ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าแบบนี้แสดงว่า Nissan เตรียมปล่อย sedan ทั้ง B และ C segment ในเวลาใกล้กันหรือ  (อ่าน 7300 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีอ่านใน scoop ล่าสุด http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1918:-nissan-l02b-&catid=47:worlds-news&Itemid=55

แสดงว่า Nissan จะแยก Tiida Latio เป็น 2 ตลาดในเมืองไทยหรือครับ แสดงว่า L02B จะลงไปเป็น B-segment Sedan ส่วน X12F จะกลายเป็น C Segment Sedan งั้นหรือครับ

แต่เดิม Sunny และ Tiida Latio มันเป็นรถที่คาบเกี่ยว B/C อยู่แล้ว คนมักจะเอามันไปเทียบกับ JDM Corolla แต่ของ Nissan กลับไม่มีเครื่องใหญ่กว่า 1500 (ยกเว้น Tiida ที่เริ่มมี 1800 มาด้วย) แสดงว่า L02B จะไปแทน Sunny (Segment ของ B15) และ X12F จะไปแทน JDM Bluebird Sylphy และ USDM Sentra ใช่ไหมครับ

สรุปผมก็งงเหมือนกันอ่ะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
L02B ผมว่า แรกเริ่มเดิมที มันสำหรับ ตลาด B car อยู่แล้ว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าเครื่อง 1.2 ก็จะลงตลาดตีคู่ไปกับ March เลย
บ้านเรา/ญี่ปุ่น กับ India น่าจะเหมือนๆ กันตรงนี้ ส่วนถ้าเครื่อง 1.5 ตลาดจีนน่าจะได้ไปครบทั้งคู่เช่นกัน

ส่วนเรื่องที่ US จะเอา L02B ไปใช้ชื่อ Versa และทำตลาดแทนตัวปัจจุบันนั้น ถือเป็นเรื่อง surprise สำหรับผมพอมากพอดูเลย
เพราะตัว Tiida ใหม่ก็มีพัฒนาของมันเองอยู่แล้ว แต่เอาล่ะ ตัวที่เป็นตัวถังซีดาน ที่ชื่อ Latio มันจะไม่มีอีกแล้ว เพราะงั้น
Nissan US ก็เลยจับเอา L02B ไปใช้ชื่อ Versa แทน

แต่ผมก็สงสัยอยู่เรื่องคือ แล้วตัวถัง Hatchback Nissan US จะทำตลาดต่อหรือไม่ ถ้าทำต่อ ก็ใช้ Tiida ตัวใหม่ X12D ได้เลย
คราวนี้ Versa sedan L02B จะต้องทำตลาดคู่กันกับ Versa HB X12D ซึ่งผมยังสงสัยว่า คุณภาพของ L02B
โดยรวมในระดับ B segment จะทำได้ใกล้เคียงกับ X12D ที่เป็น C segment โดยตรงได้ขนาดไหน และทำตลาดยังไง ????

- ขนาดตัวถัง ที่ไม่ได้เกี่ยวข้องหรือเป็นญาติกันเลย ใหญ่กว่าักันมากแค่ไหน หรือใกล้เคียงกัน
- การออกแบบภายใน แน่นอน Tiida X12D ต้องมีภายในเลิศหรูอลังการงานสร้างให้สมกับ C segment เบอร์หนึ่งของค่ายอยู่แล้ว
แล้ว L02B ล่ะ คุณภาพระดับ March ซึ่งเป็นพี่น้องกันรึเปล่า ???
- ภายนอก ทั้ง L02B, X12D ต้องแตกต่างกันคนละเรื่องเลย แต่ต้องใช้ชื่อ Versa ร่วมกันเนี่ยนะ

เหตุผลเหล่านี้เลยทำให้สงสัยว่า Versa HB ยังคงทำต่อในอเมริกาจริงๆ ใช่มั๊ย ใจลึกๆ ผมเชื่อว่ายังไงๆ
จะจับคู่ระหว่าง L02B กับ X12D ให้อยู่ในตลาดเดียวกัน เหมือนสมัย Tiida จับคู่กับ Latio มันจะเป็นไปได้ยังไง
เพราะชาติกำเนิดนี่คนละเรื่องคนละราวเลย

ส่วน sedan C segment X12F ที่ควรจะประกบกับ X12D เพราะเป็น C car เหมือนๆ กัน กลับไม่ได้รับเลือกให้
ทำตลาดเป็น Versa แต่น่าจะได้วาดลวดลายในตลาดอื่นนอกสหรัฐ แบบ C segment เต็มตัว ชน
Corolla, Civic, Mazda 3, Lancer ในทุกๆ ที่ ก็คงน่าจะเป็นประมาณนี่ล่ะครับ หลักฐานชาติกำเนิดนี่แหล่ะที่ทำ
ให้สับสนหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 17:33:14 โดย ned »

อีกกรณีนะครับ
แต่ถ้า Nissan USA ยกเลิก X12D เหมือนๆ กับบ้านเรา และใช้รุ่น X12F
บุกตลาด C segment เพียวๆ จับคู่กับ L02B ที่บุกตลาด B segment เพียวๆ
อันนี้ ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกละ เพราะเป็นการตลาดที่เหมือนๆ กับบ้านเราเลย
และเท่ากับว่า ชื่อชั้น Versa ก็เป็นเพียง B car เต็มๆ ไม่ใช่ B+ หรือ C-
อะไรละ
ส่วนภายในของ L02B ผมว่าน่าจะดีกว่า March นิดหน่อยพอประมาณ คงไม่ได้
ขึ้นไปเทียบชั้นขั้น B+ segment อย่างที่ผมดีใจตอนแรกแล้ว

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ง่าย ๆ ถ้า Nissan ยังจะขาย X12D ในอเมริกาต่อ

ก็คือเปลี่ยนชื่อที่ไม่ใช่ Versa นั่นแหล่ะครับ ง่ายมะ อิอิ

ส่วน X12F อีะ ๆ อย่าลืมว่าตัวนี้มาแทน Sentra ในอเมริกา และเป็นหัวหอกตะลุย C-car ทั่วโลกจ๊ะ

ออฟไลน์ YIM

เข้าใจแล้วครับ

งั้นแบบนี้ X12F จะเข้าเมืองไทยมั้ยครับเนี่ย อย่าบอกนะว่า Nissan จะไม่มี C-Segment Sedan ขายในไทย ช่องว่างระหว่าง X12F กับ J32 มันห่างกันมากๆ เลยนะครับ

ง่าย ๆ ถ้า Nissan ยังจะขาย X12D ในอเมริกาต่อ

ก็คือเปลี่ยนชื่อที่ไม่ใช่ Versa นั่นแหล่ะครับ ง่ายมะ อิอิ

ส่วน X12F อีะ ๆ อย่าลืมว่าตัวนี้มาแทน Sentra ในอเมริกา และเป็นหัวหอกตะลุย C-car ทั่วโลกจ๊ะ

แบ่งเป็นสองกรณีสินะครับ
ขาย X12D ---> เปลี่ยนชื่อซะ
ไม่ขาย X12D ---> X12F ลุยเดี่ยว

ผมว่ากรณีไม่ขายก็ดีเหมือนกันนะครับ คุณ Homy เพราะประเทศไทยจะได้มีเพื่อนไง อิจฉาเค้าอะ
ไอ เราก็ไปยึดติดกับชื่อ เนอะ ก็แค่ลดระดับชั้นชื่อ ให้ Versa กลายเป็นชื่อสำหรับ B car เต็มตัวไปซะ
เป็นชื่อของ L02B ไป ส่วน X12D/X12F ถ้าขายใน US ทั้งคู่ จะหาชื่ออะไรสุดหรูสุดยอดมาใส่ให้ก็ได้
เท่ากับว่า Nissan จะมีชื่อรถใหม่ๆ เพิ่มขึ้นอีกเยอะทีเดียวนะครับ จาก หนึ่ง แยกเป็น สามเลย อะ คริคริ

งั้นแบบนี้ X12F จะเข้าเมืองไทยมั้ยครับเนี่ย อย่าบอกนะว่า Nissan จะไม่มี C-Segment Sedan ขายในไทย ช่องว่างระหว่าง X12F กับ J32 มันห่างกันมากๆ เลยนะครับ

X12F ขายจ๊ะ ชัวร์ อิอิ

ตอนนี้ก็จะมี March/L02B--->X12F-->Teana
ครบทุก segment  B, C, D แล้ว
แถมมี Juke มาอุดช่อง B car 1500cc ระดับบน อีก

ที่จริงก็ยังขาด B car 1500 cc ราคาเท่าๆ Vios/City อยู่
แต่ไม่รู้จะมีโอกาสได้เกิดรึเปล่า แต่แค่ขาย Eco car
สองรุ่น ก็รวยจะแย่อยู่แล้วเนอะ !! ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 17:52:08 โดย ned »

ออฟไลน์ YIM

ฮึ่ม ถ้าไม่ติดต้องรีบหารถ อยากรอ X12F จังเลย เห็น Bluebird Syphy G11 แล้วอยากได้โคตรๆ รุ่นใหม่ก็น่าจะสวยไม่แท้กัน

"ผมชอบคุณ NEO!!!!!!!!!"

ฮึ่ม ถ้าไม่ติดต้องรีบหารถ อยากรอ X12F จังเลย เห็น Bluebird Syphy G11 แล้วอยากได้โคตรๆ รุ่นใหม่ก็น่าจะสวยไม่แท้กัน

อีกเดือนสองเดือนก็จะได้เห็นตัวจริงที่จีนแล้ว ถ้าสวยมากๆ อาจจะมีแรงใจให้รอได้อีก 4-5 เดือนก็ได้นะครับ อิอิอิ
เหมือนรอซื้อ Krispy Kreme เลย 555

ออฟไลน์ YIM

แต่ถ้าคิวยาวเหมือน Krispy Kreme ผมคงต้องบอกลาละครับ

อีกเดือนสองเดือนก็จะได้เห็นตัวจริงที่จีนแล้ว ถ้าสวยมากๆ อาจจะมีแรงใจให้รอได้อีก 4-5 เดือนก็ได้นะครับ อิอิอิ
เหมือนรอซื้อ Krispy Kreme เลย 555

เดี๋ยว ๆ ที่เปิดในจีน ธันวาคมนี้คือ L02B นะ

ส่วน X12F ยังไม่เปิดตัวจนกว่าจะถึงสิ้น 2011-ต้น 2012
แต่เดือนหน้าก็จะมีต้นแบบเจ้า X12F ให้ดูในนาม Nissan Ellure จ๊ะ

เดี๋ยว ๆ ที่เปิดในจีน ธันวาคมนี้คือ L02B นะ

ส่วน X12F ยังไม่เปิดตัวจนกว่าจะถึงสิ้น 2011-ต้น 2012
แต่เดือนหน้าก็จะมีต้นแบบเจ้า X12F ให้ดูในนาม Nissan Ellure จ๊ะ

โอ้ย ผมอ่านคุณ yimyont  เขียน แล้วใจลอยไปถึง L02B คับ 5555
นึกว่าจะรอ L02B เหมือนผม เพราะตอนนี้ใจผมรอแต่ L02B คับ

ออฟไลน์ YIM

รถ B Segment สำหรับผม มันเล็กไปสำหรับเดินทางไกลมากๆ อ่ะครับ

สงสัยผมคงไม่มีวาสนากับมัน T-T!!

รถ B Segment สำหรับผม มันเล็กไปสำหรับเดินทางไกลมากๆ อ่ะครับ

สงสัยผมคงไม่มีวาสนากับมัน T-T!!

X12F ผมก็คิดเหมือนกันว่ายังอีกนานคับ ในขณะที่ รถในกลุ่ม C segment ก็
ดูดีๆ ด้วยกันทั้งนั้นในช่วงนี้ ทั้ง Cruze, Lancer, Corolla, 3,... ก็เลยไม่กระตือรือร้น
เรื่อง X12F เหมือนกับ L02B น่ะครับ เพราะ L02B คือ รถ Eco car คันแรก และน่าจะ
เป็นคันเดียวของไทยที่เป็นรถเก๋งซีดานน่ะคับ 555