ผู้เขียน หัวข้อ: // สอบถามการใช้งานรถไฮบริด //  (อ่าน 3047 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
// สอบถามการใช้งานรถไฮบริด //
« เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:12:42 »
เพื่อนฝากถามมานะครับ

โรงเรียนเพื่อนลูกน่าจะใกล้เปิดให้ไปเรียน โรงเรียนไม่ใหญ่เพิ่งมีกฏออกมาว่า ให้เฉพาะรถ  bev hev phev เข้าไปรับเด็กได้ในโรงเรียน 

ถ้ารถน้ำมันล้วนให้จอดไว้ที่ลาน แล้วเดินมารับซึ่งห่างประมาณ 300 เมตร 
ปัญหามาเพราะเพื่อนผมทำงานแค่  รับราชการธรรมดา เงินเดือน 25K เท่านั้น 

มีคำถามมาว่า งบ 3 แสนถ้วน แล้วมีงบเก็บงานเพิ่ม 3 หมื่น
ตึงไปไหมสำหรับ แคมรี่ไฮบริด 2.4   แล้วค่าใช้จ่าย ห่างจาก TypeZ มากไหมเพราะว่าจะเอามาแทน  และการซ่อมระยะยาวน่ากลัวไหม 

เพิ่มเติม รถที่บ้านมี  Innova ใช้ไป ตจว   ,TypeZ เพื่อนผมขับมาทำงาน  ,March  ภรรยาขับไปทำงาน   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: // สอบถามการใช้งานรถไฮบริด //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:23:40 »
สำหรับผม จอด แล้วเดิน 300 เมตร มันไม่ได้ไกลนะครับ

ถ้าผมยอมใช้รถธรรมดา แล้วเดินเอาก็ได้ ไม่ต้องจ่าย 3 แสน เพื่อให้เข้าไกล้มากกว่า 300 เมตร

ยังไม่รวมค่าซ่อมบำรุงอีกนะ

ถ้าแบบว่า ที่บอกว่า ลานจอดรถ อยู่คนละฝั่งกับโรงเรียน หรือ ในระยะ 300 เมตรนั้น มันลำบากมาก หรือ อันตรายนมาก อันนี้ยังพอเข้าใจได้ครับ

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
Re: // สอบถามการใช้งานรถไฮบริด //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:29:19 »
         ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้นะ ผมว่าเก็บเงินไว้ก่อนดีไหมนะครับ และก็แค่ 300 เมตรเองก็ยอมเสียเวลาเดินสักหน่อย คิดว่าได้ออกกำลังกายมากขึ้น เพราะจริงๆมีรถใช้น่าจะพออยู่แล้ว และการไปหารถ hybrid เก่ามาใช้งานมีแต่จะเพิ่มภาระในการดูแลรักษาระยะยาวที่มากกว่า รถสันดาปล้วน เพิ่มอีกมันไม่น่าจะดีนะ
          รออีกสัก2-3 ปี ให้เห็นบรรยากาศภาพเศรษฐกิจชัดเจนก่อนว่าเป็นไง และเก็บเงินก้อนไว้เพิ่มด้วย ณเวลานั้น ถ้าเศรษฐกิจดูดีขึ้นและคิดอยากจะซื้อรถเพิ่มอีก ก็ซื้อรถไฟฟ้าขนาดเล็กใหม่ไปเลยอาจได้ในราคา 6-7 แสน แบบที่วิ่งได้ไกลถึง 250-300 km และใช้เวลาชาร์ตเพียง 10-15 นาทีก็วิ่งต่อไปได้อีก 100-150 km  และจะได้รถใหม่ที่เสียค่าดูแลรักษาต่ำด้วย (แถมเวลานั้นรัฐอาจจะมีมาตรการสนับสนุนทางภาษีมาช่วยผู้ซื้อรถไฟฟ้าเพิ่มด้วยแล้วอ่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 13:31:11 โดย Mr. RO »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:30:47 »
เอาจริงๆผมก็เสนอแบบ  ที่คุณ  DiKiBoyZ  บอกนะครับ

แต่อารมณ์​สงสารลูก  เดินไกล  (เด็กป.1)

จริงๆผมเสนอ Jazz hy.ไปด้วยแต่เพื่อนถามว่า ไฮบริดฮอนด้า ไว้ใจได้เหรอ  ผมนี่  เหม่อ เลยครับ   ;D ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society

ออฟไลน์ Mr. RO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:36:52 »
เอาจริงๆผมก็เสนอแบบ  ที่คุณ  DiKiBoyZ  บอกนะครับ

แต่อารมณ์​สงสารลูก  เดินไกล  (เด็กป.1)

จริงๆผมเสนอ Jazz hy.ไปด้วยแต่เพื่อนถามว่า ไฮบริดฮอนด้า ไว้ใจได้เหรอ  ผมนี่  เหม่อ เลยครับ   ;D ;D

ส่วนตัวเด็กๆ เราควรต้องฝึกเขาตั้งแต่เวลานี้นะ  ถ้าเด็กนะสบายจนเกินตัวเขาจะเสียนิสัย อย่างเด็กยุคมิลินเนียมที่เราเห็นกันส่วนใหญ่ที่เราเห็นกันนะ  ผมกลับมองว่า ถ้าเรามองว่าเป็นช่วงเวลา 300 เมตรที่เราจะได้ฝึก พูดคุย หรือได้มีโอกาสสอนอะไรเข้าได้มากขึ้นนะครับ มองให้เป็นโอกาสนะครับ เด็กระยะ 300 เมตรเหมือนไกล แต่เขากำลังโตกำลังสร้างการเติบโต สรุปแล้วจริงสำหรับเขาแล้วจริงๆสบายมากนะครับ ดีเสียอีก เพื่อเขาเหนื่อยขึ้นรถได้ไม่ซน ให้นั่งพักหลับไปเลยบนรถ

ยกเว้นว่าจะเป็นพ่อแม่ ขี้ใจอ่อน และกลัวว่าระยะ 300 เมตรจะมีของขาย หรือขนมที่ทำให้เด็กกินเสียสุภาพเยอะๆ และจะใจอ่อนจนไม่สามารถจะยอมไม่ซื้อให้เขาตามที่เขาขอทุกๆครั้งได้ แล้วเด็กอาจจะอ้วนเพราะกินขนมที่ทำให้เสียสุขภาพนะ อันนั้นผมว่าก็อาจจะมองหารถไฮบริดอย่างที่มอง หรือปีหน้าจริงจะมองรถไฟฟ้าขนาดเล็กแบบที่วิ่งได้ 100-150 km ต่อการชาร์ต 1 ครั้งในราคาไม่เกิน 400000 ยอมจ่ายเยอะนิดแต่ประหยัดค่าเชื้อเพลิงและค่าบำรุงรักษาอ่ะ ก็ได้นะ ไงลองมองมุมนี้ประกอบด้วย ถ้าผู้ปกครองเกิดใจอ่อนมากๆอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 13:44:12 โดย Mr. RO »

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:39:29 »
ถ้าขี้เกียจเดินจริงๆก็ เอาสามแสนไปดาว์น city ehev ครับ +type z เพิ่มด้วยก็ได้ผ่อนน้อย   คือถือโอกาศนี้ซื้อรถใหม่เลยครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:45:58 »
ตอบแบบตรงคำถาม คือ เก่าไปครับ เสียได้ทุกตรง แม้จะเป็น Toyota ก็ตาม อายุมัน 10 กว่าปีแล้ว และเป็น Gen แรก

ส่วนตอบแบบ ไม่ตรงคือ 300 เมตร ถือว่าใกล้ครับ เดิน 10 นาทีเอง ถ้าแค่เหตุผลนั้น แต่ ถ้าอยากลอง HB ก็ แล้วแต่ฮะ

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:48:46 »
Prius 2 แสนบาทปลาย ครับ

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:50:18 »
300 เมตรเอง

ถ้าขี้เกียจเดินเอาจักรยานพับคันเล็กๆสักคันใส่ท้ายรถไปก็พอละครับ 

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:54:55 »
ยอมเดินดีกว่ายอมซ่อมนะครับ เดี๋ยวได้เสียทั้งเงินแล้วได้ทั้งเดิน

สมัยก่อนเวลาผมเลือกที่จอดรถ ผมเลือกจอดที่ไกล ดีกว่าจอดใกล้แล้วไม่สบายใจ ผมแปลกใจมากเลยว่าทำไมเพื่อนหลายคนที่มาด้วยชอบว่าผม

แต่ผมคิดว่า50-100เมตรจะอะไรมากมาย จอดแล้วสบายใจ ถูกกฏ ไม่เสี่ยงกับปัญหาที่ตามมา

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 13:55:15 »
มีสามคันแล้วด้วยครับ แต่ถ้าจำเป็นลองมอง Prius มั้ยครับ งบเท่านี้เพียงพอ ได้รถขนาดกำลังดี

ผมใช้ขึ้นปีที่ 10 ตัวรถไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ส่วนใหญ่จะเป็นกังวลกันไปมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 14:30:54 »
ไม่เข้าใจกฎของโรงเรียนหน่อยๆ
คือพวกไฟฟ้าล้วนเนี่ยเข้าใจว่ามันไม่ปล่อยควัน สมัยยังเรียนอยู่นี่เลิกเรียนคือต้องเลี่ยงหลายจุดที่ผปคชอบจอดสตาร์ทรถทิ้งไว้รอรับลูก
แต่รถ Hybrid นี่มันก็ยังพ่นควันออกมาไม่ใช่รึ? แค่น้อยกว่าเฉยๆ ยกเว้นพวกที่มี Auto Stop อะไรแนวนั้น (ซึ่งไอระบบนี้ว่าตามตรงก็ไม่ได้อยู่ในรถระดับ B-seg นะ)

ผมค้านว่าไม่ควรจะเล่นแคมรี่เท่าไหร่ คืองบ 3 แสนนี่ได้ตัว XV40 แต่คืองบซ่อมมันจะไหวรึครับ? ประกันแบต 10 ปี โอเคแหละพอหาตัวสุดท้ายปี 2012 ได้อยู่
แต่ใช้อีก 6 ปี (ป.1 ยัน 6 อย่างน้อยๆ) ผมว่าเดือนละ 25k กับสภาพเศรษฐกิจงี้ ปริ่มคอเอานะครับ
พรีอุสนี่ตัดเลยครับ รถน่ะหาไม่ยาก แต่ค่าซ่อมบำรุงอะไรด้านหน้านี่.. ผมว่ามันไม่ได้ทิ้งจาก Camry Hybrid เยอะนักหรอก แค่อายุรถน้อยกว่า

เป็นผมให้ขับ Type Z ต่อนั่นแหละ แล้ว 300 เมตรผมว่าไม่ได้ไกลมากขนาดนั้น สมัยผมเรียนประถม เดินจากอาคารเรียนไปหลังโรงเรียนเพื่อขึ้นรถตู้โรงเรียนเกิน 300 เมตรตลอด 6 ปีนะ

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 14:43:45 »
เป็นกฏที่ดูดีครับ แต่ยังไม่เหมาะกับเมืองไทยมั้ง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 15:14:55 »
เดินเอาดีกว่าครับ แต่ช่วงนี้หน้าฝนจะลำบากมากๆ ถ้าเจอฝนตกลมแรง

ส่วนตัวผมก็รอ เจ้า Good Cat อยู่ เพราะเวลาไปรับลูกจอดเฉยๆเป็น ชม. อ่ะครับ เอาตรงๆ เป็นสิบๆคัน โคตรเหม็นเลยครับในบริเวณนั้น สงสารครูที่ต้องมายืนโบกรถ รอรับ-ส่งเด็กขึ้นรถเลยครับ แต่มองอีกมุมนึง มันต้องแก้เรื่องจราจรควบคู่ไปด้วย

ว่าแต่ จะให้ลูกไป รร แล้วหรอครับ ของผมต่อให้เปิดเทอมผมก็ไม่ให้ไป ให้เรียนออนไลน์ต่อเพราะแฟนผมคอยกำกับดูแลได้ อยู่ที่ รร ทั้งตอนเรียน ทำกิจกรรม กินข้าว ผมมองว่าเสี่ยงสูงครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 15:29:43 »
กลุ่มผู้ปกครองผมก็เคยเสนอเรื่องนี้กับทางโรงเรียน เฉพาะ PHEV และ BEV เท่านั้น นอกจากเรื่องมลพิษแล้ว รปภ.จะแยกรถได้ง่ายจากการดูฝารูชาจน์​ (จริงๆต้องมีสติกเกอร์​ลงทะเบียนแล้วแต่เผื่อกรณียังไม่มีสติกเกอร์​)

ปล.ผมมีแต่รถเบนซินและดีเซลล้วน ยังไม่มีกลุ่ม xEV สักคัน แต่ผมคิดเพื่อส่วนรวมและตัวเด็กๆ

รร.ลูกผม จ.นนท์​ เด็กที่จะไป รร.ได้ผู้ปกครองในบ้านต้องฉีด 2เข็มแล้วทุกคน ส่วนเด็กไม่บังคับฉีด แต่ต้องแหย่จมูกเทสทุก 2อาทิตย์ ใครไม่ผ่านเกณฑ์​หรือไม่สะดวกก็เรียนออนไลน์​ (จัดห้องเรียนใหม่แยกเด็กเลือกเรียน รร. กับ เลือกเรียนออนไลน์)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 15:39:39 โดย U9WS »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 15:34:04 »
300เมตรไม่ไกลหรอกครับ ฝึกเด็กให้ลำบากไว้ก่อนครับ เอาเงินส่วนต่างที่ไปซื้อรถ เก็บไว้ให้ลูกเพื่อค่าใช้จ่ายต่างๆดีกว่า

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 15:37:24 »

ส่วนตัวเด็กๆ เราควรต้องฝึกเขาตั้งแต่เวลานี้นะ  ถ้าเด็กนะสบายจนเกินตัวเขาจะเสียนิสัย อย่างเด็กยุคมิลินเนียมที่เราเห็นกันส่วนใหญ่ที่เราเห็นกันนะ  ผมกลับมองว่า ถ้าเรามองว่าเป็นช่วงเวลา 300 เมตรที่เราจะได้ฝึก พูดคุย หรือได้มีโอกาสสอนอะไรเข้าได้มากขึ้นนะครับ มองให้เป็นโอกาสนะครับ เด็กระยะ 300 เมตรเหมือนไกล แต่เขากำลังโตกำลังสร้างการเติบโต สรุปแล้วจริงสำหรับเขาแล้วจริงๆสบายมากนะครับ ดีเสียอีก เพื่อเขาเหนื่อยขึ้นรถได้ไม่ซน ให้นั่งพักหลับไปเลยบนรถ

ยกเว้นว่าจะเป็นพ่อแม่ ขี้ใจอ่อน และกลัวว่าระยะ 300 เมตรจะมีของขาย หรือขนมที่ทำให้เด็กกินเสียสุภาพเยอะๆ และจะใจอ่อนจนไม่สามารถจะยอมไม่ซื้อให้เขาตามที่เขาขอทุกๆครั้งได้ แล้วเด็กอาจจะอ้วนเพราะกินขนมที่ทำให้เสียสุขภาพนะ อันนั้นผมว่าก็อาจจะมองหารถไฮบริดอย่างที่มอง หรือปีหน้าจริงจะมองรถไฟฟ้าขนาดเล็กแบบที่วิ่งได้ 100-150 km ต่อการชาร์ต 1 ครั้งในราคาไม่เกิน 400000 ยอมจ่ายเยอะนิดแต่ประหยัดค่าเชื้อเพลิงและค่าบำรุงรักษาอ่ะ ก็ได้นะ ไงลองมองมุมนี้ประกอบด้วย ถ้าผู้ปกครองเกิดใจอ่อนมากๆอ่ะ
เบื่อพ่อแม่ขี้สงสารลูกเดินเล็กๆน้อยๆไม่ได้มาก  เวลาขับผ่านโรงเรียนช่วงเช้าและช่วงเย็นจะต้องเจอปัญหารถติดเพราะพ่อแม่เหล่านี้เล่นจอดปิดครบทุกเลนแบบไม่สนใจชาวบ้านที่เค้าใช้ถนนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 16:37:53 »
300 เมตรนิดเดียวครับ ถือว่าสอนเด็กให้มีอุปสรรคเล็กๆน้อยๆในชีวิตครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 17:26:47 »
เพื่อนน่าจะขี้เกียจเดิน+ไม่อยากให้ลูกลำบาก
3 แสนแลก 300 เมตร ดูยังไงก็ไม่คุ้ม ถ้ามีงบไปมือ 1 ว่าไปอย่างถือเปลี่ยนรถตัดปัญหาค่าซ่อมบำรุง
น่าเอา Innova+TypeZ ไปเทิร์นเป็นรถใหม่ก็ได้

2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 17:38:18 »
ผมว่าซื้อไฮบริทมือสองสามแสน ก็ต้องเผื่อค่าแบตลูกใหญ่ไว้อย่างน้อยครึ่งแสนด้วยนะ เงินเดือนสองหมื่นห้าคิดว่าตึงเกินไป ยอมจอดไกลแล้วเดินรับ-ส่งเอาดีกว่า เว้นแต่เงินเดือนห้าหมื่นขึ้นถึงพอไหว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 20:04:53 »
ลองส่งให้เพื่อนอ่านล่ะครับ
เข้าใจเพื่อนน่ะอารมณ์​เบื่อรถเก่าแล้วอยู่กับคันนี้มาแต่มัธยมยันทำงาน  ซ่อมเยอะ อะไหล่เริ่มรอนาน  หายาก
ตัวเพื่อนผมเองก็อยู่บ้านปลอดภาระเลยคิดว่าไหวแต่พออ่านในนี้ก็คงเริ่มคิดใหม่

คุยๆกันน่าจะไปทางเก็บเพิ่มอีกหน่อย ขาย Innova+ typeZ 

ไปดูไฮบริดไม่เกิน  5 ปีน่าจะจบสวยกว่า  ก็รอดูต่อไป

ขอบคุณ​ทุก​ความเห็น​ครับ 

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 20:07:40 »
อาจจบที่ PCX Hybrid (ล้อเล่นครับ)

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 23:06:44 »
รู้สึกแต่ละท่ารจะคิดไปในแนวทางเดียวกันนะครับ
ขอให้ๆด้ทางออกที่ดีที่สุดครับผม

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 23:46:18 »
Camry Hybrid ค่าใช้จ่ายสูงกว่า City Type Z พอสมควรเลยครับ อาจจะประหยัดน้ำมัน แต่ค่าอะไหล่ตัวรถ กับ ส่วนควบระบบ Hybrid แพง

ถ้าเป็นผม ผมยอมเดินไปมา 300 เมตร ดีกว่าครับ ถือว่าได้ออกกำลังกายไปด้วย แถมยังช่วยลดโลกร้อนไปในตัวครับ

สมัยผมเรียนมหาวิทยาลัย บางวันผมเดินไปกลับที่จอดรถประมาณ 500 เมตร ครับ เดินไปมาหลายๆวันมันก็ชินไปเองครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 00:35:58 »
ถ้าอยากเปลี่ยนรถพอดี ผมว่า camry hybrid  น่าจะพึ่งหาได้ แต่ต้องหารถที่อายุเหลือก่อน 10  ปีให้ได้มากที่สุด  แต่ถ้าจะเปลี่ยนเพราะเข้า รร. ไม่ได้ผมว่าเดินไปรับ เตรียมร่ม เสื้อฝนให้พร้อม 

และฝากบอกเพื่อน จขกท.ว่าการเดินไปส่ง ไปรับลูกเป็นช่วงนาทีที่ผมคิดว่า มันเป็นช่วงเวลาที่ดีมากๆ ดีกว่าหย่อยลง/กระโดดขึ้น ตัวผมลูกสองคนจูงซ้ายจูงขวา เดินคุยกัน ฝนตกก็กางร่มใส่เสิ้อฝน ยกเว้นพายุมาจะรอฝนซา มันคือเวลาแห่งความทรงจำที่ดี แป็บๆเด็กโตหมดโปรโมชั่นนี้ครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 06:53:41 »
300ม ก็น่าจะยังพอเดินไหว แต่บ้านเราเอง บางทีก็มีฝนบ้าง ไรบ้าง เข้าใจหัวอก ผปค เหมือนกัน

ถ้าจะซื้อ ผมคงมอง camry prius ครับ เน้นไปทางตัวแรก เพราะอะไหล่เยอะ ได้มาแล้วทำรอบใหญ่ให้จบ ไม่รอเสีย ประมาณนี้

โชคดีครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 12:02:10 »
พ่อแม่ขี้เกียดเดินเองรึเปล่าครับ? หรือกลัวจะเสียเวลาเดินไป-กลับ แล้วทำให้ตัวเองสายไปด้วย. ถ้าแบบนั่นก็ควรไปถึงรร.ให้เร็วขึ้นครับ ผมเองสมัยเรียนจำได้ว่าไปถึง 7.20-7.30 ก่อน8.00ตลอด ซึ่งมันทำให้ได้ทำนู้นนี้ ได้คุย-เล่นกันเพื่อนๆ ขณะเดียวกันผมก็เห็นหลายๆคนพ่อแม่พาวิ่งหน้าตั้งมาส่งตอนที่คนอื่นตั้งแถวเคารพธงชาติกัน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 13:12:11 »
มาพูดถึงเรื่องการเดินการ แบ่งเป็น 2 ส่วน

1. 300 เมตร.... ไกลสำหรับเด็ก ป.1 ไหม บอกว่า ไม่ได้ไกลมากเกินไป เด็กที่ญี่ปุ่น เด็กตัวเล็กๆ พวกประถมต้น เค้าก็เดินไปโรงเรียนกันปกติ แต่ที่ไม่เหมือนกันคือ
2. สถาพแวดล้อม คือที่ญี่ปุ่น เหมาะสมกับการเดินมาก ถนนดี ปลอดภัยจึงทำให้เดินได้สะดวก แต่เมืองไทย ถนนไม่ค่อยดี อากาศร้อน สภาพอากาศอีก
 ถ้าเดินตอนเช้าหรือเย็น อากาศไม่ร้อนมาก ฝนไม่ตก ควรให้เด็กเดินครับ แต่ถ้าฝนตก หรือ เป็นโคลนนั้นอีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 15:19:42 »

300 เมตร มันไม่ได้ไกลขนาดนั้นนะครับ เดินห้าง ยังไกลกว่าเลย

ผมว่าเรื่องแบบนี้ ฝึกลูกได้ ก็น่าจะดี ระยะมันแค่มองเห็นเอง

แต่ก็โอเค ลูกใคร ลูกเขา ลูกเรา ไม่เหมือนกัน ถ้าอยากให้ลูกสบาย ผมแนะนำ ซื้อได้เลย จะมือสอง หรือ มือหนึ่ง ก็ได้

มือสอง แนะนำ prius หรือ jazz hb ครับ น่าจะจบสุด มั่นใจได้สุด ราคาก็ไม่ได้แพง

หรือ ถ้าจะเอารถใหม่ ก็ city hybrid ไปเลย หรือถ้ามีงบมากกว่านี้ก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 23:01:12 »
ลองส่งให้เพื่อนอ่านล่ะครับ
เข้าใจเพื่อนน่ะอารมณ์​เบื่อรถเก่าแล้วอยู่กับคันนี้มาแต่มัธยมยันทำงาน  ซ่อมเยอะ อะไหล่เริ่มรอนาน  หายาก
ตัวเพื่อนผมเองก็อยู่บ้านปลอดภาระเลยคิดว่าไหวแต่พออ่านในนี้ก็คงเริ่มคิดใหม่

คุยๆกันน่าจะไปทางเก็บเพิ่มอีกหน่อย ขาย Innova+ typeZ 

ไปดูไฮบริดไม่เกิน  5 ปีน่าจะจบสวยกว่า  ก็รอดูต่อไป

ขอบคุณ​ทุก​ความเห็น​ครับ
Innova คือโฉมแรกใช่มั๊ยครับ
ถ้าเบื่อรถเก่า ตั้งใจจะเปลี่ยนอยู่แล้ว ก็ลองปล่อย Innova กับ Type Z ครับ น่าจะได้รวมสัก 250-300K เป็นทุกออกรถใหม่
รายได้ 25K ไม่มีภาระ ดาวน์ 200K ตีค่างวดเดือนละ 10K 60 เดือน (ไฟแนนซ์ปกติให้รายได้ 2.5 เท่าของค่างวด)

เท่าที่เช็คดู จะได้ Camry 2.5HV Navi ปี 2016-2017 ไม่ก็ 2.5HVP ปี 2015 เลขไมล์ไม่ถึง 100000km ยังพอหาได้ ในงบ 700-750K
วันออกรถเตรียมค่าประกัน + ทะเบียนสัก 35K รถไมล์ยังไม่ถึงแสน ช่วงล่างน่าจะยังไม่เป็นอะไร ก็เตรียมงบเปลี่ยนยาง ถ่ายของเหลวจะพอครับ รถหมดประกันแล้ว ซ่อมใหญ่น่าจะ 100K แต่ของผมไมล์ 110000km ยังไม่มีอะไรต้องเปลี่ยนนอกจากยาง และของเหลว ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน DM มาได้นะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT