ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องกล้องติดรถหน้าหลัง งบ 5000 ครับ ยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 2835 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
กำลังมองหากล้องติดรถใหม่ครับ มียี่ห้อแนะนำไหมครับ งบ 4-5พัน ตอนนี้มองๆ 70mai กับ azdome ไว้อยู่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมเคยใช้ Azdome 4K ตอนนั้นซื้อมาน่าจะ 3 พันกว่าๆ แต่ตอนนี้ย้ายไปใส่คันเก๋งแล้ว ภาพมันชัดก็จริง แต่มันเป็นแบบยึดห้อยๆ พอขับเร็วๆ มันจะสั่น ซึ่งก็ทำให้ภาพไม่ชัดไปโดยปริยาย

เลยไปเอา 70Mai Pro มาใช้แทน ผมว่าโอเค มันติดแบบสนิทกับกระจก ขับเร็วไม่สั่น ไม่บังสายตา ต่อ wifi ดูผ่าน app ราคาไม่แพง คุณภาพ โอเคเลย

ผมว่าโอเคแล้ว ในราคา 2 พัน ไม่ต้อง 5 พัน ก็ได้ครับ พวกที่แพงๆ ผมว่ามันเกินเรื่องไปหน่อย เห็นบางตัวราคาเป็นหมื่นเลย ผมว่ามันไม่ใช่สำหรับผม

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
ผมเพิ่งติด 70MAI A8ooS ไปครับ รมติดตั้งใส่ฟิวแท้ป ไม่รวมsdการ์ด 4,800 บาท หน้าหลัง

กล้องชัดโอเค 4K ชอบดูผ่านแอฟ โหลดภาพ วีดีโอ ได้เลย พาร์คกิ้งโหมดต้องใส่สายต่างหาก
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
เท่าที่เคยใช้มาหลายยี่ห้อ ผมชอบ 70mai ที่สุดครับ ติดตั้งง่าย ขนาดไม่ใหญ่มาก ภาพชัดโอเค

ออฟไลน์ sudlor_gang

กล้องเก่าใช้ transend ซื้อมา 5k กว่าๆ ใช้ไป 4 ปีแบตเสื่อม แต่ใช้ได้ปกติ อัดได้
พอโดนมอไซด์เฉี่ยว จะเอาไฟล์จากกล้องให้ตำรวจ ปรากฎว่า ไฟล์มันไม่สมบูรณ์เปิดไฟล์ไม่ได้ ประมาณว่าพอแบตเสื่อม ดับเครื่องปุ๋ม กล้องมันดับด้วยเลย ตัวกล้องยังไม่ทันปิดไฟล์ให้สมบูรณ์ สรุปกลายเป็นประมาทร่วมทั้งๆที่ผมถูก เลยพอละกล้องแพงๆ ซื้อ 2-3 พัน แต่เปลี่ยนทุก 2 ปีดีกว่าไม่เสียดาย เลยไปซื้อ 70mai a500s หน้าหลัง ความละเอียด 2k ก็โอนะ กะว่า 2 พัน แบตเสื่อมไม่เสื่อมช่างแม่ง ทิ้งเท่านั้น

ปล.ถ้างบ 5000 ผมจะซื้อ 70mai a800s 4k กล้องหน้าหลัง มันใช้งานง่ายไม่ใหญ่ ไม่เกะกะสายตาดี

ออฟไลน์ RERFz

70mai a800s กล้อง parking make มันไม่เต็มระบบนะ ต้องมีคนมากระแทกถึงติด ถ้าคนมาขูด หรือชนเบาๆก็ไม่ติด

ต้อง viofo a129 plus duo หรือ pro duo ติดสายต่อ fuse tap จะบันทึกได้ตลอดเวลาขณะจอด
ราคาไม่เกินงบ ห้าพันพอดีๆ (ไม่รวมเม็ม)

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมพึ่งติด azdome รุ่นอะไรจำไม่ได้ ราคาประมาณ 4200
มี wifi และชัดมาก มี gps ใช้กาวติดกับกระจกเลย

แต่ไม่แนะนำครับ อยู่ในรถแอร์ ตอนกลางคืน เครื่องไม่โดนแดด พักหน้าจอด้วย ปรากฏว่าเครื่องยังอุ่นมากเลย

พอตอนกลางวัน จับดูอีกที โอ้วววว ร้อนจี๋เลย
ถ้าใช้ทุกวัน วันละ 2-3 ชม. อาจจะอยู่ได้เลยประกัน

ถ้าใช้ขับรถข้ามจังหวัด ทุกวันแบบรถตู้ รถส่งของ ผมว่าไปก่อนเวลาแน่นอน

ทีแนกว่าจะซื้อรุ่นนี้อีกตัว ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้ว อีกคันก็ยังหาๆอยู่ครับ

ตัว 70mai a800 ไม่ทราบว่าไฟล์หน้าเป็น 4:3 หรือ 16:9 ถ้าไม่ใช่ 4:3 ก็น่าใช้เลยแหละ

ออฟไลน์ Smith686

Transcen ครับ ใช้มา 5 ปีแล้ว ทุกอย่างยังโอเค

ออฟไลน์ demo2

ออฟไลน์ Satanic za'

ระหว่าง  70mai 500s กับ 800s คุณภาพต่างกันมากไหมอะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถ้าเน้นเรื่องภาพ Viofo เลยครับ ลองดูรีวิวของต่างประเทศได้เลยมีเยอะมาก
70Mai คุณภาพของภาพทั่วๆไปสมราคาของมัน แต่ภาพสู้ Viofo ไม่ได้ แล้วก็ไม่ค่อยทนด้วยครับ ผมติดในรถอีกคันขับน้อยมากเฉพาะ เสา-อา ตอนนี้ติดมา1ปี เริ่มมีอาการค้างกล้องไม่ทำงาน ไฟสีแดงขึ้นยาวทำไรไม่ได้ต้องกดรีเซ็ทหรือรอจนกว่าแบตจะหมดไปเอง ขนาดว่าใส่ mem High endurance อย่างดี

ส่วนอีกคันติดของ Azdome มา3-4ปี ขับทุกวันจอดตากแดดบ่อย ยังใช้งานได้ดีไม่เคยงอแงเลยครับ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
ติดตั้งแนบไปกับกระจกหรือเนื้อฟิล์มนี่เวลาแกะออก (เช่นเปลี่ยนกล้อง) ทำยังไงอ่ะครับ เนื้อฟิล์มจะเสียหายไหม

ออฟไลน์ sudlor_gang

ระหว่าง  70mai 500s กับ 800s คุณภาพต่างกันมากไหมอะครับ
หลักๆก็ 500s ความละเอียด 2k
          800s ความละเอียด 4k

ลองดูช่อง groovygang ใน youtube ครับ เค้าอธิบาย 700mai ละเอียดเวอร์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ติดตั้งแนบไปกับกระจกหรือเนื้อฟิล์มนี่เวลาแกะออก (เช่นเปลี่ยนกล้อง) ทำยังไงอ่ะครับ เนื้อฟิล์มจะเสียหายไหม

มันมีแผ่นพลาสติกใสๆ แบบดูด แปะทับฟิล์มกระจก แล้วตัวกล้องเป็นกาวสองหน้าแปะทับพลาสติกตัวนี้อีก เวลาแกะออก ก็แกะฟิล์มตัวนี้ออกไปเลย

ผมใช้ GoPro ติดกับถ้วยดูด พอตอนแกะออก ฟิลด์พองเป็นวงเลย ดีนะที่ไล่อากาศออกได้  ::) ::)

ออฟไลน์ PaPaMan

มันมีแผ่นพลาสติกใสๆ แบบดูด แปะทับฟิล์มกระจก แล้วตัวกล้องเป็นกาวสองหน้าแปะทับพลาสติกตัวนี้อีก เวลาแกะออก ก็แกะฟิล์มตัวนี้ออกไปเลย

ผมใช้ GoPro ติดกับถ้วยดูด พอตอนแกะออก ฟิลด์พองเป็นวงเลย ดีนะที่ไล่อากาศออกได้  ::) ::)

แบบเม้นท์นี้เลย
แต่ถ้าติดกาวสองหน้ากับกระจกโดยตรง เวลาแกะออกก็ใช้ด้ายหรือเอ็นคล้องที่เทปที่ติดไว้แล้วรูดที่ปลายด้ายไป-มาก็หลุดล่ะ เนื่อฟิล์มไม่เสียหายด้วยครับ

ออฟไลน์ Polonium

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป

ความคมชัดของจอภาพของกล้อง 800s จะเห็นได้ชัดกว่า 500s ครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ใช่แต่ DDPai X2S Pro ครับ