ผู้เขียน หัวข้อ: รถครอบครัว กลาง-ปลายปี 2022 มีอะไรเปิดตัวใหม่บ้างครับ  (อ่าน 3313 ครั้ง)

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
ถ้าโจทย์คือสามีภรรยา ปัจจุบันใช้เก๋ง B segment กับ C segment คนละคัน อายุ 6ปี จะขาย1คัน
ถ้าต้องซื้อรถครอบครัววันนี้ จะมอง
Xpander ตัวท๊อป
Stepwgn มือสอง ตัวปีท้ายๆ ซันรูฟใหญ่ๆ 8แสนกว่า
CRV 7 ที่นั่งตัวล่าง ชอบสุดแต่ก็เกินงบไปหน่อย
MU-X ตัวล่าง ถูกกว่า CRV ขายต่อได้ราคา ทนทาน แต่ทรงนี้ ผญ ไม่ชอบแน่ๆ

ถ้าปี 2022 กลาง-ปลายปี
ซื้ออะไรดีครับ งบเดียวกับข้างบน ขอใหม่ๆไม่ตกรุ่นเท่าไรเพราะซื้อกะใช้ยาวๆๆๆๆ
วันธรรมดาต้องขับเข้าเมืองทำงานทุกวัน ถ้ามีลูก นั่งเป็นคาร์ซีต มี isofix
ผชขับประจำได้ถ้าทรงมันแมนมาก ผญก็ขับเก๋งคันเก่าได้ แต่ถ้าคันใหม่ Unisex ก็ดีครับ
เสาร์อาทิต รับพ่อแม่ ครอบครัวไปเที่ยว กทม ปริมณทล กินข้าวคาเฟ่ต่างๆ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
New CRV ครับ ปลายปี 2022 รถคันใหญ่น่าใช้ดีครับ

ออฟไลน์ tom46

ถ้ารถครอบครัวตอนนี้ ผมกลับชอบ kia มากกว่าครับ เอามาทำเป็นรถ 7 ที่นั่งแบบตัวนอกเขา น่าจะใช้ดีอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• **
New CRV ครับ ปลายปี 2022 รถคันใหญ่น่าใช้ดีครับ
WOW น่าสนใจ ต้องรอชมหน้าตา กับราคา (เคยรอ Accord G10เปิดตัวอยู่ครึ่งปี พอเจอรถตัวจริง ไม่ซื้อ ไม่ชอบหน้าตา)

CRV เนี่ยเคยมีประสบการณ์ CRV G1 เติมน้ำมัน2000 ขับเข้าเมือง วิ่งได้250โล แบบว่าจะเปลืองไปไหน
แต่ขับดี คุณแม่ขับรถไม่เก่ง แต่พอขับ CRV ขับไปต่างจังหวัดได้ แม่บอกพวงมาลัยแน่น มองได้ไกล

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ามอง XPander ไว้แล้วงบไม่ถึง CRV ก็รอดู New BRV ปีหน้าก็น่าจะมาแล้วครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
WOW น่าสนใจ ต้องรอชมหน้าตา กับราคา (เคยรอ Accord G10เปิดตัวอยู่ครึ่งปี พอเจอรถตัวจริง ไม่ซื้อ ไม่ชอบหน้าตา)

CRV เนี่ยเคยมีประสบการณ์ CRV G1 เติมน้ำมัน2000 ขับเข้าเมือง วิ่งได้250โล แบบว่าจะเปลืองไปไหน
แต่ขับดี คุณแม่ขับรถไม่เก่ง แต่พอขับ CRV ขับไปต่างจังหวัดได้ แม่บอกพวงมาลัยแน่น มองได้ไกล

ตัวใหม่จะมีแต่เครื่อง 1.5turbo และ 2.0 ehev
ตัว turbo คงกินดุอยู่เพราะบอดี้ใหญ่ นน.เยอะ (อเมกาคงลงเครื่อง 2.0turbo กำลังดี)​

เครื่อง honda หลายตัวแล้วอยู่ในเก๋งประหยัดดีๆ แต่พอไปอยู่ crv ไม่ค่อยวิ่งและก็กินฮวบๆ คือเข้าใจว่ารถใหญ่ขึ้นสูงขึ้นก็กินเป็นธรรมดา แต่อย่าง mazda nissan เค้าก็ไม่ได้กินน่าเกลียด​ขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 10:59:14 โดย U9WS »

ออฟไลน์ kiwiwi

ตัวใหม่จะมีแต่เครื่อง 1.5turbo และ 2.0 ehev
ตัว turbo คงกินดุอยู่เพราะบอดี้ใหญ่ นน.เยอะ (อเมกาคงลงเครื่อง 2.0turbo กำลังดี)​

เครื่อง honda หลายตัวแล้วอยู่ในเก๋งประหยัดดีๆ แต่พอไปอยู่ crv ไม่ค่อยวิ่งและก็กินฮวบๆ คือเข้าใจว่ารถใหญ่ขึ้นสูงขึ้นก็กินเป็นธรรมดา แต่อย่าง mazda nissan เค้าก็ไม่ได้กินน่าเกลียด​ขนาดนั้น

คหสต.นะครับ ผมไม่แน่ใจว่า้กี่ยวกับขับ 4 ของ crv ด้วยหรือเปล่า

อย่าง 2.4 ตัว cvt ที่อยู่ใน odyssey และ crv ขับหน้า ก็ทำได้ดีเลยนะครับ ขนาด กดบ้างไรบ้าง ยังเกิน 10 โลลิตรเลย ซึ่งบอดีขนาดนี้ ผมว่าก็หรูแล้วนะครับ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
ดูจากงบผมเข้าใจว่ามีประมาณ1ล้าน+- ถ้าจากchoice ที่ให้มารูปลักษณ์ผมชอบ Mu-X กับ CRV 

CRV - ไม่แน่ใจว่ามีความจำเป็นต้องใช้ 7 ที่นั่งมากน้อยแค่ไหนถึงต้องเอาตัว CRV 7 ที่นั่ง หากเป็น 5 ที่นั่งรวมส่วนลดจะใกล้เคียงกับงบประมาณมากกว่ารึเปล่าครับเพราะ 7 ที่นั่ง CRV นั่งระยะไกลไม่ได้จริง ถ้าขับไปกินข้าวใกล้ๆบ้านพอไหวอยู่ และข้อดีคือเป้นรถ unisex มากกว่า Mu-x

Mu-x ตัวล่าสุด ผมว่าสวยงามกว่าตัวก่อนมาก โดยเฉพาะด้านหลังเวลาวิ่งกลางคืนดูสวยงาม แต่รถก็จะออกแมนๆหน่อย ส่วนposition กลางนั่งและการขับขี่คงต้องไปลองทั้งสองคันแล้วตัดสินใจอีกทีครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Newhang

คหสต.นะครับ ผมไม่แน่ใจว่า้กี่ยวกับขับ 4 ของ crv ด้วยหรือเปล่า

อย่าง 2.4 ตัว cvt ที่อยู่ใน odyssey และ crv ขับหน้า ก็ทำได้ดีเลยนะครับ ขนาด กดบ้างไรบ้าง ยังเกิน 10 โลลิตรเลย ซึ่งบอดีขนาดนี้ ผมว่าก็หรูแล้วนะครับ

แปลกมาก จริงๆ crv ตัวล่างนี่น้ำหนัก 15xx ก็ไม่ได้หนักมาก และขับ2
แต่ก็ไม่เคยมีใครว่ามันประหยัด(ไม่เคยใช้นะ แต่ฟังเค้ามา)  หรือเพราะเจอยางหน้ากว้างกว่าเก๋ง และต้านลมกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 11:56:54 โดย Newhang »

ออฟไลน์ deertesla

ราคาไล่เลี่ยกันผมมองว่า suzuki xl7 ยังไงก็คุ้มค่าดีงามกว่าครับ  แต่ถ้านั่งกันไม่เกิน5 และงบไม่เกิน1.2-13คนผมว่าฟอเรสเตอร์นั่งสบาย กว้างมาด ขับดีมากครับ

ออฟไลน์ Marnburapa360

• Newbie
  • *
ทำไมมองข้าม Toyota Sienta กันไปละครับ เหมาะมากสำหรับลูกเล็กติดคาร์ซีทนะครับถ้าจะซื้อมือหนึ่ง

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
คาดว่างบมีประมาณ 900,000-1,000,000

ถ้าซื้อปัจจุบันเชียร์ Stepwgn มือสอง ตัวปีท้ายๆ ซันรูฟใหญ่ๆ 8แสนกว่า
แนะนำอีกรุ่น Sienta แต่มันก็โฉมปี 2019 ญี่ปุ๋นออกโฉมใหม่ปี2022 แต่ก็ต้องรอฝั่งอินโดอีกที และทรงมันไม่แมน ออกแนวน่ารักๆ เบาะรองรับ isofix

ถ้าปี 2022 กลาง-ปลายปี
เชียร์ CRV งบน่าจะมีเพิ่มขึ้นมาแล้วละ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
ถ้าเป็นงบนี้ตามลำดับน่าจะมี

HR-V
BR-V
CR-V
KIA GRAND CARNIVAL (เวียตนาม)

ออฟไลน์ BN`

ไม่ลองดู Corolla Cross หรอครับ ส่วนตัวผมมองว่าน่าใช้งานในระยะยาวนะ ค่ายนี้ไว้ใจได้อยู่แล้ว

แต่เลือกตัว 1.8 Sport เบนซินล้วน ตัวเริ่มต้นพอครับ ตัว Hybrid พอหมดประกันแล้วค่าอะไหล่ส่วนควบ Hybrid มันแพง

แต่ถ้าไม่ถูกใจตัวนี้ แนะนำให้รอซื้อ HRV โฉมใหม่ ก็ได้ครับ อีกไม่นานน่าจะเปิดตัวในไทย

• **
Sienta ก็ดูแคบไปหน่อย
BRV น่าสนใจ สมราคา
CRV ถ้าออกใหม่ สวย นั่ง7 พร้อมสู้ราคา
Cross ก็น่าสนใจ (แต่แบบราคานี้ ไป CRV ได้พี่เบิ้มมาเลย)
PPV ก็ใหญ่ไปจริง สูงมาก เข้าออกเหนื่อยกัน
Xpander ไม่มีคนเชียร์

ขอบคุณครับบบบ

ออฟไลน์ off_033

ซื้อตั้งปีหน้าปลายปี
HRV ใหม่ก็มาแล้ว
cross ก็อาจจะมีเพิ่ม option
CRV ก็มาแต่ราคาอาจจะไม่ถูกใจเท่าไหร่  แต่ดูทรงน่าจะสวย
รถครอบครัวที่ต้องใช้ทุกวัน  งบมี ก็รถใหม่ดีกว่าครับ
ถ้าดูแล้วไม่ถูกใจกลับไปมอง Xpander  ก็ยังทัน คงได้ส่วนลดเพิ่มอีก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไม่เกินล้าน BRV ครับ เกินล้านถึงสองล้าน ไป CRVใหม่เลยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ SM.

พอจะซื้อจริงๆ อย่าลืมไปลองอีกทีนะครับ และดูว่าตอนนั้นมีรถอะไรน่าสนใจบ้าง

แผนเปิดตัวรถ ตอนนี้ยังไม่แน่ไม่นอน อาจเปลี่ยนได้เสมอ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ลองดู toyota innova