ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายน้ำมันเครื่องแบบไขน้อต vs แบบดูดขึ้นมาแบบไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 4574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
ถ่ายน้ำมันเครื่องแบบไขน้อตเช่นในศูนย์อู่ทั่วไปทำให้ กับแบบดูดออกเช่นแบบในปั้มหรือบีควิก อย่างไหนดีกับรถมากกว่ากันครับ

ปกติกระบะคันเก่งเคยเข้าศูนย์ไม่ก็อู่ประจำใช้น้ำมัน7ลิตร หลังๆลองไปถ่ายกับปั้มต้องเติมกลับมากกว่าเป็น7.5ลิตรเลยรู้สึกว่าแบบดูดออกจะดีกว่าแบบดูดขึ้นจำนวนได้มากกว่า แต่ก็ยังตะขิดตะขวงใจว่ากลัวตะกลันจะดูดขึ้นมาไม่หมดจนตกตะกอนภายในหรือเปล่า แต่ก็รู้สึกสะดวกไวดี

เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าแบบไหนดีกว่ากันชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
สำหรับผมแบบขัน knot ครับ
f30 ทีแรกจะไปให้ศูนย์ยาง ที่สนิท ช่วยถ่ายเปลี่ยน น้ำมันเครื่องให้ เขาแนะนำ แบบดูด เพราะกลัวการยุ่งเกี่ยวกับรถยุโรป แต่ผมศึกษา clip ใน youtube แล้ว แบบ ขัน knot ของ f30 ทำไม่ยาก เลยไปซื้อะไหล่กรอง นมค. + แหวนรอง  ที่ศูนย์มาแล้วเลือกน้ำมันเครื่องเองเป็น voltronic c+ black และให้ศูนย์ยางที่สนิทถ่ายให้แบบขันน๊อต ข้อดีคือ เวลาเปลี่ยนนอกศูนย์เลือกน้ำมันได้เอง และระยะเวลาในการรอน้ำมันเก่าให้ไหลลงมาให้ได้มากที่สุดไม่ต้องเร่งรีบครับ ขนาดแบบขันน๊อต ใช้เวลานานกว่าน้ำมันเครื่องจะไหลลงมา ถ้าแบบดูดน้ำมันเครื่องเก่าที่ตกค้างคงไม่ได้ออกมาเท่าไหร่
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
รอบที่ไม่เปลี่ยนกรอง 1000โลบ้าง 5000โลบ้างแล้วแต่อารมณ์​ จะใช้วิธีดูดเองที่บ้านเลย 5-10นาทีเสร็จ (กลับบ้านเครื่องร้อนจอดทิ้งไว้ครึ่ง-1ชม.ลงอ่างหมดค่อยดูด ถ้านานไปเย็นจะหนืดดูดช้า)​
นมค.เก่าวิ่งน้อยก็เอาไปเติมรถคันที่วิ่งเยอะๆหรือใช้ประโยชน์อื่นๆ หรือไม่ใช้ก็เอาไปให้อู่รับหมด
(ซื้อปั้มดูดไฟฟ้าในออนไลน์​ไม่กี่ร้อย 2ทีก็คุ้มแทนเข้าอู่แล้ว)

ส่วนรอบที่เปลี่ยนกรองจะเข้าอู่ยกถ่ายปกติครับ ระหว่างรอหยุดหยดก็เดินเช็คใต้ท้องไปในตัว

เปลี่ยนบ่อยอย่างผมใช้สลับแบบนี้ได้ถนอมเกลียวน็อต​อีกทางหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 03:31:05 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Devil13

แบบดูดแก้ปัญหาช่างทำงานผิดพลาด และประหยัดเวลา ช่วยให้เจ้าของอู่ได้งานมากขึ้นครับ
ญาติที่เปิดอู่เล่าให้ฟัง มีคนมาถ่ายน้ำมันเครื่อง พอขันน๊อคอออกแล้ว ขันเข้าไม่ได้
เพราะอู่ที่ถ่ายคราวก่อน ทำเกลียวรูดมาและอัดกาวไว้ เอาจริงๆถึงขั้นเปลี่ยนอ่างใหม่ แต่ที่ร้านมีเครื่องมือเยอะ เลยเจาะรูแล้วต๊าปเกลียวใหม่แทน
ถอดอ่างไปทำเสียเวลาไปครึ่งวัน

ออฟไลน์ samaklen

ซื้อปั๊มมาดูดหลายปีแล้วครับ
ตั้งแต่ชอปปี้ บ่มีขาย ตามเพลงนั่นล่ะ
ใช้งานได้ดีครับ ไม่ต้องมุดรถ
แต่รถบางรุ่น สายดูดลงไม่สุดครับ
ต้องขึ้น ramp มุดถ่ายอยู่ดี
น้ำมันเกียร์ออโต ก็ดูดไม่หมดในบางรุ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 09:15:20 โดย samaklen »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถบางรุ่นทำน็อตก้นอ่างตลก สูงกว่าพื้นอ่าง เวลาเปิดน็อตมันเลยออกไม่หมด ตระกูล  Mazda Ford ตีเกลียวไว้ในอ่าง โตโยต้าบางรุ่น ช่างบางคน อ้างว่าฉุกเฉินน็อตรั่วจะได้มีน้ำมันเหลือ แต่มองยังงัยมันก็ต่ำกว่าฝักบัวดูดน้ำมันครับ มั่วมากออกแบบห่วยครับ

ออฟไลน์ SLuang

รถบางรุ่นทำน็อตก้นอ่างตลก สูงกว่าพื้นอ่าง เวลาเปิดน็อตมันเลยออกไม่หมด ตระกูล  Mazda Ford ตีเกลียวไว้ในอ่าง โตโยต้าบางรุ่น ช่างบางคน อ้างว่าฉุกเฉินน็อตรั่วจะได้มีน้ำมันเหลือ แต่มองยังงัยมันก็ต่ำกว่าฝักบัวดูดน้ำมันครับ มั่วมากออกแบบห่วยครับ
เหตุผลเดียวคือ ป้องกันการครูดกับอะไรก็ตามแต่ ที่อาจก่อให้เกิดความเสียหายครับ  จะสังเกตเห็นว่าหัวน็อตจะอยู่ระดับเดียวกันกับก้นอ่าง

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถ่ายน้ำมันเครื่องแบบไขน้อตเช่นในศูนย์อู่ทั่วไปทำให้ จะดีกว่าครับ ถ้า แบบดูดออก ก็อาจจะดูดน้ำมันไม่หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 11:52:08 โดย Gunther »

ออฟไลน์ chaithawat

ดูดไม่เกลี้ยงครับ พอน้ำมันน้อยก็ดูดไม่ค่อยขึ้นละเป็นฟองเปลี่ยนใหม่ปุ๊บดำปั๊บเลย ถอดน๊อตเกลี้ยงกว่า

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ปล่อยออกซิครับ ง่าย สะดวก ขันน๊อตตัวเดียว ไม่ต้องมีเครื่องดูดพิเศษอะไรมากมาย

แบบดูดก็ไม่รู้ว่าดูขึ้นหมดหรือป่าว มองไม่เห็น

รถผมน้ำมันเกียร์ ไม่มีน๊อตเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ต้องไปดูดออก ลำบากมาก รถคันเก่าๆ ขันต๊อตตัวเดียวปล่อยทิ้ง แล้วก็เติมกลับเอง ทำเอง ง่ายกว่ากันเยอะ เติมเกินก็ปล่ยทิ้งได้อีก ไม่ต้องมากะเกน หรือ กลัวเติมเกิน ต้องดูดออกอีก

ออฟไลน์ deertesla

เหตุผลเดียวคือ ป้องกันการครูดกับอะไรก็ตามแต่ ที่อาจก่อให้เกิดความเสียหายครับ  จะสังเกตเห็นว่าหัวน็อตจะอยู่ระดับเดียวกันกับก้นอ่าง
มีอ่างน้ำมันเกียร์cvt ของนิสสันด้วยครับที่ถ่ายออกไม่หมด

ออฟไลน์ Newhang

ถอดน๊อตถ่ายเกลี้ยงกว่าอยู่แล้ว
ถ้าเราเอารถไป service ก็ควรถอดน๊อต
แต่ถ้าทำเองก็ดูดได้ ไม่ต้องคิดเยอะ สุดท้ายไปติดในกรองอยู่ดี

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better

รถบางรุ่นใช้วิธีดูดเลยได้ปริมาณมากกว่าถ่ายน็อต
(นี้ไม่นับบางศูนย์ที่แค่ไหลช้ายังไม่ทันหยดก็อุดน็อตแล้ว)​

ถ้าอู่มีปั้มลมและถังดูด ถ่ายหมดแล้วต้องเอาสายดูดแหย่เข้าไปดูดซ้ำในรูน็อต​ถ่ายจะได้อีกหลายร้อยml. เลยครับ

ford นอกจากกัก นมค.ในก้นอ่างแล้ว ยังดักไอ นมค.ไว้ในท่อร่วมไอดี อย่าง1.5ecoboost หมื่นกิโลดูดออกมาได้เป็นร้อย ml.
แต่เครื่อง sky mazda ไม่เป็นมีแค่เขม่าสะสมตามภาษา gdi ใช้ wako's ​rces ล้างก็เอี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 19:17:46 โดย U9WS »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

86 BRZ ก็่คือหนึ่งในนั้น ไม่เข้าใจเหตุผลเลยจริง ๆ  :-[ :-[

ออฟไลน์ Turin

86 BRZ ก็่คือหนึ่งในนั้น ไม่เข้าใจเหตุผลเลยจริง ๆ  :-[ :-[
ขายทิ้งเลยครับ !!!  ::)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ถอดน๊อตถ่ายแล้วเอาลมเป่านิดหน่อยครับ ถ้ารอบไหนอยากสะอาดหน่อยก็แค่ดูดเอา ถ่ายหมด หรือ ไม่หมดผมว่าดีกว่าไม่เปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
คลิปนี้มีคำตอบครับ  ::)

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Darkart

แบบดูดขึ้น สะดวกสบาย คนที่ชอบทำเอง ไม่ต้องกลัวขันน๊อตถ่ายจะแน่นจนเกลียวรูด หรือคายขันน๊อตถ่ายไม่ออกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์