ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC FE ขับดีกว่า ACCORD 1.5T ?  (อ่าน 6248 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
CIVIC FE ขับดีกว่า ACCORD 1.5T ?
« เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 06:44:38 »
เมื่อคืนฟังรายการ บางกอก โต้รุ่ง ซาลอน พิธีกรในรายการทุกคนยืนยันเป็นเสียงเดียวกันว่า CIVIC FE นุ่มกว่า เก็บเสียงดีกว่า อัตราเร่งดีกว่า

ส่วนตัวผมลองขับระยะสั้นๆ ผมว่าไม่เกิน 2-3 ก.ม. เท่าที่รู้สึกสำหรับรถสองคันนี้คือ

- CIVIC อัตราเร่งตอนต้นจากจุดหยุดนิ่งดีกว่าไม่มีอาการอืด การเก็บเสียงพอๆกัน ความนุ่มสบายไม่ต่างกัน ชอบฟีลลิ่งพวงมาลัยที่แม่นกว่า หน้าตาสวยสู้ FC ไม่ได้
- ACCORD อัตราเร่งตอนต้นจากจุดหยุดนิ่งต้องกดคันเร่งพอสมควรก่อนถึง 40 ให้รอบมา การเก็บเสียงพอๆกัน ความนุ่มสบายไม่ต่างกัน ชอบเบาะและความมั่นคงของตัวรถที่ใหญ่กว่า แพคเกจรถทั้งคันดีกว่า

อยากทราบว่าแต่ละท่าน คิดเห็นอย่างไรบ้างครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2021, 07:56:57 โดย 3RP4T »

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: CIVIC FE ขับดีกว่า ACCORD 1.5T ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 07:03:04 »
พัฒนามาเจนนึง คงไม่ต่างกัน แต่ภาพลักษณ์ความหรูหรา แอคคอร์ดก็ยังดีกว่า เหมือนตอน แอคคอร์ดg9 กับ civic fc

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
Re: CIVIC FE ขับดีกว่า ACCORD 1.5T ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 08:00:27 »
ฐานล้อยาวใกล้เคียง accord แต่เห็นคลิปยกช่วงล่าง civic FE แล้ว งานเนี๊ยบมาก ผิดกับ Honda รุ่นเดิมๆ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 08:49:14 »
ผมยังไม่ได้ลองขับแต่ผมว่าใกล้เคียงกันครับ ฟิลลิ่งการขับแต่ที่accord เสียเปรียบมากๆคือยางครับ primacy

3 โคดห่วยแตก ของ civic ก้ไม่ได้ดีมากมายแต่ไม่แย่เท่า ผมเห็นรถทดสอบบางคันได้ยาง advan db แต่

รถขายจริงเป็น bs er 33 นะครับขับแย่ลงหน่อยแน่ๆ แต่ยังไงก้ดีกว่ายางติด Accord 1.5t ส่วนเรื่องเครื่อง

เดิมๆผมไม่ทราบ แต่ถ้าremapเหมือนกัน fe ทำออกมาได้ม้าดีกว่า 10-15% ครับ เท่าที่เช็คมาแต่ยังไม่ทราบ

สาเหตุนะครับ จริงๆ accord ถ้า remap ก้ขับสนุกครับ ผมว่าทั้ง2 รุ่นทำมาเป็นรถแต่งต่อให้ดีขึ้นแล้วขับสนุก

ผมว่าถ้าขับเดิมๆ ไม่แต่งเลย ไป mazda 3 หรือ camry จะจบดีครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 09:20:05 »
ไม่เคยชับเลย 55 ไม่เคยนั่ง fe
แต่เป็นผมคงเลือก accord มาทำเพิ่มเอา รถมันใหญ่ดี แต่ไม่รู้ว่า fe เล็กกว่า accord เท่าไหร่นะ

แต่ถ้า camry โล๊ะ 2.0 ออก เหลือแต่ 2.5 แล้ว option เพิ่ม dynamic cruise control + ระบบรักษาให้อยู่ในเลน แล้วราคาเท่า 1.5t
ผมก็ไป camry นะ turbo ไม่ใช่จุดแข็งเลย สำหรับคนใช้รถเกิน 10 ปีอย่างผม

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 10:13:24 »
เทียบระหว่าง Civic 1.5 Turbo RS กับ Accord 1.5 Turbo EL (สลับล้อรุ่น Hybrid)

ช่วงล่าง - ที่ความเร็วต่ำ เวลาเจอฝาท่อหรือสันชะลอความเร็ว Civic สามารถรูดผ่านไปได้อย่างนุ่มนวลกว่า ส่วน Accord จะไปชนะตรงความหนัก แน่น นิ่ง เวลาวิ่งทางไกลด้วยความเร็วสูงๆ

พวงมาลัย - พวงมาลัยของ Civic เบากว่า ระยะฟรีน้อยกว่า คมกว่า ใช้งานในเมืองคล่องตัวกว่า ในขณะที่ Accord จะมาในสไตล์รถผู้ใหญ่ ที่มีระยะฟรีและน้ำหนักหน่วงกลางเยอะกว่า วิ่งทางไกลผ่อนคลายกว่า

อัตราเร่ง - ในโหมด Normal คันเร่งของ Civic ไวกว่า เลยทำให้แตะนิดเดียวแล้วดูพุ่งกว่า กดเต็มข้อ Civic อาจจะพุ่งไปข้างหน้าได้ไวกว่านิดหน่อยด้วยเรื่องของน้ำหนัก แต่ลักษณะการตอบสนองของเครื่องยนต์และเกียร์มาแบบเดียวกันเป๊ะ

การเก็บเสียง - Civic เก็บเสียงจากพื้นถนนหรือช่วงครึ่งคันล่างดีใกล้เคียง Accord แต่เสียงลมจากกระจกบังลมหน้าและกระจกหน้าต่าง Accord เงียบกว่าพอมมควร

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 10:56:06 »
จากที่อ่านหลายๆท่านมา เหมือนซิวิคเป็นรถที่คุ้มค่ามากเลยสามารถไปเทียบพี่ใหญ่แอคคอร์ดได้

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 11:16:26 »

Civic มีดีกว่าแค่อัตราเร่งเท่านั้นครับนอกนั้น accord กิน

บางอย่างสูสีคือ ช่วงล่าง การเก็บเสียง ความสบายในการโดยสารตอนหน้า (civic แพ้ไปอย่างละนิด)
แต่ที่ civic ไม่มีทางสู้เลยคือ วัสดุในห้องโดยสารและในส่วนของผู้โดยสารตอนหลัง accord ดีกว่ากันเยอะครับ

ถ้าเอาตัว rs ไปเอา accord ดีกว่า
แต่ถ้า el+ civic คุ้มเงินกว่าครับ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 11:20:31 »
สิ้นสุด นิสัยช่วงล่าง honda ยุคเก่า ที่ตึงตัง กระด้างเสียที
Accord CRV. Civic city นุ่มนวลหมดแล้ว

ออฟไลน์ 3RP4T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 11:44:17 »
เทียบระหว่าง Civic 1.5 Turbo RS กับ Accord 1.5 Turbo EL (สลับล้อรุ่น Hybrid)

ช่วงล่าง - ที่ความเร็วต่ำ เวลาเจอฝาท่อหรือสันชะลอความเร็ว Civic สามารถรูดผ่านไปได้อย่างนุ่มนวลกว่า ส่วน Accord จะไปชนะตรงความหนัก แน่น นิ่ง เวลาวิ่งทางไกลด้วยความเร็วสูงๆ

พวงมาลัย - พวงมาลัยของ Civic เบากว่า ระยะฟรีน้อยกว่า คมกว่า ใช้งานในเมืองคล่องตัวกว่า ในขณะที่ Accord จะมาในสไตล์รถผู้ใหญ่ ที่มีระยะฟรีและน้ำหนักหน่วงกลางเยอะกว่า วิ่งทางไกลผ่อนคลายกว่า

อัตราเร่ง - ในโหมด Normal คันเร่งของ Civic ไวกว่า เลยทำให้แตะนิดเดียวแล้วดูพุ่งกว่า กดเต็มข้อ Civic อาจจะพุ่งไปข้างหน้าได้ไวกว่านิดหน่อยด้วยเรื่องของน้ำหนัก แต่ลักษณะการตอบสนองของเครื่องยนต์และเกียร์มาแบบเดียวกันเป๊ะ

การเก็บเสียง - Civic เก็บเสียงจากพื้นถนนหรือช่วงครึ่งคันล่างดีใกล้เคียง Accord แต่เสียงลมจากกระจกบังลมหน้าและกระจกหน้าต่าง Accord เงียบกว่าพอมมควร

สรุปได้ดีมากๆครับ ชอบฟีลิ่งพวงมาลัยซีวิคเรื่องความคมเช่นกัน จากที่มีหลายรุ่นในรูป ชอบดีไซน์รุ่นไหนที่สุดครับ ?

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 12:15:03 »
วัสดุ อุปกรณ์ ความหรูหรายามเข้าไปนั่ง Accord กิน ทิ้งไปไกลเลยครับ ไม่ใช่ civic ไม่ดีนะครับ แต่ Accord เขาตั้งใจทำมาดีกว่าจริงๆ

การขับขี่ ก็ต่างกันตามสไตล์รถครับ รถเล็ก พวงมาลัย การมุด การออกตัว มันดีกว่า คล่องกว่าอยู่แล้ว แต่รถใหญ่ก็ได้ความเนิบ ความสบาย นุ่มนวล ผมว่ามันก็ตอบโจทย์ตรงตาม Segment รถนะ ไม่ได้ดีกว่า หรือด้อยกว่า เพราะรถมันคนละ Seg

ผมทำช่องเอาไว้ เทียบสองรุ่นไว้แล้ว ใครสนใจลองค้นชื่อผมใน Youtube ได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 13:32:31 »
ผมตอบตามโจทย์ "CIVIC FE ขับดีกว่า ACCORD 1.5T ?"

คำตอบผมคือ จริง ครับ

เพราะ ด้วยเครื่องยนต์พอๆ กัน ต่างกันนิดหน่อย ผมเรียกว่าไม่ต่างละกัน

แต่ Civic เบากว่า อัตราแร่งมันก็ได้ แถมได้คล่องแคล้วกว่า พวงมาลัยคมกว่า ช่วงล่าง Civic กลายเป็นนิ่มไปหน่อย ซึ่งดีสำหรับคนชอบนุ่ม แต่คนชอบขับ ผมว่าแน่นขึ้นอีกนิด กำลังดี แต่เรื่องไม่ยากเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 14:48:39 »
ดีขึ้น ไม่ได้แปลว่าดีแล้วฉันใด

Civic ที่ดีขึ้น ก็ไม่ได้แปลว่าดีเท่า Accord แล้วฉันนั้นครับ

แต่ยอมรับว่า มันดีขึ้นจนใกล้เคียงกันมากครับ
ยังไง Accord ก็ยังคงเป็น Accord ที่คุณคาดหวังความสุนทรีย์ได้มากกว่าอยู่ดีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 15:03:13 »
Accord 1.5T ขับมันส์กว่า Civic FE 1.5T แน่นอนครับ

ผมเคยลองขับ Accord 1.5T มาแล้ว ขับสนุกมากๆ เหมือนขับรถยุโรป Performance Cars เลยครับ แถมเบาะนั่งนุ่มมากๆ นุ่มกว่า Camry นั่งสบายมาก สบายกว่า Camry ครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 19:00:44 »
คุณภาพตามราคา แต่ถือว่าดีขึ้นกว่าแต่ก่อน เพราะการแข่งขันสูงขึ้น เริ่มเลิกเอาเปรียบคนไทยได้แล้วสินะ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 19:39:49 »
นิยามของคำว่าขับดี หรือขับสนุก มันก็ต่างกันนะ accord เค้าออกแบบมาสำหรับผู้บริหาร civic ออกแบบมาสำหรับพวกวัยรุ่น ซึ่งคงไม่มีผู้บริหารมานั่งเบาะหลัง civic หรอกเพราะมันนั่งไม่สบาย แอร์หลังก็ไม่มี

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 23:00:46 »
พูดตรงๆนะ อวยกันเกินไปรึเปล่าครับ civic ดีกว่า accord เกือบทุกด้าน ถ้าเป็นงั้นจะมี accord ไปทำไมครับแพงกว่าตั้งหลายแสน

สำหรับผม ดีกว่าเรื่องความคล่องตัวแค่นั้นแหละ ตามประสารถที่เล็กกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 07:54:28 »
ถ้าเน้นขับสนุก Civic ดีกว่าแน่ แต่ถ้าเน้นโดยสาร Accord ยังไงก็เหนือกว่าครับ
กลุ่มลูกค้ามันแยกกันค่อนข้างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 09:29:53 »
นุ่นสบายไม่ต่างกัน

มันต่างกันแน่นอน ในทุกตำแหน่งนั่ง ซึ่งแน่นอน Accord ดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 15:42:19 »
พูดตรงๆนะ อวยกันเกินไปรึเปล่าครับ civic ดีกว่า accord เกือบทุกด้าน ถ้าเป็นงั้นจะมี accord ไปทำไมครับแพงกว่าตั้งหลายแสน

สำหรับผม ดีกว่าเรื่องความคล่องตัวแค่นั้นแหละ ตามประสารถที่เล็กกว่า

ลองอ่านดูดีๆ นะครับ หลายคนที่เขาตอบว่าดีกว่า คือ ตอบตามคำถาม ครับ นั้นคือ การขับขี่

แต่ถ้าพูดถึงตัวรถโดยรวม การตกแต่งภายใน ความหรูหรา การนั่งเบาะหน้า เบาะหลัง การโดยสาร ความนุ่มสบายของช่วงล่าง ความโปร่ง และ อื่นๆ ยังไง Accord ก็ดีกว่าครับ

ผมใช้ 5 Series อยู่ ผมยังกล้าตอบได้เต็มปากเลยว่า ถ้าเอาเฉพาะการขับขี่ ขับสนุก ยังไง 3 Series มันก็ใช่กว่า 5 Series ในด้านการขับขี่ ครับ

ถ้าคำถามถามว่า "โดยรวม CIVIC FE ดีกว่า ACCORD 1.5T..?" อันนี้ ผมจะตอบว่า ไม่ใช่

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 16:02:35 »

ลองอ่านดูดีๆ นะครับ หลายคนที่เขาตอบว่าดีกว่า คือ ตอบตามคำถาม ครับ นั้นคือ การขับขี่

แต่ถ้าพูดถึงตัวรถโดยรวม การตกแต่งภายใน ความหรูหรา การนั่งเบาะหน้า เบาะหลัง การโดยสาร ความนุ่มสบายของช่วงล่าง ความโปร่ง และ อื่นๆ ยังไง Accord ก็ดีกว่าครับ

ผมใช้ 5 Series อยู่ ผมยังกล้าตอบได้เต็มปากเลยว่า ถ้าเอาเฉพาะการขับขี่ ขับสนุก ยังไง 3 Series มันก็ใช่กว่า 5 Series ในด้านการขับขี่ ครับ

ถ้าคำถามถามว่า "โดยรวม CIVIC FE ดีกว่า ACCORD 1.5T..?" อันนี้ ผมจะตอบว่า ไม่ใช่

เห็นด้วยกับเม้นนี้เลยครับ จริงๆถ้าเน้นการขับขี่ขนาดรถประมาณซีวิคนี่แหละกำลังดี (จริงๆ รุ่นใหม่ๆ ออกจะใหญ่ไปด้วยซ้ำ)