ผู้เขียน หัวข้อ: Corolla Cross กับ Camry กรณีเป็น Hybrid ทั้งคู่ กับการลุยน้ำรอการระบายใน กทม  (อ่าน 5458 ครั้ง)

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
Corolla Cross กับ Camry กรณีเป็นHybridทั้งคู่ กับการลุยน้ำรอการระบายใน กทม
เพื่อนๆสมาชิกคิดว่าสองคันนี้จะลุยใด้ต่างกันแบบมีนัยยะไหมครับ
ถ้าเป็นเครื่องยนต์ธรรมดาผมคิดว่า Cross คงลุยใด้ดีกว่าแน่เพราะตัวรถสูงกว่า
แต่พอเป็นHybrid ผมเข้าใจว่าตัวมอเตอร์ขับเคลื่อนน่าจะเป็นอุปกรณ์ต่ำสุดที่ sensitive กับระดับน้ำท่วม
เลยมองว่าสองคันนี้อาจไม่ต่างกันมากตอนลุยน้ำ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ถ้าหากน้ำท่วม ไม่น่าเสี่ยงนะครับ ขนาดพวกออฟโรดตีนโต พอลุยเสร็จต้องมาซ่อมเปลี่ยนอะไหล่เลย

ออฟไลน์ AgentMolder

Ground Clearance ของสองคันนี้ ต่างกัน 1 cm. ครับ Cross 16 Camry 15 กระฉอกหน่อยเดียวก็เท่ากันแล้ว  ;D

ถ้าน้ำไม่เกินฟุตบาทก็ลุยได้พอกันท้้งคู่ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Ground Clearance ของสองคันนี้ ต่างกัน 1 cm. ครับ Cross 16 Camry 15 กระฉอกหน่อยเดียวก็เท่ากันแล้ว  ;D

ถ้าน้ำไม่เกินฟุตบาทก็ลุยได้พอกันท้้งคู่ครับ

เตี้ยกว่า Yaris Cross อีกครับ คันนี้ 16.5 cm  ;D

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
เคยนั่งรถเพื่อนลุยน้ำท่วมประมาณขึ้นหน้าแข้งครับ แต่เป็น camry hybrid acv40 ดีที่รอดมาได้

ออฟไลน์ Highway Star

ต่างกันเล็กน้อยมากหรืออาจไม่ต่างกันครับ โคโรลาครอสรถสูงกว่าจริงแต่กราวเคลียร์แลนซ์กับเครื่องยังวางต่ำแบบรถเก๋ง เคยเห็นโตโยต้าเทสลุยน้ำระดับประมาณน้ำเข้ารถกับacv40 hybridสมัยออกมาใหม่ๆ อิงจากข่าวเก่าความเสียหายก็จะประมาณนี้

https://www.sanook.com/auto/923/

ส่วนตัวผมว่าไม่จำเป็นไม่น่าลุยทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

จริงๆ Ground Clearanceไม่ได้เป็นตัวบอกว่า รถคันนั้นลุยได้สูงแค่ไหนนะ  ดูอย่าง cx5  กับ Toyota Revo  ตัวเตี้ย ground clearance cx5 สูงกว่า Revo แต่ Revo ลุยได้จนน้ำถึงฝากระโปรงยังไปได้อยู่เลย ไม่ดับ  ผมคิดว่าลุยได้สูงกว่า cx5 นะ  บางคัน รถสูงแต่ตัวดูดอากาศอยู่ต่ำ ก็ลุยไม่ได้อยู่ดี มันต้องดูว่าคันนั้น ช่องดูดอากาศอยู่สผุงแค่ไหน ส่วนแบตนั้น ปกติมันซีลกันน้ำอยู่แล้วไม่น่าต้องห่วง

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
Corolla cross เคยลองวัดความสูงปากท่อไอดีสูงจากพื้น 62 ซม. ขอบประตูด้านล่างที่น้ำจะเข้าห้องโดยสารได้สูงจากพื้น 42 ซม.  น่าจะลุยน้ำได้มากกว่า camry พอสมควรครับ
(เคยวัด civic ขอบประตูล่างสูงประมาณ 30 ซม เตี้ยกว่า corolla cross 10 กว่าเซนต์ เยอะนะครับ มันดูตัวเลขในสเป็กอย่างเดียวไม่ได้ครับ)

ส่วนมอเตอร์มันเป็นระบบปิดไม่น่ามีปัญหา จะน่าห่วงก็พวกกล่องควบคุมต่างๆ มากกว่าครับ (เครื่องยนต์อาจจะน่าห่วงกว่ามอเตอร์อีก)

Ground clearance ในโบชัวร์โตโยต้าวัดที่จุดต่ำสุดคือแผ่นพลาสติกตัดลมบริเวณด้านหน้าล้อหน้าครับ ซึ่งไม่มีปัญหากับการลุยน้ำ (แต่ละยี่ห้อมีมาตรฐานในการวัดต่างกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2021, 22:15:04 โดย headcutterz »

ออฟไลน์ bobsan

น้ำท่วมรถเก๋ง รถบ้านทั่วๆไป เลี่ยงได้ต้องเลี่ยงก่อนครับ
ส่วนสูงต่างกัน 1-2 cm มันไม่ช่วยอะไร

แต่ถ้าต้องลุยน้ำ อยู่ที่ฝีมือคนขับส่วนนึงครับ

ในบรรดารถ hybrid ผมเคยนั่ง jazz ge hybrid ลุยน้ำท่วมออกจากเมืองทองมากับเพื่อน
น้ำสูงกว่าฟุตบาทแน่ๆ น่าจะประมาณเกินครึ่งล้อมาเยอะ
camry acv51 คันข้างหน้าตายคาตา ส่วน jazz ge hybrid รอด
รอดแบบไม่มีอะไรพังเลยด้วย

ข้อสำคัญคือ อย่าหยุดรถเป็นอันขาด ปิดแอร์ ขับช้าๆรอบสูงๆ
ที่เหลือคือไปลุ้นว่าไม่มีรถกระบะยกสูงเลวๆขับเร็วๆสวนมา

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ผมก็คิดงีเตั้งแต่เปิดตัวละ สูงกว่าแค่เซ็นเดียวมัน cross ตรงไหนวะ ;D ;D

ออฟไลน์ deertesla

ผมก็คิดงีเตั้งแต่เปิดตัวละ สูงกว่าแค่เซ็นเดียวมัน cross ตรงไหนวะ ;D ;D
เพื่อขายได้แพงขึ้นครับกำไรก็เพิ่มตาม

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
สูงไม่สูงไม่รู้ แต่รถเก๋ง ลูกปืนล้อไปก่อนแน่นอนฮะ  ;D ถ้าน้ำเข้า

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นด้วยนะครับเรื่องโอกาศที่น้ำจะเข้าห้องโดยสาร Cross น้อยกว่า Camry ตอนลุยน้ำเพราะขอบประตูล่างสูงกว่า
ตามที่เพื่อน สมช ว่าใว้คือน่าจะประมาณ 10 เซ็นต์ แต่ประเด็นเรื่องความสูงปากท่อไอดีสูงจากพื้น 62 ซม ของ Cross นีสูงใช้ใด้น่าจะตัดประเด็นจุดนี้ใด้
แต่เรื่องระบบบHybrid ผมเดาว่าลุยใด้พอกัน