ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ออกรถใหม่ Camry หรือ Accord ดี  (อ่าน 7306 ครั้ง)

ออฟไลน์ SneerSun

• Newbie
  • *
สอบถาม ออกรถใหม่ Camry หรือ Accord ดี
« เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 17:50:37 »
สวัสดีครับ พอดีจะออกรถใหม่ครับ ต้องใช้ไปทำงานอยู่ต่างจังหวัด อย่างน้อยต้องได้รถช่วงมีนาคม ช้าสุดครับ

ส่วนตัวดู Toyota Camry 2.5G ไว้ครับ เพราะเคยใช้ altis , vios ที่บ้านมา  แต่ตอนนี้ดูสเปคแล้ว ไม่มี apple car play , adaptive cruise รู้สึกไม่ค่อยคุ้มเลย ไปศูนย์ ถามเซลล์ ก็บอกว่ารุ่นใหม่ไม่มาปีนี้แน่นอน (?)

หรือควรไป Accord turbo 1.5 ดีครับ ถ้ากะใช้ระยะยาว 10 ปี จะมีปัญหาไหมครับ

Camry เหมือนตอนนี้ ส่วนลดได้ประมาณแสนสามแสนสี่ Accord ลดไม่เยอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถาม ออกรถใหม่ Camry หรือ Accord ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 17:59:06 »
 ดีทั้งคู่   ไปลองขับ   รถต่างบุคลิก

แล้วค่อยมาดูเรื่องความต่างของ option  ว่าอยากจะใช้แค่ไหน

• Newbie
  • *
Re: สอบถาม ออกรถใหม่ Camry หรือ Accord ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 18:13:23 »
ดีทั้งคู่   ไปลองขับ   รถต่างบุคลิก

แล้วค่อยมาดูเรื่องความต่างของ option  ว่าอยากจะใช้แค่ไหน

ตอนนี้ ไม่มี camry ให้ลองขับเลยครับ ไปศูนย์ไหน ก็บอกไม่มีเลยครับ เหมือนเรียกเก็บหมดแล้ว  เห็นว่าที่บางนา ก็ไม่มีให้ลองแล้วครับ เลยไม่รู้จะไปหายังไง

ส่วน accord จะไปลองขับพรุ่งนี้ครับผม

ส่วนตัวอยากได้ apple car play , android auto ครับ เพราะขับรถจาก ตจว กลับ กทม ผมยังไม่ค่อยคล่องมาก ต้องอาศัย เปิด maps เยอะครับ เคยลองนั่งรถรุ่นพี่ เขามีจอแบบ apple car play รู้สึกมันช่วยได้มากๆเลยครับ

แล้วก็ adaptive cruise น่าจะช่วยลดภาระเท้าได้เยอะเลยครับ

เลยลังเล อยู่ครับว่า ถ้าซื้อแล้วมาติดข้างนอกเอง จะคุ้มไหม

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 18:15:38 »
camry ส่วนลดแสนสามแสนสี่
เด๋วเดือน 11 ก็ปรับจาก 2.0 เป็น 2.5 ราคาปกติต่างกันแสนนึงอยู่แล้วครับ ( ข่าววงในบอกว่าจะยกเลิก 2.0 ครับ)
รอไปก่อนเถอะ เผื่อ 2.5g จะมีเพิ่ม option ให้ตัว 1.599 ล้านครับ คิดว่ายังไงก็ต้องเพิ่มครับ รออีกแค่ 2 เดือนเอง

ถ้าไม่เป็นไปตามที่ผมพูดค่อยไปออก accord 1.5t เลย เพราะ option 1.5t ดีกว่า 2.5g ตัวปัจจุบันเยอะมาก ราคาถูกกว่า แรงพอกันแหล่ะครับ ถ้าไม่ได้แข่งกับใคร

ปล.ผมก็เล็ง 2.5g จะออกปีใหม่ เจอข่าวพวกนี้แล้ว + accord1.5t ปรับอุปกรณ์ซะสุดยอด รู้สึกดีละที่ออกปีใหม่เพราะถึงเวลานั้นคงได้ข้อมูลเรื่อง mc camry มาครบแล้ว ตัดสินใจง่ายเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 18:22:03 »
camry ส่วนลดแสนสามแสนสี่
เด๋วเดือน 11 ก็ปรับจาก 2.0 เป็น 2.5 ราคาปกติต่างกันแสนนึงอยู่แล้วครับ ( ข่าววงในบอกว่าจะยกเลิก 2.0 ครับ)
รอไปก่อนเถอะ เผื่อ 2.5g จะมีเพิ่ม option ให้ตัว 1.599 ล้านครับ คิดว่ายังไงก็ต้องเพิ่มครับ รออีกแค่ 2 เดือนเอง

ถ้าไม่เป็นไปตามที่ผมพูดค่อยไปออก accord 1.5t เลย เพราะ option 1.5t ดีกว่า 2.5g ตัวปัจจุบันเยอะมาก ราคาถูกกว่า แรงพอกันแหล่ะครับ ถ้าไม่ได้แข่งกับใคร

ปล.ผมก็เล็ง 2.5g จะออกปีใหม่ เจอข่าวพวกนี้แล้ว + accord1.5t ปรับอุปกรณ์ซะสุดยอด รู้สึกดีละที่ออกปีใหม่เพราะถึงเวลานั้นคงได้ข้อมูลเรื่อง mc camry มาครบแล้ว ตัดสินใจง่ายเลย

ครับพี่ พอดี ผมไปศูนย์มา 3-4 ศูนย์ มีแต่พนักงาน บอก ปีนี้ไม่ออกแน่ๆ ก็เลยแบบ เอ๊ะ จะ3ปีแล้ว ไม่ออกจริงเหรอ Accord ออกใหม่ซะดีเลยนะ

แต่ผมก็กลัว Honda ใช้ไม่ยาวเท่า Toyota ครับ เพราะ ที่บ้าน ใช้ altis 2008 ทุกวันนี้ยังใช้ได้ปกติ ซ่อมน้อยมากครับ

ได้แต่หวังว่า สิ้นปี จะออกใหม่จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 18:22:40 »
ผมเดาว่า CAMRY MC ก็น่าจะมาก่อน ปีหน้านะ
ของที่อยากได้ น่าจะได้ครบ

ถ้าคุ้นเคย TOYOTA เลือก CAMRY 2.5 G ก็ไม่ผิดหวัง
ยิ่งขับ ตจว ก็สบายๆ เลย
เจอกระบะพ่นควัน ถ้าไม่ได้ทำเต็มจริงๆ ก็แซงได้สบายๆ
กลาง ปลาย ไหลต่อเนื่อง
ติแค่ต้น ก่อน 60 มันเอื่อยไปหน่อย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 18:26:30 »
ถ้าจะซื้อมาใช้งานไม่ได้จะแต่งอะไรต่อ Camry 2.5 ครับ เดี๋ยวmc ปลายปีก้มีcarplay ครับ แต่จอภายใน

ดูน่าเกลียดหน่อยนะครับ ภายในaccord สวยกว่าเยอะเลย การใช้งานดีทั้งคู่ น่าใช้ทั้งคู่ครับ แต่ถ้าจะแต่ง

ต่อไป accord ครับ ความทนทานฮอนด้ายุคนี้ไม่น่าห่วงมาก แต่แน่นอนครับรถเทอร์โบยังไงก้ต้องถ่ายน้ำมัน

เครื่องบ่อยกว่า na แบบcamry ครับ ก้อาจจะมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าหน่อย เสียเวลากว่าหน่อย แต่พวกของ

สิ้นเปลืองต่างๆ ยุคปัจจุบัน Honda ถูกกว่า toyota นะครับ ในศูนย์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 18:30:58 »
ถ้าจะซื้อมาใช้งานไม่ได้จะแต่งอะไรต่อ Camry 2.5 ครับ เดี๋ยวmc ปลายปีก้มีcarplay ครับ แต่จอภายใน

ดูน่าเกลียดหน่อยนะครับ ภายในaccord สวยกว่าเยอะเลย การใช้งานดีทั้งคู่ น่าใช้ทั้งคู่ครับ แต่ถ้าจะแต่ง

ต่อไป accord ครับ ความทนทานฮอนด้ายุคนี้ไม่น่าห่วงมาก แต่แน่นอนครับรถเทอร์โบยังไงก้ต้องถ่ายน้ำมัน

เครื่องบ่อยกว่า na แบบcamry ครับ ก้อาจจะมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าหน่อย เสียเวลากว่าหน่อย แต่พวกของ

สิ้นเปลืองต่างๆ ยุคปัจจุบัน Honda ถูกกว่า toyota นะครับ ในศูนย์

น่าจะไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ น่าจะกะใช้ทนๆ ยาวๆ เทคโนโลยีจำเป็น ครบ  ก็พอแล้วครับ อนาคตอาจเปลี่ยนจอ อะไรแบบนี้เฉยๆครับ

แล้วผมก็ลังเลด้วยครับ ว่าจะเอา camry 2.5g / 2.5 hybrid ดี ครับ

ไม่ทราบว่า มีข้อแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 18:50:43 »

ผมเคยเล็งไว้ทั้งสองรุ่นขับของเพื่อนมาทั้งสองคัน
ขอแนะนำคร่าวๆแบบนี้ครับ

ภายนอกแล้วแต่คนชอบ ส่วนตัวชอบแอคคอร์ดมากกว่านิดหน่อย

ภายในแคมรี่ประกอบดูแน่นหนากว่า เก็บเสียงพื้นถนนดีกว่า แต่พื้นที่ก็แลดูอึดอัดชอบกล
ส่วนแอคคอร์ดดูโล่งโปร่งสบาย พื้นที่ใช้สอยดีกว่าเยอะ เก็บเสียงถนนไม่ดีเท่าไหร่ และวัสดุไม่น่าจะทนเท่า

เครื่องยนต์ แคมรี่ออกตัวไม่แรงสมกับความเป็น 2.5 เลย ถ้ารอบกลางถึงปลายอันนี้เด็ด
ส่วนแอคคอร์ดต้นทำได้ดีกว่า กลางปลายไม่เลว แต่เชื่อว่าแพ้แคมรี่นิดเดียวเท่านั้น

ช่วงล่าง แคมรี่จะได้ทั้งนุ่ม แน่น หนึบ ขับแบบผู้ใหญ่จะชอบแคมรี่มากกว่าครับ
แอคคอร์ดจะตึงกว่า กระชับกว่า ขับมุดๆน่าจะชอบมากกว่า

ออปชั่นแคมรี่แพ้เรื่องลูกเล่นเทคโนโลยี แต่ชดเชยมาด้วยมูนรูฟกับเบาะผู้โดยสารปรับได้มากกว่า

สูสีมากครับคู่นี้ ถ้าใช้ยาว 10 ปี ผมให้แคมรี่
ใช้ 5 ปี ขายทิ้งไปแอคคอร์ดครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 19:21:05 »
Accord 1.5 ครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 19:24:07 »
กะใช้ยาวผมไป Camry เพราะเกียร์เลยครับ
ไม่ชอบ CVT อย่างแรง

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 19:29:48 »

น่าจะไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ น่าจะกะใช้ทนๆ ยาวๆ เทคโนโลยีจำเป็น ครบ  ก็พอแล้วครับ อนาคตอาจเปลี่ยนจอ อะไรแบบนี้เฉยๆครับ

แล้วผมก็ลังเลด้วยครับ ว่าจะเอา camry 2.5g / 2.5 hybrid ดี ครับ

ถ้าเอา camry ส่วนจะตัวไหน 2 ตัวที่ถาม เลือกง่ายๆเลยครับ ขับรถเกิน 180km/h มั้ย ถ้าไม่เกิน

Hybrid ก้ช่วยประหยัดได้ และมีออปชั่นที่ดีกว่า แต่ถ้าขับเกินบ่อยๆก้เอา 2.5 ครับ ความเร็วปลายไปถึง

215+

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 19:39:47 »

ถ้าเอา camry ส่วนจะตัวไหน 2 ตัวที่ถาม เลือกง่ายๆเลยครับ ขับรถเกิน 180km/h มั้ย ถ้าไม่เกิน

Hybrid ก้ช่วยประหยัดได้ และมีออปชั่นที่ดีกว่า แต่ถ้าขับเกินบ่อยๆก้เอา 2.5 ครับ ความเร็วปลายไปถึง

215+

น่าจะไม่ถึงครับ ผมคงขับไม่น่าเกิน160 ครับ

ปกติขับ altis ก็ไม่ให้เกิน 110 120 เลยครับ

พอดี เห็น option Hybrid จะดีกว่าหน่อยๆครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 19:43:08 »
เวลาเซลล์บอกว่า "รุ่นใหม่อีกนานกว่าจะมา" บางทีก็เชื่อไม่ได้ครับ เพราะเขามักจะต้องการให้เราซื้อ ตอนนี้เดี๋ยวนี้ ผมคิดว่ามี 2 อย่าง

1. ซื้อ Accord รุ่นที่คิดว่าออฟชั่นเหมาะสมไปเลย ในเรื่องความทนทาน ผมใช้ G8 2.4 เข้าปีที่ 12 วิ่งไป 250K ก็ยังใช้ได้ดี (2 ปีหลังซ่อมไป 6 หลัก ออกมาเกือบเหมือนใหม่)
2. รอ Camry MC ต้นปีหน้า ไม่แน่ว่าอาจเปิดตัวใน Motor Expo

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 19:54:19 »
camry ไมเนอร์กำลังจะมาแล้วครับ ตอนนี้ไม่น่ามีรถให้ลองแล้ว เท่าที่ลองการขับขี่ผมให้แคมรี่ส่วนเรื่องของเล่นต่างๆแล้วแต่ชอบ  แต่ก็รอแคมรี่ตัวไมเนอร์ก่อนแล้วกันครับ ช่วงนี้ใจเย็นๆไปก่อน

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 20:06:33 »
ถ้าซื้อตอนนี้  accord 1.5T เลย  ปรับอุปกรณ์มาแล้วโตครคุ้ม
สมรรถนะ เทียบกับ camry 2.5 ไม่ได้หนีกันมากมาย
แต่ถ้าจะไปต่อ 1.5T ไปต่อความแรงง่ายๆมาก

ถ้าออก camry ตอนนี้ เดี๋ยวหน้าใหม่ อ๊อฟชั่นเพิ่มอีก ไม่กี่เดือน จะออกแล้ว
อย่างน้อย apple carplay , android auto  ปรับปรุงดีขึ้นแน่
ใครซื้อ camry ช่วงนี้ พอเปิดตัว minor change มา 
อารมภ์ คงไม่ต่างจาก คนใช้ accord 1.5Tรุ่นเก่า เสียดายสุดๆ พอเห็น รุ่นปรับเปลี่ยนอุปกรณ์

ถ้าไม่รีบ รอ camry เปิดตัวก่อนแล้วเทียบ accord
ถ้าจะซื้อตอนนี้ accord เถอะครับ

เรื่องความทนทาน ผมก็ว่า toyota มันขึ้นชื่อมานาน
แต่ใน 10 ปี accord ก็ทนถึกเหมือนรถญี่ปุ่น ที่ทำได้แทบทั้งนั้น
และเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง  ถ้าขับไม่ซิ่งและขับทางไกล
รถผม accord 1.5T มันเตือนเปลี่ยนช่วง 13000-14000 km เลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2021, 20:14:42 โดย REX »

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 20:09:31 »
ถ้าออฟชั่นตอนนี้ Accord น่าจะดีกว่าครับ แต่ถ้าขับต่างจังหวัด เอาตัวไม่ hybrid น่าจะคุ้มค่ากว่าครับ
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 20:48:34 »
เซลล์ เรียกอบรม camry ใหม่รอบแรกละครับ เดือนหน้า หรือเดือนพฤศจิกาก็น่าจะมาแล้วครับ 2.0Gได้ยินว่าไม่มีแล้ว ออปชั่นเต็ม 2.5gได้แน่นอน รอเถอะครับ ไม่งั้นจะเสียใจทีหลัง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 20:54:31 »
รอ Camry MC ก่อนครับน่าจะได้เห็นปีนี้แต่ส่งได้เลยมั้ยไม่รู้

หรือถ้าไม่ได้อยากได้ options อื่นที่อาจจะมาเอาตัวเก่า 2.0 หรือ 2.5 + ส่วนลดเยอะๆ แล้วไปติดกล่อง apple CarPlay ข้างนอกเอาไม่แพงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 21:46:26 »
เซลล์ เรียกอบรม camry ใหม่รอบแรกละครับ เดือนหน้า หรือเดือนพฤศจิกาก็น่าจะมาแล้วครับ 2.0Gได้ยินว่าไม่มีแล้ว ออปชั่นเต็ม 2.5gได้แน่นอน รอเถอะครับ ไม่งั้นจะเสียใจทีหลัง

โอ้ววว งั้นรอเลยครับ จริงๆ ต้นปีก็ยังทันครับ ใจจริงก็อยากรอครับ ได้รถทั้งที อยากได้คันที่เทคโนโลยีพร้อมแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 21:49:49 »
ถ้าตอนนี้ผมอาจจะเลือก accord นะ
ผมรู้สึกไม่ชอบ camry โฉมนี้เท่าไหร่ ผมว่ามันดูอึดอัด

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 22:28:34 »

โดยรวม ของ Honda แพงกว่า Toyota ครับ ำปไล่เช็คในเว็บทั้ง2ได้เลย  city แพงกว่า yaris ตั้งแต่ รอบ 2หมื่นไปจนถึงแสนโลต่างกันหลักสิบถึงหลายพันเลย แล้วอะไหล่ก็เปลี่ยนน้อยกว่าด้วยนะ กรองน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนทุก2เหมื่อนโลแต่ของyaris เปลี่ยนทุกหมื่นโล ยังมีรายการอื่นอีก ที่ Toyota เปลี่ยนถี่กว่าแต่ราคาถูกกว่า
Camry กับ accord ก็เช่นกัน accord ถูกกว่าแค่ 1หมื่นกับ2หมื่นโล ที่เหลือแพงกว่า ที่ถูกกว่าเพราะหมื่นโลเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง  ขณะที่ Camry เป็นกรองน้ำมันเครื่องด้วย กรองแอร์ด้วย  อันนี้ไม่รวมรายการที่ศูนย์ยัดเข้ามาเองนะ
ถึงจะเลยแสนโลแล้ว ผมก็ว่า Toyota น่าจะยังถูกกว่าเพราะคิดค่าแรงเหมา รอบเลขคู่เปลี่ยนของเหลวเพิ่มฟรีทุกอย่างไม่คิดค่าแรงแยกแบบ hondaนะ  อะไหล่บางรายการ Honda ถูกกว่าจริง แต่พอรวมค่าแรงแล้ว กลายเป็นแพงกว่าของtoyota นะ 
ยกเว้นคุณซื้ออะไหล่ไปทำเอง อันนั้น Honda อาจจะถูกกว่า

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 22:53:31 »
จากที่เคยใช้มาทั้ง 2 รุ่น  ทุกคนในบ้านผมชอบ camry มากกว่า นั่งสบายกว่า ไม่ตึงตังเหมือน accord
คุณภาพวัสดุ camry ดีกว่า
ค่าบำรุงรักษา ที่ ศูนย์บริการนะครับ honda ถูกกว่า

ออฟไลน์ Bulim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 23:34:43 »
ถ้า Camry ยกเลิกตัว 2.0G คราวนี้ราคา Camry ตัวเริ่มต้นก็ปาไป 1.6 ล้านเลยนะครับ เสียเปรียบเรื่องราคาเลยทีเดียว ที่จริงก็เห็นตัว 2.0G เยอะพอสมควรเลยนะครับ ไม่รู้ทางโตโยต้าคิดยังไงครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 23:48:19 »
ถ้า Camry ยกเลิกตัว 2.0G คราวนี้ราคา Camry ตัวเริ่มต้นก็ปาไป 1.6 ล้านเลยนะครับ เสียเปรียบเรื่องราคาเลยทีเดียว ที่จริงก็เห็นตัว 2.0G เยอะพอสมควรเลยนะครับ ไม่รู้ทางโตโยต้าคิดยังไงครับ

ส่วนตัวผมว่าเป็นได้เลย เปิดช่องตรง1.299-1.499 ให้ c segment ดันราคาขึ้นมาเสียบรวมมทั้งพวก cross hrv  แบบอ้อมๆ อีกทางด้วย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 01:47:54 »
จริงเอา 2.5 มาแทนเลยในราคา2.0นี้เลยก็ได้  แต่เอาตามตรงโตโยต้าใจไม่ถึงหรอก

แต่ลองคิดดูนะครับ  honda ที่ว่าเคี่ยวๆ กั๊ก1.5t ในcrv กล้าใส่เครื่อง 2.4 ในราคาเดิมของ2.0

เครื่องยนต์ใหญ่ไม่ได้มีราคาแล้วเค้าในยุคนี้ ไม่รู้จะกั๊กไว้ขายตอนรถไฟฟ้าเต็มเมืองรึไง
เราให้ราคาเครื่องเยอะไป จริงๆต้นทุนเกือบไม่ต่างกันมาก ยิ่งรถราคานี้ห่างไกลต้นทุน แต่แค่กล้าขายรึเปล่า

ไปซื้อ crv 2.4s ไม่ดีกว่าเหรอครับ 1.35ล้าน ของใช้ก็พอตัวนะครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 05:13:07 »
จขกท. โจทย์คล้ายๆผมเลยครับ ผมไปทดลองขับ ACCORD แล้ว ส่วน CAMRY หารถทดลองขับไม่ได้ จะให้ข้อมูลเพื่อแลกเปลี่ยนแบบนี้ละกันครับ

1. Accord

- ภายนอก: ส่วนตัวชอบโฉมนี้มากกว่า G9 และ CAMRY เพราะ ด้านข้างแบบ FASTBACK (คล้ายแบรนด์ A...) เบาะสีชาชัก (คล้ายแบรนด์ B...) และ ด้านหน้าและด้านท้าย (คล้ายญาติรุ่น C...) แต่โดยรวมถือว่าเป็นรุ่นที่มีเอกลักษณ์และสวยดีครับ

- ภายใน: ผมชอบเรียบๆแบบนี้นะครับ คือถ้าตัดจอกลางไป ดูคล้ายรถยุค 80-90 แต่เส้นสายไม่ดูรกสายตา เรียบแต่ดูหรูหรา เบาะสีชาชักสวยและนั่งสบาย ภายในโปร่งและยาวกว่า CAMRY คือสังเกตได้จาก LEG ROOM ที่น่าจะมีพื้นที่มากกว่าเกือบ 10 cm.

- เครื่องยนต์และอัตราเร่ง - ส่วนตัวยังรู้สึกรถใส่ถ่านราคาเกินล้าน ยังไม่น่าเล่นไม่แน่ใจระยะยาวจริงๆ เครื่อง 1.5T อัตราเร่งดีเลยทีเดียว แต่การปรับคันเร่งที่ 0-20 ในโหมดปกติมีหน่วงพอสมควร เทียบกับ CIVIC เกียร์ CVT ยังน่าห่วงในระยะยาว

- การเก็บเสียงและความนุ่มนวล - ความรู้สึกส่วนตัว หลังจากที่ทดลองขับ CIVIC vs. ACCORD ในแบบที่ต่่อเนื่องกัน ทั้งสองประเด็นนี้ทำได้ดีกว่า CIVIC ระดับนึง แต่ยังไม่รู้สึกว้าวหรือประทับใจ แบบว่าเงียบขึ้น นุ่มขึ้นแต่น่าจะได้อีกนะ

- ของเล่นติดรถ - มาพร้อมกับ HONDA SENSING และมี APPLE CAR PLAY/ ANDROID AUTO แล้ว ตัว 1.5 T หลักๆ ไม่มีกล้องรอบคัน ไม่มีถอยจอดอัตโนมัติ ผมไม่ดราม่าเรื่อง LANE WATCH vs. BSM นะ ผมว่าให้มาก็พอๆกันดีคนละแบบ

- MC - ตัวที่ออกมาตอนนี้เรียกว่าตัวขัดตาทัพละกัน 1.5T นี่อัพเกรดแบบที่มันควรจะเป็นตั้งแต่เปิดตัวแล้ว ใส่มาแต่แรก CAMRY คงได้จอดนิ่งๆไปนานแล้ว ตัว MC จริงๆ น่าจะมาปีหน้าตามความดีเลย์ ไทย และ US ซึ่งหลักๆ คือเปลี่ยนไฟตัดหมอก และ ให้ WIRELESS APPLE CAR PLAY ถ้าอยากดูหน้าตาตามลิงค์เลย ส่วนตัว ตัวก่อน MC สวยกว่าตามไสตล์ H ทำไม MC แล้วแย่ลงทุกทีวะ

https://www.headlightmag.com/news-honda-accord-minorchange-launched-in-usa/

- ส่วนลด - ตอนนี้หาได้ 65K + ดบ. 1.6X รอแคมรี่มา ส่วนลดจะมาตาม

1. Camry

- ภายนอก: อันนี้ไปดูที่มอเตอร์โชว์ตั้งแต่เปิดตัว ผมว่ามันเป็นการเอาลูกพี่แบบรถค่าย L... มาบวกกับรถรุ่นน้องรุ่น Y... มาผสมกัน เป็นแคมรี่ที่ดูไม่น่าเบื่อเหมือน รุ่นที่แล้วที่เอา AVC40 มาทุบไฟหน้าและไฟท้าย โดยรวมดูสดใหม่และก็สวยดีแต่ผมชอบ Accord มากกว่า

- ภายใน: ดีไซน์คอนโซลกลางรูปเหมือนหว่างขาในการ์ตูนรูปตัว Y มันดูช่างน่าขัดใจจริงๆ และ DASHBOARD แบบดูรกๆเหมือนในยานอวกาศนี่แล้วแต่ความชอบเลย ภายในดูสั้นกว่าแต่ไม่อึดอัด ผมว่าเบาะพอๆกันแล้วแต่ความชอบเลย

- เครื่องยนต์และอัตราเร่ง - ยังยืนยันเรื่องรถใส่ถ่านเช่นเดิม เครื่องยนต์ 2.5 อัตราเร่งดูจากตัวเลขใกล้เคียง 1.5T ไม่น่าต่างแบบมีนัยสำคัญ แต่ อัตรากินน้ำมันก็มากกว่าเช่นกัน เกียร์ TC น่าจะทนกว่า CVT แน่นอน ระยะยาวถ้าต้องใช้ 10 ปีขึ้นไป ดูเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

- การเก็บเสียงและความนุ่มนวล - ไม่เคยลอง แต่ทุกเสียงบอกตรงกัน ว่า เงียบกว่า และ นุ่มนวลกว่าแน่นอน

- ของเล่นติดรถ - ตัว 2.5 ยังขาด SAFETY SENSE และไม่มี APPLE CAR PLAY/ ANDROID AUTO รอ MC มาครบ

- MC - ตัว MC น่าจะมาเดือนหน้าหรือไม่เกินพฤศจิกายนรอรถเก่าขายหมด แนวทางน่าจะตาม US มา หลักๆเลยจะดูแก่ขึ้นเพราะมีหนวดโครเมี่ยมงอกมาสองเส้น ส่วนภายในดูดีขึ้น พอยกจอขึ้นมาดูรกน้อยลง APPLE CAR PLAY/ ANDROID AUTO มาสักที ส่วน SAFETY SENSE นี่รอลุ้นหน่อย ถ้าตามข่าวลือและ US คือจะเริ่มที่ 2.5 เลย ต้องเดิมพันว่า TOYOTA กล้าตั้งราคามาบดด้วยหรือเปล่า ตอนนี้ตัว 2.5  อยู่ที่ 1.59 ล้าน ตามนิสัยโตต้าคือน่าจะคงราคาเดิมเพิ่มเตืมคือออฟขั่น อาจมีตัว 1.49 มาแบบออฟชั่นโล้นๆมาวางขัดขาไว้ คงงกไม่เปิดมาชนตรงๆ

https://www.headlightmag.com/toyota-camry-minorchange-new-design-option/

- ส่วนลด - ตอนนี้หาได้ 120K + ดบ. 0.6X เพื่อเทตัวเก่าออก

สรุป: ส่วนตัวผม น่าจะไป ACCORD รอ CAMRY เพราะ ความชอบเครื่องรูปร่างหน้าตาและการออกแบบภายในที่อาจจะแย่กว่าในดรื่องการเก็บเสียงและความนุ่มนวล ส่วนเวลาในการซื้อคงรอ CAMRY เปิดตัวมาเพื่อส่วนลดที่มากขึ้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 10:06:36 »
จขกท. โจทย์คล้ายๆผมเลยครับ ผมไปทดลองขับ ACCORD แล้ว ส่วน CAMRY หารถทดลองขับไม่ได้ จะให้ข้อมูลเพื่อแลกเปลี่ยนแบบนี้ละกันครับ

1. Accord

- ภายนอก: ส่วนตัวชอบโฉมนี้มากกว่า G9 และ CAMRY เพราะ ด้านข้างแบบ FASTBACK (คล้ายแบรนด์ A...) เบาะสีชาชัก (คล้ายแบรนด์ B...) และ ด้านหน้าและด้านท้าย (คล้ายญาติรุ่น C...) แต่โดยรวมถือว่าเป็นรุ่นที่มีเอกลักษณ์และสวยดีครับ

- ภายใน: ผมชอบเรียบๆแบบนี้นะครับ คือถ้าตัดจอกลางไป ดูคล้ายรถยุค 80-90 แต่เส้นสายไม่ดูรกสายตา เรียบแต่ดูหรูหรา เบาะสีชาชักสวยและนั่งสบาย ภายในโปร่งและยาวกว่า CAMRY คือสังเกตได้จาก LEG ROOM ที่น่าจะมีพื้นที่มากกว่าเกือบ 10 cm.

- เครื่องยนต์และอัตราเร่ง - ส่วนตัวยังรู้สึกรถใส่ถ่านราคาเกินล้าน ยังไม่น่าเล่นไม่แน่ใจระยะยาวจริงๆ เครื่อง 1.5T อัตราเร่งดีเลยทีเดียว แต่การปรับคันเร่งที่ 0-20 ในโหมดปกติมีหน่วงพอสมควร เทียบกับ CIVIC เกียร์ CVT ยังน่าห่วงในระยะยาว

- การเก็บเสียงและความนุ่มนวล - ความรู้สึกส่วนตัว หลังจากที่ทดลองขับ CIVIC vs. ACCORD ในแบบที่ต่่อเนื่องกัน ทั้งสองประเด็นนี้ทำได้ดีกว่า CIVIC ระดับนึง แต่ยังไม่รู้สึกว้าวหรือประทับใจ แบบว่าเงียบขึ้น นุ่มขึ้นแต่น่าจะได้อีกนะ

- ของเล่นติดรถ - มาพร้อมกับ HONDA SENSING และมี APPLE CAR PLAY/ ANDROID AUTO แล้ว ตัว 1.5 T หลักๆ ไม่มีกล้องรอบคัน ไม่มีถอยจอดอัตโนมัติ ผมไม่ดราม่าเรื่อง LANE WATCH vs. BSM นะ ผมว่าให้มาก็พอๆกันดีคนละแบบ

- MC - ตัวที่ออกมาตอนนี้เรียกว่าตัวขัดตาทัพละกัน 1.5T นี่อัพเกรดแบบที่มันควรจะเป็นตั้งแต่เปิดตัวแล้ว ใส่มาแต่แรก CAMRY คงได้จอดนิ่งๆไปนานแล้ว ตัว MC จริงๆ น่าจะมาปีหน้าตามความดีเลย์ ไทย และ US ซึ่งหลักๆ คือเปลี่ยนไฟตัดหมอก และ ให้ WIRELESS APPLE CAR PLAY ถ้าอยากดูหน้าตาตามลิงค์เลย ส่วนตัว ตัวก่อน MC สวยกว่าตามไสตล์ H ทำไม MC แล้วแย่ลงทุกทีวะ

https://www.headlightmag.com/news-honda-accord-minorchange-launched-in-usa/

- ส่วนลด - ตอนนี้หาได้ 65K + ดบ. 1.6X รอแคมรี่มา ส่วนลดจะมาตาม

1. Camry

- ภายนอก: อันนี้ไปดูที่มอเตอร์โชว์ตั้งแต่เปิดตัว ผมว่ามันเป็นการเอาลูกพี่แบบรถค่าย L... มาบวกกับรถรุ่นน้องรุ่น Y... มาผสมกัน เป็นแคมรี่ที่ดูไม่น่าเบื่อเหมือน รุ่นที่แล้วที่เอา AVC40 มาทุบไฟหน้าและไฟท้าย โดยรวมดูสดใหม่และก็สวยดีแต่ผมชอบ Accord มากกว่า

- ภายใน: ดีไซน์คอนโซลกลางรูปเหมือนหว่างขาในการ์ตูนรูปตัว Y มันดูช่างน่าขัดใจจริงๆ และ DASHBOARD แบบดูรกๆเหมือนในยานอวกาศนี่แล้วแต่ความชอบเลย ภายในดูสั้นกว่าแต่ไม่อึดอัด ผมว่าเบาะพอๆกันแล้วแต่ความชอบเลย

- เครื่องยนต์และอัตราเร่ง - ยังยืนยันเรื่องรถใส่ถ่านเช่นเดิม เครื่องยนต์ 2.5 อัตราเร่งดูจากตัวเลขใกล้เคียง 1.5T ไม่น่าต่างแบบมีนัยสำคัญ แต่ อัตรากินน้ำมันก็มากกว่าเช่นกัน เกียร์ TC น่าจะทนกว่า CVT แน่นอน ระยะยาวถ้าต้องใช้ 10 ปีขึ้นไป ดูเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

- การเก็บเสียงและความนุ่มนวล - ไม่เคยลอง แต่ทุกเสียงบอกตรงกัน ว่า เงียบกว่า และ นุ่มนวลกว่าแน่นอน

- ของเล่นติดรถ - ตัว 2.5 ยังขาด SAFETY SENSE และไม่มี APPLE CAR PLAY/ ANDROID AUTO รอ MC มาครบ

- MC - ตัว MC น่าจะมาเดือนหน้าหรือไม่เกินพฤศจิกายนรอรถเก่าขายหมด แนวทางน่าจะตาม US มา หลักๆเลยจะดูแก่ขึ้นเพราะมีหนวดโครเมี่ยมงอกมาสองเส้น ส่วนภายในดูดีขึ้น พอยกจอขึ้นมาดูรกน้อยลง APPLE CAR PLAY/ ANDROID AUTO มาสักที ส่วน SAFETY SENSE นี่รอลุ้นหน่อย ถ้าตามข่าวลือและ US คือจะเริ่มที่ 2.5 เลย ต้องเดิมพันว่า TOYOTA กล้าตั้งราคามาบดด้วยหรือเปล่า ตอนนี้ตัว 2.5  อยู่ที่ 1.59 ล้าน ตามนิสัยโตต้าคือน่าจะคงราคาเดิมเพิ่มเตืมคือออฟขั่น อาจมีตัว 1.49 มาแบบออฟชั่นโล้นๆมาวางขัดขาไว้ คงงกไม่เปิดมาชนตรงๆ

https://www.headlightmag.com/toyota-camry-minorchange-new-design-option/

- ส่วนลด - ตอนนี้หาได้ 120K + ดบ. 0.6X เพื่อเทตัวเก่าออก

สรุป: ส่วนตัวผม น่าจะไป ACCORD รอ CAMRY เพราะ ความชอบเครื่องรูปร่างหน้าตาและการออกแบบภายในที่อาจจะแย่กว่าในดรื่องการเก็บเสียงและความนุ่มนวล ส่วนเวลาในการซื้อคงรอ CAMRY เปิดตัวมาเพื่อส่วนลดที่มากขึ้น

ขอบคุณครับ ละเอียดมากๆๆครับ ว่าแต่ honda เขายังให้ทดลองขับได้ใช่ไหมครับ พอดีไปดูมาสองที่ ไม่มี accord เลย แถมรู้สึก พนง ไม่ค่อยบริการดีเท่าไหร่ด้วยครับ... สองสาขาเลย

เดียวผมคงรอดู camry ในสิ้นปีนี้ จะออกใหม่ไหมครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 10:47:39 »

โดยรวม ของ Honda แพงกว่า Toyota ครับ ำปไล่เช็คในเว็บทั้ง2ได้เลย  city แพงกว่า yaris ตั้งแต่ รอบ 2หมื่นไปจนถึงแสนโลต่างกันหลักสิบถึงหลายพันเลย แล้วอะไหล่ก็เปลี่ยนน้อยกว่าด้วยนะ กรองน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนทุก2เหมื่อนโลแต่ของyaris เปลี่ยนทุกหมื่นโล ยังมีรายการอื่นอีก ที่ Toyota เปลี่ยนถี่กว่าแต่ราคาถูกกว่า
Camry กับ accord ก็เช่นกัน accord ถูกกว่าแค่ 1หมื่นกับ2หมื่นโล ที่เหลือแพงกว่า ที่ถูกกว่าเพราะหมื่นโลเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง  ขณะที่ Camry เป็นกรองน้ำมันเครื่องด้วย กรองแอร์ด้วย  อันนี้ไม่รวมรายการที่ศูนย์ยัดเข้ามาเองนะ
ถึงจะเลยแสนโลแล้ว ผมก็ว่า Toyota น่าจะยังถูกกว่าเพราะคิดค่าแรงเหมา รอบเลขคู่เปลี่ยนของเหลวเพิ่มฟรีทุกอย่างไม่คิดค่าแรงแยกแบบ hondaนะ  อะไหล่บางรายการ Honda ถูกกว่าจริง แต่พอรวมค่าแรงแล้ว กลายเป็นแพงกว่าของtoyota นะ 
ยกเว้นคุณซื้ออะไหล่ไปทำเอง อันนั้น Honda อาจจะถูกกว่า
ก้ตรงกันหนิครับ ผมบอกว่าของสิ้นเปลืองต่างๆ อะไหล่หรือพวกของที่ต้องเปลี่ยน

ประจำ Honda ในปัจจุบันมีราคาที่ต่ำกว่า แต่ถ้าเอา total cost Honda สูงกว่า จริงๆมันจบตั้งแต่รถเทอร์โบ

ต้องไปศูนย์บ่อยกว่าละครับ ค่าแรงฮอนด้าก้แพงกว่านิดหน่อย ผมใช้ chr hv & accord g10 1.5t

ถ้าโดยรวมaccord ก้เสียค่าใช้จ่ายสูงกว่ายิ่งน้ำมันเครื่องต้องใช้ของดีด้วย ส่วน chr hv โดยรวมไม่แพงครับ

เพียงแต่ว่าเวลาเห็นราคาน้ำมันเกียร์หรือกรองต่างๆ เห็นชัดนะครับว่าของพวกนี้แพงกว่าคัน accord

*ไอ้พวกadd on นี่น่าด่าครับ ดักได้เยอะ ผมไม่เคยเสียเงิน toyota มีแต่ไม่เยอะแต่honda ชักเยอะมากละ ศูนย์ที่ผมเข้าของ hatc เอง ก้ยังมีเยอะละ หึๆ ทำไอ้ที่มาตรฐานต้องทำให้ดีได้ก่อนเถอะ ก่อนจะมาขายอย่างอื่นเพิ่มเติม ประเทศไทย

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 11:13:35 »

1. Accord

1. Camry

ขอบคุณครับ ละเอียดมากๆๆครับ ว่าแต่ honda เขายังให้ทดลองขับได้ใช่ไหมครับ พอดีไปดูมาสองที่ ไม่มี accord เลย แถมรู้สึก พนง ไม่ค่อยบริการดีเท่าไหร่ด้วยครับ... สองสาขาเลย

เดียวผมคงรอดู camry ในสิ้นปีนี้ จะออกใหม่ไหมครับ

ผมทดลองขับจากเครือ HONDA RAMA 3 ครับ โทรเข้าไปเชคก่อนแล้วเลือกศูนย์ที่ต้องการ ยังพอมีรถทดลองขับอยู่ครับ

ส่วน TOYOTA ไปมาสองศูนย์แบบ Walk-in นี่ไม่มีรถให้ลองขับครับ จะมีศูนย์หนึ่งเป็น K MOTOR แถวบ้าน เขาบอกว่าสามารถนัดอพื่อหารถมาทดลองได้ครับ แต่เกรงใจเซลเลยบอกปัดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2021, 11:20:43 โดย 3RP4T »