ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 25 กันยายน 2021  (อ่าน 2334 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
1) c220d ยางกินบริเวณกลางของยาง มาสังเกตชัดๆตอน 20,000 กว่าโล บางคนบอกต้องตั้งศูนย์ทุก 1 หมื่นโลถึงจะไม่เป็น อันนี้เป็นแนวทางที่ถูกต้องมั้ยครับ
2) ยาง runflat BS รุ่น t005 drive guard พี่ๆเคยเจอในรถทดสอบมั้ยครับ และแนะนำรุ่นนี้มั้ยครับ พอดีอยากลองตัวอื่นที่ไม่ใช่ primacy3 zp ตัวเดิม หรือมีรุ่นอื่นแแนะนำได้ครับ หน้า225/45/18 หลัง245/40/18
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
ใช้รถปีละ 40,000 กิโล มีงบ 4 ล้าน พี่ช่วยเลือกให้หน่อยครับ ระหว่าง
1. Lexus es 300 h ใช้ 12 ปี หรือ
2. Camry hybrid รุ่น top เปลี่ยนทุก 6 ปี

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ  รบกวนสอบถามครับ คือสงสัยเกี่ยวกับตัวถังของรถแบบ body on frame กับแบบ MonoCoque ครับ

คือทั้งสองแบบ มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันยังไงบ้างครับ แล้วทำไมรถบางรุ่น ที่ใช้แบบ Body on frame หรือบางรุ่น ที่ใช้แบบ Monocoque มีการถกเถียงกัน ว่าแบบนี้เป็น SUV แท้บาง แบบนี้เป็น SUV เทียมบ้าง แล้วจริงๆแล้ว แบบไหนที่มันเป็น SUV ที่แท้ทรูกันแน่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
TOYOTA C-HR 1.8 เบนซิน เครื่อง 2ZR FBE หลังจากไปดูดน้ำมันเครื่องที่ช่างศูนย์เติมเกินออก ผมสังเกตว่า
ที่ฝาครอบวาล์ว มียางสีดำคล้ายๆโอริงปลิ้นออกมาจากขอบ คงจะเป็นยางฝาครอบวาล์ว แต่ไม่มีน้ำมันเครื่องซึมออกมาตรงจุดนั้น
มันเป็นเรื่องปกติรึป่าวครับ? ต้องไปเคลมกับศูนย์รึป่าวครับ หรือผมคิดมากไปเอง รถวิ่งมา 50,000 Km. แนบรูปไม่ได้อ่ะคับ T_T

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
ขอถาม2ข้อนะครับ
1.อยากให้พี่ๆช่วยเพิ่มการปรับเบาะรถในรีวิวหน่อยครับ เวลาท่องเที่ยวแค้มปิ้งบางทีฝนตกกางเต๊นท์ไม่สะดวกจะได้เชื่อมเบาะแถว1และ2 เพื่อใช้นอนได้ครับ และมีเพื่อนๆที่เป็นเซลล์ บางทีเขาจอดนอนตามปั๊มก็จะได้ปรับนอนได้ครับ บางทีเป็นฟังก์ชั่นลับแต่ผู้ผลิตไม่ได้บอก
2.อยากให้พี่จิมรีวิว 0-100 อัตราเร่ง และ Top speed ของเจ้าตลาด3ค่ายนี้หน่อยครับ 1.รถไอติมวอลล์ 2.ไอติมไผ่ทอง 3.รถบะหมี่เกี๊ยว ส่วนตัวคิดว่า3ค่ายนี้กินกันไม่ลงครับ คือไม่ได้แดกนะครับ วิ่งตามไม่ทันซักเจ้า

ออฟไลน์ Windyshiga

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีจะซื้อ almera ซื้อสด ช่วงนี้ส่วนลดน้อยมากเมื่อเทียบกับปีที่แล้ว อยากทราบว่าถ้าผมรอซื้อช่วง motor expo ต้นเดือน ธันวา ส่วนลดจะได้เพิ่มกว่าตอนนี้ไหมครับ ตอนนี้เห็น Nissan แอบปรับราคารุ่น v เป็น 609000 เลยคิดจะไปเอา VL แทนครับเพราะราคาเดิมครับ 639000 ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

สอบถามทีมงานดังนี้ครับ

1. ทำไมตอนนี้ GWM อยู่ดีๆเปิดรับคนเพิ่มเยอะมากๆ ไม่ทราบว่ามีการขยายธุรกิจ หรือ
เกิดอาการไม่ตรงปกกันครับ โดยรวม บ. นี้ในมุมมองของทีมงานถือว่าน่าร่วมงานไหมครับ

2. (นอกเรื่อง) พอจะมี Laptop เน้นทำงาน กับ Stream Live Online ดีๆ ประกันไม่
อิดออดแนะนำบ้างไหมครับผม :)

ออฟไลน์ Beehod

• Newbie
  • *
พึ่งใช้ toyota cross มาได้ 2-3เดือน เกือบทุกวันเจอเสียงเหมือนกึกๆๆครืดๆ เบาๆประมาณ2-3วินาที จากโซนหน้าซ้ายในช่วงความเร็วต่ำ พอไปเทสกับช่างที่ศูนย์ก็ไม่เจอเสียง จะหาทางแก้ยังไงดีครับ ไม่รู้จะขับโชว์ให้ช่างเห็นปัญหายังไงด้วยครับ