ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ในอนาคตที่จะมาอีกไม่นาน จะไม่มีพวงมาลัยและคันเร่ง  (อ่าน 4062 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์ในอนาคตที่จะมาอีกไม่นานนั้น Tesla รุ่นที่จะเปิดตัว เป็นรุ่นที่เล็กกว่าและราคาถูกกว่ารุ่น Model 3 ซึ่งน่าจะเป็นไปได้ว่า รุ่นที่เล็กกว่า Model 3 (น่าจะเป็นรุ่น Model 2) จะไม่มีพวงมาลัยและคันเร่ง เพื่อรองรับระบบขับขี่อัตโนมัติ Level 5 และระบบ AI (แม้ว่ารถยนต์ไฟฟ้าตอนนี้จะไม่มีเกียร์แล้ว)

ทุกท่านคิดว่ารถยนต์ในอนาคตจะมีแต่ผู้โดยสารอย่างเดียว จริงหรือไม่ และ Tesla เปิดตัวรุ่นที่ถูกกว่า Model 3 (Model 2) ไม่มีพวงมาลัยและคันเร่ง ในอนาคตยอดขายจะดีกว่า Model 3 หรือไม่

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
น่าจะขับในเมืองอย่างเดียว วิ่งต่างจังหวัดมีสิทธิ์ลงข้างทางสูง

แต่กว่าจะพัฒนาจนถึงจุดนั้นคง 10 ปีอัพ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
น่าจะขับในเมืองอย่างเดียว วิ่งต่างจังหวัดมีสิทธิ์ลงข้างทางสูง

แต่กว่าจะพัฒนาจนถึงจุดนั้นคง 10 ปีอัพ
ถ้าไม่มีแบบนี้ผมไม่ซื้อหรอกนะครับ  ระบบอิเล็คทรอนิคถ้าผิดพลาดขึ้นมาแล้วไม่มีพวงมาลัย คันเร่ง คงสยองน่าดูครับ ขนาดในหนังเรื่องไอโรบอทหรือยานอวกาศก็ยังมีพวงมาลัยปุ่มควบคุมต่างๆไว้เลย  รถยี่ห้อเทสล่าใครว่าดีไม่ขอซื้อหรอกครับ ขนาดแค่ตอนนี้ยังมีข้อจุกจิกผิดพลาดออกมาตั้งเยอะ หลังคาหลุดเอยหรือควบคุมรถไม่ได้ก็ตาม

แม้จะใช้ในเมืองยังไงก็อันตรายต่อทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2021, 19:46:17 โดย deertesla »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ดูล้ำดี แต่น่าจะเหลือโหมดให้คนขับขับเองอยู่คับ ยังมีฟิลอยากซิ่งเองบนโทลเวย์อยู่   

ปล. Model 2 พัฒนาและผลิตที่เซี่ยงไฮ้  รถเทลล่าผลิตที่จีนงานประกอบเหนือกว่า made in usa อย่างเห็นได้ชัด ผมเชื่อมั่นงานของโรงงานที่เซี่ยงไฮ้มากกว่ารถประกอบในบ้านเราที่ขายภายในประเทศในราคาแพงๆ แต่คุณภาพสนิมเกาะ และกั๊ก

ปล.2 ไม่ได้อวยไอ้จีนคอม วัคซีนมันกระจอกที่สุดในโลก ไม่มีค่าให้ด้อยเลยด้วยซ้ำ แต่สำหรับเรื่อง EV จีนคอมมันให้ผลประโยชน์ดีกับผู้บริโภคคนไทย และ FTA ก็ออกแบบมาเพื่อผู้บริโภคคนไทย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เอาไว้วิ่งบนรางรถไฟน่าจะปลอดภัยครับ  ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CJ.

แบบนี้ก็คือเป็นเพียง ยานพาหนะ เท่านั้นเองสิครับ พาจากจุด A ไปจุด B

มันไม่ได้อรรถรสต่างๆ แบบการขับเองในสิ่งที่เป็น รถยนต์ จริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ kiwiwi

คงจะใช้ในประเทศไทยไม่ได้ตราบเท่าที่ระบบการศึกษาของบ้านเรายังเป็นไปในรูปแบบเดิมๆ

ลูกหลานแว้นยังไม่มีทีท่าว่าจะลดลงในอีกเจน-3เจนข้างหน้า

ออฟไลน์ Akrachai

ผมว่าให้มันเป็นเรื่องของอนาคตดีกว่า แต่ไม่มีเลยมันอันตรายเกินไปต่อให้โครต super intelligent ai  ก็น่าจะมีผิดพลาดได้อันนี้ผมพูดตามหลักการคนที่เรียนพวกด้านนี้มานะครับ โปรแกรมที่สมบูรณ์ไม่มีอยู่จริง ผมให้ 99%

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club

ถ้าไม่มีแบบนี้ผมไม่ซื้อหรอกนะครับ  ระบบอิเล็คทรอนิคถ้าผิดพลาดขึ้นมาแล้วไม่มีพวงมาลัย คันเร่ง คงสยองน่าดูครับ ขนาดในหนังเรื่องไอโรบอทหรือยานอวกาศก็ยังมีพวงมาลัยปุ่มควบคุมต่างๆไว้เลย  รถยี่ห้อเทสล่าใครว่าดีไม่ขอซื้อหรอกครับ ขนาดแค่ตอนนี้ยังมีข้อจุกจิกผิดพลาดออกมาตั้งเยอะ หลังคาหลุดเอยหรือควบคุมรถไม่ได้ก็ตาม

แม้จะใช้ในเมืองยังไงก็อันตรายต่อทุกคนครับ
ID : deertesla   มาเม้นอวดฉลาดอีกแล้ว ส่ง PM มาด่าคนคนอื่น แล้วกระจอกเหลือเกิน บล๊อค  PM กลับซะงั้น!!!
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

คงจะใช้ในประเทศไทยไม่ได้ตราบเท่าที่ระบบการศึกษาของบ้านเรายังเป็นไปในรูปแบบเดิมๆ

ลูกหลานแว้นยังไม่มีทีท่าว่าจะลดลงในอีกเจน-3เจนข้างหน้า
เอาตามความเป็นจริงมันใช้ไม่ได้กับทุกที่ๆแล้วครับ เป็นความคิดที่เป็นอันตรายต่อคนใช้ถนนทุกคนมาก ไม่มีระบบควบคุมด้วยตัวเองแบบนี้เหมือนโดนตัดลิ้น ควักดวงตาทำให้หูหนวก ถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินแล้วไม่มีระบควบคุมด้วยตัวเองก็ไม่สมควรจะผลิตมาขายและซื้อมาใช้งานครับ ดูอย่างหนังเรื่องไอโรบอทก็ได้ รถมีระบบสมองกลควบคุมตัวเองได้แต่ก็ยังมีระบบควบคุมด้วยตัวเองอยู่

แบบนี้ก็คือเป็นเพียง ยานพาหนะ เท่านั้นเองสิครับ พาจากจุด A ไปจุด B

มันไม่ได้อรรถรสต่างๆ แบบการขับเองในสิ่งที่เป็น รถยนต์ จริงๆ
่ใช่ครับ เมื่อนักปั่นหุ้นที่ไม่ได้ชอบขับรถมาดูแลกิจการรถไฟฟ้านี่หายนะจริงๆ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club

เอาตามความเป็นจริงมันใช้ไม่ได้กับทุกที่ๆแล้วครับ เป็นความคิดที่เป็นอันตรายต่อคนใช้ถนนทุกคนมาก ไม่มีระบบควบคุมด้วยตัวเองแบบนี้เหมือนโดนตัดลิ้น ควักดวงตาทำให้หูหนวก ถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินแล้วไม่มีระบควบคุมด้วยตัวเองก็ไม่สมควรจะผลิตมาขายและซื้อมาใช้งานครับ ดูอย่างหนังเรื่องไอโรบอทก็ได้ รถมีระบบสมองกลควบคุมตัวเองได้แต่ก็ยังมีระบบควบคุมด้วยตัวเองอยู่

่ใช่ครับ เมื่อนักปั่นหุ้นที่ไม่ได้ชอบขับรถมาดูแลกิจการรถไฟฟ้านี่หายนะจริงๆ
อ้าวเม้นอวดฉลาดอีกแล้ว  ไอ้นี่โรคจิตแน่ๆ PM มาด่าคนอื่น บล๊อค PM กลับซะงั้น กระจอกแท้
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จริงแล้ว ต่อให้ Level 5 ยังไงก็ต้องมี Manual Mode ครับ

เราไม่รู้หรอกว่า Level 5 นี้มันจะพร้อมให้ใช้งานได้ตลอดรึเปล่า เพราะมันก็คือระบบ Autonomous ที่ไม่ใช่มนุษย์ควบคุมได้ ยังไงก็ต้องมีระบบ Manual ให้มนุษย์สามารถควบคุมเองได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

อ้าวเม้นอวดฉลาดอีกแล้ว  ไอ้นี่โรคจิตแน่ๆ PM มาด่าคนอื่น บล๊อค PM กลับซะงั้น กระจอกแท้
อยากซิ่งก็ไปซิ่งบนสนาม  ถนนหลวงไม่ใช่สนามแข่ง

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถแบบนี้จะใช้ได้จริงๆคงต้องทำถนนแบบที่ให้รถแบบนี้ใช้โดยเฉพาะ
 อาจเป็นถนนลอยฟ้าแบบที่เห็นในหนังวิทยาศาสตร์มั๊งครับ 8)

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ถ้าประเทศไทยน่าจะ 10 ปีขึ้น (ตลาดสำหรับของเล่นคนรวย) ราคาคงสูงลิ่ว
20 ปีขึ้น น่าจะใช้กันมากขึ้นเหมือน Hybrid/eHEV ณ ปี 2021 ราคาเริ่มแมสจับต้องได้
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Left lane driver

ถ้าจะทำแบบนั้นได้ บนถนนจะต้องมีแต่รถขับขี่อัตโนมัติเท่านั้น แล้วต้องไม่มีรถที่มนุษย์เป็นคนขับเลย แต่กว่าจะถึงวันนั้นคงอีกนาน

ส่วนของ Tesla แรกๆนี่คงมาแบบให้คนซื้อรถเป็นหนูทดลองอีกตามเคย เพราะ Autopilot ที่ออกมาก็เห็นอยู่ว่ามันยังไม่พร้อม

ออฟไลน์ spn

จริงครับ ขอแบบ dual mode ขับเองได้ กับ ขับอัตโนมัติ จะดีกว่าครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Symphonic

เดี๋ยวนะ คนในนี้ยังร้องจะเอารถเกียร์ธรรมดาอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Staples

น่ากลัว

ออฟไลน์ REX

สักวัน มันก็คงไม่มีพวง มาลัย
แต่ ณ ตอนนี้ มันเร็วเกินไป 

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ขนาดยุคนี้เครื่องบินมันautoได้ตั้งแต่ take off ยัน landing ที่ปลายทาง ไม่ต้องใช้นักบินด้วยซ้ำ(แต่ยัง ไงก็ต้องมีนักบินควบคุมตามกฎ) ผู้ผลิตยังไม่ถอดระบบควบคุมด้วยมือออกเลย

ยานพาหนะจะขับเองได้ดีแค่ไหนยังไงเค้าต้องใส่ระบบแมนนวลเอาไว้ อย่างรถไฟไร้คนขับสายสีทองไม่มีห้องควบคุมใช่มั้ยถ้าหากคุณเปิดฝาปิดตู้ที่หน้ารถคุณก็เจอแผงบังคับอยู่ดี

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้ามีจริงๆจะดีมากๆ เพราะคนเราทุกวันนี้ใจร้อนมากๆ ขับอันตราย
ถ้าเป็น AI ขับ มันจะเป็นระเบียบมากขึ้น ตามกฏจราจร คงจะไม่มีพวกฝ่าไฟแดง พวกเบียดแทรก พวกไม่เปิดไฟเลี้ยว เป็นต้น

ออฟไลน์ sudlor_gang

หึหึ น่าจะอีก 20 ปีอ่ะ AI ต้องคำนวณให้ 100% ตลอดเวลา ซึ่งยากมากๆ

elon ก็เจ้าพ่อขายฝันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ panupong508

อนาคตอาจจะไปถึงขั้น รถไม่มีล้อก็ได้ครับ แบบลอยพื้น คล้ายยานบรรทุกขนาดเล็ก ลอยอยู่บนพื้นต่ำๆ คล้ายยานในหนังสตาร์วอร์ :-*

ออฟไลน์ O_o"

บางทีอนาคตการเดินทางด้วยรถอาจไม่ใช่ตัวเลือกอันดับแรกๆก็ได้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้ามีจริงๆจะดีมากๆ เพราะคนเราทุกวันนี้ใจร้อนมากๆ ขับอันตราย
ถ้าเป็น AI ขับ มันจะเป็นระเบียบมากขึ้น ตามกฏจราจร คงจะไม่มีพวกฝ่าไฟแดง พวกเบียดแทรก พวกไม่เปิดไฟเลี้ยว เป็นต้น

คิดขำๆนะครับ กลัวว่าถึงตอนนั้นจริงๆ มันคงมีคนเก่งๆรับโม AI ขึ้นมาอีกสิครับ 555

ออฟไลน์ lexus

มีประเทศใหนรับรองขับขี่อัตโนมัติlevel5แล้วรึยัง
ผมว่าบริษัทรถเองก็คงไม่ได้มั่นใจในเทคโนโลยีของตัวเอง ถึงขนาดตัดพวงมาลัย คันเร่ง แป้นเบรคขนาดนั้น
เพราะเกิดเหตุขึ้นมา บ.รถคงไม่อยากจะมารับผิดชอบหรอก จริงไหม..

ออฟไลน์ GOBBS

ผมไม่ฝากชีวิตไว้กับระบบอิเล็คทรอนิกส์ทั้งหมดหรอกครับ
มันไม่ใช่แค่เราด้วย คนอื่นๆบนถนนก็เช่นกัน
ถ้ามันพลาด ถามว่าผู้ผลิตจะรับผิดชอบขนาดไหน ถ้าชนคนตาย 20คน อีลอนจะโดนโทษประหารไหมครับ? ก็ไม่
เครื่องบินหลายรุ่นผิดพลาดทางการออกแบบ คนตายเป็นร้อย คนออกแบบไม่ได้ตายด้วยสักหน่อย ... เราจะเชื่อใจได้จริงๆ เหรอครับ
..........
แล้วอย่าคิดว่า AI มันจะทำตามกฎนะ ถ้าโลกนี้มันแฮคข้อมูลกันสนุกสนานแบบนี้ เจอใครไม่รู้แฮค AI รถคุณก็ซวยได้นะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ขนาดยุคนี้เครื่องบินมันautoได้ตั้งแต่ take off ยัน landing ที่ปลายทาง ไม่ต้องใช้นักบินด้วยซ้ำ(แต่ยัง ไงก็ต้องมีนักบินควบคุมตามกฎ) ผู้ผลิตยังไม่ถอดระบบควบคุมด้วยมือออกเลย

ยานพาหนะจะขับเองได้ดีแค่ไหนยังไงเค้าต้องใส่ระบบแมนนวลเอาไว้ อย่างรถไฟไร้คนขับสายสีทองไม่มีห้องควบคุมใช่มั้ยถ้าหากคุณเปิดฝาปิดตู้ที่หน้ารถคุณก็เจอแผงบังคับอยู่ดี
ใช่ครับ
ผมไม่ฝากชีวิตไว้กับระบบอิเล็คทรอนิกส์ทั้งหมดหรอกครับ
มันไม่ใช่แค่เราด้วย คนอื่นๆบนถนนก็เช่นกัน
ถ้ามันพลาด ถามว่าผู้ผลิตจะรับผิดชอบขนาดไหน ถ้าชนคนตาย 20คน อีลอนจะโดนโทษประหารไหมครับ? ก็ไม่
เครื่องบินหลายรุ่นผิดพลาดทางการออกแบบ คนตายเป็นร้อย คนออกแบบไม่ได้ตายด้วยสักหน่อย ... เราจะเชื่อใจได้จริงๆ เหรอครับ
..........
แล้วอย่าคิดว่า AI มันจะทำตามกฎนะ ถ้าโลกนี้มันแฮคข้อมูลกันสนุกสนานแบบนี้ เจอใครไม่รู้แฮค AI รถคุณก็ซวยได้นะครับ
แนวคิดอันตรายมากกับผู้ใช้ถนนหรือเดินทางเท้านะครับ

หึหึ น่าจะอีก 20 ปีอ่ะ AI ต้องคำนวณให้ 100% ตลอดเวลา ซึ่งยากมากๆ

elon ก็เจ้าพ่อขายฝันอยู่แล้ว
ขนาดงานคำนวณธรรมดาๆยังมีข้อผิดพลาดได้เลยครับ นี่เรื่องเกี่ยวกับชีวิตคนเลยนะครับ

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
ตอนนี้ได้แค่ฝันล่ะครับ เพราะเอาแค่กฎหมายรองรับก็ยังไม่มีซักประเทศ