ผู้เขียน หัวข้อ: (ชวนคุย)Toyotaสร้างภาพให้ Fortuner เป็นรถหรู บ่งบอกฐานะได้สําเร็จ คงไม่มีHarrier  (อ่าน 7777 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
(ชวนคุย)Toyotaสร้างภาพให้ Fortuner เป็นรถหรู บ่งบอกฐานะได้สําเร็จ คงไม่มีHarrierประกอบไทยแน่ๆใช่ไหมครับ

เกริ่นก่อนว่าผมไม่ทราบว่าเขาจะมีแผนทําตลาดรุ่นนี้ในไทยหรือไม่นะครับ

ผมเห็น Harrier เป็นที่นิยมพอตัวในไทย พบเห็นได้เรี่อยๆบนท้องถนนทั้งรุ่นเก่ารุ่นใหม่ ผู้นําเข้าอิสระนําเข้าไม่ขาดสายเลยรวมถึง Alphard LandCruiser

แต่โตโยต้าดันราคา Fortuner จนสูงกว่า Camry ไปแล้ว แล้วขายดีเสียด้วย คงไม่มีความจําเป็นมาประกอบไทยให้เปลืองมั้งครับ

อยากอ่านความเห็นทุกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2021, 20:18:24 โดย เป็นงงเลยดิ »

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
แล้วแต่คนมองมั้ง ไม่รู้ทำไมถึงมองว่าหรู
ต้องถามคนที่มองว่าเป็นรถหร มันคงหรูเพราะราคามั้ง  ;D

ออฟไลน์ arya

ผมไม่เคยมองว่า Fortuner เป็นรถหรูแม้แต่นิดเดียว ถึงแม้ผมถอยมาใช้ตั้งแต่รุ่นแรกจนถึงรุ่นนี้

ผมมองว่ามันเป็นรถอเนกประสงค์ ที่ไว้ใจได้ ทนทาน ไปได้ทุกที่ ขับโดยไม่ต้องกังวล เอาไว้ใช้ยามรถคันอื่นๆต้องเข้าเซอร์วิสหรือซ่อมแซม

รถไม่ได้มีความหรูหราใดๆ แต่ผมชอบตรงความทนทาน คันแรกตอนนี้วิ่งไปเกือบ 400,000 km จึงได้นำไปซ่อมใหญ่ครั้งแรกหมดไปประมาณ แสนกว่าบาท นำไปใช้ประจำที่ธุรกิจที่ ตจว.

ส่วนรุ่นปัจจุบันตัว trd เอาไว้ใช้ในกรุงเทพฯบ้าง เวลาฝนตกหนักต้องลุยน้ำท่วม  วิ่ง ตจว. บ้าง เวลาเราไม่ต้องการใช้รถยุโรป ไปถนนที่ไม่คุ้นเคย

ด้วยความที่รถสูงทำให้ขับง่าย ทัศนวิสัยไกล ขับลุยไปสบายๆ

ส่วน harrier ผมว่าไม่น่าจะนำมาทำการตลาดในไทยเพราะถ้าเอาเข้ามาผมว่ายอดขายก้อไม่พุ่งเหมือน Fortuner แน่นอน มันจะเป็นแค่ตลาดกลุ่มเล็กไป ที่ไม่คุ้มจะทำการตลาดครับ

ถึงแม้นำเข้ามาจริง มาขายราคา crv ความรู้สึกพรีเมี่ยมก้อจะหายไปทันที

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ผมไม่ได้จะสี่อว่ามันหรูแบบยุโรปพรีเมี่ยมนะ แค่รู้สึกว่าโตโย้ต้าสร้างภาพลักษณ์ให้คนขับรุ่นนี้ดูเป็นคนมีฐานะในระดับนึง (แน่นอนแหละจากราคา) ลองถามคนรอบข้างที่ไม่ได้รู้เรี่องรถ โดยเฉพาะผู้หญิง มี Fortuner กับ Everest เนี่ยแหละที่พอรู้จัก และดูเป็นคนมีเงิน แต่พอถามกับ Mitsu Nissan คําตอบที่ได้คือจะไม่รู้จักเป็นส่วนใหญ่ (ไม่ได้จะเหยียดคนที่ใช้รุ่นอี่นๆนะครับ)

ที่ยก Harrier มาเพราะราคาที่ญี่ปุ่นพอๆกับ Camryครับ แต่โตโยต้าส่ง Fortuner มาในระดับนี้แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2021, 20:52:58 โดย เป็นงงเลยดิ »

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ไม่ได้ดูหรูครับ ยิ่งสีดำดูแล้วเป็นกลุ่มคนที่มาทางสายผู้มีอิทธิพล หรือกลุ่มที่ไม่น่าจะสายสุจริต กับพฤติกรรมการขับได้แย่ที่สุด.  อีกอย่างเป็นรถที่แม้ทำช่วงล่างหมดไปเยอะก็ไม่ไหวจริงๆทั้งการขับขี่และความสบายนุ่มนวลในการนั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2021, 20:55:44 โดย deertesla »

ออฟไลน์ tsubasa

ผมว่าเค้าไม่ได้สร้างภาพ แต่ไม่เอาตัวเลือกดีๆมาขายให้คนไทยมากกว่าครับ
รถดีๆ เช่น harrier, land cruiser น่าใช้กว่ากระบะแข็งๆ แบบ fortuner เยอะครับ 

ออฟไลน์ caton

ไม่เห็นมีความหรูเลยครับ คหสต.
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ mozart

คงมีนำเข้าเหมือนเดิมครับ รถส่วนนี้ก็จะมีพวกที่นิยมอยู่  ส่วนหรูไม่หรูอย่าเถียงกันเลย ฟอจูมันก็หรูตามราคาแหละครับ จะให้ไปหรูเท่าคันละ 2-10 ล้านก็คงไม่ได้ แต่มีใครคิดว่ามันหรูไม่สู้ซีวิค แอลติสรึเปล่า อันนี้ก็แล้วแต่ความคิดของคนนะเปลี่ยนกันไม่ได้

ออฟไลน์ pjs6306

ไม่ได้หรูครับ แต่ตัว legender มันสวยต่างจากตัวฟอร์ปกติและราคามันก็สูงกว่า ppv ทั้วไปหรือราคาไปใกล้หรือสูงกว่าตัว top ค่ายอื่น คือหน้าตามันโดดเด่นขับสวนทีไรมองตามตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2021, 21:29:15 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
555 ไม่หรู​เลยครับ ผมว่าหลายๆ คนที่ใช้อาจคิดไปเองรึเปล่า

แต่ผมชอบนะ เคยเช่าตอนบินไปภาคเหนือ ขึ้นเขา ถนนแย่ๆ ขับมันส์ดีครับ

ออฟไลน์ AboveGod

น่าจะหรูในต่างจังหวัด เหมือนใครขับแล้วเป็นดูมีอิทธิพล

ออฟไลน์ Mp4_007

ผมว่าเค้าไม่ได้สร้างภาพ แต่ไม่เอาตัวเลือกดีๆมาขายให้คนไทยมากกว่าครับ
รถดีๆ เช่น harrier, land cruiser น่าใช้กว่ากระบะแข็งๆ แบบ fortuner เยอะครับ
เอามาก็ขายได้น้อย ดู crv เทียบก็ได้ขายถูกกว่า แบรนด์สู้ได้ ขับดีนิ่มกว่า แต่ยอดขายสู้ไม่ได้เลย คนอยากให้มาเยอะแต่คนซื้อจริงไม่เยอะหรอก  ราคายังไงก็ตั้งแพงกว่า Fortuner   ไม่เอามาอะดีแล้ว  ปล่อยให้เกรย์ขายไป

ออฟไลน์ KTN88

มันไม่ได้หรู แต่ภาพลักษณ์มันดีครับ โดยเฉพาะในต่างจังหวัด

เรื่องภาพลักษณ์นี่อยู่ที่คนมองแล้วตัดสินมันล้วนๆ ไม่เกี่ยวกับคลาสหรือประเภทรถเลย

Fortuner เป็นรถที่นิยมในหมู่นักการเมืองท้องถิ่น, ข้าราชการ, พ่อค้าที่รวยระดับนึง ซึ่งคนกลุ่มนี้ในต่างจังหวัดมีภาพลักษณ์ที่ดูเหนือกว่าชาวบ้านทั่วไป ส่งผลให้รถที่ใช้มีภาพลักษณ์ที่เหนือกว่ารุ่นอื่นๆ(เหมือนรถเก๋งในสมัยก่อนที่ใครขับแล้วดูหรู ถึงแม้จะเป็นรุ่นถูกก็ตาม)

และการที่มันนิยมก็มาจากหน้าตาของ Fortuner โฉมแรกที่สวยโดดเด่นกว่า PPV ค่ายอื่นอย่างมาก และเป็นรถประเภทที่เหมาะกับการในงานในต่างจังหวัด(ถนนแย่,ทางดิน,ทางฝุ่น,ขึ้นเขา) ซึ่งลูกค้ากลุ่มนี้อัพเกรดมาจากรถกระบะ เลยไม่มีปัญหาเรื่องความโคลงเคลงของมัน (คนที่อัพเกรดมาจากกระบะจะบอกว่ามันนั่งนิ่มสบายด้วยซ้ำ)

ออฟไลน์ AkE

เรื่องแรกคือharrier ไม่มีครับประกอบไทย ถ้าอยากได้เกรย์เลยครับ รถดี 2.3-2.8 ล้าน

ส่วนเรื่อง Fortuner มันไม่ได้แค่For ครับ มันจะมีรถอยู่หลายๆรุ่นและบางยี่ห้อที่ทางแบรนด์และการตลาด เค้า

วางรากฐานลากลึก ฝังหัวคนไปแล้วว่าคนมีฐานะหรือพอมี ต้องซื้อรถรุ่นนี้ รุ่นนั้น แล้วมันได้ผลไม่น้อยซะด้วย

คนในชุมชมทางชนบทก้ส่วนนึง แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่มีคนในเมืองคิดแบบนี้นะครับ มีไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ

Isuzu Dmax, Toyota Revo, Toyota Fortuner, Mercedes รุ่นอะไรก้ได้ (อันนี้เป็นหลายประเทศ),

Toyota alphard รถพวกนี้ครับ แต่ถ้าพูดไปแล้ว มันอาจจะไม่ใช่รถที่ดีที่สุดแต่นอกจากการตลาดที่สร้างความ

เชื่อ รถพวกนี้ก้ถือว่าทนทานมากๆนะครับ ไม่แปลกที่คนจะใช้แล้วติด

ออฟไลน์ KATANA

ไม่มีภาพจำความหรูในหัวเลยครับ

มีแต่เห็นในกระจกมองหลังทีไรต้องหลบ เพราะส่วนใหญ่มาจี้ตูดแน่ๆ (ขำๆ นะ)

ออฟไลน์ TeslaX

ต่างจังหวัดอาจใช่ เพราะส่วนราชการ รถประจำตำแหน่งใช้กัน เลยกลายเป็นรถหรู(ซะงั้น)

ออฟไลน์ Tien.W

มองยังไงว่า หรู หนอ ?

ถ้า ตจว เค้าจะมองว่า เป็นรถของพวกนักการเมืองท้องถิ่น .. หาดูได้ตามงานศพ มาครบทุกยี่ห้อ Fortuner / MU-X / Pajero Sport / Everest

ถ้า กทม ผมว่า คน กทม จะมองในแง่ลบซะมากกว่า เรื่องการขับขี่ ... ขับ Legender กับ ขับ 220i ราคาห่างกันไม่เกิน 2 แสนบาท คุณว่า คนทั่วไป จะคิดว่า ใครหรู หรือ ต่อให้เป็น Accord / Cmary ด้วย

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

มันขายแพง-แล้วดันมีคนซื้อไงครับ เพราะคนต้องการถีบตัวเองให้สูงกว่าคนทั่วไป ค่ายรถเลยฟันกำไรเละเลย

ออฟไลน์ jame894561

ผมว่าในสายตาคตคน ตจว มองว่าต้องมีตังแหละถึงซื้อมาขับได้ คงเรียกว่าหรูแล้วมั้ง

แต่เดียวนี้มีโซลเชียว ผมว่าคนมองเหยียดมากกว่า เวลาเจอคุกกี้ที่ไร ไอรุ่นนี้อีกแล้วหรอ ยืนหนึ่งตลอดกาล  ::) ::)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่ได้ดูหรูครับ ยิ่งสีดำดูแล้วเป็นกลุ่มคนที่มาทางสายผู้มีอิทธิพล หรือกลุ่มที่ไม่น่าจะสายสุจริต กับพฤติกรรมการขับได้แย่ที่สุด.  อีกอย่างเป็นรถที่แม้ทำช่วงล่างหมดไปเยอะก็ไม่ไหวจริงๆทั้งการขับขี่และความสบายนุ่มนวลในการนั่ง
   ::)
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คนที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องรถ มองว่ามันหรูจริงๆ นะครับ

ผมมีคนรู้จัก 2 คนที่ออกโฉมก่อนที่เป็น mc สุดท้ายพร้อม Vigo Champ
และอีกคนที่ออกโฉมปัจจุบันล็อตแรกๆ เลย
โดยให้เหตุผลเดียวกันเลยว่า มันเป็น SUV 7 ที่นั่งที่ดูหรูในสายตาพวกเค้าจริงๆ
ทั้งๆ ที่คนแรกนี่แฟนบอย Isuzu เลยนะ แต่ในมุมมอง Mu-7/Mu-X เค้าตอนนั้นคือมันดูแก่ ดูธรรมดา

แต่ตอนนี้ผมว่าสายตาหลายคนก็เริ่มจะไม่มองว่ามันหรูอย่างเดียว
เริ่มจะมองว่าขับรถแย่ด้วย
(โชคดีที่ 2 คนด้านบนนั้นเคยนั่งไปด้วยยังถือว่าขับดีอยู่)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ axister

คนที่ไม่ได้เล่นบอร์ดนี้เยอะครับ

คนที่มองว่าหรูก็เยอะเช่นกัน จะหรูไม่หรู มันบ่งบอกด้วยคนใช้ ยิ่ง ตจว. รถราคาแพงที่ maintenance ง่ายก็คือ fortuner นิแหละครับ

ไม่มีวันที่ harrier จะเกิดในไทยแน่นอน ถ้า fortuner ยังได้สิทธิทางภาษีความเป็น suv พื้นฐานกระบะแบบนี้

ออฟไลน์ yodmanoot

Fortuner ในไทยขายแพง+ขายได้+ขายดี = กำไร
ก็ไม่เห็นต้องเอา Harrier มาซึ่งลูกค้าเฉพากลุ่มกว่า
ต่างจังหวัดนี้ Fortuner จะหรูก็ไม่เชิง เหมือนเป็นเครื่องบ่งบอกเชิง บารมี อิทธิพล ครอบครัวดูมีภูมิฐาน
ทั้งนี้ไม่นับ สายโหลดเตี้ย ท่อดัง ควันดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2021, 23:59:23 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ off_033

มันเป็นค่านิยมหลายๆที่ตามต่างจังหวัดว่าขับพวกนี้คือต้องรวยระดับนึง 

พอคนนิยม toyota เลยเอามาต่อยอดกลายเป็น Legender ,GR แล้ว upราคาไปเรื่อยๆ

Harrier บางคนยังนึกหน้าตาไม่ออกเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

ใน ตจว  ภาพลักษณ์ของคนขับฟอร์จูเนอร์ เหมือนคนที่ประสบความสำเร็จแล้ว   แม้ว่าจะเป็นรถเก่า รุ่นเก่าก็ตาม     ภาพลักษณ์ของฟอร์จูเนอร์เหมือนเบนซ์ ตราดาวสมัยก่อนเลย    คือใครมีรถรุ่นนี้ขับถือว่าประสบความสำเร็จในชีวิต      เป็นรถที่ให้ภาพลักษณ์ดีมากครับ     คน ตจว เค้าไม่ค่อยมองรถรุ่นอื่นหรอก     แม้ว่ารถรุ่นอื่น  ๆ  จะดีกว่าก็ตาม  บางคนเขาไม่รู้จักด้วยซ้ำ     แต่ถ้าฟอร์จูนเนอร์ส่วนใหญ่รู้จักหมดละ ถือเป็นรถรุ่นที่ประสบความสำเร็จในตลาด
  แม้ว่าราคาจะสูงแต่ชื่อเสียงมันขายด้วยตัวมันเอง  ราคามือ 2 ก็แข็งมาก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2021, 00:57:56 โดย Auto »

ออฟไลน์ Tom sawyer

แค่กระบะราคาก็เป็นล้าน พอเอาไปดัดแปลงราคาก็เพิ่มไปอีก
จนเกือบจะ 2 ล้านบาท แล้วจะเอา Harrier เข้ามาทำไมอีก

ออฟไลน์ mamaman

Harrier หรูตรงไหน

ออฟไลน์ deertesla

ใน ตจว  ภาพลักษณ์ของคนขับฟอร์จูเนอร์ เหมือนคนที่ประสบความสำเร็จแล้ว   แม้ว่าจะเป็นรถเก่า รุ่นเก่าก็ตาม     ภาพลักษณ์ของฟอร์จฌนอรืเหมือนเบนซ์ ตราดาวสมัยก่อนเลย    คือใครมีรถรุ่นนี้ขับถือว่าประสบความสำเร็จในชีวิต      เป็นรถที่ให้ภาพลักษณ์ดีมากครับ     คน ตจว เค้าไม่ค่อยมองรถรุ่นอื่นหรอก     แม้ว่ารถรุ่นอื่น  ๆ  จะดีกว่าก็ตาม  บางคนเขาไม่รู้จักด้วยซ้ำ     แต่ถ้าฟอร์จูนเนอร์ส่วนใหญ่รู้จักหมดละ ถือเป็นรถรุ่นที่ประสบความสำเร็จในตลาด
  แม้ว่าราคาจะสูงแต่ชื่อเสียงมันขายด้วยตัวมันเอง  ราคามือ 2 ก็แข็งมาก
ไม่ได้ดูว่าภาพลักษณ์ดีอะไรครับ. ดูสายสีเทาหรือดำมากกว่า. ยิ่งขับจี้ ปาด เบียดกร่างอันธพาล ขับเร็วขับซิ่งในเขตชุมชน คนต่างจังหวัดเค้าไม่คิดว่าพวกนี้ภาพลักษณ์ดีหรอกครับ. ถ้ามีงบเท่านี้ผมไม่ซื้อให้ที่บ้านเป็นอันขาด. นั่งไม่สบายสักนิดครับ. แถมแฮนดิ่งแย่ ไม่อยากฝากชีวิตกับรถที่คุมไม่อยู่ เอาไม่อยู่ในเหตุการณ์ฉุกเฉินครับ

ออฟไลน์ Altima

รถหรูคือรถที่นั่งสบายและห้องโดยสารเงียบ

Fortuner คือรถกระบะที่ไม่มีกระบะ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขอตอบแบบคนที่มี Fortuner 2 คัน กับ Harrier Hybrid 2 คันในโรงรถนะครับ

Fortuner ผมไม่ได้มองว่าหรู แต่สามารถตอบโจทย์เรื่องความสมบุกสมบันกับสภาพถนนบ้านเราได้แบบไม่ต้องเกรงใจค่าอะไหล่ ความนุ่ม ความสบาย เทียบ Harrier ไม่ได้ คัน TRD ผมเอาจอ Android ใส่ หาเบาะ Lexus มาใช้ เพราะชุดเดิมใช้แล้วปวดทั้งหลังและขา เติม Magic Collar ที่ช่วงล่าง ถ้าไม่นับความเงียบทุกวันนี้ ถือว่า "ใช้ได้"

็Harrier เล็กกว่า ขับในเมืองสบายกว่า (มาก) จริงๆ การดูแลทั่วไปไม่ได้แพง แต่อะไหล่ตัวถังก็ไม่ได้ราคาถูก

ทุกวันนี้ defaut รถออกจากบ้าน คือ Fortuner TRD ครับ มันตอบโจทย์ได้หลากหลาย ...แต่ทุกครั้งที่เอา Harrier ออกมาบ้างก็จะรู้สึกว่า ทำไมมันเงียบได้แบบนี้ (วะ)

ปล. Harrier ก็ Magic Collar เหมือนกัน ไม่งั้นโยนไป
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------