ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 18 กันยายน 2021  (อ่าน 2408 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook Live & YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4122565684519284

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2021, 13:44:13 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับ ทุกท่าน

:) พี่ Jimmy ครับ ทุกวันนี้ เด็กๆรุ่นใหม่ๆ
ยังต้องฝึกรถยนต์เกียร์ manual อยู่อีกไหมครับ
เพราะค่ายรถยนต์ก็แทบไม่ได้ขายแล้ว
ยอดขายมีแต่เกียร์ Auto ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2021, 13:39:29 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
มีประกันรถยนต์ชั้น 1 แบบผ่อนจ่ายแนะนำไหมครับ อีก 1 เดือนใกล้หมดอายุ

ของเก่าเป็นวิริยะประกันภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2021, 13:51:17 โดย พ่อน้องไอว่า »

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ อยากถามเกี่ยวกับวงการ Motoersport ว่าทำไม ช่วงหลังๆแบรนด์หลายๆแบรนด์
ถึงไม่ค่อยนิยมส่งทีมลงแข่งมอเตอร์สปอร์ต อาทิเช่น

F1 ก็มีเจ้าใหญ่ๆมาทำเครื่องยนต์ แค่ 4 ยี่ห้อเองคือ Mercedes,Honda,Ferrari,Renult (ถึงแม้จะมีข่าวลือว่า Volk กับ Porche จะร่วมทำเครื่องยนต์แข่ง) และแบรนด์อย่าง Aston Martin และ Mclaren ถึงไม่ผลิต Power Unit เอง ทั้งที่ๆทำ Supercar ได้แรงมาก BMW ก็เลิกทำ F1 ไม่สู้ Mercedes ต่อ ทำแต่ Formular E รวมถึง Toyota ด้วย
(Honda ปีหน้าก็ไม่ทำต่อแล้ว)
-
-หรือ WRC ที่เหลือแค่ 3 ทีมคือ Hyundai Ford ละ Toyota ทีมที่คว้าแชมป์และเป็นตำนานในอดีตหายหมดเลย ทั้ง
- Subaru (ตำนาน Colin McRae และ Impreza)
- Mitsubishi แชมป์ 4สมัย กับ Lancer Evolution (Tommi Mäkinen)
- Peugeot 206 กับ Marcus Grönholm
- Citroën แชมป์ 9 สมัย กับ Sébastien Loeb
- Volkswagen  ผู้ปั่นตำนานคนใหม่ Sébastien Ogier
แบรนด์เหล่านี้ทำไมถึงถอนตัวไปหมดเลย หรือทำได้แชมป์แล้ว พอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2021, 13:55:28 โดย Shoey »

ออฟไลน์ Glazy

พี่ โอตานิSize ฟอร์จูนเนอร์เป็นไงบ้างครับ อยู่ๆอะไรก็มาดลใจพ่อให้งกเรื่องยางก็ไม่รู้ทั้งที่จริงๆงบมีไม่ต่ำกว่า30000
ปล.ชื่อผมอ่านว่าg-lazyนะครับวัน(เผื่อวันนี้ผิดอีก)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
รถผู้บริหารได้รอบเปลี่ยนยาง ร้านที่บริษัทดีลไว้เสนอ Toyo CF2 กับ Yokohama V552 มาครับ รถใช้ขับระหว่างจังหวัด 80% ในตัวเมือง 20% ขับเร็วไม่เกิน 110 km/h เคสนี้ควรไปตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
 สวัสดีคุณจิมมี และทีมงานนะครับ
เพิ่งดูรีวิว Nissan Terra รู้สึกว่าป็นรถที่น่าใช้มากครับ
เสียดายที่หน้าตาดูจะไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่
ไม่ทราบว่า ในบรรดา Nissan Terra ที่จำหน่ายทั่วโลก
โฉมไหนคุณจิมมี่ คิดว่าถูกโฉลกคนไทยที่สุดครับ?

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ การที่จะบอกว่ารถใหม่รุ่นนี้ ยี่ห้อนี้ มีความทนทานน่าเชื่อถือ พอซื้อใช้ได้ ใช้อะไรวัดเป็นเกณท์ บ้างครับ เช่น ขายมานาน หรือ สมาชิกที่ใช้ วิ่งทะลุ5ปี 200,000 กิโล โดยไม่มีปัญหา อะไหล่ไม่ต้องรอเบิกนาน ศูนย์แก้ปัญหาจบ  ฯลฯ

ไม่ใช่ ออกรถมาแล้วครึ่งชั่วโมง ไม่เจอปัญหา หรือแบบ วิ่งมาแล้ว20 โลยังดีอยู่ นะครับ 555

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Firzen

รอบเดินเบา รถมีอาการสั่น แตะคันเร่งเล็กน้อยอาการหายไป ขณะขับขี่ไม่เป็น แต่พอจอดติดไฟแดงก็กลับมามีอาการสั่น ทว่าน้อยกว่าหลังสตาร์ทเครื่อง ควรเช็คจุดไหนบ้างครับ

ปล.รถรุ่น Duramax 1 อายุย่าง 9 ปี เลขไมล์ 1.75 แสนโลครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ถามพี่เมย์ธีคับว่าพอมีทริกทำยังไงให้แมวยอมกินอาหารใหม่บ้างมั้ยครับ

คือน้องกินแบรนด์เจ้าตลาดมาตลอดชีวิต เลยอยากเปลี่ยนเป็นแบรนด์พรีเมี่ยมบ้าง แต่ปัญหาคือน้องไม่ยอกินเลย เทผสมกันก็เล็มกินแต่เม็ดเจ้าตลาด ไม่แตะพรีเมี่ยมเลย จะทำยังไงดีคับ

น้องอายุเริ่มเยอะแล้วเลยอยากให้กินของดีๆบ้าง

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถาม mazda 3 กับ cx 30 ใช้ปั๊มติ้กตัวเดียวกันมั้ยครับ เห็นในกลุ่มmazda 3 ไม่ค่อยเห็นเรื่องปั๊มติ้กเท่ากับ cx 30
และ camry mc version ไทย จะใส่จอลอยแบบเมืองนอกมั้ยครับ ส่วนตัวสงสัยว่าเค้าเอาวัสดุอะไรมาอุดรูช่องแอร์เดิม ดูไม่เนียน
ดูแก้งานแบบเด็กอนุบาลดีครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ปลายปีนี้ จะมีรถรุ่นไหนเปิดตัวมั่งครับ แล้วงาน motor expo จะจัดที่ เมืองทองมั้ยครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
สอบถามค่ะ ตอนนี้ขับ nissan sylphy พอดีจะเปลี่ยนรถ
เน้นในขับไปทำงานในเมืองและมีเดินทางท่องเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยที่บ้านมีผู้สูงอายุ
ที่สนใจจะมี
- haval h6
- toyota cross
- nissan kicks
รบกวนช่วยเปลี่ยบเทียบ ข้อดี ข้อเสีย ให้หน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ kritsada

อัพเดทต่อเนื่องจากสัปดาห์ก่อนครับ ที่ให้พี่เปรียบเทียบระหว่าง c43 กับ m340i เพื่อนผมเลือก m340i เพราะเขาไม่ชอบตำแหน่งเกียร์ของเบนซ์ที่อยู่ตรงคอพวงมาลัย นอกจากต้องคอยระวังแล้วแถมยังเสียอรรถรสเวลาใส่เกียร์ครับ

สัปดาห์นี้ขอปรึกษาว่า ตอนนี้ผมใช้ honda accord gen8 ครบ 10 ปีแล้วผมเลยมองหารถใหม่ที่สนใจในตอนนี้คือ accord 1.5 turbo อยากถามพี่ว่ามีปัญหาเรื่องสนิมเหมือน civic หรือ city ไหมครับ

2. ถ้าเกิดใช้ระยะยาว 10 ปีหรือเกียร์พังก่อน ผมหาหัวตัด 2.0 turbo เกียร์ออโต้ 10 สปีด มาย้ายของสามารถทำได้หรือไม่ครับ ผมเป็นคนใช้รถนานและไม่ชอบ hybrid กับเกียร์ CVT ครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามพี่จิมครับ เคยได้ยินว่ามีรถที่จำหน่ายในประเทศไทย บางรุ่น บางค่าย ขาดทุน ทุกคันที่ขายออกไป เท่าที่จำได้รู้สึกจะ chevrolet sonic ที่ขาดทุนคันละ 30000 หรือไงนี่แหละ

คือ มันเป็นไปได้ยังไงครับ ค่ายรถ เค้าคิดต้นทุนยังไง แล้วตั้งราคาทำตลาดแบบนั้นไปเพื่ออะไร แล้วในอดีตหรือในปัจจุบัน ยังมีค่ายไหน รุ่นไหน ที่เป็นแบบนี้อยู่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

Camry 2.5v vs. Accord 1.5T

ช่วงล่างทางตรงและเข้าโค้ง การซับแรงสั่นสะเทือน การเก็บเสียง ความกระชับของเบาะหน้า ความสบายของเบาะหลัง ต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ช่วงนี้คุณ JIMMY recover จากอาการป่วยได้ไม่นาน อย่าโหมงานหนักจนแย่อีกนะครับ เป็นห่วง

ออฟไลน์ armallstar

• **
อาทิตย์ก่อนที่ถามเรื่อง สาเหตุอะไรที่ทำให้ยาง Rocco ระเบิดแบบนั้น ผมไปไล่อ่านดูปัญหาในกลุ่ม Rocco ที่เจอกันส่วนใหญ่คือ คือ 1.แก้มยางฉีก 2.ยางรั่ว ทั้ง 2 ข้อนี้ส่วนใหญ่จะเจอกันก่อนยังไม่ระเบิด แล้วก็มารู้มันว่าฉีกหรือรั่วซึมคือตอนจอด เหมือนที่พี่บาสบอกเลยครับว่ารถสมัยใหม่มันทรงตัวดียางรั่วซึมขับไปก็ไม่รู้สึก มารู้อีกทีตอนจอดเฉยๆ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
อยากสอบถามพี่จิมครับว่า civic ตัวใหม่ set พวงมาลัยมาดีแบบ city มั้ยครับผมได้ลองเช่าทั้ง city และ altis มาลองขับแล้วรูสึกรับไม่ได้กับพวงมาลัย altis ต่างจาก city ที่ set มาลงตัวแบบที่พี่จิมรี่วิวจริงๆ แล้วรถสมัยนี้ยังสามารถใช้ยาวได้ 10 ปีมั้ยครับ และขอสอบถามอีกข้อนะครับเรื่องยางรถ size 195 60 r14 ยังหาได้มั้ยครับและมีรุ่นไหนแนะนำสำหรับคนตีนหนักจะเอามาเปลี่ยนใน passat ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่ศูนย์ MG บางศูนย์อยู่ได้ไม่กี่ปีหรือไม่ถึงปีก็ปิดตัวไป และเห็นได้หลายศูนย์มาก ล่าสุดศูนย์ตรงสำเหร่ก็ปิดตัวไปแล้วครับ หลังเปิดได้ไม่กี่ปี

- รถไฟฟ้าหรือรถ Hybrid ที่มีช่องเสียบปลั๊กสำหรับใช้งานในกรณีเที่ยวต่างจังหวัด กับเวลาบ้านไฟดับ ส่วนใหญ่แล้วจะมีระบบสายดินป้องกันไฟรั่วหรือไฟดูดไหมครับ แล้วเวลาใช้งานสามารถใช้ได้โดยไม่ต้องติดเครื่องยนต์เลยไหมครับ

- เข้าใจว่าพี่ๆ ยังไม่เคยได้ทดสอบ MG5 คันใหม่ แต่ถ้าให้เทียบระหว่างโฉมเก่ากับโฉมใหม่แล้ว คิดว่าโฉมใหม่จะดีกว่าโฉมเก่ามากไหมครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
ขอความรู้หน่อยครับ
คือว่าตอนนี้จะเปลี่ยนน้ำเครื่องรถยน รถยนต์เบนซิน
ตอนนี้พึ่งเลย 100,000 มาแล้วครับ
ที่เคยใช่จะเป็นยี่ห้อ valvoline 5w30
ตอนนี้คิดว่าจะไปใช่ยี่ห้ห้อ liqui moly 5w30
ซึ้งแพงกว่า มันต่างกันมากไหมครับ
ขับรถทำงานในเมือง ขับเรื่อยๆ ท่องเที่ยวบ้าง ครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
Mazda2 - 2010
อยากเปลี่ยนยาง 195/50 R16
ปกติขับรถไม่เร็วมากไม่เกิน 130Km/h
ระหว่าง RE004 ที่แพงกว่า EP300 (4เส้น)ประมาณ1500-2000 บาท โดดไป RE004 เลยดีไหมครับ

ไม่ทราบว่าพวกพี่ๆได้เห็นหรือมีข่าวของ all new yaris บางรึยังครับ เครื่องยนต์จะมาแนวไหนครับไฮบริดหรือเทอร์โบ (เห็นall new city เกลือนแล้วครับตอนนี้)

ออฟไลน์ Chitta_P

พอดีเปิดไปเจอเว็บ Volkswagen-Thailand เห็นในนั้นเขาบอกว่าเป็นการนำเข้ารถพวงมาลัยขวามาจาก UK
เลยอยากสอบถามพี่ๆครับ ว่าเป็น บ.แม่มาทำเองเลยใช่มั้ยครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2021, 14:33:43 โดย Chitta_P »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Panupongs

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องประกันรถยนต์นิดนึงครับ สงสัยว่าถ้าเราทำประกันชั้น3ไว้ แล้วถูกรถคันอื่นมาชน คู่กรณีเป็นฝ่ายผิดแล้วเขาไม่มีประกัน ในกรณีนี้เราสามารถโทรเรียกประกันของเรามาคุยได้มั้ยครับ หรือเป็นประกันชั้น3จะไม่สามารถเรียกมาช่วยประเมินค่าเสียหายได้ครับ

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
ขับแจสปี2010 กำลังจะเปลี่ยนรถเป็นดีแมค1.9 เกียอร์ออโต้ยกสูง ทราบว่ารถคนละเซกเม้นเปรียบเทียบกันยาก แต่ขอถามในเรื่องการขับขี่ฟิวการขับและอัตราเร่งรบกวนเปรียบเทียบกันคร่าวให้หน่อยครับ สิ่งที่กังวลคืออัตราเร่งเวลาเร่งแซงหรือเวลาขับรถขึ้นเขา พอจะเอามาทดแทนแจสได้ไหมครับ ปล.ดีแมค 1.9 อนาคตจะมีการปรับแรงม้าขึ้นไหมครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Porsche มีแผนจะผลิตรถยนต์ EV 2 ประตู ต่อจาก Taycan หรือไม่ครับ และ Macan โฉมหน้าจะมีทั้งเครื่องยนต์เบนซิน ดีเซล Plug-in Hybrid และ EV จริงหรือไม่ ครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
TOYOTA C-HR ยาง 215/60/17
1 ถ้าต้องการให้รถสูงหรือเตี้ยลงนิดๆ เราจะเพิ่มหรือลดขนาดแก้มยางเป็น 55 หรือ 65 ได้เลยรึป่าวครับ
2 แล้วขนาด 215/60/17 มียางราคากลางๆ คุณภาพสมราคาแนะนำมั๊ยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ THUIO

Mazda CX5 2022 จะมาไทยภายในปีนี้มั้ยครับ กำลังตัดสินใจว่าจะรอหรือไม่ รุ่นปัจจุบันส่วนลดเยอะมากครับ

ออฟไลน์ John Cena

เคยฟังพี่ๆ บอกไว้ว่า ถ้าจะซื้อ Benz A class ให้ไปซื้อ Camry, Accord จะดีกว่า ถ้าไม่เอาเรื่องภาพลักษณ์

คำถามคือ ถ้าต้องผลิตรถ ขายในราคาพอๆ กัน รถยุโรปจะสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้ ถูกไหมครับ?
ถ้าเน้นที่เรื่องสมรรถนะ ความสบาย โดยภาพรวม

ออฟไลน์ NaiMac79

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สำหรับพี่ๆ คิดว่ามีพาหนะ 4 ล้อยี่ห้อ รุ่นไหน หรือที่มีลักษณะพิเศษใดๆ ที่คิดว่าเป็นรถยนต์ในอุดมคติของพวกพี่บ้างครับ ประมาณแบบว่าเสมือนเป็นคู่ชีวิตของเราที่ต้องประคบประหงมกันจนวินาทีสุดท้าย  (อินฟินิตี้งบ)