ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใส่หูฟังแบบ over ear ขณะขับรถไหม  (อ่าน 2302 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
มีใครใส่หูฟังแบบ over ear ขณะขับรถไหม
« เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 22:33:02 »
คือเคยคิดว่าระบบ noise cancellation มันเทพมาก ใครที่รถเก็บเสียงไม่ดีนี่น่าเอาไปใช้ แต่ส่วนตัวคิดว่ายังติดการเสพย์เสียงของรถอยู่

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: มีใครใส่หูฟังแบบ over ear ขณะขับรถไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 22:53:23 »
ผมจะใส่หูฟัง เฉพาะเวลาที่มีคนอื่นอยู่ในรถ แล้วผมจำเป็นจะต้องคุยหรือฟังเรื่องที่ไม่พึงเปิดเผยหรือไม่ต้องการให้คนในรถได้ยินในตอนนั้น เช่น พวกความลับในงาน อะไรประมาณนี้ ครับ

หูฟังที่ใช้เป็น AirPods Pro มี Noise Cancelation แต่ผมจะไม่เปิดโหมดนี้เวลาขับรถ เพราะต้องการได้ยินเสียงรอบข้างด้วย เช่นเสียงแตร เสียงไซเรนขอทาง เสียงมอไซต์เข้ามาใกล้ เสียงระบบเตือนต่างๆของรถ เป็นครับ

แอบคิดว่าถ้าหูฟังมันตัดเสียงรบกวนจนไม่ได้ยินเสียงรอบข้าง ประกอบกับเปิดเพลงดัง แลดูจะอันตรายเกินไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2021, 22:55:11 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
Re: มีใครใส่หูฟังแบบ over ear ขณะขับรถไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 22:59:23 »
ส่วนตัวคิดว่าอันตรายครับ เพราะ มันกันเสียงภายนอกเข้าได้ดีเลยทีเดียว

ส่วนใหญ่ใช้เวลาเป็นผู้โดยสารมากกว่าผู้ขับเวลาไม่อยากได้ยินเสียงบ่นครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 01:50:57 »
ผมก็เคยคิดนะแต่ยังไม่เคยลอง กลัวมันเงียบเกิน
ไม่นึกว่าจะมีคนคิดแบบเดียวกับผมด้วย  ;D
อย่างมากก็เคยเป็นแค่ผู้โดยสารแล้วใส่หูฟัง

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 02:51:33 »
จะผิดมะ้ยถ้าผมบอกงว่า ถ้าเงียบเกินไปมันอันตราย คันอื่นบีบแตร หรือมีเสียงไรแล้วเราไม่รู่เรื่องนี้ค่อนข้างเสี่ยงเลยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 03:37:36 »
ผมใช้ครับ  Sony WF XM3 และ XM4 เลย

ส่วนใหญ่ใช้เปิดฟัง Podscast   ไม่ได้รู้สึกว่าอันตราย เพราะถ้าเปิดเพลงดังๆก็กลบเสียงรอบข้างอยู่ดี 

หูฟังพวกนี้จะเลือกให้มัน "สงัด" เลยก็ได้หรือให้มันมีเสียงเข้ามาได้บ้าง ก็เลือกแบบหลังครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 07:29:39 »
ใช้ประจำเวลาตอนขับกระบะ ppv เพราะไม่ชอบเสียงเครื่องยนต์ดีเซล

ส่วนตัวใช้ Bose QuietComfort Earbuds ก็เงียบดีครับ เสียงแตรยังได้ยิน เจอคนบีบแตรเสียงดุๆทำให้เสียงซอฟลง มิ้งมุ้งเลยละใครชอบหัวร้อนอันนี้แก้ได้

ส่วนใหญ่จะฟัง podcast หรือ พวกเสียงอ่านแนวๆนี้ ถ้ามันเงียบไปก็ปรับระดับเสียงระกวนได้ 10 ระดับ

เวลาใส่แล้วรู้สึกรถวิ่งดี วิ่งสบายขึ้น ใจเย็นขึ้น ทุกอย่างช้าลง ฟิลลิ่งล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 08:49:50 »
ใช้ airpod pro เปิดโหมดให้เสียงภายนอกเข้ามา
แต่ใช้เฉพาะคุยงาน ปกติก็ฟังเพลงในรถ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 08:55:56 »
ผมมีหูฟังหลายตัว หลายแบบ ทั้ง in-ear,  over-ear มีหลายตัว

และ หลายตัวเป็น ANC

แต่จุดประสงค์มันต่างกันนะครับ หูฟัง มีไว้ฟังเพลง แล้วระบบ ANC มันตัดเสียงข้างนอกออก อันนี้ต่างจริง แค่ ปิด-เปิด เสียงภายนอกก็หายไปหมด เงียบกริ๊บ แทบไม่ได้ยินเสียงข้างนอกเลยก็ว่าได้

เพราะตัวหูฟังพวกนี้ มันมีทั้ง Passive Noise Cancelling (จากการดีไซต์ และ ฟองน้ำ) และ Active Noise Cancelling ร่วมกัน มันถึงได้เงียบ แต่บางคนอาจจหูอื้อ ไม่ชอบ

ทีนี้ การขับรถ

คุณต้องฟังเสียงรายรอบ ไม่ว่าจะเสียงตัวรถคุณเอง เสียงรถคนอื่น เสียงคนไกล้ๆ รถ เสียงเตือน เสียงแตร และ อื่นๆ ทั้งเพื่อความปลอดภัยของคนใช้ถนน คนอื่น และ ตัวคุณเอง

ตัว ANC ของรถยนต์บางรุ่น(รถผมก็มี) มันตัดเสียงรบกวนจริง แต่มันจะตัดเสียงในย่านๆ หนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่เสียงทุกอย่างนะ (ต่างจากหูฟัง) ก็เพราะเรื่องความปลอดภัย

การใส่หูฟังขณะขับรถ ไม่แนะนำอย่างยิ่ง ไม่ควรทำเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 10:07:49 »
ไม่กล้าใส่ครับเส้นวงแหวนไม่ให้2ล้อใช้เลนหลักแต่ บิ๊กไบค์ชอบสปินตัวเร่งแซงกันเป็นประจำ Blind Spot ยังจับไม่ทันครับ สิ่งที่ได้ยินคือเสียงท่อดังตอนเบิ้ลเครื่องครับ

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 10:26:59 »
เมื่อเช้า พึ่งเจอ คนขับกะบะส่งของเปิดกระจก ใส่ออนเอียร์ น่าจะใส่เป็นประจำ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 10:54:25 »
ผมเคยใส่ in ear ธรรมดาไม่ตัดเสียงอะไรเปิดเพลงขับมอเตอร์ไซค์ครับ
ผลคือ ไม่ได้ยินเสียงรถพยาบาล!!
แล้วรถก็อยู่มุมกระจกข้าง ไม่เห็นเลยว่าอยู่หลัง
ถนนมี 2 เลน วิ่งริมซ้ายไม่ได้กำลังทำทาง
รถพยาบาลก็หาจังหวะแซงผมไปเถอะ แซงไม่ได้
สุดท้ายสายเข้า เพลงดับ ถึงได้ยินเสียง

ถ้าสมัยนั้นมีกล้องหน้ารถ กล้องมือถือคมๆ social ทันใจ
ป่านนี้ผมคงไปอยู่ตามเพจเฮียแล้วจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 11:08:17 »
ถ้าขับรถด้วย ใส่หูฟัง เปิด Noise cancelling
รถคันอื่นเขาบีบแตร เพื่อสื่อสารการขับขี่ระหว่างคัน
ให้รู้นี่หมดสิทธิ์ เลยครับ
ประสาทสัมผัสรอบตัว แย่ลงแน่นอน
อันตราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2021, 11:11:39 โดย REX »

ออฟไลน์ EDS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 11:32:40 »
สำหรับผมถ้าขับรถใส่หูฟังแล้วเปิด Noise cancelling ด้วยนี่
ผมว่ามันอันตรายมากเลยนะครับ
ขับรถควรฟังเสียงรอบข้าง หรือเสียงดังจากรอบๆตัวรถของเราเองด้วย
จะได้รีบหยุดรีบจอดข้างทาง ก่อนที่มันจะเป็นปัญหาใหญ่ขึ้นได้
จริงๆก็แล้วแต่ผู้ขับขี่แต่ละคนพิจารณาเอาเอง เพราะเกิดอะไรขึ้นก็รับผิดชอบตัวเองไป

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2021, 14:25:23 »
ใช้ประจำเวลาตอนขับกระบะ ppv เพราะไม่ชอบเสียงเครื่องยนต์ดีเซล

ส่วนตัวใช้ Bose QuietComfort Earbuds ก็เงียบดีครับ เสียงแตรยังได้ยิน เจอคนบีบแตรเสียงดุๆทำให้เสียงซอฟลง มิ้งมุ้งเลยละใครชอบหัวร้อนอันนี้แก้ได้

ส่วนใหญ่จะฟัง podcast หรือ พวกเสียงอ่านแนวๆนี้ ถ้ามันเงียบไปก็ปรับระดับเสียงระกวนได้ 10 ระดับ

เวลาใส่แล้วรู้สึกรถวิ่งดี วิ่งสบายขึ้น ใจเย็นขึ้น ทุกอย่างช้าลง ฟิลลิ่งล้วนๆเลยครับ

ชอบตรงที่ได้ยินเสียงแตรแล้วไม่ขึ้น555 เข้าใจหัวอกเลย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2021, 11:22:05 »
เคยใส่ in-ear แล้วเปิด noise cancelling แล้วขับไม่ค่อยมั่นใจครับ เสียงเครื่องยนต์ก็ไม่ค่อยได้ยิน เสียงยางบดถนนก็ไปใหญ่

จับความรู้สึกไม่ได้เลย เลยรู้สึกว่ามันอันตรายครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2021, 12:01:36 »
กำลังหารุ่นที่ใช้โทรศัพท์ได้ โดยต้องไม่ตัดเสียงภายนอกอยู่นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2021, 12:58:21 »
ผมว่ามันเกะกะไม่ค่อยสบายตัว  แต่ส่วนตัวผมก็ชอบเงียบๆนะครับ แต่ไม่ได้ใช้ครับ