ผู้เขียน หัวข้อ: ในเมืองไทยตอนนี้ยอดขายระหว่าง Ferrari กับ Lamborghini ยี่ห้อไหนขายดีกว่ากันครับ  (อ่าน 3787 ครั้ง)

ออฟไลน์ cowarddemon

• Newbie
  • *
ช่วงนี้ที่ผมเจอตามท้องถนน ลานจอดรถห้างส่วนใหญ่จะเป็น Lamborghini รู้สึกว่าเห็น Ferrari น้อยกว่าเมื่อก่อน

แล้วตั้งแต่ Renazzo Motor มาทำตลาด ดู Lamborghini มีความคึกคัก โดยเฉพาะใน Youtube เห็นมีคนไปรีวิวรับรถ รีวิวศูนย์ กันเยอะมาก เลยอยากทราบว่ายอดขายจริงๆของ 2 ยี่ห้อนี้เป็นยังไงบ้างครับ ใครขายดีกว่า

(เราสามารถดูยอดขาย Super car ในเมืองไทยได้ที่ไหนบ้าง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
มันเป็นรถเลือกรถ ตอบยากเลย

บางทีไม่เห็นบนถนน แต่พอมี event หรือ meeting ก็ออกมาเยอะ เพราะไม่ค่อยได้ขับกันบ่อยๆ อยู่แล้ว

แล้วยอดขายจริงๆ ก็ตอบยาก เพราะยอดจดทะเบียนก็ไม่ใช่ยอดจริงอีก เพราะหลายคันป้ายแดงยาวมาก

ยอดขาย ยอดจอง งาน motorshow หรืออะไร ในงานจริงๆ มีปีละ 1-2 คันเอง มันบอกตัวเลขจริงๆ ก็ไม่ได้

บางคนซื้อ ก็ไม่อยากเปิดตัว ไม่อยากบอก หรือ ไม่ออกสื่อ ก็มี

ออฟไลน์ bubball

เดานะครับ 
ส่วนตัวคิดว่า Lamborghini เยอะกว่าครับ 
ยิ่งช่วงนี้เห็น Urus บ่อยมาก

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ถ้าให้เดานะ ผมว่า Lambo มียอดมากกว่าครับ เพราะการขายรถ Lambo ไม่ได้มีบังคับหรือจำกัดสิทธิ์การซื้อเยอะเท่าของ Ferrari ครับ ถ้าเป็นของ Ferrari จะมีการคัดเลือกลูกค้าและต้องทำตามขั้นตอนหลายอย่าง ถึงจะซื้อรุ่นที่สูงกว่าได้ รวมถึงรุ่นที่มีจำนวนจำกัด และออกมาในวาระโอกาสพิเศษ แม้แต่คนที่จะซื้อรถตัวเริ่มต้นยังซื้อยากเลยครับ เลยไปมือสองแทนซะมากกว่า

ส่าวนของ Lambo แม้จะมีการจำกัดสิทธิ์และผู้ได้โอกาสซื้อรถในบางรุ่น แต่ส่วนใหญ่แล้วไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ และหาซื้อได้ค่อนข้างง่าย ขั้นตอนและเงื่อนไขก็คล้ายซื้อรถทั่วไป รถที่ขายก็มีจำนวนการผลิตที่มากกว่าและเลือกได้หลายรุ่นกว่า Ferrari อีกนะ

ออฟไลน์ TeslaX

เหมือนเฟอรรารี่ เค้าเลือกลูกค้า เลยไม่โหลเท่าพวกแลมโบ

ออฟไลน์ O_o"

Ferrari บริษัทแม่ มีกำหนดเพดานการผลิตไว้ปีละ ไม่น่าจะเกิน 9 พันคัน รถบางรุ่นลูกค้าต้องสั่งจองไว้แล้วรอรถ 1-2 ปี กว่าจะส่งมอบตามคิว

ลูกค้าบางคนก็ไม่ได้อยากเปิดเผยตัวออกสื่อ ส่งมอบรถกันแบบเงียบๆ ไม่มีรีวิวลงสื่อ หรือลงตามช่องต่างๆ

SF90 Stradale ในไทยปี 2563 มีโควต้า 12 คัน ถูกจองไปหมดแล้ว ไม่รู้ว่าส่งมอบไปแล้วกี่คัน หรือ Roma มีโควต้า 15 คัน

ไหนจะ F8 Tributo, Portofino , 812 , 812GTS และ F8 spider ไม่รู้ได้โควต้ามาปีละกี่คัน Ferrari ในไทย ยอดขายปีๆหนึ่งราวๆ 50-60 คัน อาจเพราะได้โควต้ามาแค่นี้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คนไทยเราชอบลัมโบเยอะกว่าเฟอร์

รถออกศูนย์ เดาว่าลัมโบเยอะกว่า

รวมประมาณซุปคาร์ทั้งหมด ลังโบก็ยังเยอะสุด

เดานะครับ

ออฟไลน์ GT3

Ferrari ออกไปทางหรู

ออฟไลน์ mongolias

10 - 15 ปีหลังมานี้ ตั้งแต่ทรงแบบ กัลลาโด้ ออกมา เห็น แลมโบมากกว่านะ
ก่อนหน้านั้น Ferrari เห็นเยอะมากกว่า อาจจะด้วยมีหลายรุ่นให้เลือก ตอนนั้นแลมโบมีแต่ Diablo ซึ่งลากขายร่วม 10 ปี

ออฟไลน์ boost

ผมว่า fer ขายดีกว่านะ มีรุ่นให้เลือกมากว่า ออกตัวใหม่เร็วกว่าด้วย รถมาถึงส่วนใหญ่ก็ไปหาลูกค้าเลยไม่ค่อยต้องมาจอดโชว์รอนานในโชรูม Lambo มีหลักๆแค่สามรุ่น จะมีรุ่นพิเศษก็ทำมาจากพื้นฐานอเวนตาดอร์ทั้งนั้น ไม่น่าทำให้คนมี lambo ตัวหลักจะมาซื้อรุ่นที่เปลี่ยนเล็กน้อยแต่แพงขึ้นมากๆกันบ่อยๆ 
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ sulvin

• Newbie
  • *
ดูงบการเงินมาแล้ว ปี 63 Lambo ขายดีกว่า
แต่ก่อนหน้านั้น Ferrari ขายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ EVA01

ถ้าในไทยช่วงปีหลังๆ มานี้ลัมโบขายดีกว่าครับ แต่ถ้าทั้งโลกเฟอยังขายได้มากกว่าอยู่ครับ (จำนวนคันนะ)

ออฟไลน์ SM.

ถ้าให้เดานะ ผมว่า Lambo มียอดมากกว่าครับ เพราะการขายรถ Lambo ไม่ได้มีบังคับหรือจำกัดสิทธิ์การซื้อเยอะเท่าของ Ferrari ครับ ถ้าเป็นของ Ferrari จะมีการคัดเลือกลูกค้าและต้องทำตามขั้นตอนหลายอย่าง ถึงจะซื้อรุ่นที่สูงกว่าได้ รวมถึงรุ่นที่มีจำนวนจำกัด และออกมาในวาระโอกาสพิเศษ แม้แต่คนที่จะซื้อรถตัวเริ่มต้นยังซื้อยากเลยครับ เลยไปมือสองแทนซะมากกว่า

ส่าวนของ Lambo แม้จะมีการจำกัดสิทธิ์และผู้ได้โอกาสซื้อรถในบางรุ่น แต่ส่วนใหญ่แล้วไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ และหาซื้อได้ค่อนข้างง่าย ขั้นตอนและเงื่อนไขก็คล้ายซื้อรถทั่วไป รถที่ขายก็มีจำนวนการผลิตที่มากกว่าและเลือกได้หลายรุ่นกว่า Ferrari อีกนะ

ออฟไลน์ IS2000

Lambo รุ่นใหม่ๆเห็นบ่อยกว่า Ferrari ครับ เอาจริงๆผมเห็น McLaren บ่อยกว่า Ferrari อีก
เคยได้ยินมาว่า Ferrari ในไทยขายผ่านศูนย์เท่านั้นและพวก Lambo เหมือนจะซื้อง่ายกว่าจากราคาหรือดีลต่างๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Sympho

ดูจาก Youtube ของไทย

เจอคลิป Lambo ได้ง่ายกว่า Ferrari

Influ ต่างๆ ก็ดูจะชอบ Lambo มากกว่าด้วย