ผู้เขียน หัวข้อ: หาที่เที่ยว ขับรถชิวๆพักสมองครับ  (อ่าน 2957 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
หาที่เที่ยว ขับรถชิวๆพักสมองครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 09:51:49 »
สวัสดีครับ
วันนี้จะมาสอบถามกันเรื่องเส้นทางและสถานที่ท่องเที่ยว.
จะขับรถชิว1day trip กำลังลังเลระหว่างเขาค้อกับนครสวรรค์ เขาค้อไปมาหลายครั้งแล้วที่ก็อยากไปจับรถชิวๆดูข้างทางเรื่อยเปื่อย นครสวรรค์ไม่เคยไปอยากไปเที่ยว พาสาน เกาะญวน เขาหน่อครับ พี่ๆคนไหนสายขับรถเที่ยว อยากไปที่ไหนกันครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆคงามเห็นครับ.

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Re: หาที่เที่ยว ขับรถชิวๆพักสมองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 10:58:06 »
ถ้าจะเทียบนครสวรรค์ กับเขาค้อ

แนะนำกำแพงเพชร โซนคลองลาน แม่วงค์
กับอุทัยธานี โซนอำเภอบ้านไร่
นครสวรรค์ เป็นเมืองผ่าน เดี๋ยวค่อยแวะมาก็ได้ครับ น้ำกำลังท่วม

ออฟไลน์ Teera

Re: หาที่เที่ยว ขับรถชิวๆพักสมองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 10:59:12 »
ไกลไปสำหรับ one day trip ครับ
สวยๆ น่าจะละแวก ไม่เกิน 150 km ครับ รอบ กทม

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 11:04:02 »
ถ้าเดินทางจาก กทม. ก็เขาใหญ่ กำลังดีสำหรับ 1 วัน แต่ช่วงนี้เลื่อนไปก่อนก็ดีครับ เสี่ยงน้ำท่วมเหมือนกัน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 11:05:58 »
ตั้งต้นจากที่ใหนครับ??

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 11:09:38 »
ถ้า 1day เนี่ย ... ในหัวผมมีที่นี่ที่เดียวเลยคือ เขาใหญ่ครับ ....

- เริ่มจากกรุงเทพฯ ขึ้นเขาใหญ่ผ่านจังหวัดนครนายก เข้าอุทยานจากทางปราจีนบุรี ...

เริ่มเข้าไปถนนจะเป็นทางขึ้นเขายาวๆ แต่บรรยากาศดีมาก รถน้อยมาก เพราะคนไม่ค่อยมา แต่ถนนดีปลอดภัย อาจมีช้างและกระทิงให้เห็น ...

ไปเรื่อยๆ จะมีจุดแวะตลอดทาง ถ่ายรูปถนนสวยๆในป่า.....

เมื่อขับมาถึงจุดทำการอุทยาน ก็แวะพักมีของกินขายมากมายครับไม่ว่าจะกาแฟหรืออาหารกลางวัน .... หรือถ้ายังไม่ถึงเวลาทาน ก็ขับลงออกจากอุทยานออกทาง ถ.ธนะรัตน์ หากาแฟหรืออาหารทานถนนเส้นนี้ก็ได้ ... เสร็จแล้วก็กลับกรุงเทพฯจากเส้นทาง สระบุรีนี่แหละ .... ได้ของฝากได้กิน ได้ขับรถ ได้เล่นโค้ง ครบๆครับ ...

ทริปนี้ ผมใช้ประจำสมัยหนุ่มๆ ว่างๆ อยากขับรถ เที่ยววันเดียว ก็วนไปตามเส้นทางนี้เลย ... ไปกี่ทีก็สนุกครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2021, 11:11:42 โดย apinui »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 11:28:11 »
ช่วงโควิด ผมไปเขื่อนป่าสักบ่อยครับ  ออกสายๆ ไปถึงเที่ยงๆ

ไปรอบๆเขื่อนจะมีหาดให้เอารถลงไปได้อยู่ บางที่เอาเก๋งลงได้บางหาดไม่ได้  อาศัยถามชาวบ้าน ถามร้านค้าเอา

เอาเก้าอี้พับ เอาโต๊ะปิคนิคไป  Moka pot  เตาแก็ส อาหารไปซื้อแถวนั้น 

นั่งเล่นๆเพลิน  บางทีก็เอาเครื่องเล่นเพลงไปพร้อมกันด้วย  หรือหนังสือ   

ซัก 5 โมงเย็นก็กลับ    ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 11:30:28 »
ถ้า 1day เนี่ย ... ในหัวผมมีที่นี่ที่เดียวเลยคือ เขาใหญ่ครับ ....

- เริ่มจากกรุงเทพฯ ขึ้นเขาใหญ่ผ่านจังหวัดนครนายก เข้าอุทยานจากทางปราจีนบุรี ...

เริ่มเข้าไปถนนจะเป็นทางขึ้นเขายาวๆ แต่บรรยากาศดีมาก รถน้อยมาก เพราะคนไม่ค่อยมา แต่ถนนดีปลอดภัย อาจมีช้างและกระทิงให้เห็น ...

ไปเรื่อยๆ จะมีจุดแวะตลอดทาง ถ่ายรูปถนนสวยๆในป่า.....

เมื่อขับมาถึงจุดทำการอุทยาน ก็แวะพักมีของกินขายมากมายครับไม่ว่าจะกาแฟหรืออาหารกลางวัน .... หรือถ้ายังไม่ถึงเวลาทาน ก็ขับลงออกจากอุทยานออกทาง ถ.ธนะรัตน์ หากาแฟหรืออาหารทานถนนเส้นนี้ก็ได้ ... เสร็จแล้วก็กลับกรุงเทพฯจากเส้นทาง สระบุรีนี่แหละ .... ได้ของฝากได้กิน ได้ขับรถ ได้เล่นโค้ง ครบๆครับ ...

ทริปนี้ ผมใช้ประจำสมัยหนุ่มๆ ว่างๆ อยากขับรถ เที่ยววันเดียว ก็วนไปตามเส้นทางนี้เลย ... ไปกี่ทีก็สนุกครับ ...

ตามนี้เลยครับ ฝั่งปราจีนชิวกว่าเยอะมาก คนก็น้อย ขาขึ้นก่อนถึงด่าน ขวามือเป็นโรงแรมครับ มีคาเฟ่/ร้านอาหารไว้บริการด้วย. ขากลับ ถ้าไม่รีบมาก กลับทางเก่าก็ได้ครับ เส้นสระบุรีวิ่งแล้วงุดหงิด ไหนจะสภาพถนน ไหนจะรถบรรทุก.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 12:16:08 »
One Day เขาค้อหนักไปครับ ขับรถไปกลับเที่ยวละ 4 ชม.++ แถมขึ้นเขาอีก ต้องทำเวลาพอสมควร ถ้าจะไปแนะนำให้ค้างสักคืนดีกว่า ตื่นมาดูทะเลหมอกฟินๆ

ถ้าเอา One day trip แบบไม่เหนื่อย ไม่รีบ ชิลๆๆ แนะนำจังหวัดที่ห่างจาก กทม ไม่เกิน 200km จะดีที่สุดนะครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 12:30:46 »
กรุงเทพ-สัตหีบ ไปกลับได้เกือบ 400กม.วิ่งทางด่วน-มอเตอร์เวย์​ใหม่ตลอดทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2021, 12:42:27 โดย U9WS »

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 12:33:45 »
วันเดย์แพลน จะไปถึงเพชรบูรณ์ แสดงว่าการได้ขับรถคือการพักผ่อน ผมว่าก็ดีนะ  หาเส้นทางที่ไม่ได้ทำถนน รถติดน้อยๆ ก็จะดีมาก

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 13:02:37 »
ต้องขอโทษทุกคนที่ไม่ได้แจ้งโดยละเอียดครับ บ้านผม อยู่ปากช่อง(ในตลาด) ฉะนั้นเขาใหญ่ไม่ต้องพูดถึง เป็นร้อยเป็นพันครั้งแล้วครับ 555 หรือโซน นครปฐม อ่างทอง ดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 13:04:57 »
หน้าฝน ไม่ควรเที่ยวเขาครับ
แนะนำไปที่อื่น ที่ทางไม่คตเคี้ยว ไม่ขึ้นเขา ขึ้นเนินเยอะๆ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 13:27:46 »
ต้องขอโทษทุกคนที่ไม่ได้แจ้งโดยละเอียดครับ บ้านผม อยู่ปากช่อง(ในตลาด) ฉะนั้นเขาใหญ่ไม่ต้องพูดถึง เป็นร้อยเป็นพันครั้งแล้วครับ 555 หรือโซน นครปฐม อ่างทอง ดีครับ

งั่นเขาค้อโลดครับ ให้ดีขึ้นทับเบิกไปด้วยเลย. ผมไปแล้วฟินทุกครั้ง ขอให้ออกเข้าๆหน่อย รถขึ้นทับเบิกจะได้ไม่เยอะครับ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 17:25:11 »
แหม... อยู่ปากช่องก็ไม่บอก .... งั้นทางเขาทางโล่งคงเบื่อแล้ว ... ขับเข้ากรุงเทพเลยครับ

วิภาวดี ยิงตรงเข้าดินแดง ออกอนุสาวรีย์ มุ่งหน้าพญาไท ไปหาอะไรกินสามย่าน แล้วมาเดินมาบุญครอง หรือเบื่อห้าง ก็ไปเดินสัมเพ็ง เดินเล่นเยาวราชก็ได้ครับ 5555

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 17:44:17 »
ขับแถวเขาน่าจะเบื่อแล้ว ขับมาเที่ยว บางแสน หรือพัทยาครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 17:44:58 »
ไปบางแสน รินเบียร์ใส่แก้วเซเว่น Big Gulf แล้วนั่งมองทะเลเป็นกับแกล้ม

เบื่อบางแสนก็ไปชะอำครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 18:24:02 »
แหม... อยู่ปากช่องก็ไม่บอก .... งั้นทางเขาทางโล่งคงเบื่อแล้ว ... ขับเข้ากรุงเทพเลยครับ

วิภาวดี ยิงตรงเข้าดินแดง ออกอนุสาวรีย์ มุ่งหน้าพญาไท ไปหาอะไรกินสามย่าน แล้วมาเดินมาบุญครอง หรือเบื่อห้าง ก็ไปเดินสัมเพ็ง เดินเล่นเยาวราชก็ได้ครับ 5555

+1 ครับ ถ้าเบื่อเขา ก็เข้ากรุงเลยครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 21:57:37 »
มาจันทบุรีครับผมไปบ่อยเช้าเย็นกลับ แนะนำไปที่คุ้งวิมานจอดแล้วนั่งปิ๊คนิคข้างๆรถริมทะเล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย