ผู้เขียน หัวข้อ: มาชม Tesla Model Y เดินทางไปสโลวีเนีย  (อ่าน 2603 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
มาชม Tesla Model Y เดินทางไปสโลวีเนีย
« เมื่อ: กันยายน 25, 2021, 18:30:08 »

ทุกท่านชอบคลิปนี้มั้ยครับ รถยนต์ไฟฟ้า Tesla กับการเดินทางท่องเที่ยวทั่วยุโรป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2021, 21:04:23 โดย Gunther »

Gunther

Re: มาชม Tesla Model Y เดินทางไปสโลวีเนีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2021, 09:09:48 »
ดูเพลินดีนะครับ สำหรับผม สถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าในยุโรป
มีจำนวนมากๆเกือบเท่าจำนวนปั๊มน้ำมันในยุโรปหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: มาชม Tesla Model Y เดินทางไปสโลวีเนีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2021, 11:45:30 »
ผมติดตามคลิปใหม่ๆคุณตาม ตลอดครับ ...

สิ่งที่ได้เรียนรู้จากคุณตามคือ รถ EV ไม่ว่าคุณจะไปไหน คุณต้องวางแผนตลอดว่า จะชาจ์นที่ไหนบ้าง นอกแผนไม่ได้เลย ... (รวมถึงวางแผนเวลาเดินทางด้วย เพราะชาจ์นแต่ละทีเป็นชั่วโมง)

ซึ่งถ้าเป็นผมคงอึดอัดตายครับ ... ยอมจ่ายน้ำมันวิ่งเพลินๆดีกว่า ...

Gunther

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2021, 13:09:02 »
ผมติดตามคลิปใหม่ๆคุณตาม ตลอดครับ ...

สิ่งที่ได้เรียนรู้จากคุณตามคือ รถ EV ไม่ว่าคุณจะไปไหน คุณต้องวางแผนตลอดว่า จะชาจ์นที่ไหนบ้าง นอกแผนไม่ได้เลย ... (รวมถึงวางแผนเวลาเดินทางด้วย เพราะชาจ์นแต่ละทีเป็นชั่วโมง)

ซึ่งถ้าเป็นผมคงอึดอัดตายครับ ... ยอมจ่ายน้ำมันวิ่งเพลินๆดีกว่า ...

ใช่ครับ รถยนต์ไฟฟ้าไม่เหมือนรถยนต์น้ำมัน ก็ต้องวางแผนไปสถานีชาร์จรถ EV หากแบตหมด

ในไทยก็เริ่มมีสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าเกือบทั่วประเทศแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2021, 16:11:39 »
น่าเที่ยวจัง  :) :) :) :)

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2021, 19:14:18 »
อีกสัก5ปี รถจากโรงงาน ปตท.ออกขายแล้ว คงจะมีสถานีชาจน์​เยอะแบบยุโรป ที่ขับจะไปเชียงใหม่หรือภูเก็ต​ได้แบบรถน้ำมัน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2021, 20:49:34 »
น่าเที่ยวจริงครับ ประเทศสงบ คนมีความรู้และเรียบร้อย ประชากรแค่2ล้าน เมืองหลวงออกเสียงว่าลูเบลียน่า Lake Bled ก็สวย ถ้ำPostojnaก็อลังการสวยและยาวมากๆ ควรไปให้ได้ครับ คิดถึงSlovenia ไม่ได้ไปหลายปีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2021, 22:43:19 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 15:58:59 »
น่าเที่ยวจริงครับ ประเทศสงบ คนมีความรู้และเรียบร้อย ประชากรแค่2ล้าน เมืองหลวงออกเสียงว่าลูเบลียน่า Lake Bled ก็สวย ถ้ำPostojnaก็อลังการสวยและยาวมากๆ ควรไปให้ได้ครับ คิดถึงSlovenia ไม่ได้ไปหลายปีแล้ว

ผมยังทันสงคราม​โคโซโวอยู่เลยครับตอนนั้นไปเรียนซัมเมอร์​มที่อังกฤษและได้ไปเที่ยวต่อที่ยุโรปตะวันออกรอบๆนั้น แต่เข้าไปในกลุ่มประเทศนั้นๆไม่ได้ ยังมีความคิดว่าอนาตคจะได้มีโอกาสพาลูกๆไปเที่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 16:06:50 โดย U9WS »

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 18:09:27 »
เวลาดูคนเที่ยวด้วยรถ EV ในแถบนี้นี่
ดูเพลินมาก สนุกสุดๆ ไม่ต้องกังวลเรื่องจุดชาร์จ
ทั้งมีเยอะ ครบถ้วน ไฟก็แรง พลาดจุดนี้ไป ไปจุดหน้า
หัวชาร์จเสีย ก็มีหัวอื่นอีกเป็น 10