ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ในอนาคตที่จะมาอีกไม่นาน จะไม่มีพวงมาลัยและคันเร่ง  (อ่าน 4064 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เรานึกถึง irobot

ปรากฏว่า idiocracy

ออฟไลน์ AgentMolder

เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ระบบใดๆถึงแม้จะ Auto 100% มันต้อง Overide ด้วย Manual ได้ทุกระบบ

ไม่มีพวง ไม่มีคันเร่ง เบรค ไม่มีใครซื้อหรอกครับ นอกจากวิ่งบนราง...วิ่งบนรางก็ยังต้องมีเบรคไหม??

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
หลายท่านมองแต่รถส่วนบุคคล
แต่สำหรับรถโดยสารสาธารณะในประเทศพัฒนาแล้วตอนนี้ก็เป็นไปได้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ SM.

เห็นมีเป็น concept จากหลายๆค่ายอยู่นะครับ รถที่คนแค่เข้าไปนั่ง แต่ที่น่าจะออกมาทำได้ก่อน ส่วนมากจะออกแนวรถโดยสารมากกว่า คือมีเส้นทางวิ่งที่ชัดเจน

รถส่วนตัว คงอีกนานเลยครับ ไหนจะเรื่องความปลอดภัย ความเสถียรของระบบ กม.ของแต่ละประเทศ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่า มันเป็นไปได้ แหละครับ ในอนาคต แต่จะเร็วช้า แค่ไหน ตอบไม่ได้

แต่ถ้าจะเป็นแบบนี้ ต้องภายเงื่อนไขที่ว่า รถทุกคันบนถนน ต้องใช้ระบบแบบนี้ทั้งหมด 100% ทีนี้โอกาศคนที่ขับผิดพลาด หรือ มารยาทการขับรถของคน ก็ตัดทิ้งไปเลย ปาด เสียบ เบียด หรือ อะไรก็ไม่มีแล้ว

ไม่ใช่ว่า ยี่ห้อ T ไม่มีพวงมาลัย คน overdrive ระบบของรถไม่ได้ ถ้าระบบทำงานผิดพลาดขึ้นมา คนขับเองไม่ได้ มันจะเกิดอะไรขึ้น

แล้วถ้ารถยี่ห้อ X, Y, Z คนยังขับเองอยู่ โอกาศอุบัติเหตุที่เกิดจากยี่ห้อ X,Y,Z ขับรถไม่ระวัง ก็สูงมากครับ

ออฟไลน์ evlover

• Newbie
  • *
ต้องเป็นเมืองระบบปิด ถนนดีๆคือมีป้ายจราจรและเส้นถนนที่ดี รถทุกคันมีระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติที่มีมาตรฐานกลางสื่อสารกันได้ ขับเองได้เฉพาะกรณีฉุกเฉินเท่านั้น แบบนี้รถประเภทนี้ถึงจะใช้ได้ ไปได้หลายจุดหมายมากกว่ารถไฟฟ้า สะดวกกว่ารถเมล์ แต่ประชาชนต้องรวย มีรถทุกคน ประเทศไทยจะใช้รถแบบนี้ได้ต้องสร้างเมืองใหม่มีแต่คนรวยอยู่

ออฟไลน์ flybigbear

ยังไงก็ต้องมีโหมดขับด้วยตัวเอง

Gunther

• บุคคลทั่วไป
จริงแล้ว ต่อให้ Level 5 ยังไงก็ต้องมี Manual Mode ครับ

เราไม่รู้หรอกว่า Level 5 นี้มันจะพร้อมให้ใช้งานได้ตลอดรึเปล่า เพราะมันก็คือระบบ Autonomous ที่ไม่ใช่มนุษย์ควบคุมได้ ยังไงก็ต้องมีระบบ Manual ให้มนุษย์สามารถควบคุมเองได้ครับ

ใช่ครับ การมีระบบ Autonomous Driving ทุก Level ตั้งแต่ Level 1-5 ช่วยลดอุบัติเหตุบนท้องถนนถึง 50% ครับ เป็นไปได้ว่า ในอนาคต 5-10 ปีข้างหน้า รถยนต์ที่จำหน่ายในไทยทุกรุ่น ทุก Brand น่าจะมีระบบ Autonomous Driving Level 2 ติดตั้งเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน เพิ่มความปลอดภัยบนท้องถนน

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
มัน Override ไม่ได้นี่อันตรายครับ

เครื่องบิน ตัวแปรน้อยกว่ามาก ยังให้นักบินบังคับเครื่องได้เองตลอดเวลา

นอกจากว่า รถคันนี้มันจะอยู่บนถนนปิด ที่มีรถแบบเดียวกันขับอยู่

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ไม่ว่าระบบจะพัฒนายังไง ก็ต้องคงการควบคุมจากมนุษย์อยู่ดีครับ ไม่ใช่พวกสายการผลิตในโรงงานที่ทำงานเดิมๆ ซ้ำๆ ที่แม้แต่ระบบนั้นยังต้องมีคนคอยดูแลและควบคุมเลย หรือแม้แต่ระบบรางรถไฟที่เป็นระบบปิดอยู่แล้ว ก็ต้องมีคนควบคุม ไม่จากในรถก็จากศูนย์บริหารส่วนกลางเลย

ระบบ AI, Automation, Autopilot, If-else หรือแม้แต่ระบบช่วยเหลือแบบอื่นๆ ก็ยังต้องมีทางแก้ไขหรือควบคุมด้วยมืออยู่ตลอดเวลานะครับ ถ้ามันทำงานผิดพลาด ต้องแก้ไขได้ในเวลาคับขัน หรือไม่งั้นก็พิการกับตาย

มองว่าอาจจะใช้ได้สำหรับรถเชิงพาณิชย์กับขนส่งมวลชน แต่กับรถส่วนบุคคล ไม่น่าจะใช้งานได้ดีนัก

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
ขนาดเครื่องบินมี Auto pilot มีระบบ Instrument landing system ที่แม้กระทั้งลงจอดให้
นักบินแทบไม่ต้องทำอะไรแล้ว ยังมีปุ่มควบคุมมากมายอยู่เลย 
.
self-driving e-Palette shuttles ล่าสุด ของ Toyota ญี่ปุ่น ยังไปชน นักกีฬาพาราโอลิมปิกอยู่เลย
.
อ้อแล้ว Google ลองทำก่อน Tesla อีก เจ้า Weymo ปี 2016 แต่ผลสุดท้ายไม่รอด ไม่ผ่านกฎหมายอเมิรกาที่ยังต้องมีพวงมาลัยควบคุม
https://www.bbc.com/news/technology-38309834

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
คิดว่ายังเป็นได้แค่การทดลองในวงแคบ ถ้าขับบนถนนจริงอย่างน้อยน่าจะมีพวงมาลัยกับเบรคควบคุมบ้าง แต่ถ้ามีจริงก็น่าลองในอนาคตครับ
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport

ออฟไลน์ deertesla

เรานึกถึง irobot

ปรากฏว่า idiocracy
ใช่ครับ แนวความคิดคนเมายาชัดๆ

เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ระบบใดๆถึงแม้จะ Auto 100% มันต้อง Overide ด้วย Manual ได้ทุกระบบ

ไม่มีพวง ไม่มีคันเร่ง เบรค ไม่มีใครซื้อหรอกครับ นอกจากวิ่งบนราง...วิ่งบนรางก็ยังต้องมีเบรคไหม??
ใช่ครับระบบคอมพิวเตอร์ยังไงก็มีข้อผิดพลาดได้ครับ