ผู้เขียน หัวข้อ: Scoop เกี่ยวกับ Honda ใน Best Car เล่ม 10.10 (Warning: ภาษาญี่ปุ่น)  (อ่าน 5550 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
<ไม่รู้ละเมิดกฎเว็บหรือไม่ ถ้าผิดยังไงก็รบกวนลบนะครับ>

พอดีไปเดิน Kinokuniya มา แล้วดันอยากได้ เพราะไม่ได้ซื้อดูนานแล้ว (ปกติผมชอบ Best Car เพราะมันถูกที่สุด เมื่อเทียบกับ Holiday Auto และ Car Boy แล้วพวก Scoop นั่งเทียนมันเยอะดี) เห็นน่าสนใจเลยเอามาลง ก็ลองดูนะครับ และอย่าเชื่อหมด เพราะบางครั้ง Scoop ในนิตยสารญี่ปุ่นก็เชื่อไม่ได้ (แต่บางอันก็พอมีมูล) ลองดูครับ

ลายนิดนึงนะครับเพราะผม Scan ไม่เก่ง

หน้าแรก ส่วนใหญ่เป็นรถที่มีขายอยู่แล้ว

สีส้มข้างล่าง ไปจินตนาการ+ฝันเองเองเด้อ (แต่ถ้าเกิดจริงขึ้นมา ทำไงดีเนี่ย S2000 บน Platform ของ CR-Z ประเจ้า S2000 Hybrid FF!?)

อันนี้ดูมันฝันๆ ไปหน่อย โดยเฉพาะรูปแรกกับรูปที่ สอง รูปแรกบอกว่าเป็นรถเครื่องวางกลาง Hybrid
รูปสองเป็น Accord Type-R (หน้าตามันดูไม่น่าจะใช่เล้ย) จากนั้นก็ Insight และ CR-Z ติดโลโก้สีแดง (ถ้ามาไทยไม่กลายเป็น 3 ล้านรึ)

หน้านี้พอมีมูลขึ้นมาบ้าง (ติ้ดนึง)
Legend (มันจะกลับมาผลิตอีกเรอะ รถใหญ่ขับหน้าขายไม่รุ่งยังจะดันทุรังอยู่ได้)
Odyssey (เอ่อ ยังดูไม่น่าเชื่อถือแฮะรูปนี้)
คันสีแดงนี่เนียนดี ผมว่าเป็นไปได้บ้าง Inspire (ไทยเรียก Accord) ทรวดทรงแบบ FD เลย (เอาละ Accord ถ้ามาทรง FD จะขายดีเท่า Civic มั้ยเนี่ย)
และปิดด้วย Crossover ที่ใครหลายคนลืมไปแล้ว (เออ ผมก็เกือบลืมไปแล้วว่ายังมีขายอยู่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 20:24:29 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ YIM

Re: Scoop เกี่ยวกับ Honda ใน Best Car เล่ม 10.10
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 18:40:36 »
รูปเนี่ย ให้กดเซฟลงเครื่องแล้วเปิดดูน่าจะดีกว่า เพราะดูท่าทางขนาดจอของ webboard จะไม่พอครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
Re: Scoop เกี่ยวกับ Honda ใน Best Car เล่ม 10.10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 18:45:57 »
แปลให้หน่อยสิครับ อ่านไม่ออกเลยครับ อ่านออกแต่ตัว no อย่างเดียว
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 19:00:45 »
ผมก็แปลไม่ออกนัก แต่จะชี้ให้ดูที่น่าสนใจจริงๆ แล้วกันนะครับ (ส่วนใครญี่ปุ่นแข็ง ก็มาช่วยกันหน่อยนะครับ)

หน้าแรก เป็นรถที่ผลิตขายในปัจจุบัน ก็เอาไปดูกันเล่นๆ แล้วกัน

สีส้มที่หน้าที่ 2 เขาบอก เป็น S2000 ที่ใช้ Platform ของ CR-Z

หน้าที่ 3 เรียงบนลงล่างนะครับ
สีเงินฟ้า บนสุดเป็น รถเครื่องวางกลาง Hybrid 4WD
เสร็จแล้วก็เรียงเลย เป็น H สีแดง Type-R 3 คัน
Accord (ไอ้คันที่พิลึกที่สุด)
Insight
CR-Z

หน้าที่ 4 เรียงจากบนลงล่าง ซ้ายไปขวา
Legend อาจจะขายปี 13
Inspire สีแดง (Accord บ้านเรา)
CR-V
สีขาวขวาบน Odyssey
แล้วสุดท้าย Airwave

แล้วผมลืมไปหน้าหนึ่ง

หน้านี้นอกจากรูปบน EV-V (N360 ver. ไฟฟ้า) กับ Beat ใหม่ขับหน้าข้างล่าง ผมก็จนปัญญา

สิ่งที่ Scoop นี่ยากสื่อคือความเป็นไปได้ถึงรถไฟฟ้า หรือ Hybrid รุ่นใหม่จาก Honda ครับ (ซึ่งในนี้ส่วนใหญ่หลายคันเขาบอกว่าจะมี Hybrid หรือไม่ก็ EV ออกมาด้วย)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: Scoop เกี่ยวกับ Honda ใน Best Car เล่ม 10.10 (Warning: ภาษาญี่ปุ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 19:12:20 »
เทรนรถเมืองไทย ต่อไปจะชอบคันเล็กๆน่ารัก สัก พันกว่า ซีซี มัยน่าน่าจะมีใครบุกตลาดตรงนี้มั้ง ขอแค่หน้าตาสวยเครื่องเล็กผมว่าน่าจะฉลุยกับรสนืยมไทย

ออฟไลน์ Nut_K

Re: Scoop เกี่ยวกับ Honda ใน Best Car เล่ม 10.10 (Warning: ภาษาญี่ปุ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 19:43:36 »
ดูหน้า Legend / Odyssey ไม่ได้อะครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 20:25:38 »
แก้ไขแล้วครับ ลองดูนะครับ จะกลับมาเช็คเป็นระยะ ใครจะเซฟก็ลงมือเลยนะครับ ก่อนจะเดี้ยงอีก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:27:29 »
CRV อย่างโดนอ่า... ชอบมากกกก...  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:35:18 »
อยากจะบอกว่า จากที่ติดตามข่าว ฝั่งญี่ปุ่น มานานตลอด สิบปีที่ผ่าน

พบว่า Best Cars ซึ่งเป็นนิตยสารรถยนต์ ที่ขายดีมากในญี่ปุ่น
แต่ข้อมูล จะเชื่อถือแทบไม่ค่อยได้เท่าไหร่ จะเชื่อได้แค่เฉพาะช่วงที่รถรุ่นนั้นใกล้เปิดตัวแล้วเท่านั้น
ส่วนรูป ก็อย่างที่เห็นครับ ไม่ค่อยตรงกับรถคันจริงที่เปิดตัวหลังจากนั้นเท่าใดเลย
และคอมพิวเตอร์ กราฟฟิค ก็ทำออกมาได้แบบว่า คุณผู้อ่านน้องๆของเราบางคน ยังทำออกมาได้เนียน สวยกว่าเลย

มีระยะหลังๆ ที่จะมีบางรุ่น บางคัน ข่าวสารใกล้เคียงขึ้น แต่ก็ยังถือว่า ไม่ค่อยน่าเชื่อถือเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:43:34 »
บอกได้เลยว่า Honda หลายรุ่นแท้งเพียบครับ
แต่ Odyssey จะออกแบบกลับมาเป็นมินิแวนสูงๆอีกแล้วรึ (ถ้ารูปจริงนะ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:52:23 »
เออใช่ ลืมไปเลย ผมน่าจะใส่สีแดงตัวใหญ่ๆ ไว้เลยว่า "โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม"

ยอมรับว่าส่วนใหญ่ข้อมูลเขา (ทั้งจากเล่มอื่นๆ เช่น Holiday Auto, My Car, Car Top ด้วย) ส่วนใหญ่มักจะมาจาก
1. เดาจาก concept car ใน motorshow
2. ดูจาก Spyshot ของฝรั่ง เช่นที่ Nurbergring
3. มั่ว วาดเอง
4. ได้มาจากเค้าความจริงบางประการ (เหมือนกับที่พี่ Jimmy บอกว่ารถที่ใกล้ออกมากๆ จะใกล้เคียงของจริง"บ้าง/มั้ง")

ซึ่งนิตยสารรถยนต์เกรดล่าง (ราคา ราวๆ 300-400円) พวกนี้ มักจะมี CG Scoop และ Spyshot เป็นจุดขาย อยู่หน้าเล่ม เพื่อดึงคนอ่านเป็นปกติครับ

ดังนั้นขอเน้นว่า "โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม"

ดูเอา Trend อย่าไปดูเอาจริงเอาจังมาก

ขอบคุณพี่ Jimmy ที่ออกโรงเตือนก่อน เดี๋ยวคนอื่นเขาจะคิดเป็นจริงเป็นจังไปหมด

แต่อยากให้ตัว EV-N ทำขายจริงแข่งกับ I-MIEV จัง (รุ่นนั้นเป็น Concept Car แล้วครับ แถมหน้าตาผมว่า ไปทำให้ธรรมดาลงอีกหน่อยก็น่าจะ Mass Produce ได้)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:04:47 »
เสริมให้ว่า นิตยสาร ที่ถือได้ว่า มีข้อมูล ใกล้เคียงความจริงที่สุด ก็คือ MAG-X ครับ

ตามอ่านมาตั้งแต่ปี 1994 แต่หนังสือเล่มนี้ มีมานานมากแล้ว โฆษณาเข้าน้อยมาก
มีแต่ประกันภัย SONY (ครับ ฟังไม่ผิด เจ้าของเดียวกับ Bravia นั่นแหละ) และพวกยาปลุกขนาดเจ้าโลกทั้งหลาย
แต่ก็อยู่มาได้นานเลยทีเดียว สำนักงานอยู่ใน Shinjuku ที่ Tokyo นั่นแหละครับ ของสำนักพิมพ์ MOOK HOUSE
(จัดจำหน่ายโดย สำนักพิมพ์ใหญ่ Sun-EI CHOBO ซึ่งทำ Motor Fan , Car Styling , Option อันลือลั่น ฯลฯ อีกล้านแปด!)

www.mag-x.com
www.sun-a.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 00:10:27 โดย J!MMY »