ผู้เขียน หัวข้อ: งงงงงง!! ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเกียร์ ้honda city แมลงสาบหน่อยครับ  (อ่าน 2641 ครั้ง)

ออฟไลน์ boatario

• Newbie
  • *
พอดีกำลังจะไปซื้อน้ำมันเกียร์ให้ร้านเปลี่ยนให้
เอาเราก็ทราบว่าตัวนี้มันเป็นเกียร์ CVT ก็ว่าจะซื้อน้ำมันเกียร์ CVTF มาให้ร้านเปลี่ยน
แต่ไปดูคู่มือมันบอกว่าให้ใช้น้ำมัน ATF-Z1 (ซึ่งตอนนี้เปลี่ยนเป็น ATF DW-1) ซึ่งเป็นเกียร์อัตโนมัติธรรมดา
คือแบบยิ่งอ่านคู่มือยิ่งงงครับ
บอกว่าให้ใช้น้ำมัน ATF-Z1 เพราะถ้าใช้น้ำมันอื่นจะส่งผลให้เสียหายต่อเกียร์ CVT
เอ๊า ทำไมไม่ใช้น้ำมันเกียร์ CVT ไปก็หมดเรื่อง

ร้านใน laz บอกเป็นเสียงเดียวกันเลยว่า City 2003 ให้ใช้ น้ำมันเกียร์ CVT

ตอนนี้งงไปหมดแล้วครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ใช้ CVTF ครับ สำหรับเกียร์ CVT honda เท่านั้นเลยครับ
รถรุ่นนี้ในช่วงแรกๆ ที่ผลิต และในคู่มือ จะระบุว่าเป็น ATF-Z1 แต่ว่า พอใช้ไปซักพัก เริ่มมีปัญหาระบบเกียร์ ทางศูนย์ ก็เลยเปลี่ยนเป็น CVTF ครับ และมีการเรียกรถในตอนนั้นให้เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ boatario

• Newbie
  • *
ปิดจบแล้ว ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ใช้ CVTF ครับ สำหรับเกียร์ CVT honda เท่านั้นเลยครับ
รถรุ่นนี้ในช่วงแรกๆ ที่ผลิต และในคู่มือ จะระบุว่าเป็น ATF-Z1 แต่ว่า พอใช้ไปซักพัก เริ่มมีปัญหาระบบเกียร์ ทางศูนย์ ก็เลยเปลี่ยนเป็น CVTF ครับ และมีการเรียกรถในตอนนั้นให้เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยครับ

ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ใช่ครับ คู่มือรถบางอย่างก็พึ่งพาไม่ได้ครับ