ผู้เขียน หัวข้อ: `ทำไมเวลาเปลี่ยนเป็นล้อขอบ 18 แล้วมันต้องดูโหย่งๆด้วยครับ  (อ่าน 3669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  ผมสงสัยว่าเปลี่ยนล้อจาก 17. ไปเป็น 18  โดยคำนวนแล้ว  จาก 215/55/17. เป็น 235/45/18
ซึ่งมันเท่ากันเปะ. แต่พอใส่ล้อ 18. เสร็จ. รถดู โหย่งๆไปซะงั้น
ช่างบอกให้โหลด. แต่เราไม่อยากโหลด
อย่างงี้ก้อมีด้วย. กลายเป็นดูประหลาดไปอีก นึกว่าจะเท่าเดิม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

พื้นที่สีดำ ของยางมันเตี้ยลง     มันเลยดูไม่เต็มพื้นที่

ออฟไลน์ Turin

คิดว่าส่วนหนึ่งคือมันหลอกตา เดิมช่องว่างซุ้มล้อมันน้อยกว่าส่วนดำๆที่เป็นยาง พอใช้ล้อใหญ่ขึ้น ยางบางลง สัดส่วนระหว่างช่องล่างกับส่วนดำๆมันมากขึ้น มันเลยดูลอยๆ

อีกส่วนคือ เดาว่าล้อน่าจะยื่นออกมาด้านนอกมาขึ้น จาก offset ล้อใหม่ ทำให้ส่วนของยางอยู่ในเงาของซุ้มล้อน้อยลง เห็นหน้ายางมากขึ้น เลยดูโย่งๆ

ปล. นี่ผมก็ว่าจะทำเหมือนกันเลย 205/65 16 > 235/45 18 และว่าจะไม่โหลด  :-\

พื้นที่สีดำ ของยางมันเตี้ยลง     มันเลยดูไม่เต็มพื้นที่

หมายความว่าจริงๆ แล้วมันเท่าเดิมทุกประการ แต่แค่หลอกตาใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ยางรุ่นเดียวกันไหมครับ
กับอีกเรื่องคือ ยกรถแล้วขับบ้างไหม บางทีโช๊คมันยังไม่ยุบ

ออฟไลน์ TeslaX

ต้องดูลายล้อ ก้านล้อ ตัวอย่างเช่นล้อ FC 16 นิ้ว ลายก่อน minor ดูใหญ่ดูเต็ม พอตัว minor กลายเป็นล้อดูเล็กเหมือนล้อ 15 ทั้งที่ขนาดเท่ากัน

ออฟไลน์ XMSL

ลายแมก+ขนาดจานเบรคมันทำให้พื้นที่วงล้อดูว่างๆกลวงๆ ต้องหาสัดส่วนที่สมดุลย์(ทองคำ)ให้ได้ครับ...

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ยิ่งล้อใหญ่ยางมันยิ่งบาง พื้นที่ซุ้มล้อเท่าเดิมมันหลอกตาว่าโหย่งๆ ต้องโหลดครับ ถึงจะดูสวยเข้ากับยางที่บางลง

จานเบรคก็เช่นกันยิ่งเปลี่ยนล้อใหญ่ จานเบรคเดิมจะดูว่าเล็กลงจากช่องว่างที่ล้อใหญ่ขึ้น ต้องเปลี่ยนจานใหญ่ตามล้อถึงจะสวยเข้ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2021, 22:44:40 โดย U9WS »

ออฟไลน์ porasit33

รถญี่ปุ่นก็จะมี Mazda3 Cx-3 นี่แหละครับ ที่ล้อ 18 สวยเต็มซุ้มจากโรงงาน
ยกเว้น CX30 ที่ยางหนาไปหน่อย ต้องขอบ 19

ออฟไลน์ tom46

นี่ก็เป็นเหตุผลนึง สำหรับคนที่ไม่ได้คิดจะตกแต่งรถเท่าไร ที่ผมมักจะไม่แนะนำให้เปลี่ยนล้อเปลี่ยนไซส์ หรือแม้กระทั่งแค่เปลี่ยนขนาดยางในล้อขนาดเดิม มักจะแนะนำให้เขาให้แบบเดิมๆแล้วไปเพิ่มพวก โช้คดีๆ ยางดีๆ ใช้มากกว่า

ความรู้สึกผม ถ้ารถเดิมๆไม่ได้โหลด ล้อเดิมๆของโรงงานที่เขาคำนวณออกมา ส่วนมากจะลงตัวสุดแล้วครับ ดูได้ตลอดกี่ปีๆมองมาก็ดูลงตัวอยู่ แค่ขนาดเปลี่ยนไซส์ยางในล้อขนาดเท่าเดิม บางทีเจ้าของรถมองไปแล้วจะรู้สึกหงุดหงิด เพราะรถดูเปลี่ยนไปไม่ชอบพาลถอดทิ้งไปเลยก็มีเยอะครับ

เพราะอะไรที่ดูต่างก็ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ มันเหมือนกับว่าพอเป็นของแต่งแล้ว มันก็ควรจะต้องแต่งไปเหมือนๆกันหมด ถึงจะดูบาลานซ์ได้สัดได้ส่วนกัน

ส่วนตัวผมนะครับ กรณีนี้ ไหนๆก็เปลี่ยนล้อยางมาแล้ว ลองมองหาพวกสปริงโหลด ที่ลดความสูงมาสักเล็กน้อย ถ้ารถญี่ปุ่นลองดูพวก tein ตัวสีทอง ตัวนี้เขาจะลดความสูงลงมาไม่เยอะ กับรถบางรุ่นจะเป็นแค่ หลักมิล ก็มีครับ ก็น่าจะช่วยได้อยู่ครับ ส่วนถ้าเป็นรถยุโรป ก็ลองดูพวก H&R ตัวเตี้ยน้อยดูครับ อาจจะทำให้ดูลงตัวขึ้น แถมอาจจะได้ประโยชน์สปริงที่เป็นของแต่งมาทำให้ขับดีขึ้นมาอีกหน่อยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ kiwiwi

ตัวถังรถในส่วนที่เป็นบังโคลนของรถยุคใหม่ๆมันหนาขึ้นมากๆครับ สัดส่วนของล้อใหญ่ยางบางเลยดูแปลกๆ

อย่างรถสมัยก่อนพวก e34 ที่บังโคลนบางๆ ใส่ 18 มันจะสวยและดูเต็มมากๆ

แม้แต่ hilux สมัยก่อน ใส่แม็กใหญ่ก็ยังดูสวยเลย
แต่ revo สมัยนี้ ยิ่งไปใส่ 22 ให้ดูเต็มซุ้ม ยิ่งกลายเป็นดูแปลกๆเข้าไปใหญ่

ส่วนตัว ผมว่า พวกบังโคลนหนาๆ ต้องใส่แม็กลายตันๆ ไม่ควรใส่แบบก้านเรียวๆครับ และใส่ยางให้พอดีก็น่าจะพอ

ออฟไลน์ Smith686

รถสูงขึ้นจริงๆครับ  เพราะยางยางลง ระยะยุบตัวน้อยลง  ถ้ายางหนา ช่วงยุบตัวจะเยอะกว่า

ออฟไลน์ nnss

ไม่แน่ใจใช่ Camry ไหมนะครับ ผมก็โจทย์นี้เลย 215/55/17 เดิมติดรถ เปลี่ยนไปใส่ 235/45/18 ตัว 2.5g แต่ส่วนตัวมองว่าสวยขึ้นนะครับ แต่ camry ตัวนี้มันค่อนข้างเตี้ยอยู่แล้วเลยไม่โย่งเท่าไหร่

2 ไซส์นี้เส้นรอบวงสุดท้ายแล้วเท่ากันครับ มีเหลื่อมนิดเดียวจริงๆ

แนะนำอีกอย่างลองใส่ชุดแต่งรอบคันดูครับ มันจะกดให้รถดูต่ำอีกนิด สวยพอดีเลย แต่ขึ้นห้างต้องหยอดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2021, 09:51:44 โดย nookseal »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าดูจาก ขนาดยาง 215/55/17  (Diameter 26.4 นิ้ว) ไปเป็น 235/45/18 (Diameter 26.3 นิ้ว) น่าจะไม่ต่างกันเลย แถม 235/45/18 เตี้ยลง 0.1 นิ้ว ด้วยซ้ำ เรียกว่าไม่ต่างละกัน

ดังนั้น ไม่น่าจะทำให้รถสูงจากเดิม

แต่ที่แปลกตาไปคือ ยางบางวง มันทำให้มองผ่านเข้าไปเห็นพื้นที่ภายในล้อเยอะขึ้น มันเลยทำให้มิติของรถ ของล้อ มันลอยๆ มากกว่าเดิม ผมว่ามันแปลกตามากกว่า หรือ ไม่ชิน นั้นละ

สักพักเดี๋ยวก็ชินครับ

ถ้ามันจะสวย คือ โหลดเตี้ยสักหน่อย แล้วยัดเบรคสวยๆ ให้สมกับพื้นที่ความโล่งของขอบ 18 ที่ได้มา จะสวยเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
เหมือนที่ผมรู้สึกว่า ล้อ 18 ของ Cross ดูไม่สมส่วนเลย ว่าจะหาล้อขอบ 17 ลายซากุระของ CH-R มาเปลี่ยน จะแปลกไหมครับ เปลี่ยนล้อเล็กลง เห็นคนออก Cross รุ่น 1.8 เป็นลายซากุระ เออ สวยดี

ออฟไลน์ starlight

เปลี่ยนยางและกระทะล้อใหม่  ล้อและยางมันสวยขึ้นแน่นอน แต่ถ้าอยากจะสวยมากขึ้นมันก็ต้องทำเตี้ยเพื่อให้ล้อมันดูเต็มซุ้ม  ถ้าใครอยากสวยให้ครบ ก็ต้องเติมตังค์ละทีนี้ สปริง ช็อคอัพ และอาจรวมถึงจานเบรค งบก็จะบานปลายสักหน่อย แต่สวยครบจบแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

ยิ่งล้อใหญ่ยางมันยิ่งบาง พื้นที่ซุ้มล้อเท่าเดิมมันหลอกตาว่าโหย่งๆ ต้องโหลดครับ ถึงจะดูสวยเข้ากับยางที่บางลง

จานเบรคก็เช่นกันยิ่งเปลี่ยนล้อใหญ่ จานเบรคเดิมจะดูว่าเล็กลงจากช่องว่างที่ล้อใหญ่ขึ้น ต้องเปลี่ยนจานใหญ่ตามล้อถึงจะสวยเข้ากัน

นี่ก็เป็นเหตุผลนึง สำหรับคนที่ไม่ได้คิดจะตกแต่งรถเท่าไร ที่ผมมักจะไม่แนะนำให้เปลี่ยนล้อเปลี่ยนไซส์ หรือแม้กระทั่งแค่เปลี่ยนขนาดยางในล้อขนาดเดิม มักจะแนะนำให้เขาให้แบบเดิมๆแล้วไปเพิ่มพวก โช้คดีๆ ยางดีๆ ใช้มากกว่า

ความรู้สึกผม ถ้ารถเดิมๆไม่ได้โหลด ล้อเดิมๆของโรงงานที่เขาคำนวณออกมา ส่วนมากจะลงตัวสุดแล้วครับ ดูได้ตลอดกี่ปีๆมองมาก็ดูลงตัวอยู่ แค่ขนาดเปลี่ยนไซส์ยางในล้อขนาดเท่าเดิม บางทีเจ้าของรถมองไปแล้วจะรู้สึกหงุดหงิด เพราะรถดูเปลี่ยนไปไม่ชอบพาลถอดทิ้งไปเลยก็มีเยอะครับ

เพราะอะไรที่ดูต่างก็ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ มันเหมือนกับว่าพอเป็นของแต่งแล้ว มันก็ควรจะต้องแต่งไปเหมือนๆกันหมด ถึงจะดูบาลานซ์ได้สัดได้ส่วนกัน

ส่วนตัวผมนะครับ กรณีนี้ ไหนๆก็เปลี่ยนล้อยางมาแล้ว ลองมองหาพวกสปริงโหลด ที่ลดความสูงมาสักเล็กน้อย ถ้ารถญี่ปุ่นลองดูพวก tein ตัวสีทอง ตัวนี้เขาจะลดความสูงลงมาไม่เยอะ กับรถบางรุ่นจะเป็นแค่ หลักมิล ก็มีครับ ก็น่าจะช่วยได้อยู่ครับ ส่วนถ้าเป็นรถยุโรป ก็ลองดูพวก H&R ตัวเตี้ยน้อยดูครับ อาจจะทำให้ดูลงตัวขึ้น แถมอาจจะได้ประโยชน์สปริงที่เป็นของแต่งมาทำให้ขับดีขึ้นมาอีกหน่อยครับ

ขอบคุณครับ. เซงเลย เสียเงินแล้วไม่จบ.  พาลให้ทำต่อบานปลายไปอีก. ไม่ทำก้อหงุดหงิดอีก. เฮ้อ

เปลี่ยนยางและกระทะล้อใหม่  ล้อและยางมันสวยขึ้นแน่นอน แต่ถ้าอยากจะสวยมากขึ้นมันก็ต้องทำเตี้ยเพื่อให้ล้อมันดูเต็มซุ้ม  ถ้าใครอยากสวยให้ครบ ก็ต้องเติมตังค์ละทีนี้ สปริง ช็อคอัพ และอาจรวมถึงจานเบรค งบก็จะบานปลายสักหน่อย แต่สวยครบจบแน่นอน

เจบตรงคิดว่าจะทำแค่นี้ แต่ไม่จบนี่แหละครับ.  กลายเป็นหงุดหงิดไปเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ขอบคุณครับ. เซงเลย เสียเงินแล้วไม่จบ.  พาลให้ทำต่อบานปลายไปอีก. ไม่ทำก้อหงุดหงิดอีก. เฮ้อ

ผมมีสวนกระแสคันนึ่ง เปลี่ยนล้อเล็กลง 2นิ้ว (flow forming)​ ได้เบาเร่งดี ช่าวล่างไม่เต้น ยางหนานุ่ม ซุ่มล้อสมส่วน จานเบรคแลดูใหญ่พอดีล้อ 555 รถส่งลูกไปรร.ก็ประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2021, 16:59:16 โดย U9WS »

ออฟไลน์ tom46

สู้ๆครับ ไหนๆไหนๆละถือโอกาสเซทช่วงล่างไปด้วยในตัวเลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
ผมก็ยังตีโจทย์ไม่แตกกับ  15x.5.5" et45 ใน yaris ผม

ใจคืออยากใส่ยางหน้ากว้างจาก 185->195  ล้อเบาที่ใส่แล้วได้ทรงเดิม ในช่วงล่างเดิม
ที่เล็งไว้คือ ล้อ advanti  15x7" et38 ยาง 195/55/r15  ใส่แล้วอารมณ์คงคล้าย จขกท. คือมันน่าจะดูโย่ง ๆ ซึ่งส่วนตัวไม่ชอบเอาซะเลย