ผู้เขียน หัวข้อ: Swift หรือ City turbo ดีครับ  (อ่าน 6359 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
Swift หรือ City turbo ดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 08:13:08 »
จะซื้อรถเล็กไว้ใช้งานในเมืองซักคันครับ ชื่อชั้น Honda ค่อนข้างชัดเจนและเซฟกว่าแน่ๆ แต่ Swift ดูสวยดีครับ สีสวย ราคาถูกกว่า(เน้นตัวท้อปเพื่อแอร์แบค) แต่ผมไม่มั่นใจเรื่องความจุกจิกและปัญน่ากวนใจของรถ

ช่วยป้ายยาผมTนะครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: Swift หรือ City turbo ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 08:17:00 »
city turbo

ออฟไลน์ Tien.W

Re: Swift หรือ City turbo ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 08:27:03 »
swift ไม่จุกจิกอะไร ค่าดูแลไม่สูง แต่แน่นอนว่า อืดกว่า กินจุกว่า ภายในแคบกว่า แลกกับ ช่วงล่างที่ดีกว่า เกาะกว่า

city มีอ้อนบ้าง (รถผม 6 เดือน มีท่ออ่อนท่อไอเสียดัง / ซีลหน้าเครื่องรั่ว) งานประกอบไม่เรียบร้อย เครื่องวิ่งดี กดทันใจ ทางไกลประหยัดน้ำมันมาก ในเมืองกินจุ ภายในกว้างขวางมาก

ปล. กับ city ผมเฉยๆนะ อยากอ้อน ผมก็เคลม ก็แค่นั้น ไม่ได้จะเป็น จะตาย แบบในคลับ ที่รถห้ามพัง ห้ามเสีย อะไรแบบนั้น .. ผมขอแค่ ผมแจ้งเคลม เค้าก็รับเรื่อง ส่งเคลม อะไหล่มาเมื่อไหร่ เดี๋ยวผมก็เข้าไปเปลี่ยน แค่นั้นแหละ

ปล. (อีกที) อารมณ์เสียน้อยกว่า ออก Pulsar มาได้ 7 วัน เอาเข้าเคลม แล้วพวกบอกนั่นก็ปกติ นี่ก็ปกติ แต่ตัวที่ดังชัดๆดันบอก มาวันเสาร์ลูกค้าเยอะ ทำไม่ทัน คนรับจอง รับมาได้ยังไง !!! ... (ส่วน HONDA .. เช็ค 6 เดือน + ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองเครื่องด้วยนะ แล้วดูท่ออ่อนไอเสียให้หน่อย .. ชั่วโมงเศษ รถก็ออกมาละ พร้อมแจ้งว่า อัดคลิปแล้ว เดี๋ยวส่งเรื่องให้ สนญ อนุมัติแล้วจะสั่งอะไหล่รอ แล้วค่อยเข้ามาเปลี่ยนอีกที .. จบๆ)

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 08:41:53 »
ถ้าเน้นความคงทนไม่จุกจิก สวิฟท์ เหนือกว่า city turbo แน่นอนครับ เพราะไม่มีชิ้นส่วน turbo ให้วุ่นวาย

จากคนใช้สวิฟท์รุ่นนี้มาตั้งแต่เปิดตัว ยังไม่เคยมีอะไรเสียต้องซ่อม ค่าอะไหล่ ค่าแรงเช็คระยะก็ถูก

แต่ถ้าใจเน้นความแรงยังไง 1.0 turbo ก็ชนะแบบไร้ข้อกังขา

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 08:57:59 »
ซิตี้ 1.0 ในเมืองไม่ได้เซฟอย่างที่คิดนะครับ

ในกลุ่มมีโพส ขับวันละ 3.0 กม.ขาละ1.5กม. กิน 5 โลลิตร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 08:58:43 »
น่าใช้ทั้งคู่ แน่นอนว่า city แรงกว่า พวงมาลัยขับดีแต่ swift ก้ไม่ได้แย่เลย แต่ swift รถอายุตลาดหลายปีแล้ว

ถ้า city จะใหม่กว่าพอสมควร มีคนนั่งหลังมั้ยอะครับ ถ้ามีไป city ดีกว่าเบาะหลังของswift นั่งไม่ค่อยโอเค

ลองเลือกดูครับ แต่ถ้าขับรถเร็วก้ไป city เถอะครับอัตราเร่งต่างเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 09:00:41 »
อยู่ที่การใช้งาน ถ้าไม่ขับเร็วมาก ไม่เน้นอัตราเร่ง ก็เลือก Swift ได้ครับ ประหยัดค่าดูแล / คล้ายกับกรณีน้องสาวผม City 1.0 Vs. Yaris สุดท้ายก็จบที่ Yaris เพราะน้องก็ขับรถเรื่อยๆ ครับ เน้นดูแลง่ายดีกว่า ที่ขึ้นยานแม่เพราะน้องไปทำงาน ตจว. ด้วยภาวะ Covod ผมจ้าง Slide ไปส่ง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 09:04:42 »
สมัยคนรุ้จักใช้สวิฟตัว 1.2 รุ่นแรก
เจอปัญหาบ้าง ศูนย์ก็ไม่ยอมให้เครม ต้องถึงสำนักงานถึงยอม ส่วนฮอนด้าปัญหาก็มีบ้างแต่เครมง่ายกว่าครับ

2คันนี้ถ้าอยู่แบบใจกลางเมือง รถติดๆ อยากหาที่จอดง่ายสุดๆ ก็สวิฟครับ แต่ที่จอดไม่ใช่ปัญหาผมไปซิตี้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 09:08:07 »
จากที่เก็บข้อมูลมา
Swift นี่ทนของจริงครับ ปัญหาจุกจิกแทบไม่มี ปัญหาใหญ่ๆ ก็จบไว
ที่บำรุงรักษากันก็เป็นตามอายุขัยอะไหล่ทั่วไป
และหลายคนคอนเฟิร์มว่า ค่าเช็คระยะถูกจริง
กลายเป็นฝั่ง City ซะเองที่มีเรื่องให้พูดถึงมากกว่าในด้านปัญหาและค่าบำรุงรักษา

แต่ในแง่ประสิทธิภาพตัวรถ เห็น Swift จะได้เปรียบแค่ออพชั่นที่มีให้ในราคาที่ถูกกว่า และ handling การควบคุมรถที่ดีกว่าเท่านั้นครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 09:14:34 »
ขนาดรถต่างกันเลย city กว้างกว่าเยอะ ไม่อยากจุกจิก yaris น่าสนใจกว่านะครับ อ็อปชั่นน่าจะเยอะกว่าด้วย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 09:28:14 »
ถึงพวกทีจ้องเขวาะ​ ฮอนด้านะ
ลองดูปริมาณยอดขาย​ เทียบกับเคสปัญหานะ
แล้วจะเข้าใจ​ ว่าตกลงรถมันมีปัญหา​ หรือ​ คนนี่ละ​ ที่เป้น​ โอเวอร์​ ไปเอง

ท่อดังเพราะสั่น​ เกือบ​ 100% ศูนย์ก้ไม่มีปัญญาแก้เพราะเป้นเรื่องการออกแบบ​ ผมเข้่าร้านท่อ​ ปรับจุดยึดใหม่​ ไม่สั่นจบ

สนิม​ ตั้งแต่​ เอาโชแนกเช้ดออกก้ไม่กลับมาเป้นอีกเลย
คาดว่าตามที่เห้นเกิดจากน้ำยา​ ติยติดฟิลม์จริง

ไม่ได้​จะเป้นจะตายเอารถไปพ่นสีฝาท้ายใหม่ให้​ วุ่นวาย

เแป้นเบรคบรคดัง​ ตอนเหยียบขึ้นๆลงอันนี้ผมปล่อย​ เปืดเพลงก้จบ
หรือใคร​  วิตกจริต​ ขนาดเหยียบไปฟังเสียงแป้นไปก้ไปเครมได้

ข้อดีของฮอนด้าที่ผมเห้นคือ
เคลมให้เกือบหมด​ ที่เป้นปัญหาคุณภาพ
ไม่ว่าลูกคั้าจะงี่เง่าแค่ไหนก้ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2021, 09:31:58 โดย mamaman »

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 09:31:03 »
swift นะ พี่ที่รู้จักใช้อยู่ก็ happy ดี
ใช้ในเมืองผมว่าประหยัดกว่าตี้โบอีก อะไหล่ เช็คระยะ เรื่องจุกจิกน่าจะน้อยกว่ามากๆ
ถ้าไม่เน้น space แรงเครื่อง(ซึ่งตี้มันก็แรงเกินช่วงล่าง+ยาง สุดท้ายถ้าวิ่งเอาเซฟๆก็ไม่หนีกัน) swift ดีกว่า เซฟเงินได้น่าจะ 5หมื่น
ตี้ผมมองว่าเหมาะกับคนไปทำต่อ อยากได้ space ที่ดูใหญ่ขึ้นหน่อย...ให้เลือก Honda จริงๆ ผมจะไป Jazz ด้วยซ้ำ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 09:59:26 »
ถ้าเน้นซิ่ง ไป City turbo คับ

ถ้าชอบหน้าตารถ Swift แบบจริงจัง ก็ไป swift คับ ตัวรถมันก็ไม่ได้จุกจิกอะไร รถใช้ในเมือง คันเล็ก จอดง่าย   
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:20:50 »
จากโจทย์ใช้ในเมืองก็ swift เลยครับ คล่องตัวกว่า ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:21:50 »
เลือก city
swift มันสั้นๆ เวลาเจออุบัติเหตุ กลัวจะถึงตัวผู้โดยสารง่ายกว่า city
อันนี้คิดเองนะ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:25:39 »
ถ้าเป็นผม ขอเลือก City ครับ ทั้งที่ใจชอบ swift :-X

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:41:35 »
CITY เถอะครับผม

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:42:55 »
เชียร์ City ครับ ได้รถที่ใหญ่กว่านั่งสบายกว่าและแรงกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:43:57 »
นาทีนี้ ต้อง City เท่านั้นเลย ถ้าจะ Swift ผมมอง Almera ดีกว่า

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:44:36 »
Swift ผมใช้ตัวGL/mtมาเกือบ9ปี พูดได้เต็มปากว่าทนมากครับ
มีเคลมแร็คพวงมาลัย(อยู่ในประกัน) กับเปลี่ยนคอยล์แอร์รั่ว(ปีที่8)
นอกนั้นไม่เคยมีอะไรเสียเลย เติมน้ำมันกับเปลี่ยนยางอย่างเดียว
รถผมเข้าศูนย์จนถึงวันที่ขายไป ค่าใช้จ่ายไม่แพง และศูนย์ดูแลได้ดีทุกเคส(ผมเข้าศูนย์ใหญ่ประเวศ)

รถไม่แรง กินน้ำมันกลางๆ แต่ช่วงล่างกับพวงมาลัยขับสนุก ขนาดกำลังดี ดูแลง่ายไม่จุกจิก
ถ้าให้ผมซื้อรถเล็กไว้ใช้อีกคัน ผมก็จะกลับมาซื้อSwiftนี่แหละ

ออฟไลน์ Sai151088

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:49:45 »
Swift ผมใช้ตัวGL/mtมาเกือบ9ปี พูดได้เต็มปากว่าทนมากครับ
มีเคลมแร็คพวงมาลัย(อยู่ในประกัน) กับเปลี่ยนคอยล์แอร์รั่ว(ปีที่8)
นอกนั้นไม่เคยมีอะไรเสียเลย เติมน้ำมันกับเปลี่ยนยางอย่างเดียว
รถผมเข้าศูนย์จนถึงวันที่ขายไป ค่าใช้จ่ายไม่แพง และศูนย์ดูแลได้ดีทุกเคส(ผมเข้าศูนย์ใหญ่ประเวศ)

รถไม่แรง กินน้ำมันกลางๆ แต่ช่วงล่างกับพวงมาลัยขับสนุก ขนาดกำลังดี ดูแลง่ายไม่จุกจิก
ถ้าให้ผมซื้อรถเล็กไว้ใช้อีกคัน ผมก็จะกลับมาซื้อSwiftนี่แหละ
ผมใช้ suzuki 2 คันแล้ว เพราะศูนย์บริการดี แต่เน้นศูนย์ใหญ่เท่านั้น  เคลมจบไว อะไหล่ไม่แพง

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:57:18 »
city ครับไม่ก็ almera

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 11:07:34 »
ไปสวิฟต์เถอะครับทนไม่จุกจิก ค่ายปีกนกเครื่องโบเห็นปัญหาเยอะอยู่นะครับ  กับสนิมนี่เป็นจุดขายของค่ายนี้ไปแล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 11:20:31 »
Swift รถน่ารักดีครับ ขับง่ายจอดง่าย  8)

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 11:27:46 »
Swift ครับ มั่นใจเครื่อง 4สูบ 1.197cc N/A Swift มากกว่า

City 3สูบ .998cc Turbo
Yaris 4สูบ 1.197cc N/A

City L4553 W1748 Swift L3845 W1735 Yaris L4165 W1730
ด้วยขนาดรถ คล่องตัวในเมือง Swift ใหญ่สุดในรุ่น City
*City รถใหม่ ยังไม่มีข้อมูลการใช้งาน 3ปี 5ปี มาแชร์ แต่ Swift มีการใช้งานหลายๆ ปี เพื่อนๆมาแชร์ให้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2021, 11:43:58 โดย pikara »

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 11:31:38 »
Swift

อยากแรง มี swift sport รออยู่

ออฟไลน์ Hayachan

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 11:37:19 »
สมาชิกเกิน 60% เชียร์City กันซึ่งผมคิดว่าCity ตอบโจทย์แน่ๆ แต่ส่วนลด Swift เยอะกว่า City มาก
ที่ได้มาคือ 60000+ประกันชั้น1+ประกัน5ปี ส่วนCity คงได้แค่ ประกันชั้น1 กะพวงกุญแจเด๋วลองอุลติแคร์กับเซลดู

หลักๆของผมที่ใช้งานคือ ใช้ในเมืองเท่านั้น ไม่ขับทางไกลเลย เต็มที่คือในระยะ 60 กิโลเมตร เกินนี้คงใช้รถอีกคัน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 11:51:13 »
สมาชิกเกิน 60% เชียร์City กันซึ่งผมคิดว่าCity ตอบโจทย์แน่ๆ แต่ส่วนลด Swift เยอะกว่า City มาก
ที่ได้มาคือ 60000+ประกันชั้น1+ประกัน5ปี ส่วนCity คงได้แค่ ประกันชั้น1 กะพวงกุญแจเด๋วลองอุลติแคร์กับเซลดู

หลักๆของผมที่ใช้งานคือ ใช้ในเมืองเท่านั้น ไม่ขับทางไกลเลย เต็มที่คือในระยะ 60 กิโลเมตร เกินนี้คงใช้รถอีกคัน
อย่าลืมสนิมกับปัญหาจุกจิกทั้งหลายครับ และอีกอย่างซิตี้ไม่ได้ประหยัดนะครับถ้าไม่ใช่โหมดทางไกล

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 11:54:22 »
ถ้าได้วิ่งยาวๆ ความเร็วคงที่
จะเข้าทางเครื่อง turbo
Swift น่าสนใจครับ
มีดิสหลังให้ด้วยในรุ่นบนๆ
ปรับปรุงนิดหน่อย เบรคดีถูกใจแน่
หายากมากในรถกลุ่มนี้

ออนไลน์ aun

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 12:08:59 »
ใช้ทั้งสองรุ่นมีดีเสียต่างกันครับ เรื่องแรงนี่ city  กินขาดแต่ swift ก็ไม่ถึงกับอืดแย่อะไร ที่แปลกใจเรื่องการกินน้ำมัน ผมขับเทียบกันใช้แอพ fuelio ในการใช้งานจริงๆ สวิฟท์ประหยัดกว่าพอสมควรเลย ทั้งๆที่ city นี่กดปุ่ม econ ตลอดและขับเน้นประหยัดกว่าด้วยซ้ำ เส้นที่วิ่งช่วงนี้รถไม่ติดมากครับ ปทุมสามโคกไปแจ้งวัฒนะอาจจะกลับทางรังสิตวนมาสามโคก คือเติมเต็มถังวิ่งได้ประมาณ 500+- เหมือนกันแต่ City เติมกลับมากกว่า City(HB) เอนกประสงค์กว่า ขนของสะดวก ค่าใช้จ่ายระยะยาวยังไม่ทราบเพราะเพิ่งเข้าศูนย์ไปคนละรอบก็พันหน่อยๆเหมือนกัน หลักๆเลยที่ต่างกันเยอะคือออกมาตัวท็อปทั้งคู่ Swift นี่ผมได้ส่วนลดรวม 80,000 (รุ่นรองรถไม่มีศูนย์เลยเพิ่มส่วนลดให้แล้วขยับมาเป็นท็อป) ส่วน City HB นี่ได้มา 10,000 เดียว เท่ากับราคาต่างกันเกือบสองแสน Swift เลยชนะขาดเรื่องความคุ้มค่าไป ความทนทานอันนี้ผมให้ไปทางสวิฟท์ก่อนสรุปก็
- City แรงกว่า เอนกประสงค์กว่า เวลาเจอลมปะทะด้านข้าง City นิ่งกว่าเพราะ Swift รถเบามาก ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆเชียร์ City เลยครับนอกจากกว้างกว่าแล้ว Swift เวลามีน้ำหนักบรรทุกด้านหลังแล้วเด้งมากเหมือนสปริงมันเซ็ตมานิ่มไปผมอธิบายไม่ถูก แต่ถ้ามีคนนั่งหลังเห็นบ่นกันหมด
- Swift ประหยัดกว่าจากการใช้งานจริง(เทียบกันหลายพันโลครับ) ราคาถูกกว่ามากก(ราคาตัวท็อปหลังหักส่วนลดยังไม่ได้ตัวล่าง City HB เลย) คล่องตัวกว่านิดดนึง Feeling พวงมาลัยผมชอบมากกว่า City
- คชจ. ไม่แน่ใจเข้าศูนย์คงใกล้กันเพิ่งเข้าไปคนละรอบราคาไม่ต่างกันมาก ความทนทานก็ไม่แน่ใจแต่ Swift ออกมานานกว่าปัญหาค่อนข้างน้อยมาก เกียร์ที่ผ่านตาก็ยังไม่เจอหอนเหมือนรุ่นก่อน