันก็ไม่ร้องนะ (ปกติฝั่งคนนั่ง เบาะเดิม ถ้ามีคนนั่ง ไม่คาดเข็มขัด มันจะร้อง)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 07:17:10 »
ผมใช้ ตัวรับ seat belt ของเบาะเดิม มาใส่กับ recaro ครับ

ดังนั้น ระบบฝั่งคนขับยังเหมือนเดิม วิ่งแบบไม่คาดเข็มขัด รถก็ร้องครับ

ส่วนฝั่งคนนั่ง จำได้ว่า ใส่แค่ตัวหลอกถุงลมด้านข้าง แล้วก็เสียบปลั๊กเต้ารับ กับ ระบบของรถเหมือนเดิม รถมันก็ไม่ร้องนะ (ปกติฝั่งคนนั่ง เบาะเดิม ถ้ามีคนนั่ง ไม่คาดเข็มขัด มันจะร้อง)
ขอบคุณครับ ขออนุญาต inbox ไปถามรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2021, 11:12:59 โดย Turin »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 11:41:48 »
ถ้าใส่เบาะแต่งในเบาะที่มี airbag

airbag ในเบาะจะไม่ทำงานครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 13:23:17 »
ถ้าใส่เบาะแต่งในเบาะที่มี airbag

airbag ในเบาะจะไม่ทำงานครับ
หมายถึง airbag ที่คอนโซลกับเสาเอ/บีครับ ... ซึ่งปกติมันจะลิ้งค์กับการมีคนนั่งที่เบาะหรือเปล่าน่ะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2021, 12:19:16 »
ใส่รีซิสเตอร์หลอก