ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Solar + ไร้สาย TPMS ครับ  (อ่าน 3971 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ขอคำแนะนำ Solar + ไร้สาย TPMS ครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 09:35:58 »
ประสบเหตุมาล่าสุดเกิดคิดได้ว่า ลงทุน(ประมาณหนึ่ง)มีไว้ เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายมากกว่า จะดีกว่า
แต่การลงทุนซื้อระบบหนึ่งย่อมต้องพิจารณาถึงความคุ้มค่าที่เหมาะสมพอดี ดังนั้น...

จึงขอแหล่งข้อมูล, keyword สำหรับ Google, หรือบางลิงค์ บางยี่ห้อ ก็ได้ครับ (เพื่อไม่ให้ผิดกฎโฆษณา)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ Solar + ไร้สาย TPMS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 09:47:15 »
ประสบเหตุมาล่าสุดเกิดคิดได้ว่า ลงทุน(ประมาณหนึ่ง)มีไว้ เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายมากกว่า จะดีกว่า
แต่การลงทุนซื้อระบบหนึ่งย่อมต้องพิจารณาถึงความคุ้มค่าที่เหมาะสมพอดี ดังนั้น...

จึงขอแหล่งข้อมูล, keyword สำหรับ Google, หรือบางลิงค์ บางยี่ห้อ ก็ได้ครับ (เพื่อไม่ให้ผิดกฎโฆษณา)

ต้องการชุด TPMS มาติดเพิ่มใช้มั่ยครับ? รถอะไรครับ เพื่อมีของตรงรุ่นใส่เพิ่มได้เลยแบบรถยุโรป ถ้ารถอื่นๆก็ลองตัว Tyredog ครับ เห็นขายมานานแล้วยี่ห้อนี้.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ขอคำแนะนำ Solar + ไร้สาย TPMS ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 09:48:36 »

ต้องการชุด TPMS มาติดเพิ่มใช้มั่ยครับ? รถอะไรครับ เพื่อมีของตรงรุ่นใส่เพิ่มได้เลยแบบรถยุโรป ถ้ารถอื่นๆก็ลองตัว Tyredog ครับ เห็นขายมานานแล้วยี่ห้อนี้.
ใช่ครับ ต้องการมาติดเพิ่มครับ เน้นแค่จอเกาะกระจกหน้า ดูดพลังแสงอาทิตย์ และเซ็นเซอร์ติดข้างนอกแทนจุ๊บเดิมครับ จะไปศึกษา Tyredog ต่อไปครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 09:53:31 »
ผมใช้ 70mai ตัวเครื่องวางที่คอนโซลของรถ มีโซล่าเซลเพื่อชาจแบต และมี Port USB เผื่อให้ด้วยครับ ใช้มาปีกว่าๆโอเคเลย แต่ของผมเป็นแบบติดตั้งภายในนะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 10:19:12 »
ใช้ของ Tyredog อยู่ทนทานมาก แต่เบื่อตัวรับสัญญาณรุ่นจอสีใส่ถ่าน AAA แป๊บเดียวหมด พอเสียบสายก็เปลืองหัวปลั๊ก 12V

แอบมอง 70mai หลายรอบแล้ว แต่เหมือนจะไม่อัพเดตแสดงผล PSI ซะที ยี่ห้อนี้แสดงเป็น bar ถ้ามีรุ่นใหม่คงจัดทันที
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 10:22:46 »
70mai แบบที่เป็นวาล์วเติมลมก็น่าสนนะครับ ผมเองก็เล็งๆ ไว้อยู่ น่าจะแม่นยำกว่าแบบฝาปิด

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 10:49:24 »
70mai แบบฝังในยาง สั่งไปเป็นอาทิตย์พึ่งแจ้งว่าที่จีนของหมดและไม่ผลิตแล้วครับ เสียดาย

ผมรีบเปลี่ยนยาง เลยต้องเอาของจีน TP08e ที่ขายในไทยและมีคู่มือไทยส่งด่วนใน1วันแทน ประมาณ2พัน ก็ใช้ได้แม่นยำและฉลาดok หน่วยpsi และองศาc หน้าจอมีสีนิดหน่อยใช้แต่แสงอาทิตย์มาเกือบเดือนยังไม่เคยต้องเสียบสายusb จุ๊บเป็นอลูมิเนียมกับพลาสติกสีเงิน เซ็นเซอร์ฝังในยางเปลี่ยนถ่านกระดุมเองได้ด้วย

อีกคันนึ่งที่สั่งของมาจากจีน 400-500บาทเอง จอจะเล็กๆไม่มีสี หน่วยpsi และองศาc แผงแสงอาทิตย์ก็เล็กมากเท่าความยาวนิ้วโป้งเลยต้องเสียบusb คาไว้ ไม่งั้น2-3วันแบตหมด ตัวเลขปรับช้าไม่ค่อยฉลาด จุ๊บ​เป็นพลาสติดสีเงิน เซ็นเซอร์ฝังในยางเปลี่ยนถ่านไม่ได้ ตอนนี้ใช้มา1ปี 3หมื่นโล ยังใช้ได้อยู่ไม่มีอะไรเสีย

จะถูกจะแพง TPMS ถือเป็นของจำเป็นไปแล้วครับ คุ้มกว่าบดยาง1เส้นแน่นอน ได้นั่งมองอุณหภูมิ​กับแรงดันขึ้นๆลงๆไปเพลิน​ๆด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2021, 14:50:06 โดย U9WS »

ออฟไลน์ laku

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 10:50:38 »
ตอบเท่าที่เคยผ่านมือนะครับ มี จีน1, จีน2, Tyredog TD1800, 70mai เป็นจุ๊บนอกทั้งหมด

ราคาจีน1 1400 ตัวแรกที่ซื้อ (5ปีแล้ว) ยังไม่พังทั้งตัวเครื่องและจุ๊บ แต่ตัวเครื่องหน้าจอสว่างน้อยลงจนแทบมองไม่เห็นในตอนกลางวัน
ราคาจีน2 900 ตัวที่ 2 ที่ซื้อ (4ปี) ตัวเครื่องและจุ๊บยังไม่พัง ความสว่างยังไม่ดรอป(หน้าจอเท่าจีน1 แต่ตัวเครื่องเล็กกว่า) แต่ตัวจุ๊บให้ความรู้สึกกากกว่าจีน1 แต่ทั้งสองตัวสามารถสลับจุ๊บใช้กันได้ แค่ต้องตั้งสัญญาณใหม่(ทำเองได้)
จีน1 จับสัญญาณจากจุ๊บได้เร็วกว่าจีน2 แบบรู้สึกได้ ทั้งจีน1และ2 ตัวแสดงผลมีบัคตรงค่าลม psi จะมีบางค่าไม่แสดง มันจะโดดไปเลย เช่น 31 32 33 35 กับช่วง 25-30 จะมีอีกเลข ผมจำไม่ได้ว่าเลขไหน ตัวเครื่องแบตหมดเร็วกว่า 70mai เยอะมาาาาาก ถึงจะมีโซล่าเหมือนกันก็เถอะ ต้องเอาสายชาร์จบ่อยกว่าเยอะตอนใช้
ถึงจะไม่ได้ดีที่สุดแต่ค่าลมที่แสดงก็ถือว่าตรงใกล้เครื่องกัดเครื่องวัดเลย +-1psi
Tyredog TD1800 ราคาตามหน้าเว็บเลย ซื้อให้พี่ผู้หญิงที่ทำงานใช้เพราะใส่ถ่าน aaa 2 ก้อน คุณภาพก็ตามราคาเลย ดี แสดงค่าละเอียด มี .5 ด้วย วัสดุก็ดูดีแข็งแรง เสียตรงถ้าใช้รถเยอะก็ต้องเปลี่ยนถ่านบ่อยหน่อย (ตัวนี้ 3 ปีแล้วยังปกติอยู่เหมือนกัน)

70mai Lite ได้มา มกราคม 2020 ประมาณ 1400 วัสดุดีกว่า จีน1 จีน2 ดีน้อยกว่า Tyredog หน่อย (แต่ถ้าเทียบราคาก็ดีกว่า) ต่อแอปมือถือได้ เอาไว้ตั้งค่าผ่านมือถือ สะดวกกว่าจีน1,2 เอาข้อเสียเลย แสดงผลเป็น bar ได้อย่างเดียว ต้องคำนวนในหัวเองว่าตอนนี้ psi เท่าไหร่ ตอนแรกๆอาจไม่ชิน สักพักก็จะจำหน่วย bar ของรถตัวเองได้เอง 555+
ส่วนอุณหภูมิก็ได้แค่ องศา C เป็นฟาเรนไฮ ไม่ได้ แต่อันนี้บ้านเราคงไม่มีผล (ต่างจากจีน1,2 แสดงผลได้หมด ตั้งค่าได้เองจากตัวเครื่องเลย) แบตอยู่ได้นานมากกว่า 2 จีนเยอะ แต่เห็นเป็นชาร์จโซล่า แล้วคิดว่าไม่ต้องชาร์จเอาตากแดดไว้ตลอดได้เลย อันนี้เสียใจด้วยเพราะถ้าตัวเครื่องมันร้อน มันก็ไม่ชาร์จนะครับ (เหมือนเป็นระบบเซฟถ้าร้อนเกินก็ไม่ชาร์จให้)

สรุป คุณภาพตามราคา แต่เว้นให้ 70mai ดีคุ้มเกินราคา แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะหาไม่ได้เพราะชิบหาย(ขาด) มีใช้ดีกว่าไม่มีแน่นอน ทุกเครื่องที่ใช้มาคุ้มเกินราคาแล้ว ช่วยไม่ให้บดยางมาได้ไม่รู้กี่รอบแล้ว ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็ Tyredog แต่ถ้าไม่อยากจ่ายเงินเยอะก็ต้องเสี่ยงดวงกับ จีน1,2,3,4,5 ฯลฯ
ข้อควรระวัง ตอนใส่จุ๊บดูดีๆว่าจุ๊บปกติไม่รั่ว ใส่เสร็จแล้วเอาน้ำผสมสบู่หรือน้ำยาล้างจานราดตรงจุ๊บดูว่ารั่วไหม เพราะถ้าไม่ทำแล้วรั่วก็ตื่นเช้ามายางแบนครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 11:40:08 »
ผมแนะนำเพื่อนไปซื้อพวกนี้มาติดรถ รถยางรั่ว ลมซึม ก็ช่วยได้

หลัก 4-5 ร้อยบาท ก็ใช้งานได้แล้วครับ เป็นปีๆ แล้วยังใช้งานได้อยู่เลย

หลักๆ มันจะมี 2 แบบ

1. แบบ จู๊บ นอกล้อ อันนี้ใช้งานง่าย ทำเอง ติดตั้งเองได้ เสียก็เปลี่ยนง่าย ทำง่าย แต่ระวังแค่หล่นหลาย หรือ โดยมือบอนมาแกะไป
2. จู๊บภายในล้อ(เหมือนใส้ไก่รถสมัยก่อน หรือ เหมือน tpmsติดรถจากโรงงานของรถหลายรุ่น) อันนี้ต้องถอดยางออกมา ถอดจุ๊บลมออกมา เพื่อเสีบกับเซ็นเซอร์ ทำยาก ต้องไปร้านยางให้เขาทำให้ เวลาเสีย หรือ อะไร ก็ต้องถอดล้อ ถอดยาง ออกมาดู เรียกว่า ยากเลย สำหรับการทำเอง

ทั้ง 2 แบบ ผมว่า การวัดค่า ไม่น่าต่างกันเลย ต่อให้ต่างกัน หลัก +/- 1-2 ปอร์น ผมก็ยังโอเคกับมันเลย

รถผมก็เป็น tpms ติดรถจากโรงงานมา พอตอนเปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนยาง ก็ให้ร้านยางแกะ ย้ายจากล้อเดิม ใส่ล้อใหม่ให้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2021, 18:38:57 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 12:08:29 »
ค้นหา "Careud TPMS" ดูครับ ราคาไม่แรง คุณภาพไว้ใจได้ มีทั้งเซนเซอร์นอก-ใน ผมสั่งมาใช้ที่บ้านหลายคันและใช้มาหลายปีแล้วครับ วัสดุคุณภาพไว้ใจได้

ออฟไลน์ AlPha

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 12:16:23 »
ผมซื้อของจีนอันละ500กว่าบาทมาแบบจุกลม+โซล่าเซลล์ ใช้งานได้ประมาณ2เดือนไม่อ่านค่าแล้วครับ

ออฟไลน์ namea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 13:04:27 »

ลองศึกษา Steelmate MT12+ เครื่องวัดลมยาง (TPMS) แบบติดตั้งภายใน บริษัทในไทยจัดจำหน่ายมีอะไหล่ และการรับประกันชัดเจน ตั้งค่าให้แสดงผลได้ตามถนัดครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 13:28:07 »
ถ้าเป็นแบบจุ๊บลมยี่ห้อไหนดีสุด และแม่นสุดครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 17:23:02 »
ถ้าเป็นแบบจุ๊บลมยี่ห้อไหนดีสุด และแม่นสุดครับ

ถ้าที่ผ่านมือมาก็ Tyredog แน่นอนครับ มีจุดทศนิยมอยู่เจ้าเดียวเลย ราคาก็เช่นกันแพงกว่า 1-2 เท่าตัว
แต่ถ้าได้ให้มันเตือนสักครั้งก็คุ้มค่าตัวแล้วแน่ๆครับ

PKS8

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 17:50:55 »

ถ้าที่ผ่านมือมาก็ Tyredog แน่นอนครับ มีจุดทศนิยมอยู่เจ้าเดียวเลย ราคาก็เช่นกันแพงกว่า 1-2 เท่าตัว
แต่ถ้าได้ให้มันเตือนสักครั้งก็คุ้มค่าตัวแล้วแน่ๆครับ

ดูตัว 1800 ไว้จอสี ไม่ทราบดีมั้ยครับ แล้วจุ๊บลมถอดยากมั้ยครับ เวลาเติมลมยาง

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 20:09:00 »
ดูตัว 1800 ไว้จอสี ไม่ทราบดีมั้ยครับ แล้วจุ๊บลมถอดยากมั้ยครับ เวลาเติมลมยาง

ขอโทษทีครับ ลงรุ่นผิด รุ่นที่ซื้อ TYREDOG TD1500 ครับ จอขาวดำ จอสีไม่ทราบเลยครับ
จุ๊บลมถ้าใส่ตัวกันขโมยด้วยก็ออกแนวน่ารำคาญนิดหน่อยครับ เพราะมันต้องใช้หกเหลี่ยมไขตัวล็อคในการถอดจุ๊บลม
แต่สำหรับผมน่ารำคาญจนไม่ใส่เลย พี่ที่ซื้อ TYREDOG ให้เค้าก็ไม่ใส่เหมือนกันครับ เป็นผู้หญิงเค้าบอกไม่สะดวกไขเข้าไขออก
ก็เลยหมุนใส่เข้าไปเลยครับให้พอๆ ตึงมือนิดนึง ระวังแค่ปีนเกลียวก็พอครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 22:19:12 »
ผมใช้รุ่น 1800 มา 5 ปีแล้ว ผมไม่ได้ใส่ตัวกันขโมยเหมือนกัน ผู้ขายเขาบอกขโมยไปมันก็ใช้กับคันอื่นไม่ได้

สิ่งน่ารำคาญคือต้องหาจุดเสียบ 12V เพราะทนเปลี่ยนถ่าน AAA ไม่ไหว หมดเร็วเหลือเกิน อีกอย่างตัวจอถ้าไม่ติดกับฐานตัวดูดกระจกก็ไม่มีทางเลือกอื่น ต้องแปะเทปกาวกันทื่อๆ หาที่วางยาก ถ้า 70mai สเปคแสดงผลสมบูรณ์กว่านี้ผมคงเปลี่ยนไปแล้ว นอกนั้นเรื่องการใช้งานไร้ที่ติครับ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 22:37:10 »
70mai ใช้ดีมากเสียดายเลิกผลิตไปแล้ว

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 23:21:24 »
ผมใช้ของจีนสั่งLazada 5xx บาท เน้นหน่วยวัดเป็น PSI ลมไม่ตรงเปะแค่เผื่อ 2-3 psi ใช้มา 4 เดือน ปกติดี

Keyword ในLazada Senser วัดลมยางรถยนต์ TPMS Car
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

PKS8

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 06:41:58 »

ขอโทษทีครับ ลงรุ่นผิด รุ่นที่ซื้อ TYREDOG TD1500 ครับ จอขาวดำ จอสีไม่ทราบเลยครับ
จุ๊บลมถ้าใส่ตัวกันขโมยด้วยก็ออกแนวน่ารำคาญนิดหน่อยครับ เพราะมันต้องใช้หกเหลี่ยมไขตัวล็อคในการถอดจุ๊บลม
แต่สำหรับผมน่ารำคาญจนไม่ใส่เลย พี่ที่ซื้อ TYREDOG ให้เค้าก็ไม่ใส่เหมือนกันครับ เป็นผู้หญิงเค้าบอกไม่สะดวกไขเข้าไขออก
ก็เลยหมุนใส่เข้าไปเลยครับให้พอๆ ตึงมือนิดนึง ระวังแค่ปีนเกลียวก็พอครับ

ขอบคุณมากๆครับ ตัว 1800 ราคาค่อนข้างแรงเลย ไม่ทราบตัว 1500 นี่เหลือๆแล้วหรือเปล่าครับ รู้สึกตัวแสดงผลจะเสียบสายไม่ได้ต้องใส่ถ่านอย่างเดียวไม่ทราบว่าหมดเร็วเหมือนตัว 1800 มั้ยครับ

ผมใช้รุ่น 1800 มา 5 ปีแล้ว ผมไม่ได้ใส่ตัวกันขโมยเหมือนกัน ผู้ขายเขาบอกขโมยไปมันก็ใช้กับคันอื่นไม่ได้

สิ่งน่ารำคาญคือต้องหาจุดเสียบ 12V เพราะทนเปลี่ยนถ่าน AAA ไม่ไหว หมดเร็วเหลือเกิน อีกอย่างตัวจอถ้าไม่ติดกับฐานตัวดูดกระจกก็ไม่มีทางเลือกอื่น ต้องแปะเทปกาวกันทื่อๆ หาที่วางยาก ถ้า 70mai สเปคแสดงผลสมบูรณ์กว่านี้ผมคงเปลี่ยนไปแล้ว นอกนั้นเรื่องการใช้งานไร้ที่ติครับ

จอ 1800 ที่ว่าหมดเร็วๆนี่สอบถามนิดนึงครับ เร็วประมาณไหนครับ ถ้าใช้รถทุกวัน

70mai ใช้ดีมากเสียดายเลิกผลิตไปแล้ว

ผมว่าจะหาตัวนี้แต่เปิดไปใน Lazada เจอราคา เกือบๆ 3,000 ยังดีไปหาอ่านรีวิวว่าราคามันไม่แรงขนาดนี้ ที่ขึ้นมาเพราะของขาด

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 08:49:05 »
ตัว 1500 ผมว่าก็เหลือใช้แล้วครับ ส่วนถ่านก็อย่างที่บอกครับแล้วแต่ว่าใช้รถเยอะน้อยขนาดไหน
ผมเปลี่ยนให้พี่เค้าก็ประมาณ 4-5 เดือนครั้ง(อาชีพนักบัญชี) เค้าใช้รถ จันทร์-เสาร์ วิ่งเช้า-เย็น กลางวันจอด บางทีก็วิ่งกลางวันไปนูนนี่เหมือนกันครับ
ถือว่าใช้รถเยอะกว่าพนักงานออฟฟิศทั่วไป ถ้าวิ่งเช้ามาทำงาน เย็นกลับบ้านก็อาจจะได้นานกว่านี้ครับ
ถ่านอัลคาไลน์ พานาโซนิค ปกติตาม 7-11 ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 08:56:35 »
ผมใช้ถ่าน Panasonic Alkaline AAA สีแดง ใช้ได้แค่ 1-2 เดือนก็หมดแล้ว ทั้งที่ก็วางไว้เฉยๆ ปล่อยมันติดบ้างดับบ้างไปเอง คือถ้าเสียบไฟ 12V มันก็ดีตรงที่จะวัดค่าไฟในรถให้เราด้วยเป็นของแถม

จอ 1800 ที่ว่าหมดเร็วๆนี่สอบถามนิดนึงครับ เร็วประมาณไหนครับ ถ้าใช้รถทุกวัน